[Funland] Các cụ xem video này có thấy cấu thành hành vi cố ý giết người không ạ?

theanh90

Xì hơi lốp
Thanh niên bị nó oánh thế mà cứ đứng im chịu đòn thì em cũng thấy lạ, kỹ-năng tự-vệ rất là kém. Nhìn vừa tội vừa đáng trách.
Cái đó thì phải phân biệt giữa “đánh nhau” và “bắt nạt”. Tình huống này gọi là bắt nạt. Muốn khép tội cố ý giết người thì phải xem có chủ đích không. Tình huống này thì có lẽ không phải dù trong mô tả thì trông có vẻ vậy, có thể là đánh bừa lên đầu theo bản năng chứ không xác định hậu quả.
Nói chung là trường nhiều tiền thì cũng không thoát được vấn đề bạo lực vì bản thân trương nhiều tiền cũng chỉ dựa trên cơ sở vật chất mà thu giá chứ không có hiểu biết nào đặc hiệt về giáo dục.

AnhhoangSu

Xe điện
Thật ra cũng khó cụ ạ. Đa phần trẻ con giờ đều thế, Vì thằng đánh nó hơn cu bị đánh đến 3 tuổi là cũng khác rồi, mà lại học khóa trên nên nó ko ngơ ngác như ô bị đánh.

Cái này trách nhiệm đương nhiên thuộc nhà trường nhưng những việc như thế này xảy ra cá nhân cháu thấy là bình thường. Thầy cô hay quản sinh có phải lúc nào cũng theo sát 100% được đâu.
Như cụ nào nói thôi thì nếu nhà bị đánh cứng thì bên nhà đánh nó sẽ đến nó quỳ bằng ko lại hòa. Xem thì thấy bức xúc thế thôi chứ thực tế vào việc cũng khó đấy
Phòng gym e tập có mấy thằng ku mới học C3 mà nó tập đc 1-2 năm rồi người ngợm rắn rỏi, nhanh khỏe lắm. Buổi nào tập cardio là chúng nó ra đấm đá bao cát cứ ầm ầm. Cỡ mấy thằng ranh con mất dạy trong clip mà phải 1 trong mấy thằng đó thì nó đấm cho ko trượt phát nào luôn.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Cái đó thì phải phân biệt giữa “đánh nhau” và “bắt nạt”. Tình huống này gọi là bắt nạt. Muốn khép tội cố ý giết người thì phải xem có chủ đích không. Tình huống này thì có lẽ không phải dù trong mô tả thì trông có vẻ vậy, có thể là đánh bừa lên đầu theo bản năng chứ không xác định hậu quả.
Nói chung là trường nhiều tiền thì cũng không thoát được vấn đề bạo lực vì bản thân trương nhiều tiền cũng chỉ dựa trên cơ sở vật chất mà thu giá chứ không có hiểu biết nào đặc hiệt về giáo dục.
Em xem clip rồi, gọi đúng là bắt nạt vì nạn nhân không dám kháng cự. Ko dám bật lại.
Em dân võ nên thấy cậu áo đen yếu ớt, thằng đánh cũng theo bản năng đánh người chứ không phải dùng võ, tình huống này mà vào em thì chỉ một cú xoay ngược cùi chỏ hay cú né người dưới tay đấm rồi đấm móc lên thì chắc thằng bắt nạt không còn cơ hội tấn công thêm.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Phòng gym e tập có mấy thằng ku mới học C3 mà nó tập đc 1-2 năm rồi người ngợm rắn rỏi, nhanh khỏe lắm. Buổi nào tập cardio là chúng nó ra đấm đá bao cát cứ ầm ầm. Cỡ mấy thằng ranh con mất dạy trong clip mà phải 1 trong mấy thằng đó thì nó đấm cho ko trượt phát nào luôn.
Thằng đánh người không có võ,đấm đạp vớ vẩn, chủ yếu cậy đàn thôi cụ.
Gặp dân võ như em chắc nó không còn cơ hội thêm cú thứ 2.

berryfun

Xe điện
Đấy là lý thuyết thôi. Chứ gặp đội nó 5-7 thằng người lại nhiều mực "dù body lẻo khẻo trói gà ko trặt" nhiều đồ "cạy ch ó đàn" nó quây chắc gì đã phản được.

Nhưng ủng hộ phản kháng. Tức là nhất bét, mày đấm bố 10 thì bố cũng chơi lại 7 chứ ko đứng như cu con bị đánh. Trong xờ líp thì mấy thằng ranh con đứng xem là phe thằng đánh rồi. Thằng đánh người nom người như dải khoai bắt nạt đồng môn vớ vẩn, chứ ra ngoài đường loại này có mà rụt vòi vào.

Em xem clip rồi, gọi đúng là bắt nạt vì nạn nhân không dám kháng cự. Ko dám bật lại.
Em dân võ nên thấy cậu áo đen yếu ớt, thằng đánh cũng theo bản năng đánh người chứ không phải dùng võ, tình huống này mà vào em thì chỉ một cú xoay ngược cùi chỏ hay cú né người dưới tay đấm rồi đấm móc lên thì chắc thằng bắt nạt không còn cơ hội tấn công thêm.
Khó lắm cụ. Cháu cũng bao năm theo tây sơn bình định, xưa bị 8 thằng nó quây mình ăn được 2 thằng nhưng bọn nó đông cuối cùng mĩnh cũng vêu cả mồm =))=))
Nếu cụ là võ sư thì may ra mới chiến được. chứ học kiểu dưỡng sinh như cháu sau 30 năm giờ nhớ mỗi mấy thế =))=)) mí xuống tấn

theanh90

Xì hơi lốp
Thằng đánh người không có võ,đấm đạp vớ vẩn, chủ yếu cậy đàn thôi cụ.
Gặp dân võ như em chắc nó không còn cơ hội thêm cú thứ 2.
Em từng bị thằng bạn học karate đá 1 phát rồi, đúng là thốn. Chứ mấy thằng không có võ đánh ngang phủi bụi. Nó càng đấm thì nó càng đau tay chứ tích sự gì đâu. Dùng hung khí lại là câu chuyện khác.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Đấy là lý thuyết thôi. Chứ gặp đội nó 5-7 thằng người lại nhiều mực "dù body lẻo khẻo trói gà ko trặt" nhiều đồ "cạy ch ó đàn" nó quây chắc gì đã phản được.

Nhưng ủng hộ phản kháng. Tức là nhất bét, mày đấm bố 10 thì bố cũng chơi lại 7 chứ ko đứng như cu con bị đánh. Trong xờ líp thì mấy thằng ranh con đứng xem là phe thằng đánh rồi. Thằng đánh người nom người như dải khoai bắt nạt đồng môn vớ vẩn, chứ ra ngoài đường loại này có mà rụt vòi vào.

Khó lắm cụ. Cháu cũng bao năm theo tây sơn bình định, xưa bị 8 thằng nó quây mình ăn được 2 thằng nhưng bọn nó đông cuối cùng mĩnh cũng vêu cả mồm =))=))
Nếu cụ là võ sư thì may ra mới chiến được. chứ học kiểu dưỡng sinh như cháu sau 30 năm giờ nhớ mỗi mấy thế =))=)) mí xuống tấn
Em Muay Thái cụ ạ, cũng chẳng phải đánh đấm gì nhưng học nhiều để rèn luyện sức khỏe, phản xạ và thực chiến chứ cụ, đàn ông ai lại để nó đánh thế kia mà không có phản ứng gì, nhìn thằng đánh với hội của nó cũng chỉ bắt nạt thôi, cá nhân sẽ không để nó oánh đau thế kia.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Em từng bị thằng bạn học karate đá 1 phát rồi, đúng là thốn. Chứ mấy thằng không có võ đánh ngang phủi bụi. Nó càng đấm thì nó càng đau tay chứ tích sự gì đâu. Dùng hung khí lại là câu chuyện khác.
Vâng cụ, nếu dùng hung khí thì cũng phải lựa rồi té cho lành, không nên dùng tay không chống dao hay vũ khí như trên mạng nói.
Nhưng em nhìn thằng kia đánh thì không phải dân võ, cũng không có đồ gì nguy hiểm quá.

Nhimtiu

Xe container
Ở trường đại học FPT, đánh bạn 3 lần mới bị đuổi học, các mẹ nhé. Vị đại diện Đại học FPT trả lời trên Tạp chí GDVN: “Trường hợp sinh viên này lần đầu vi phạm, nhà trường chỉ cảnh cáo, tái phạm lần thứ ba mới buộc thôi học, trừ trường hợp phải có kết luận của cơ quan công an, có quyết định giam giữ”.??

Giờ hãy xem lại clip được cắt ra từ chính camera giám sát của nhà trường, sinh viên 2k1 ngoài đấm đá sinh viên 2k4 với những quả song phi như phim hành động, còn dùng vật nhọn (nghi là chìa khóa) đâm vào vùng gáy và sau đầu( nơi có 2 huyệt vị Bách Hội và Tứ Thần Thông (đỉnh đầu), 2 huyệt Phong Phủ và Đại Chuỳ ở gáy, mà Đông Y coi là những vị trí cấm kỵ, nếu đánh vào nhẹ thì chấn động não, nặng thì nứt sọ, dập não, tụ máu não…có thể mất mạng nếu không được cứu chữa kịp thời). Với hành vi dùng vật nhọn đâm vào sau đầu, gáy với 4 vị trí tử huyệt kể trên, phải xem là hành vi cố ý giết người, nhưng thông báo của nhà trường ra dư luận, lại chỉ là “sinh viên xô xát”.

Quan điểm của thầy cô kiểu ấy, trách gì sinh viên thấy bạn mình bị đánh đập thì đứng xem, camera có ở hành lang, nhưng bảo vệ hay giáo vụ cũng không hề nhìn thấy, không xuất hiện khi sinh viên bị đánh đập dã man suốt mấy phút đồng hồ.
Nản cho cái tầm của con buôn kinh doanh giáo dục!

Thật sự không thể hiểu nổi tại một nơi như Trường Đại học FPT lại có thể xảy ra những chuyện "động trời" như vậy!!!!
Dưới đây là những dòng cầu cứu của mẹ nạn nhân
🙁

....
Tôi tên là Nguyễn Thị Chinh, sinh sống và làm việc tại: Khối 8 - Phù Lỗ- Sóc Sơn - Hà Nội. Con trai tôi là: Lại Thành Công, sinh ngày 14/10/2004 hiện đang là sinh viên năm nhất của trường đại học FPT.
Vào hồi 12h ngày 18/5/2023, sau khi tan học, cháu đã bị một nhóm đối tượng hành hung một cách tàn bạo ngày tại trường (người trực tiếp đánh đập được biết là một nam sinh tên: Hoàng Minh Quân sinh năm 2001 và cũng là một sinh viên của trường FPT).
Dù cho cháu không hề có một hành động phản kháng hay chống cự nhưng đối tượng vẫn dùng vật sắc nhọn đánh liên tục vào gáy cháu, điểm vô cùng nguy hiểm đến khi cháu rách đầu mới chịu thôi. Và ngay sau đó đã được bạn bè đưa đi cấp cứu trong tình trạng mất rất nhiều máu.
Hiện tại tình trạng của cháu đã có tiến triển nhưng qua khám nghiệm bác sĩ vẫn chưa chẩn đoán được mức nghiêm trọng của vấn đề vì cháu luôn trong tình trạng cảm thấy đau đầu và không thể đi lại một cách bình thường mà luôn cần có bố mẹ và người thân theo kèm
🙁
Những thằng côn đồ kiểu này gặp em thì khéo em xin nó 01 con mắt trong 1s cho chừa thói du côn. Ngẫm lại thì f1 cũng nên có kiến thức tự vệ chút chứ như bạn này để nó oánh có đồ thế nguy hiểm tính mạng quá. :(

Ngocanhqn

Xe buýt
Gây phẫn nộ và buồn nhất là ở thái độ của các bạn đứng xung quanh, 3 thằng kia cùng phe với thằng đánh đã đành, còn bao nhiêu bạn khác, thái vộ vô can, vô cảm, hèn nhát đã ăn sâu vào nhận thức của thế hệ trẻ, nguyên nhân do đâu? các bài học về chính nghĩa, về phẩm giá, về sự dũng cảm, về tình bạn, về việc bảo vệ kẻ yếu, ko dám đứng lên chống lại kẻ hung bạo ức hiếp,... hầu như không còn trong thế hệ trẻ, chỉ bo bo giữ lợi cho bản thân, thật là đau lòng...

202

Xe container
Nhiều cụ chưa trải, cứ chửi lấy được.

omerta77

Xe điện
PL ko xử lý những trường hợp bạo lực học đường thế này thì lại dẫn đến sử dụng bạo lực để giải quyết thôi
Ko phải con mình mà nhìn còn sôi máu

congthuong

Xe điện
Gây phẫn nộ và buồn nhất là ở thái độ của các bạn đứng xung quanh, 3 thằng kia cùng phe với thằng đánh đã đành, còn bao nhiêu bạn khác, thái vộ vô can, vô cảm, hèn nhát đã ăn sâu vào nhận thức của thế hệ trẻ, nguyên nhân do đâu? các bài học về chính nghĩa, về phẩm giá, về sự dũng cảm, về tình bạn, về việc bảo vệ kẻ yếu, ko dám đứng lên chống lại kẻ hung bạo ức hiếp,... hầu như không còn trong thế hệ trẻ, chỉ bo bo giữ lợi cho bản thân, thật là đau lòng...
Chắc cháu nhà cụ nên cụ có vẻ bức xúc quá.

Cụ trách đám bạn đứng xung quanh thiếu dũng cảm, nhưng chính cậu nạn nhân ấy, sao không tự bảo vệ chính mình, mà đợi mọi người bảo vệ ?

Chính bản thân mình còn không chịu bảo vệ, lại mong người khác đi bảo vệ nhau....

Em không nhìn rõ nó dùng hung khí hay không, nhưng đánh nhau thì ở XH cũng nhiều, cấp 3 còn cầm dao, hung khí xiên nhau như xiên lợn ấy.
Đây là môi trường ĐH rồi thì hãy hành xử theo Pháp luật, theo tòa án như 1 người trưởng thành thôi.

Đừng ngồi yên chờ đợi ai đó bảo vệ mình.

wae alpha

Xe tải
Con ai thì con nếu bem con em thế này thì chí ít em cũng cho nó về gặp tổ tiên nhà nó
Phải em thì chắc xem xong clip thì tìm nó và cũng cho nó đi gặp tổ tiên nhà nó,bởi loại này nếu còn sống trong cộng đồng thì sau này nó vẫn gây tội ác nữa.

Ôi thích quá

Xe buýt
Victim Blaming: 1 hiện tượng tâm lý đám đông đổ lỗi cho nạn nhân, khá phổ biến.
Thiếu sự đồng cảm và nhìn nhận nhiều góc độ tâm lý, thể trạng, sức khỏe của nạn nhân.
Em nghĩ nhiều cụ đang vướng.
Trong khi chủ topic nêu rất hay về góc độ xử lý pháp luật.
Em thiếu hiểu biết về vận hành pháp luật nên rất mong học hỏi được từ topic này.
Đến giờ toàn là thông tin tiêu cực, hic

search

Xe điện
Cu bị đánh vào đầu bây h phải nằm 1 chỗ đơ đơ cười cười khóc khóc thì nhà kia đến quỳ ngay. Cần gì giám định trên 11% thương tích.

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]
Hôm trước con nhỏ nhà em, lớp 7 (1m63, 58kg) đi tham quan cùng lớp về, thấy có vết sứt sẹo ở mặt, tay, chân
Em hỏi sao
Nó bảo bị 6 bạn quây đánh ở bể bơi
Hỏi lớp nào
Nó bảo mấy lớp, từ 6,7 đến 8
Trai hay gái
Nó bảo 4 trai 2 gái

Em lộn máu, alo cô chủ nhiệm (cô trẻ lắm)
Cô bảo mai em xử lý

Tưởng xử lý thế nào, lại dẫn con em đi lên các lớp đó nhận mặt
Mẹ, kiểu xử lý cực kỳ tiềm ẩn nguy cơ chúng nó bụp nhau tiếp

Về nghe con kể, em tức tốc alo lại cho cô, rồi qua 1 số kênh khác, em xin số điện thoại của phụ huynh của cả 6 đứa

Em call luôn
Các phụ huynh cũng đã qua kênh giáo viên alo, nên ok gặp nhau và lôi bọn này đi cùng luôn

Đến nơi: bắt cả lũ gồm 4 đứa trong nhóm kia (2 đứa con gái không đến, chỉ có Phụ huynh đến) với con nhà em đứng cạnh nhau, từng đứa 1 trình bày cho dàn phụ huynh nghe

Cuối cùng bản chất chỉ là bơi, té nước vào nhau, lời qua tiếng lại, bên con em có 2 đứa gái với nhau, bên kia 4 trai 2 gái, lại có cả 1 thằng lớp 8, thế là ùa sang đánh
Con bạn của con em sợ quá té luôn, còn mỗi mình con em ở lại

Kết thúc buổi làm việc, bắt chúng nó bắt tay bắt chân nhau, phụ huynh lấy số nhau về xử lý

Nhìn 4 thằng kia cũng thằng vều mồm, thằng xước xát, thằng thì mắt còn đỏ vì bị dìm nước, em cũng tạm hài lòng ... tuy nhiên về em cũng nạt con em ít câu, bảo là lần sau tránh, không lời qua tiếng lại như thế. Hay ho gì trò oánh nhao, con gái con đứa.

Con em bảo: bố bảo con đã không đánh thì thôi, đã đánh thì phải hết sức còn gì?

Chốt lại, em thấy việc cho con em học Teakwondo từ lớp 4 là chính xác

Lúc con em bị 6 đứa hội đồng, bạn thì chạy trước, xung quanh đều lố nhố đứng xem chứ chả đứa nào can (cũng may, có đứa quay video lại nên em nhận mặt và call từng nhà được)

Virus Love

Xe buýt
Con ai thì con nếu bem con em thế này thì chí ít em cũng cho nó về gặp tổ tiên nhà nó
Xử lý như hai cụ này. Thì vợ ở nhà vừa chăm con trong bệnh viện vừa chạy đôn chạy đáo lo cho chồng trong trại
Sau vụ việc mình đang ở cửa trên xử lý theo cảm tính mình lại đi hầu thằng khác

EPL

Xe tăng
Khởi tố giết người mới đúng, quá tàn bạo, người với người khốn nạn thật, thằng này 20 năm tù cho nó nếm mùi đời, trường thì lấp liếm vì sợ ảnh hưởng danh tiếng và tuyển sinh

hungthao

Xe hơi
Cụ mô tả như võ hiệp Kim Dung 😌😎