Các hỏi đáp thường gặp liên quan tới GPS

Niva4WD

Xe tải
Anh em ta nói chung là phải chơi Ozi, phủ lưới toạ độ lên ảnh bản đồ. Như cái tập Bản đồ Giao thông mà bác làm đấy.
Tôi vẫn thắc mắc sao bản đồ quân sự cũ có datum Indian Thailand mà mình nạp dữ liệu datum WGS84 từ máy GPS sang nó vẫn đúng. Ở đâu đó nói là có 3 loại datum trong lưu trữ, trao đổi và hiển thị.
Trong cái GPS Garmin eTrex Legend của tôi nó có GPS Upload/Download Datum chỉ có thể là WGS84. Còn cái GPS NMEA Output Datum thì nó cho chọn Indian Thailand.
Thế thì nếu lấy TrackLog và Waypoint từ GPS để dùng với bản đồ quân sự cũ thì mình nên chọn Output là Indian Thailand? Còn để dùng với bản đồ Giao thông của bác thì chọn WGS84?
Bác chịu khó trả lời nhé, sẽ có vote, :))

tuandq

Xe máy
Niva4WD nói:
Anh em ta nói chung là phải chơi Ozi, phủ lưới toạ độ lên ảnh bản đồ. Như cái tập Bản đồ Giao thông mà bác làm đấy.
Tôi vẫn thắc mắc sao bản đồ quân sự cũ có datum Indian Thailand mà mình nạp dữ liệu datum WGS84 từ máy GPS sang nó vẫn đúng. Ở đâu đó nói là có 3 loại datum trong lưu trữ, trao đổi và hiển thị.
Trong cái GPS Garmin eTrex Legend của tôi nó có GPS Upload/Download Datum chỉ có thể là WGS84. Còn cái GPS NMEA Output Datum thì nó cho chọn Indian Thailand.
Thế thì nếu lấy TrackLog và Waypoint từ GPS để dùng với bản đồ quân sự cũ thì mình nên chọn Output là Indian Thailand? Còn để dùng với bản đồ Giao thông của bác thì chọn WGS84?
Bác chịu khó trả lời nhé, sẽ có vote, :))
Vấn đề bắt đầu phức tạp đây! Tôi là dân nghiệp dư nên đành biết gì nói đấy vậy!

Thứ nhất, máy GPS Garmin eTrex Legend khi sử dụng trong OziExplorer vẫn có thể đổi thoải mái Upload/Download Datum đấy chứ nhỉ! Bác thử kiểm tra lại xem!

Thứ hai, về hệ toạ độ Indian Thailand thì tôi cũng rất lấy làm thắc mắc. Tôi đã thử kiểm tra của bản đồ Hà Nội được in gần đây thì độ chính xác không được cao lắm, mình đi trên đường mà tracklog cho thấy mình đang leo lên mái nhà! :D Trong khi đó kiểm tra một bản đồ Hà Nội do Mỹ vẽ từ những năm 70 thì chính xác gần như tuyệt đối, tracklog trùng khít với đường phố. Theo tôi suy đoán thì Việt Nam nằm ở độ cao trung bình và không cách xa đường xích đạo lắm nên phần bề mặt có thể coi như hình cầu (trái đất bị dẹt ở hai cực) do đó độ sai lệch giữa các hệ toạ độ (datum) không lớn lắm. Vì thế với những công việc không đòi hỏi độ chính xác cao thì cứ để nguyên WGS84 cho đỡ rắc rối. Tuy nhiên, như có một bác nào đó đã nói trong topic GPS bên TTVN thì tại vùng Thừa Thiên - Huế, các toạ độ trong India Thailand và WGS84 lệch nhau tới mấy trăm mét. Vì thế nếu cần độ chính xác rất cao thì phải chọn đúng hệ toạ độ của bản đồ.

Thứ ba, hiện nay có hơn 100 datum khác nhau được công bố rộng rãi cho mọi người tham khảo, đó là chưa kể bác có thể tự định nghĩa datum trong Ozi cho phù hợp với công việc của mình. Vì vậy không có chuyện chia các datum trong lưu trữ, trao đổi và hiển thị. Khi bác lấy dữ liệu từ GPS vào thì cứ để nguyên ở datum WGS84 cũng được, chỉ khi dùng trên bản đồ nào thì mới phải chuyển dữ liệu qua datum phù hợp.

anhminh

Xe tải
em lười, viết mãi ko xong, nhưng thấy các bác tranh luận thì cũng cố chen vào vài câu: (toàn theo kiểu nôm na thôi nhé :P)
1. ở vn, thường thì độ chênh lệch giữa VN2000 và WGS84 khoảng 3 đến 400m, bản đồ HN dùng datum VN2000 nên sai là bình thường. trong khi bản đồ cũ trước vn2000 thì dùng indianthailand, nên gps chỉ chính xác là bình thường.
2.vì có nhiều cách chiếu khác nhau, mỗi cách chiếu lại có thể chọn các tâm chiếu khác nhau, nên có nhiều datum khác nhau, ví dụ, indianthailand, thì tâm chiếu nó khu vực này, => độ méo ở vn ít, chứ lấy tâm chiếu đâu đó tận châu âu thì méo nhiều lắm.
3. Khi căn chỉnh bản đồ trong Ozi, mình chọn datum theo bản đồ, đa phần các bản đồ (trừ bản đồ du lịch), chứ ko phải là tự chọn bừa 1 cái datum nào đó. Khi em căn chỉnh bản đồ giao thông, em chọn indianthailand, thực ra với tỷ lệ bản đồ giao thông 1:700.000 sai số khoảng 3 - 400 m là ko đáng kể, tỷ lệ của nó là 1mm = 700m => 400m chưa được 1 ly!
4. khi bác dùng bản đồ datum indianthailand, gps của bác output ra WGS84 mà bác vẫn thấy chính xác bởi vì phần mềm OziE đã tự convert hộ bác rồi

Niva4WD

Xe tải
tuandq: Người ta bảo học thầy không tầy học bạn. Bác nghiệp dư, tôi nghiệp dư, nói với nhau có khi cũng nhanh hiểu.

Như thế là theo bác anhminh thì datum hiểu một cách nôm na là gắn liền với tâm chiếu. Tâm chiếu Indian Thailand chắc là ở Ấn Độ, nên bản đồ quân sự cũ ghi "Gốc Đại Địa: Ấn Độ 1960". Hình dung cái đèn trong lòng quả đất hình bầu dục mà đặt ở tâm của chỏm cầu có VN thì chắc hình chiếu ra ngoài ít méo hơn là đặt ở tâm chỏm cầu châu Âu. Thế nên VN2000 chính xác hơn Indian Thailand thì đúng rồi. Chỉ có điều cái đúng ấy máy thu GPS không có datum VN2000 thì không dùng được với bản đồ VN2000 thôi.

Còn độ sai lệch khi dùng datum Indian Thailand so với dùng datum WGS84 để chuẩn bản đồ quân sự 1:50.000 là lớn, không chấp nhận được. Còn dùng với bản đồ giao thông 1:500.000 thì đúng là xê xích trên bản đồ khoảng 1mm.

Chuyện Ozi tự chuyển datum WGS84 sang Indian Thailand thì chắc đơn giản. Nếu Ozi tích hợp chương trình chuyển toạ độ của Tổng cục Địa chính vào chương trình của nó thì khi mình chuẩn bản đồ mà chọn datum là VN2000 thì nó cũng tự chuyển luôn. Nếu Ozi mà là nguồn mở thì các anh em ta có khi tự làm được ấy nhỉ.

Hà hà, vứt ra một đống linh tinh, đọc lại còn thấy hoang mang. Nếu các bác thấy chán thì bỏ qua, đừng vote (-) nhé.

tuandq

Xe máy
Niva4WD nói:
Chuyện Ozi tự chuyển datum WGS84 sang Indian Thailand thì chắc đơn giản. Nếu Ozi tích hợp chương trình chuyển toạ độ của Tổng cục Địa chính vào chương trình của nó thì khi mình chuẩn bản đồ mà chọn datum là VN2000 thì nó cũng tự chuyển luôn. Nếu Ozi mà là nguồn mở thì các anh em ta có khi tự làm được ấy nhỉ.
Trong Ozi cho phép ta định nghĩa datum mới đó chứ bác. Chỉ có điều, như đã nói ở bài trước, để định nghĩa datum mới cần có 6 tham số, 3 tham số đầu giống như của WGS84 còn 3 tham số sau là DeltaX, DeltaY, DeltaZ của datum VN2000 là bí mật quốc gia. Vì thế mình đành phải chịu thôi bác ạ!

Niva4WD

Xe tải
Ý tôi là tích hợp cái hộp đen chuyển tọa độ của VN2000 (mà bác chỉ đường link) vào Ozi ấy. Chứ các tham số hiệu chỉnh thì có khi chả chỉ nước mình, nước nào mà chả bí mật.
Liệu có nước nào làm dòng bản đồ WGS84 chuẩn cho các quan hệ dân sự còn các quan hệ an ninh thì mới dùng bản đồ riêng.

tuandq

Xe máy
Niva4WD nói:
Ý tôi là tích hợp cái hộp đen chuyển tọa độ của VN2000 (mà bác chỉ đường link) vào Ozi ấy. Chứ các tham số hiệu chỉnh thì có khi chả chỉ nước mình, nước nào mà chả bí mật.
Vụ đó tôi nghĩ là không khó. Chỉ có điều là những bản đồ có độ chính xác cao sử dụng hệ toạ độ VN2000 cũng là bí mật nốt nên mình cũng không cần chuyển lắm.

anhminh

Xe tải
Thực ra, với khả năng của vệ tinh và các thứ công nghệ cao khác, việc dấu datum trở nên thành việc làm khó cho chính mình. Làm hạn chế sự phát triển. Mà thôi, ko bàn nữa. Nhưng 1 số người đã làm được những hàm sửa sai => chuyển bản đồ sang WGS84 chính xác phết.
À, còn bọn Mapinfo đã có bản streetPro Việt Nam, nghe nói ngon lắm, datum WGS84, có điều, đắt dã man. Em kiếm mãi chưa ra, mà ra rồi, làm gì cũng chưa biết :P

royalgia

Xe đạp
Nghe các bác đàm đạo mà em vỡ ra được nhiều quá.
Em chỉ xin thắc mắc một chút hơi ngoài lề mong bác giải đáp cho.
Như bác Niva4wd có nói: " Các máy thu GPS nhận thông tin này và bằng phép tính lượng giác tính được chính xác vị trí của người dùng. Về bản chất máy thu GPS so sánh thời gian tín hiệu được phát đi từ vệ tinh với thời gian nhận được chúng".
Bác có thể nói rõ chúng so sánh thời gian bằng cách nào không vì mỗi thiết bị đều có đồng hồ riêng của nó và chắc chắn không thể đồng bộ 100% được.
Với các sự kiện đời thường chênh nhau 1 vài giây không có nghĩa lý gì. Nhưng với tốc độ ánh sáng thi không thể sai số nhiều như thế đc.
Cảm ơn các bác nhiều nhiều.

tuandq

Xe máy
royalgia nói:
Nghe các bác đàm đạo mà em vỡ ra được nhiều quá.
Em chỉ xin thắc mắc một chút hơi ngoài lề mong bác giải đáp cho.
Như bác Niva4wd có nói: " Các máy thu GPS nhận thông tin này và bằng phép tính lượng giác tính được chính xác vị trí của người dùng. Về bản chất máy thu GPS so sánh thời gian tín hiệu được phát đi từ vệ tinh với thời gian nhận được chúng".
Bác có thể nói rõ chúng so sánh thời gian bằng cách nào không vì mỗi thiết bị đều có đồng hồ riêng của nó và chắc chắn không thể đồng bộ 100% được.
Với các sự kiện đời thường chênh nhau 1 vài giây không có nghĩa lý gì. Nhưng với tốc độ ánh sáng thi không thể sai số nhiều như thế đc.
Cảm ơn các bác nhiều nhiều.
Vấn đề bác hỏi vượt quá mức độ nghiệp dư ở đây rồi bác ạ!

Nếu bác muốn tìm hiểu sâu hơn thì có thể tham khảo ở đây:

http://www2.ttvnol.com/quansu/524582.ttvn

Tôi cũng đã đọc rồi những không hiểu! :D

Niva4WD

Xe tải
Thứ nhất là tôi dịch tài liệu của Garmin chứ không dám nói chuyện đó, vì tôi cũng đang tìm hiểu mà.
Thứ hai là theo như họ nói, đồng hồ nguyên tử trên mỗi quả vệ tinh là bộ phận quan trọng nhất để phép đo chính xác. Mà những đồng hồ đó có nhịp chuẩn chắc là rất cao, cộng với các kênh điều khiển tốt thì việc đồng bộ thời gian giữa những quả vệ tinh đảm bảo 100% hoàn toàn có thể được, sai số của chúng có thể phải tính theo tỉ phần tỉ hoặc nhiều hơn.
Nhưng vấn đề không phải đơn giản chỉ là đồng bộ của các quả vệ tinh, khi máy thu GPS chỉ thu mà không phát. Radar phát sóng đi và thu sóng về, khoảng thời gian là thời gian sóng đi 2 lần khoảng cách. Máy thu GPS chỉ thu, biết tín hiệu phát lúc nào mà biết khoảng thời gian tín hiệu truyền từ vệ tinh tới nó.
Mình biết nguyên lý để chấp nhận nó, cái mình cần là kết quả của nó. Cái đó được coi như đúng, không bàn cãi. Bởi sử dụng được kết quả ấy mới là cái mình cần, và còn nhiều việc phải biết để dùng tốt được kết quả ấy.
Cũng như với ô tô, bao nhiêu thứ làm sao biết hết. Cái mình cần là giữ xe tốt, lái an toàn. Có phải không nhỉ?

Niva4WD

Xe tải
Waypoint và TrackLog

Có một người bạn hỏi chiều cao phải leo để lên cột truyền hình Tam Đảo, so với đỉnh Mẫu Ba Vì thế nào. Nhân tiện có số liệu, gửi để mọi người tham khảo, chuẩn bị cho chuyến đi đến các nơi đó.

Waypoint bãi đỗ xe (Trạm Kiểm lâm) và đỉnh Mẫu, núi Tản, Vườn QG Ba Vì
http://www.f-forge.com/?d=MQOcov84n1igN0G7DjPW
Độ cao phải leo để lên đỉnh Mẫu là 84m

Waypoint lối vào Tam Đảo và cột Truyền hình
http://www.f-forge.com/?d=SFjUI3XgAqYZ89yw27t6
Độ cao phải leo (trừ khoảng 30m xe còn lên được) để lên chân cột truyền hình là 299m

lamchieu

Xe hơi
Website
www.taybacgroup.com.vn
Chỉnh sửa cuối:

aqh

Xe máy
anhminh nói:
quá hay! Em viết chủ yếu về phần hướng dẫn sử dụng với OziExplorer để các bác có thể đi offroad cho sướng chân.
Quên, có bác tư triều, bên handheldvn.com đang viết 1 phần mềm bản đồ Hà nội, dùng với gps ngon phết, các bác thử dùng xem, có các tính năng như tìm kiếm đường đi ngắn nhất, và sau sẽ còn các interest points. Các bác vào xem và ủng hộ nhé :
http://www.handheld.com.vn/forum/showthread.php?t=26678
http://www.gpsvn.com/tutrieu/VietMap0.5.rar
Các bác cho em hỏi, các bác dùng OziExplorer cho PC hay PPC ạ.
thanks

aqh

aqh

Xe máy
GPS: Đi chấm để làm gì hả các bác?

Em thấy các bác nói về đi chấm. cho em hỏi một câu: đi chấm để làm gì ạ?
có gì không phải các bác bỏ qua. em rất mong nhận được trả lời của các bác.
(b)
aqh

Niva4WD

Xe tải
Đi chấm để có hứng thú viết ra những chuyện như thế này:

http://210.245.87.36:8080/showthread.php?t=1225

(Xin lỗi các bác tác giả bản quyền, em nó ham hiểu biết, không chỉ ngay cũng tội. Đằng nào các bác cũng cho lên chỗ công cộng rồi).

aqh

Xe máy
Niva4WD nói:
Đi chấm để có hứng thú viết ra những chuyện như thế này:

http://210.245.87.36:8080/showthread.php?t=1225

(Xin lỗi các bác tác giả bản quyền, em nó ham hiểu biết, không chỉ ngay cũng tội. Đằng nào các bác cũng cho lên chỗ công cộng rồi).
Cảm ơn bác. nhìn các bác em thấy vui quá, cũng muốn đi "confluence" xem thế nào.
(b)
aqh
ấy quên mất bác cho em hỏi thêm có phải chấm nó như các grid đan vào nhau không. mỗi chấm cách chấm bên cạch bao xa?

cvn

Xe buýt
aqh nói:
Cảm ơn bác. nhìn các bác em thấy vui quá, cũng muốn đi "confluence" xem thế nào.
(b)
aqh
ấy quên mất bác cho em hỏi thêm có phải chấm nó như các grid đan vào nhau không. mỗi chấm cách chấm bên cạch bao xa?
Tùy thuộc vào 2 cái chấm đó nó thuộc kinh tuyến, vĩ thuyến nào. Tốt nhất bác mở 1 cái bản đồ thế giới ra, lấy thước kẻ đo khoảng cách giữa 2 chấm nào đó rồi chia cho tỷ lệ của bản đồ thì sẽ ra khoảng cách tương đối giữa 2 chấm đó.

lamchieu

Xe hơi
Website
www.taybacgroup.com.vn
cvn nói:
Tốt nhất bác mở 1 cái bản đồ thế giới ra, lấy thước kẻ đo khoảng cách giữa 2 chấm nào đó rồi chia cho tỷ lệ của bản đồ thì sẽ ra khoảng cách tương đối giữa 2 chấm đó.
Làm theo cách này thì bác phải nhớ mấy cái bản đồ (khi biểu diễn mặt trái đất lên mặt phẳng) nó có cho tỉ lệ xích khác nhau, từ xích đạo tới vùng cực. Bác phải xem cái tỉ lệ xích đó cho chính xác.

Nhanh nhất là lấy GPS ra, chấm hai điểm trên bản đồ rồi nó sẽ cho khoảng cách tương đối chính xác :P

anhminh

Xe tải
Cá nhân tôi thường dùng OziE cho PC để căn chỉnh bản đồ và khi đi các nơi thì dùng OziExplorerCE cho PPC.