[Funland] Các ngân hàng thương mại dù lợi nhuận khủng cũng không chịu giảm lãi cho vay

TieuFu

Xe container
Vấn đề họ vay tiền dân lãi suất k giảm dc cụ ạ, cái này cũng khó
Vấn đề là nó báo lỗ thì bà con ôm tiền chạy hết, nó chết sặc máu. Báo lãi, thậm chí phét thêm để câu người gửi và bán thêm giấy trong lúc này !

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Những thời gian lockdown thì không tính lãi suất, giãn thời hạn trả nợ gốc ngay nếu người đi vay có khó khăn. Chỉ có mỗi cách như vậy chứ ngân hàng cũng là tổ chức kinh doanh không thể hoạt động với tỷ suất lãi âm được.

hoviethung

Xe lăn
Trích lập nó đã trừ vào lãi rồi bạn.
Ví dụ: nếu không có nợ xấu thì ngân hàng lãi 10.000 tỷ, nhưng do trích lập 500 tỷ nợ xấu nên ngân hàng báo lãi 9.500 tỷ.

9.500 tỷ vẫn là 1 con số kỷ lục.
Ví dụ thế.
Cám ơn cụ. Vậy mà con mình làm bên ngân hàng thương mại so với trước lương cũng giảm kha khá. Không hiểu tại sao nữa

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Đến khi nào cccm gửi tiền vào mà đồng ý giảm lãi về 2% thì khi đó đảm bảo vs cụ là ngân hàng giảm về 5-6%.
(Em là người hiện đang gánh khoản nợ 3tỏi không phải người đi gửi tiền)
Căng phết cụ nhỉ.
Đợt dịch này e thấy khoai nên tất toán hết các khoản vay cho nhẹ đầu rồi. Giờ nhìn lại tiền mặt còn ít quá, lại thấy sợ sợ...

TieuFu

Xe container
Người chủ nhà có thể miễn giảm tiền trọ cho thằng thuê trong 3s, nhưng bank nó ko thể miền giảm ls cho hợp đồng cũ, muốn giảm thì tắt toán nợ cũ đi vay món mới.
Cách bắt NH giảm lãi tốt nhất lúc này là con nợ đồng loạt ngưng, trả tiền vay ! :) :))

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Những thời gian lockdown thì không tính lãi suất, giãn thời hạn trả nợ gốc ngay nếu người đi vay có khó khăn. Chỉ có mỗi cách như vậy chứ ngân hàng cũng là tổ chức kinh doanh không thể hoạt động với tỷ suất lãi âm được.
Thế chi phí của họ thì ai trả thay hả cụ? Cụ có làm kinh doanh ko, đợt dịch này cụ có bán hàng giá 0 đ ko đã ?

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Vấn đề là nó báo lỗ thì bà con ôm tiền chạy hết, nó chết sặc máu. Báo lãi, thậm chí phét thêm để câu người gửi và bán thêm giấy trong lúc này !
Không buff thì nhóm NH không đỡ trụ được TTCK ạ :(

Đại Ba

Xe điện
"Ngân hàng là nơi cho ta mượn một cái ô khi thời tiết đẹp, và đòi lại khi trời mưa". Câu nói này đúng lắm.

Trước kia em cũng vay vốn để kinh doanh. Nhưng sau khi ăn đòn nặng, thì hơn chục năm nay em ko đi vay nữa. Kinh doanh bằng vốn tự có thôi, có lãi thì lấy lãi đó mà mở rộng kinh doanh. Lúc bí tiền thì vay bạn bè người thân 1 ít thôi chứ cũng ko vay nhiều. Ngân hàng không phải là bạn bè người thân của mình.

Thôi, ai cũng phải có lần vấp ngã mới khôn ra. Cccm từ nay về sau nên thận trọng khi quyết định vay vốn là được mà.

tommy2015

Xe tăng
Cái lãi suất này thuần túy là quy luật cũng cầu thôi cụ.
Muốn lãi suất giảm thì các khách hàng đang vay cứ trả hết tiền cho ngân hàng là xong. Việc này theo cụ là dễ hay khó?

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF

Tony_Le

Xe container
Dân nó phản đối giãn cách là phải, không được đi làm đồng nghĩa không có lương, thu nhập (đâu phải làm online mà được) => Không có tiền trả ngân hàng => Trong khi cứ đến kỳ là ngân hàng nhắn tin tróc lã => Thành nợ xấu ảnh hưởng đến việc làm sau này. Lợi ích người dân bị ảnh hưởng. Lợi ích ngân hàng còn nguyên.

Nhiều khi bọn ngân hàng còn hút máu kinh hơn ở chỗ người trả chậm vài bữa => nợ xấu => tăng 150% lãi suất => Báo cão lãi khủng trong khi các doanh nghiệp chết như ngả rạ.

Như vậy lợi ích vẫn dành cho bọn nhà giàu (ngân hàng). Dân nghèo vẫn là người chịu thiệt cuối cùng.

Ép người gửi hạ lãi suất tiền gửi vào nhưng lãi cho vay ra gần như không giảm.
Vay có biểu cho vay
Gửi có biểu cho gửi

Cả hiểu sao vay thì ép mà cho vay thì không nói gì. Kinh tế thị trường ai cũng muốn, có định hướng là chửi ngay, nhưng liên quan tý quyền lợi thì kêu như cha chết.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Thế chi phí của họ thì ai trả thay hả cụ? Cụ có làm kinh doanh ko, đợt dịch này cụ có bán hàng giá 0 đ ko đã ?
Cụ nhanh tay thế. Đây là bớt một phần lãi coi như hàng đã bán lãi 10đ thì giảm còn lãi 9đ. Nói câu mang hàng giá 0đ ra thì cụ hoặc không hiểu câu em viết hoặc auto bật lại. Nếu cụ vẫn giữ quan điểm của cụ thì thôi đừng quote bài em nữa .

hoviethung

Xe lăn
Không buff thì nhóm NH không đỡ trụ được TTCK ạ :(
Cho nên dễ lãi giả lỗ thật lắm. Mà nguồn lợi nhuận ngân hàng đâu chỉ từ người đi vay. Các hoạt động tài chính khác của ngân hàng thu lợi cũng kha khá ví dụ mua bán cổ phiếu, trái phiếu, chứng chỉ quỹ chẳng hạn?

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Cho nên dễ lãi giả lỗ thật lắm. Mà nguồn lợi nhuận ngân hàng đâu chỉ từ người đi vay. Các hoạt động tài chính khác của ngân hàng thu lợi cũng kha khá ví dụ mua bán cổ phiếu, trái phiếu, chứng chỉ quỹ chẳng hạn?
Chủ của Big 4 là ai: Bộ TC?
Chủ của các NHTMCP là ai: Các quỹ nước ngoài, các định chế tài chính, các nhà đầu tư nhỏ lẻ?
Chủ là ai thì người đó ra quyết định. NHNN phải cân nhắc các mặt mới áp chính sách hành chính lên các ông chủ này
Một extreme case vô cùng nổi tiếng là Venezuela húng lên quốc hữu hóa, giờ chơi với dế

hoviethung

Xe lăn
Trước khi ofer khuyên NHNN về việc can thiệp vào các NH thương mại thì các ofer bàn trường hợp can thiệp khi chủ nhà trọ không miễn, giảm cho người đi thuê hiện đang thất nghiệp cho dễ. Dù trường hợp "nhà trọ" dễ hơn nhiều so với "ngân hàng" nhưng giải pháp vẫn phải đủ cơ sở pháp lý nhé các cụ. Nếu ko có giải pháp cho "nhà trọ" thì đừng mở thớt kêu gào về "ngân hàng" nữa
Vậy theo cụ lãi suất cho vay của ngân hàng hiện nay là hợp lý rồi, thuận mua vừa bán theo đúng quy luật thị trường, nhà Nước thông qua ngân hàng Nhà Nước không cần can thiệp nữa? Quan điểm của mình mở thớt không hề kêu gào ngân hàng giảm lãi suất mà chỉ nói tới vai trò của nhà nước trong vấn đề này để làm Sao đảm bảo hài hoà lợi ích ngân hàng, doanh nghiệp và người dân mà thôi.

Roll-royce

Xe máy
Em thấy đang có 2 luồng ý kiến:
1 - NHTM lãi khủng thì nên miễn, giảm lãi suất vay
2 - NHTM cũng là 1 mô hình KD, họ cũng phải lời ăn lỗ chịu, không phải tổ chức từ thiện
Bản thân Em cũng vừa là người đang gửi TK cũng là 1 người đang đi vay thì thấy thế này.
- Đúng là NHTM họ cũng là mô hình kinh doanh chứ không phải tổ chức từ thiện. Nhưng trong thời điểm khó khăn vì dịch bệnh, các NH nên có cơ chế linh động để xử lý các khoản nợ xấu bằng cách: giảm lãi suất thấp nhất có thể ( khi mà ls huy động tiền gửi cũng đang ko phải là cao), cơ cấu giãn nợ cho các KH trong thời gian dịch bệnh hoặc trong lúc khó khăn về tài chính. Nhưng đằng này 1 số ( ko phải tất cả) NHTM thì chỉ biết mày vay thì mày có nghĩa vụ trả. Không quan tâm mày khó khăn hay không? ko trả thì sẽ lên nhóm, ko trả thì tính lãi phạt ...
Nói tóm lại Em nghĩ NHNN và các ông NHTM cần phải ngồi với nhau, bàn bạc để đảm bảo lợi ích nhưng cũng để 1 cửa cho các khách hàng nợ xấu vượt qu giai đoạn khó khăn này. Chứ nếu cứ kiểu yêu cầu chủ nhà miễn giảm tiền thuê cho khách mà lại bắt họ chịu thiệt thì ko giải quyết được vấn đề gì cả.

dexom

Xe Cứu Trợ
Thì đừng vay của nó nữa cho chết mẹ đi cứ lao vào làm gì?

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Vậy theo cụ lãi suất cho vay của ngân hàng hiện nay là hợp lý rồi, thuận mua vừa bán theo đúng quy luật thị trường, nhà Nước thông qua ngân hàng Nhà Nước không cần can thiệp nữa? Quan điểm của mình mở thớt không hề kêu gào ngân hàng giảm lãi suất mà chỉ nói tới vai trò của nhà nước trong vấn đề này để làm Sao đảm bảo hài hoà lợi ích ngân hàng, doanh nghiệp và người dân mà thôi.
NHNN nào mò vào xem thớt này? Thớt mở ra chỉ là nơi ofer đi mây về gió vào chửi NH cho sướng miệng

Gửi cụ thẩm:

Hoạt động của Ngân hàng Nhà nước nhằm ổn định giá trị đồng tiền; bảo đảm sự an toàn hoạt động ngân hàng và hệ thống các tổ chức tín dụng; bảo đảm sự an toàn, hiệu quả của hệ thống thanh toán quốc gia; góp phần thúc đẩy phát triển kinh tế - xã hội theo định hướng xã hội chủ nghĩa.

https://www.sbv.gov.vn/webcenter/portal/m/menu/trangchu/gioithieunhnn/cnnv?_afrLoop=31454072822456224#@?_afrLoop=31454072822456224&centerWidth=100%25&leftWidth=0%25&rightWidth=0%25&showFooter=false&showHeader=false&_adf.ctrl-state=hn38hsv90_4

Can thiệp lăng nhăng các quỹ nước ngoài nó kiện chính phủ hoặc rút khỏi thị trường luôn là vui

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Đơn giản như tư bản. Lãi suất huy động về 0 hoặc 1-2% tùy theo đúng "giá trị thật" của lạm phát.hạn chế đến cấm tích trữ tiền mặt.chống đầu cơ bất động sản hay chứng khoán rởm, để ngăn dòng tiền chảy sai chỗ. Dễ như ăn kẹo vs mấy NC phát triển theo kttt đúng nghĩa, ngược lại khó vô cùng vs đội kttt méo mó, vì hiếm ai chịu tự tay bóp ái. Mấy cụ ý kiến bảo ngân hàng nó cũng là một doanh nghiệp như bao DN khác, sao phải " từ thiện" ? Quá sai, nó k thể đánh đồng như các ngành khác như kiểu bán điện thoại ,tivi đc, Ngân hàng là một ngành kinh Doanh đặc thù, nó là mạch máu của nền KT, không thể hét giá bao nhiêu cũng đc , thế mới sinh ra ngân hàng nhà nc để điều tiết, để mua lại vs giá 0 đồng khi sắp sập, ngành nào đc mua lỗ vs giá O đồng ?. Nếu coi nó như các ngành thuần túy khác, hét giá thoải mái thì các ngành khác, y tế, thuốc, gạo , điện NC, vv cũng nên không giảm, thậm chí tăng giá cũng đc trong dịp này, vì thị trường mà, sao phải từ thiện ???

Hai Nguyen

Xe điện
Cụ nhanh tay thế. Đây là bớt một phần lãi coi như hàng đã bán lãi 10đ thì giảm còn lãi 9đ. Nói câu mang hàng giá 0đ ra thì cụ hoặc không hiểu câu em viết hoặc auto bật lại. Nếu cụ vẫn giữ quan điểm của cụ thì thôi đừng quote bài em nữa .
Ngân hàng lãi trên khoản vay chỉ tầm 1% /năm doanh thu thôi bác a....
Bán thương mại thông thường thì bán xong, thu đủ, bảo hành là xong...còn cho vay, nhất là trung dài hạn thì chỉ khi nào thu đủ gốc lãi mới hoàn thành...

Để lãi 1 tỷ /năm thì phải cho vay dc 100 tỷ /năm

Chưa kể KH mà nhẩy nhóm nợ thì.... Đang lãi thành lỗ luôn, xử lý tsdb ở VN thì khóc ra tiếng mán...

Mà huy động thấp => dân ko gửi cũng chết cả nền kinh tế,

Họ đổ vào bds thì các bác cũng chửi....

Cứ bảo ngân hàng lãi ngàn tỷ, nhưng có bác nào hiểu quả cho vay, quản lý cả trăm ngàn tỷ.... Và cần cả chục ngàn nhân viên mới ra dc số đó