[Funland] Các ngân hàng thương mại dù lợi nhuận khủng cũng không chịu giảm lãi cho vay

Amager

Xe hơi
Theo bài báo này mãng kinh doanh phi tín dụng của các NH TM hiện nay chiếm từ 10-30/100 như các hoạt động kinh doanh trái phiếu, bảo hiểm nhân thọ,.. Và các dịch vụ khác nữa. Thu nhập từ tiền gửi tiết kiệm giảm sút nhiều.
Bóc ra thì nhiều thứ lắm cụ ạ, khó có thể từ một chỉ số nào có thể đưa ra được tổng thể bức tranh cụ ạ. Doanh thu rồi thì phải bóc thêm chi phí xem thế nào, xét xem quy mô thế nào, biết đâu lãi tăng do doanh thu tăng mà chi phí hoạt động cũng giảm chẳng hạn cụ ạ. Ngoài ra thì còn phải xem quy mô và cơ cấu tín dụng, và nợ nữa cụ ạ. Các cụ cứ bắt ngân hàng giảm lãi suất, nhưng có thể cơ cấu nợ của ngân hàng có nhiều khoản tiền gửi dài hạn lãi suất cố định cao rồi, nhưng nó lại cho vay các khoản ngắn hạn, lãi suất giảm thì nó lấy gì để bù khoản kia nữa cụ.

Nhìn chung là có nhiều vấn đề cần phải xử lý, nên em thấy không nên lôi cả ngành ngân hàng ra chửi khi chỉ thấy lợi nhuận tuyệt đối của nhiều ngân hàng tăng.

hoviethung

Xe lăn
Bóc ra thì nhiều thứ lắm cụ ạ, khó có thể từ một chỉ số nào có thể đưa ra được tổng thể bức tranh cụ ạ. Doanh thu rồi thì phải bóc thêm chi phí xem thế nào, xét xem quy mô thế nào, biết đâu lãi tăng do doanh thu tăng mà chi phí hoạt động cũng giảm chẳng hạn cụ ạ. Ngoài ra thì còn phải xem quy mô và cơ cấu tín dụng, và nợ nữa cụ ạ. Các cụ cứ bắt ngân hàng giảm lãi suất, nhưng có thể cơ cấu nợ của ngân hàng có nhiều khoản tiền gửi dài hạn lãi suất cố định cao rồi, nhưng nó lại cho vay các khoản ngắn hạn, lãi suất giảm thì nó lấy gì để bù khoản kia nữa cụ.

Nhìn chung là có nhiều vấn đề cần phải xử lý, nên em thấy không nên lôi cả ngành ngân hàng ra chửi khi chỉ thấy lợi nhuận tuyệt đối của nhiều ngân hàng tăng.
Chuẩn cụ.

tung02x5

Xe hơi
BIDV có gói hỗ trợ 20.000 tỷ cccm nhé

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Để giảm lãi suất huy động về 1-2% mà ngăn dòng tiền không bị đầu tư vào bất động sản thì phải cần một công cụ nữa là đánh thuế bđs cao đối với người sở hữu nhiều bđs. Khi đó dòng tiền sẽ chảy về lĩnh vực sản xuất, nếu sản xuất được đầu tư nhiều thì nền kinh tế mới khỏe được. Khi nào mà tiền dồn hết vào bđs, hay giá nhà đất bị đẩy lên cao thì nền kinh tế rất yếu.
Có đầy đủ công cụ để chống đầu cơ ,bê nguyên từ bọn đẻ ra nguyên lí KT thị trường về mà áp dụng. Tưởng không khó nhưng mà khó không tưởng vì như em nói, toàn lợi ích sân sau, toàn chiến hữu , có ai đi tự tay bóp cà không ? Bi kịch ở chỗ đó. Câu cuối của cụ nó diễn ra lâu rồi, k phải khi nào , nhưng vì nó vốn méo mó nên nó cũng k thể sập theo nguyên lí kttt đc, nó sẽ sống mòn vs nguồn lực vô hạn của cần lao.

Binhan.4ever

Xe buýt
Chấp nhận kttt thì phải để thị trường quyết định.
Nhà nước cấm kinh doanh, ngừng sx là phi thị trường cụ ạ. Nếu họ làm ăn lời ăn lỗ chịu thì đấy là cơ chế kttt. Đằng này cấm không cho kd sx bằng mệnh lệnh hành chính sao được gọi là "thị trường quyết định".

hoviethung

Xe lăn
Nhà nước cấm kinh doanh, ngừng sx là phi thị trường cụ ạ. Nếu họ làm ăn lời ăn lỗ chịu thì đấy là cơ chế kttt. Đằng này cấm không cho kd sx bằng mệnh lệnh hành chính sao được gọi là "thị trường quyết định".
Hiện nay đất nước trong thời kì dịch bệnh như đang chiến tranh thì kinh tế thị trường phải khác chứ cụ. Khi đã ngăn sông cấm chợ thì làm gì còn môi trường cho kinh tế thị trường theo đúng nghĩa nữa?

hoviethung

Xe lăn
Họ là chỗ làm ăn chứ chẳng phải chỗ từ thiện. Em thấy họ chẳng có trách nhiệm gì mà phải giảm cả.
Nhưng Nhà Nước đã yêu cầu ngân hàng Nhà Nước chỉ đạo các ngân hàng thương mại cơ cấu lại các khoản nợ, giảm lãi suất cho vay đối với một số đối tượng đây cụ.

TrongNghia

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Một số cụ hỏi sao ngân hàng không giảm lãi suất cho vay. Em lấy số liệu của ngân hàng bên em đại khái thế này. Ngân hàng em có tổng dư nợ khoảng 1 triệu tỷ đồng. Lợi nhuận hàng năm đang khoảng 10.000 tỷ. Như vậy, nếu bây giờ ngân hàng em chấp nhận giảm lợi nhuận xuống còn 8.000 - 9.000 tỷ thì sẽ phải giảm lãi suất xuống 0.1 - 0.2%. Vậy nếu bên em thông báo giảm lãi cho vay từ 10% xuống 9.8%/năm và phải trả đúng lịch thì các cụ thấy ok hơn hay thông báo giãn nợ vài tháng như các chương trình hỗ trợ covid hiện nay thì các cụ thấy ok hơn?

Taihoatu

Xe lăn
Chắc họ phải đợi bác Chủ tịch phường viết lời kêu gọi như thớt bên kia họ mới giảm

Dogmatix

Xe tăng
Nhưng Nhà Nước đã yêu cầu ngân hàng Nhà Nước chỉ đạo các ngân hàng thương mại cơ cấu lại các khoản nợ, giảm lãi suất cho vay đối với một số đối tượng đây cụ.
Vâng. NN bảo thì phải nghe theo thôi. Chứ họ không có trách nhiệm phải tự nguyện giảm lãi cả.
Em chẳng vay tiền, chẳng gửi tiền, cũng chẳng làm gì liên quan đến NH để phải bênh họ cả. Em chỉ nhắc là cuộc chơi nào cũng có luật. Họ chẳng làm gì sai để phải thế này, phải thế kia cả.

hoviethung

Xe lăn
Chắc họ phải đợi bác Chủ tịch phường viết lời kêu gọi như thớt bên kia họ mới giảm
Nhà Nước kêu gọi và chỉ đạo rồi chứ không yêu cầu địa phương như chủ tịch phường của thớt bên kia đâu cụ ơi.

hoviethung

Xe lăn
Vâng. NN bảo thì phải nghe theo thôi. Chứ họ không có trách nhiệm phải tự nguyện giảm lãi cả.
Em chẳng vay tiền, chẳng gửi tiền, cũng chẳng làm gì liên quan đến NH để phải bênh họ cả. Em chỉ nhắc là cuộc chơi nào cũng có luật. Họ chẳng làm gì sai để phải thế này, phải thế kia cả.
Cho nên trong điều kiện các bên đều bảo vệ lợi ích của mình thì đương nhiên Nhà Nước phải đứng ra điều hoà rồi. Ý thớt mình nêu vấn đề là vậy. Nên một số cụ hình như hiểu sai như ý tiêu đề bài báo đã nêu.

Duchai80

Xe buýt
Trích lập nó đã trừ vào lãi rồi bạn.
Ví dụ: nếu không có nợ xấu thì ngân hàng lãi 10.000 tỷ, nhưng do trích lập 500 tỷ nợ xấu nên ngân hàng báo lãi 9.500 tỷ.

9.500 tỷ vẫn là 1 con số kỷ lục.
Ví dụ thế.
Các khoản nợ có thể chuyển từ 3 => 4=> 5, nhưng trong tình hình hiện nay ngân hàng (NHNN) chưa chuyển tính thành nợ xấu nên chưa tính phải trích lập, vì có thể doanh nghiệp đang khó sản xuất, bds khó xây tiếp… nhưng sau khi ổn định thì có thể 1 loạt doanh nghiệp chính thức phá sản thì NH ko những ko lãi mà còn bị hạn chế một số hoạt động trong nhiều năm

MAY HƠN KHÔN60

Xe buýt
Nếu NH giảm lãi xuất cho vay thì phải giảm lãi vay đầu vào! trong khi hệ số trượt giá khoảng 4-6%năm NH mà giảm LX thì người gửi đi rút tiền về, NH mất thanh khoản; và khi ấy thì làm sao?
Nhà nước lại in tiền tung vào hệ thống, tiền càng mất giá; nếu CCCM có tiền liệu có chấp nhận vậy không hay lại tung ra mua Vàng/ Đất... tiền sẽ nắm trú ẩn trong đó và không tham gia vào đầu tư, sản xuất ....
Là nên KTTT thì để cho TT điều tiết, thông qua việc cạnh tranh nhà nước không can thiệp vào...
Hoặc NH nhà nước tự đứng ra lập NH làm gương cho vay lãi xuất thấp...và như thế là thao túng tiền tệ...
Ông bạn em có cô con gái 4-5 tuổi, sau khi đi nghỉ mát về nó nói với cả nhà như 1 phát minh là...
"Sao bố mẹ không bán nhà mình đi - ra khách sạn ở, vừa đẹp, vừa vui lại vừa mát" - Nay nó lớn, tốt nghiệp đại học KT, mọi người kể lại câu chuyện cũ, nó cứ cười

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều người không hiểu hay cố tình không hiểu 2 từ LỢI NHUẬN là gì thì phải?
và ở đây là LỢI NHUẬN KHỦNG thì nên giảm bớt hỗ trợ người vay

vitinh150

Xe tải
Nhiều người không hiểu hay cố tình không hiểu 2 từ LỢI NHUẬN là gì thì phải?
và ở đây là LỢI NHUẬN KHỦNG thì nên giảm bớt hỗ trợ người vay
Lợi nhuận nhìn thì khủng, nhưng cụ phải xem xét đến các nhà đầu tư nữa nhé. Đối với các nhà đầu tư sau này, họ mua cổ phiếu trên sàn CK. Khi tính lợi nhuận trên vốn thì cụ làm ơn tính trên giá trị vốn hoá của ngân hàng nhé, chứ đừng chỉ tính trên vốn của ngân hàng.

Ví dụ: ngân hàng phát hàng cổ phiếu giá 10k, tổng 1tr cp, vậy, vốn ngân hàng là 10tỷ. Nhưng giao dịch trên TTCK giá cổ phiếu là 40k.
Giả dụ có nhà đầu tư mua 100% cổ phiếu, vậy số tiền họ bỏ ra là 40tỷ.
Lợi nhuận ngân hàng cuối năm là 1tỷ. Tính trên vốn của ngân hàng là 10%, nhưng tính trên vốn hoá mà nhà đầu tư bỏ ra mua thì nhà đầu tư chỉ lãi 2,5% thôi nhé cụ. Khi đó thì không còn là lợi nhuận khủng đâu.

tienaka

Xe điện
này cũng khó, họ đi gom tiền rồi cho vay, hiện tại lãi suất cho vay cao thật nhưng em nói thật một số DN còn không được vay ấy. giờ muốn vay cũng phải có tài sản đẹp mới ổn.
lợi nhuận thế các cụ thấy khủng chứ tổ chức người ta ném cả mấy nghìn tỷ vào ngân hàng mà lợi nhuận không đạt thì ai đầu tư nữa.

mini tàu 69

Xe tải
Thế lúc các ông kinh doanh lãi tiền tỷ các ông có chia cho ngân hàng ko?? Ngân hàng nó cũng như doanh nghiệp thôi huy động lãi suất, trả lương nhân viên, trích lập dự phòng... thì giảm cái kiểu gì?

hung0406

Xe buýt
Qua em vừa được NH alo thông báo hoãn đóng tiền cho 6 tháng do dịch
Số tiền 6tháng này (có lãi nhưng không lãi phạt)được chia đều cho 12 tháng tiếp theo em sẽ đóng gốc+lãi+(số tiền 6tháng chia đều cho 12 ) vậy là em đã mãn nguyện vô cùng rồi.chả mong gì được giảm lãi đâu cụ ah.
Ngân hàng nào vậy cụ , e cũng đang quan tâm .

tùng tổng

Xe tăng
Thế cc nghĩ tự dưng dịch dã này mà NH tự dưng báo lãi khủng ạ, lãi khủng từ đâu trong khi dân vs DN đang khó khăn.lờ đờ họ biết hết, quỹ mua vacxin ủng hộ vừa rồi cứ đè mấy ô NH ra đầu tiên.