Các hỏi đáp thường gặp về Bảo mật và Virus

rgvmen

Xe container
Kính bác binhbean , ở đây em không có ý cãi nhau đâu ạ, em chỉ thêm recommend thôi , tất nhiên chủ đề là phần mềm free là không bàn cãi rồi:)
Tuy nhiên ở đây em chỉ thêm detail là tiền nào của nấy thôi, bác xài Ad-Aware miễn phí là bản Cá nhân còn em xài bản Pờ rờtaast nhiên chất lượng sẽ khác đấy) thì nó có thu phí đấy bác ợ :'( tất nhiên là phải có crack rồi nhưng như em nói ở trên, người ta đưa khoai cho thì cũng nên biết khoai nào ngon mà ăn đúng không bác :))

Hell Fire

Xe đạp
binhbean nói:
Kính các bác,
- Các bác đang đi ngược chiều đấy ạ. Trong bài viết đầu tiên em đã nói là: Ưu tiên các phần mềm miễn phí, những phần mềm có thu phí không được xếp ở đây. Mặc dù biết Spy Sweeper, Kapesky là một cao thủ về diệt Spyware nhưng em không đưa vào vì là phần mềm có trả phí. Mong các bác đọc lại.:P :P
Hô hô hô, xin lỗi bác, em mãi lo reply nên ko để í, nhưng đúng là em chỉ recommend thôi, ko fải chê sòft free hay ko (h). Mời bác tí men cay cay (b)

pvc

Xe buýt
các bác giúp em win XP với

chả là buồn chẳng có việc gì nên em lọ mọ nghịch cái máy TK,vào my computer - manager rồi xóa mất 1 cái user đang dùng, khi restart lại no hiện ra 1 cái user name mới là administrator và đòi pass, không biết làm sao bậy giờ

pvc

Xe buýt
:)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :))
Vodka "bác" rồi đấy nhá

binhbean

Xe buýt
Bác PVC hay lọ mọ nhỉ :)) ? Báo cáo với bác là:
- Nếu bác xóa username của bác đi thì lúc đấy Windows sẽ không còn username mặc định nữa, lúc đó nó sẽ hiển thị lên user hệ thống là Admin. Khi này bác phải biết password của Administrator để vào, nếu không có thì bác đành bó tay.

- Tuy nhiên, bác có thể reset lại password của Admin để có thể vào lại hệ thống. Bác ra ngoài cửa hàng CD software, rinh 1 cái CD Hiren's boot về, phiên bản mới nhất là Hiren's Boot 7.8. Trong menu boot có phần Admin Password NT/2K/XP Recovery (hoặc một cái gì đó tương tự). Làm tiếp theo theo hướng dẫn của nó. Dễ lắm.

- Hoặc bác có thể vào link sau để làm theo hướng dẫn: http://www.diendantinhoc.net/?cat=tute_security&article=419fb7f26c

Chúc bác thành công! (b)

pvc

Xe buýt
đa ta bác binhbean nhiều
nhưng em thấy nó lằng nhằng quá, vượt quá khả năng IT của em, thôi thì em phiền cái bác admin nhà em vậy, mai cho nó đến muốn làm gì thì làm

knife

Đi bộ
spyware

các bác giúp em với em bị http://www.allseclinxxxxxxx.com/ chiếm mất trang chủ, dùng Spybot& Destroy diet ko được, các bác nào đã bị thăng này chỉ giúp em với, em cám ơn

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

binhbean

Xe buýt
Vào Windows khi mất mật khẩu Admin - Làm thế nào đây?

Sau khi cài đặt, Windows NT/2000/XP/2003 luôn luôn tạo một tài khoản mặc định có quyền cao nhất là Administrator (Quản trị). Việc cài đặt mật khẩu đăng nhập cho tài khoản này sẽ giúp bảo mật hệ thống có hiệu quả. Nhưng nếu một ngày “xấu trời” nào đó bạn quên mất mật khẩu này thì sao? Một số lời khuyên cài lại Windows nhưng không lẽ cứ quên mật khẩu là phải cài lại?! Mỗi lần cài Windows ít nhất cũng tốn cả tiếng. Cách đơn giản nhất chính là tìm cách phục hồi lại mật khẩu này :D :D :D .

Phương pháp dưới đây rất hiệu quả và nhanh chóng, chỉ tốn khoảng 5 phút, hoạt động theo cách tìm tập tin SAM và SYSTEM để thay đổi trực tiếp nội dung của nó(y) (y) .

Cần chuẩn bị một trong các CD Boot sau (có thể mua ở các cửa hàng CD Tin học):

1. Hiren’s BootCD phiên bản từ 7.0 trở lên (phiên bản 4.2 về trước không có chức năng Reset Password Windows).

2. Windows XP Password Cracker.

3. Ultimate Boot CD 2.2 hay 2.3.

Khởi động máy và boot bằng CD.
1. Với Ultimate Boot CD vào NTFS Tools chọn Offline NT Password & Registry Editor.
2. Với Windows XP Password Cracker thì sẽ tự vào chương trình
3. Với Hiren’s BootCD vào phần Recovery Tools chọn Offline NT/2K/XP Password Changer

Sau khi chương trình tải xong, các thao tác sẽ thực hiện trên môi trường Console nên lưu ý gõ thật chính xác những gì được yêu cầu. Lưu ý: khi yêu cầu nhấn số, bạn gõ phím số bên phần bàn phím chữ cái (không phải bằng các phím NumLock). Bài viết này sử dụng Ultimate Boot CD 2.3, đối với các CD Boot kia cũng tương tự tuy có hơi khác vài chỗ thông báo không đáng kể.

• Bước 1: Chọn phân vùng cài đặt Windows: Chương trình liệt kê tất cả các phân vùng trên máy. Nhấn số tương ứng để chọn phân vùng cài Windows, nếu chỉ có hai phân vùng và Windows cài ở C thì nhấn số 1 (y) .

• Bước 2: Chọn đường dẫn và ứng dụng :D : Chương trình hiển thị các tập tin liên quan đến tài khoản/mật khẩu được tìm thấy và đưa ra menu:

1 – Password reset [sam system security]
2 – RecoveryConsole parameters [software]
Q – quit – return to previous

Nhấn số 1 để thực hiện việc thay đổi mật khẩu.

Khi được hỏi đường dẫn của tập tin SAM và SYSTEM, bạn gõ chính xác theo Windows đang cài trên máy
Với Windows 2000: winnt/system32/config.
Với XP/2003 hay 2000 nâng cấp từ 98/ME: windows/system32/config.

• Bước 3: Thay đổi/chỉnh sửa mật khẩu tài khoản :P :

Xuất hiện menu (1):

1 - Edit user data and passwords
2 - Syskey status & change
3 - RecoveryConsole settings
…
q - Quit (you will be asked if there is something to save)

(b) ;) ;)

Chỉnh sửa cuối:

binhbean

Xe buýt
• Bước 4 (l) :
Nhấn 1 để tiếp tục. Xuất hiện danh sách các tài khoản trên Windows như ví dụ sau:

RID: 01f4, Username: <Administrator>
RID: 01f5, Username: <Guest>, *disabled or locked*
......
Select: ! - quit, . - list users, 0x<RID> - User with RID (hex)
or simply enter the username to change: [Administrator]

Muốn sửa mật khẩu tài khoản nào thì gõ đúng tên tài khoản đó, ví dụ với tài khoản Administrator: gõ Administrator (chữ A viết hoa) rồi Enter.
Chương trình sẽ yêu cầu nhập mật khẩu mới. Nên nhập ký tự * (Shift+8), có nghĩa mật khẩu mới là mật khẩu trắng (Blank Password). Theo kinh nghiệm thì mật khẩu này thành công hơn là nhập mật khẩu có ký tự. Chương trình xuất hiện câu hỏi:

Do you really wish to change it? (y/n) [n]

Nhấn y để xác nhận, menu (1) sẽ xuất hiện trở lại, nhấn q để thoát.

• Bước 5: Ghi nhận thay đổi và hoàn tất (y)

Khi được hỏi About to write file(s) back! Do it? [n] : nhấn y để xác nhận. Chương trình sẽ kiểm tra lần cuối và xác nhận thực hiện thành công việc thay đổi mật khẩu.

Nhấn n khi xuất hiện yêu cầu: You can try again if it somehow failed, or you selected wrong
New run? [n] :

Nhấn Ctrl+Alt+Delete để khởi động lại máy, nhớ lấy đĩa ra.

Lưu ý: sau khi khởi động lại, máy sẽ tiến hành Check Disk (do Windows phát hiện tập tin hệ thống bị thay đổi) rồi khởi động lại lần nữa rồi mới vào Windows với tài khoản Administrator và mật khẩu trắng (gõ Administrator rồi Enter, không cần nhập mật khẩu). Nếu không xảy ra Check Disk thì chứng tỏ việc thay đổi mật khẩu chưa thành công, nên làm lại (b) .

(Nguồn: www.echip.com.vn – Sưu tầm và tổng hợp: binhbean)

cvn

Xe buýt
Rất hữu dụng cho các bác dùng Win
(em dùng Mac nên ko cần đến nhưng vẫn vote cho bác binhbean :) )

CFHO

Đi bộ
Cái này em bị một lần và thử rồi, nhưng hình như nó sẽ khởi động với 1 user khác chứ không quay về user cũ được phải không bác(hoặc em không biết cách)

raklei

Xe điện
Bác Bình bin (và cả các bác khác nữa) cho e hỏi, e có 2 máy tính muốn nối với nhau để chia sẻ dữ liệu thì làm thế nào.
Hiện e có sẵn router rồi, muốn nối thành mạng nội bộ thông qua router nhưng ko hiểu lắm cách cài đặt trong win xp;
Còn một cách khác e thấy người ta vẫn làm nữa là dùng cáp mạng đấu chéo nối trực tiếp 2 máy; có bác nào rành cách nào dễ làm, đơn giản chỉ bảo em tận tình cái vì mỗi lần chuyển dữ liệu lại phải lôi cái usb flash ra lách cách mà chậm quá.

binhbean

Xe buýt
Bác Dao thân mến :D :D .
Bất kể một chương trình diệt Spyware nào muốn diệt được Spyware mới đều phải được cập nhật danh sách gián điệp thường xuyên :D . Cách cập nhật thường xuyên sẽ làm cho chương trình diệt Spyware biết được cách thức nhận dạng, diệt,.. các Spyware mới thế nào. Các chương trình diệt virus cũng vậy.

Do vậy, muốn diệt Spyware này, trước tiên bác nên update thêm danh sách Spyware cho Spybot& Destroy trước đã. Sau đó khởi động lại máy, và diệt. ;)

Nếu vẫn chưa được, bác có thể dùng chương trình diệt khác, ví dụ: A-Adware. Bác có thể tìm bài "Diệt Spyware - làm sao" để biết thêm chi tiết! (y)

binhbean

Xe buýt
Gửi 2 bác CFHO và raklei,
• Bác CFHO: Quyền Administrator là quyền cao nhất trong hệ thống Windows, không có quyền nào khác cao hơn đâu bác ợ. Như trường hợp của bác có lẽ là trong máy tính có nhiều người dùng. Khi khởi động Windows sẽ hiển thị danh sách người dùng, trong đó có cả Admin để bác chọn :D :D .

• Bác raklei:
- Router dùng để nối nhiều máy vào mạng LAN cùng 1 lúc. Để có thể chia sẻ dữ liệu, copy,.. thì dùng dây mạng nối thẳng. Nếu không có Router thì có thể dùng dây mạng nối chéo.
- Đặt các máy chung 1 Work Group là có thể nhìn thấy nhau. Từ đó chia sẻ dữ liệu là copy được (y)

Nếu bác không rành về dây mạng, bác có thể ra 1 cửa hàng máy tính mua 1 dây mạng nối qua Router/Switch + 1 dây đấu chéo. Nếu bác thích chi tiết, bác có thể xem link sau để biết nối mạng LAN:
http://www.911.com.vn/news_details.asp?newsID=NEW_050815184615

Chúc bác thành công! (b)

Primera

Xe tăng
Em xin hỏi tiếp: Không phải là em đánh mất pass, mà là muốn vào trộm 1 cái máy khác, khi ra không để lại dấu vết, thì làm thế nào? Vì chơi mấy cái CD kia thì pass cũ bị mất đi, lộ ngay !!!

binhbean

Xe buýt
Câu hỏi của bác Primera em xin không trả lời! :P :P
Bác vào thử trang: www.botay.com chắc sẽ tìm ra tìm ra :D :D

ChiePCW

Xe tăng
@Primera : Bác mua mấy cái đĩa XP chạy trên CD về hay có mấy chương trình dò pass đấy bác, em xài cái đĩa có chương trình SamInside dò ngon lắm. Nhưng mờ nếu pass bác ấy đặt 21 ký tự cả số lần chữ như pass máy em chắc dò đến thế kỷ sau bác ợ.

Longbom

Xe đạp
Các Bác giúp em với- Máy mất quyền Admin

Các Bác ơi, em dốt máy tính quá, lại hay có tính tò mò chọc chach.Hôm nay em vao Administrative Tool, vào Local User and group- Adminitrator. Em lỡ tay đánh dấu Disable ( Administrator có gạch chéo đỏ, không bỏ gạch chéo đi được). Sau đó mở USER khác để sử dung. Không ngờ bây giờ không thể Add hoặc Remove hoặc các thao tác khác nữa.Dại quá! Bây giờ em phải làm thế nào. Các Bác giúp em với nhé.Thanks!:^) :106:

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Theo em thì trước tiên bác backup toàn bộ dữ liệu lại cho nó chắc ăn. Sau đó bình tĩnh tham khảo bài Vào Windows khi mất mật khẩu Admin - Làm thế nào đây? nhé.

Nếu máy của bác không đăng nhập vào domain (thuờng máy ở nhà không vào domain) và khi bác tạo user thì phần lớn các user đều có quyền admin. Bác thử xem ngoài 2 user bác đang sử dụng trên máy còn user nào nữa có quyền admin không. Nếu còn thì login vào rồi undo vụ disable là xong.