[Funland] Các ngân hàng thương mại dù lợi nhuận khủng cũng không chịu giảm lãi cho vay

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Giảm ls cho vay thì lại giảm ls huy động .. ls cho vay có thể chỉ giảm cho 1 số nhóm nhưng huy động thì giảm hết.. đằng nào cũng nắm đằng chuôi.
AgriBank có xếp vào thương mại ko cụ. Qua 2 đứa em hàng xóm nhà em bán nhà cho nhau, alo AgriBank hỏi vay, thấy chúng nó bảo ko đc giảm gì cả.

Toietmoi

Xe điện
AgriBank có xếp vào thương mại ko cụ. Qua 2 đứa em hàng xóm nhà em bán nhà cho nhau, alo AgriBank hỏi vay, thấy chúng nó bảo ko đc giảm gì cả.
Hầu hết các NH đều là thương mại cụ ạ nhưng chia ra làm 2 loại là TM cổ phần và TM nhà nước. Thông thường các NHTM nhà nước lãi suất huy động thấp và lãi suất cho vay cũng thấp hơn khá nhiều so với NMTM cổ phần, tuy nhiên để vay được từ các NHTM nhà nước khó khăn hơn rất nhiều.

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Hầu hết các NH đều là thương mại cụ ạ nhưng chia ra làm 2 loại là TM cổ phần và TM nhà nước. Thông thường các NHTM nhà nước lãi suất huy động thấp và lãi suất cho vay cũng thấp hơn khá nhiều so với NMTM cổ phần, tuy nhiên để vay được từ các NHTM nhà nước khó khăn hơn rất nhiều.
Đúng là cụ nói là khó, nên chúng nó mới bảo để hỏi, vì có người quen ở AgriBank , và nghe nói bên nhà nước có hỗ trợ giảm. Sau khi alo xong thì bảo chẳng có gì thay đổi.

Bên trên có ông bảo (đại ý) huy động (ngắn hạn) thấp sao cho vay (dài hạn) cao thế thì thua rồi.
Ông thử vay 1 tỷ kỳ hạn 3 tháng xong cho vay 1 tỷ kỳ hạn 1 năm xem sao.

hoviethung

Xe lăn
Thương mại là nhà nước chứ tư nhân nào cụ. Tư nhân có mỗi VPBank.
Cụ chưa hiểu rõ hệ thống ngân hàng rồi. Ngân hàng gồm có ngân hàng Nhà Nước và ngân hàng thương mại. Trong ngân hàng thương mại gồm có ngân hàng thương mại nhà nước và ngân hàng cổ phần tư nhân. Ngân hàng TM nhà nước có Ngân hàng đầu tư, Công thương, ngoại thương, Nông nghiệp còn lại là các ngân hàng TM cổ phần Tư Nhân

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Sắp tới Ngân hàng nào ngoạc mồm ra xin cứu trợ mà ông nào ủng hộ chúng nó thì ... xin lỗi các bác ofers cho em xin chửi trước : bts chúng nó.
Thì giãn cách NH nó có nghỉ làm đâu cụ, em thấy vẫn thúc nợ đều :))

VuNgoanMuc

Xe điện
Agribank là ngân hàng thương mại nhà nước , cùng với GP bank, Ocean bank và NH xây dựng..

Còn lại đều là ngân hàng thương mại cổ phần , tuy rằng VCB BID CTG cổ phần Nhà nước nắm chi phối :)

à em quên, trừ 2 ngân hàng chính sách là ngân hàng CSXH VN và ngân hàng Phát triển VN...

haihoan67

Xe tải
Dân nó phản đối giãn cách là phải, không được đi làm đồng nghĩa không có lương, thu nhập (đâu phải làm online mà được) => Không có tiền trả ngân hàng => Trong khi cứ đến kỳ là ngân hàng nhắn tin tróc lã => Thành nợ xấu ảnh hưởng đến việc làm sau này. Lợi ích người dân bị ảnh hưởng. Lợi ích ngân hàng còn nguyên.

Nhiều khi bọn ngân hàng còn hút máu kinh hơn ở chỗ người trả chậm vài bữa => nợ xấu => tăng 150% lãi suất => Báo cão lãi khủng trong khi các doanh nghiệp chết như ngả rạ.

Như vậy lợi ích vẫn dành cho bọn nhà giàu (ngân hàng). Dân nghèo vẫn là người chịu thiệt cuối cùng.

Ép người gửi hạ lãi suất tiền gửi vào nhưng lãi cho vay ra gần như không giảm.
Cụ đọc chi tiết từng mục của bctc các ngân hàng đợt vừa qua không xem lợi nhuận đó đến từ đâu hiện tại hay tương lai, từ tín dụng hay phi tín dụng? Em thấy ngân hàng bây giờ NIM cũng không chênh nhiều đâu, các ngân hàng mà lợi nhuận chủ yếu đến từ cho vay thì sắp tới vất vả lắm lợi nhuận lại trích lập cả núi. Nếu ngân hàng cũng bảo đợt này giãn cách, giãn trả gốc chỉ trả lãi cho người gửi có được không? Còn các ngân hàng lợi nhuận từ phi tín dụng nhiều, chả có lí do gì ép họ giảm lãi để ủng hộ cả. Có những ngân hàng lãi huy động dân cư rất thấp vì họ huy động từ các nguồn đặc biệt thường từ nước ngoài, vậy cũng bắt họ giảm lợi nhuận à? Còn đơt vừa qua ngân hàng nào cũng ủng hộ tiền trăm tỉ để chống dịch rồi, họ cũng là DN phải lo cho tương lai và cho nhân viên của họ nữa.

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đọc chi tiết từng mục của bctc các ngân hàng đợt vừa qua không xem lợi nhuận đó đến từ đâu hiện tại hay tương lai, từ tín dụng hay phi tín dụng? Em thấy ngân hàng bây giờ NIM cũng không chênh nhiều đâu, các ngân hàng mà lợi nhuận chủ yếu đến từ cho vay thì sắp tới vất vả lắm lợi nhuận lại trích lập cả núi. Nếu ngân hàng cũng bảo đợt này giãn cách, giãn trả gốc chỉ trả lãi cho người gửi có được không? Còn các ngân hàng lợi nhuận từ phi tín dụng nhiều, chả có lí do gì ép họ giảm lãi để ủng hộ cả. Có những ngân hàng lãi huy động dân cư rất thấp vì họ huy động từ các nguồn đặc biệt thường từ nước ngoài, vậy cũng bắt họ giảm lợi nhuận à? Còn đơt vừa qua ngân hàng nào cũng ủng hộ tiền trăm tỉ để chống dịch rồi, họ cũng là DN phải lo cho tương lai và cho nhân viên của họ nữa.
Ủng hộ chống dịch nó chung chung. Ngừoi ta thích giảm, giãn nợ, lãi cho cá nhân người ta cụ thể cơ. Ví dụ giảm tiền nhà đất có giảm chung chung đâu cụ.

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Giờ em bảo em có đóng góp chống dịch, sao vẫn tâm thư bảo em giảm tiền nhà.

Đọc được thì đã không chửi ạ.

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chưa hiểu rõ hệ thống ngân hàng rồi. Ngân hàng gồm có ngân hàng Nhà Nước và ngân hàng thương mại. Trong ngân hàng thương mại gồm có ngân hàng thương mại nhà nước và ngân hàng cổ phần tư nhân. Ngân hàng TM nhà nước có Ngân hàng đầu tư, Công thương, ngoại thương, Nông nghiệp còn lại là các ngân hàng TM cổ phần Tư Nhân
Theo em nghĩ nhé, ngành gì mà 'không thể phá sản', có nhà nước bảo lãnh. Ảnh hường an ninh xã hội, có số khách hàng cực lớn, như ngân hàng, bảo hiểm, thực chất có thể coi là nhà nước không cụ.

Trước khi ofer khuyên NHNN về việc can thiệp vào các NH thương mại thì các ofer bàn trường hợp can thiệp khi chủ nhà trọ không miễn, giảm cho người đi thuê hiện đang thất nghiệp cho dễ. Dù trường hợp "nhà trọ" dễ hơn nhiều so với "ngân hàng" nhưng giải pháp vẫn phải đủ cơ sở pháp lý nhé các cụ. Nếu ko có giải pháp cho "nhà trọ" thì đừng mở thớt kêu gào về "ngân hàng" nữa
Bắt người ta ở nhà ko ra đường, DN phải ngưng ngay sản suất kinh doanh còn được thì Qđ giảm lãi suất ở các NHTM là chuyện nhỏ như con thỏ nhé! Cái vướng là do vướng bởi lợi ích nhóm thôi.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Bắt người ta ở nhà ko ra đường, DN phải ngưng ngay sản suất kinh doanh còn được thì Qđ giảm lãi suất ở các NHTM là chuyện nhỏ như con thỏ nhé! Cái vướng là do vướng bởi lợi ích nhóm thôi.
Cụ xem báo sẽ thấy NHNN đưa thông tư hướng dẫn thì NHTM mới có cơ sở thực hiện cụ nhé, còn tại sao phải như vậy thì phải đọc luật, nhưng em đoán là thỏ không biết điều này =))

hocsinhe

Xe tải
Cụ nào bảo ngân hàng lãi lớn thế, dịch bệnh như thế này thì toàn ôm bom nổ chậm

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Vấn đề họ vay tiền dân lãi suất k giảm dc cụ ạ, cái này cũng khó
Vay tiền dân giảm mạnh chứ đâu mà k giảm mợ.
Rất nhiều NH chơi chiêu.
Ví dụ Hợp đồng vay vốn ghi Lãi vay= Lãi gửi 12 tháng + 3.5%.
NH công bố lãi gửi 11 và 13 tháng là 5%, nhưng lãi 12 tháng là 7.5% với dấu * bên cạnh. Tra tiếp dấu * thì áp dụng cho khoản gửi 100 tỷ trở lên. Mục đích là để neo lãi vay ở mức cao so với lãi gửi. Lúc này lãi vay là 11% so với lãi gửi 5%. Quá đậm.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net