Các hỏi đáp thường gặp liên quan tới GPS

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
namquang nói:
Em có cái bản đồ số qui hoạch chi tiết của Hà Nộ, nhưng không biết làm sao để chuyển sang để có thể dùng cho GPS được. Bác nào giuos em được vụ này thì em sẽ copy bản đồ gửi bác (25mb), rồi chia sẻ cho mọi người dùng luôn. Cảm ơn.
Có rất nhiều anh em OF có khả năng chuyển đổi bản đồ số, nhờ bác Namquang upload lên trên Internet để mọi người tải về thử xem rồi khi nào xong thì lại upload lên Internet để dùng chung.

Bác có thể tham khảo cách thức upload file ZIP lên Internet tại đây:
Hướng dẫn cách UPLOAD và chia sẻ các file kích thước lớn trên Internet

Cảm ơn bác, kính bác 1 ly.(b)

namquang

Xe buýt
Nó là bản cad, thứ 2 em lên công ty upload lên các bác nhé, cảm ơn các bác đã vote cho em

namquang

Xe buýt
Em hứa với các bác là hôm nay upload bản đồ lên, nhưng nhìn lại thì nó nặng tới 97mb (đã zip), em up mãi từ sáng đến giữa chừng nó lại đứt (mạng công ty lởm quá). Sáng mai có bác nào ở khu vực Thái Thịnh, Thái Hà, Thịnh Quang thì cho em cái số điện thoại để em gửi các bác bản đồ cái. Cả file ảnh và file cad lên đến chừng 200mb.

Raubac

Xe tăng
namquang nói:
Em hứa với các bác là hôm nay upload bản đồ lên, nhưng nhìn lại thì nó nặng tới 97mb (đã zip), em up mãi từ sáng đến giữa chừng nó lại đứt (mạng công ty lởm quá). Sáng mai có bác nào ở khu vực Thái Thịnh, Thái Hà, Thịnh Quang thì cho em cái số điện thoại để em gửi các bác bản đồ cái. Cả file ảnh và file cad lên đến chừng 200mb.
Bác cho cái số để anh em chủ động gọi bác sẽ tiện hơn, đi xin ai lại bắt bác gọi thế ..ngại chit...số của em là 0904.682.682...bác gọi cho em nhá :))

ZjTài khoản đã xác minh

Mời rượu em đi
Website
aumyauto.com
Số của em nè: 09133 13579
bác ở đâu em tới, gì chứ xin đc là em không có ngại
thanks bác

hanoi341956

Xe tải
Mua GPS receiver loại nào ạ?

Đầu tháng 11 em sẽ có dịp đi công tác Đài loan mấy ngày nên định nhân thể tìm mua một GPS receiver để tìm hiểu, nghiên cứu, học hỏi, nói nôm na để nghịch là chính Chết cái em lại mù tịt về khoản này nên chẳng biết nên mua loại nào nữa, mà xem trên mạng thì thấy nhiều chủng loại qúa. Các bác làm ơn chỉ bảo cho em xem nên mua loại nào, tầm bao nhiu xìn thì vừa không ạ? Em xin cảm ợn

anhminh

Xe tải
bác định dùng với PPC hay là muốn có loại riêng?
nếu mà dùng với PPC có bluetooth thì Globalsat BT338 vẫn là ngon nhất, hoặc là 2 thằng em mới ra của nó, trông thời trang hơn.
Giá của nó thì mua ở vn là khoảng 130$ đến 140$ thì phải.

hanoi341956

Xe tải
Tôi không có PPC bác ợ, mà nếu muốn thử GPS lại phải kiếm một cái PPC thì cũng khí lằng nhằng bác nhỉ!

Niva4WD

Xe tải
Thế thì bác dùng loại cầm tay. Mấy tháng trước tôi nhờ người mua cái Garmin eTrex Legend ở Singapore. Khoảng 170 US$. Thấy dùng đi chơi loăng quăng cũng được. Mua rồi mới biết bán ở khu vực nào nó load bản đồ khu vực đó. Thế nên bác đừng mua máy bán ở Mĩ, châu Âu. Nếu có mua thì cũng nên kiểm tra xem bản đồ có sẵn là ở khu nào (Châu Mĩ, Châu Âu và Châu Á-TBD).
Nhiều đường VN trong bản đồ nạp sẵn của nó là ở đầu thế kỉ trước, bây giờ đã đi sang chỗ khác rồi.
Loại GPS này không thích hợp để dẫn đường (màn hình nhỏ, đen trắng, bản đồ số quá cũ, không chi tiết), chỉ tiện cho việc ghi lại những nơi đã qua thôi.

anhminh

Xe tải
à, nếu bác có điện thọai symbian nào mới mới kiểu N7x, thì bác vẫn có thể dùng để nối với GPS bluetooth, cài thêm ít phần mềm. Nhưng lúc đấy, nó cũng chỉ giống cái handheld, có điều, tận dụng được chipset sirfIII, nhạy lắm, chứ mấy cái handheld rẻ tiền, chui vào thành phố hoặc rừng rậm dễ ko fix được. Cái chính là mục đích sử dụng của bác

hanoi341956

Xe tải
Niva4WD nói:
Mấy tháng trước tôi nhờ người mua cái Garmin eTrex Legend ở Singapore. Khoảng 170 US$. Mua rồi mới biết bán ở khu vực nào nó load bản đồ khu vực đó.
Loại GPS này không thích hợp để dẫn đường (màn hình nhỏ, đen trắng, bản đồ số quá cũ, không chi tiết), chỉ tiện cho việc ghi lại những nơi đã qua thôi.
Có mấy câu hỏi thế này ạ:
- Nếu nó đã load bản đồ của nó rồi thì mình có load thêm bản đồ khác của mình vào được không? Ví dụ loại bản đồ mà lamchieu cung cấp ở đây ấy !
- Nếu mình nối nó với một cái PC hoặc PPC thì nó có hoạt động được như loại B388 mà bác đã nói không ạ? Hoặc ít ra thì mình có đưa được các dữ liệu đã lưu trong đó vào máy tính (ví dụ qua cổng USB) để tìm hiểu được không?
Rất cảm ơn bác đã quan tâm trả lợi

anhminh

Xe tải
1. tuỳ loại GPS handheld mà nó có hỗ trợ map hay ko, và thừong thì nó chỉ dùng được bản đồ mà chính hãng cung cấp, 1 số bọn cũng đã hack cái vụ đấy, nhưng mà cũng chẳng giúp gì trong vụ này vì đấy phải là bản đồ dạng vector, và còn vấn đề datum nữa. Bản đồ của bác lắm chiêu là bản đồ raster. Dùng với OziExplorer.
2. thừơng thì mấy cái handheld đấy có thể nối với Pc, để upload và download dữ liệu. Nhưng ko với ppc

Niva4WD

Xe tải
Tôi nghĩ loại rẻ tiền (như của tôi) thì chỉ đến việc cho được dữ liệu sang máy tính là hết. Còn bác làm gì với dữ liệu trên máy tính thì tùy thuộc vào phần mềm chạy trên ấy.
Bác có thể cho thêm bản đồ do hãng cung cấp. Nó bán CD riêng. Bản đồ trong máy là tối thiểu cho người dùng. Nói chung các QLộ lớn của VN thì có, nhưng có thể sai như tôi đã nói trước.
Còn bản đồ kiểu khác thì chắc khó, sư phụ AnhMinh đã bảo thế rồi.

Anton Tran

Xe đạp
Nói thật tôi đọc topic này lâu rồi, và cũng muốn trả lời câu hỏi bạn Hanoi341956, nhưng hơi ngại, nay thấy mọi người bàn ghê quá, nên xin rụt rè phát biểu:

Mua cái GPSrcv nào thì phụ thuộc vào mục đích sử dụng, ý thích và ngân quỹ của mình Vậy nên bạn hỏi "mua cái nào, tầm bao nhiêu thì vừa" thì khó trả lời quá. Dễ hơn nếu bạn hỏi: "cái này làm được gì?" hoặc "tôi muốn...., vậy có cái GPSrcv nào làm việc đó không?" hay "mua cái này ở đâu?". Những câu hỏi đại loại như vậy, tôi có thể trả lời cho bạn được, nhưng cũng không dám bảo đảm trả lời đúng đâu ạ! (do trình độ có hạn, mong được lượng thứ).

Chúc bạn chóng mua được GPSrcv ưng ý và phù hợp với mình.

hanoi341956

Xe tải
Anton Tran nói:
Vậy nên bạn hỏi "mua cái nào, tầm bao nhiêu thì vừa" thì khó trả lời quá. Dễ hơn nếu bạn hỏi: "cái này làm được gì?" hoặc "tôi muốn...., vậy có cái GPSrcv nào làm việc đó không?" hay "mua cái này ở đâu?".
Bác nói đúng 100 phần trăm luôn, nhưng mà để đặt câu hỏi cho đúng cũng cần tý ty hiểu biết tối thiểu có phỏng ạ? Mà kiến thức của em về đoạn này thì chán lắm. Túm lại em cũng chỉ mới định mua về để tìm hiểu thôi và vì vậy muốn tìm cái nào rẻ tiền nhưng lại đa năng để có thể thử được nhiều trò mà tương lai em mới biết, nhưng cũng đừng pro quá, chuyên nghiệp không đến lượt em đâu ạ ! :). Bác biết gì thì chỉ bảo nấy, em xin cảm ơn !

Niva4WD

Xe tải
Bác nói thế thì tôi mạnh dạn khuyên bác mua cái rẻ tiền nhưng có cổng nối sang máy tính. Kinh nghiệm bản thân. Đến giờ tôi vẫn thấy đủ chơi rồi.
Tất nhiên nếu bác đã có máy tính di động thì nên mua loại có độ nhạy cao dùng được trong thành phố, để dẫn đường chẳng hạn, ...
Cứ phải thử thôi bác ạ, cũng là chơi thôi mà.

hanoi341956

Xe tải
Niva4WD nói:
Bác nói thế thì tôi mạnh dạn khuyên bác mua cái rẻ tiền nhưng có cổng nối sang máy tính. Kinh nghiệm bản thân. Đến giờ tôi vẫn thấy đủ chơi rồi.
Bác ơi cái mà bác đã có kinh nghiệm bản thân rồi ấy tên là gì ạ. Em lợi dụng luôn kinh nghiệm của bác, đỡ học phí !

Niva4WD

Xe tải
Bác không đọc kĩ tôi viết ở trên rồi: Mấy tháng trước tôi nhờ người mua cái Garmin eTrex Legend ở Singapore. Khoảng 170 US$.
(Tôi trả tiền Việt là 2.7trVND. Xin nói thêm là cái này đi trong thành phố không tốt, vì độ nhậy kém. Tôi chủ yếu dùng khi ra khỏi thành phố mà ).

mondeo2.5

Xe hơi
Website
www.dnv.com
Nhờ các bác chỉ giáo dùm ẹm
Chả là hiện giờ em đang ở hàn quốc. Em hay đi lại đây đó mà lại k biết đường xá nên em mới tậu một em GPS Mio C310. Bác làm ơn vào đây xem tính năng của em này hộ em với nhé.
http://www.miogps.com/US/products_c310features.htm#1
Dùng con này rất hay bác ạ. Nó không những có tính năng GPS mà còn có một khe đọc thẻ nhớ để có thể nghe nhạc mp3 họăc xem ảnh. Kết nối với máy tính bằng cổng USB và nó dùng hệ điều hành WinCE core.
Em băn khoăn một điều liệu sau này em cầm con này về việt nam thì có thể nạp bản đồ vn vào như các bác vẫn dùng với PDA không? Có thể bắt nó chạy hệ điều hành WinCE và cài Ozi vào được k???
Mong sớm nhận đc câu trả lời của các bác.