[Funland] Các cụ xây nhà ở tỉnh có thuê giám sát xây dựng không?

xukthal

Xe lăn
thuê mình thuê thiết kế cụ ạ, kèm theo dự toán công trình.
À..cái này em có chứ :D Và em cũng phải hỏi KTS nhiều phết mới nắm đc để tự GS đấy chứ ...vì em ko phải là dân XD, nhưng đc cái hay mò mẫm, nghiên cứu 😁 😁

vietnguyenx3

Xe hơi
À..cái này em có chứ :D Và em cũng phải hỏi KTS nhiều phết mới nắm đc để tự GS đấy chứ ...vì em ko phải là dân XD, nhưng đc cái hay mò mẫm, nghiên cứu 😁 😁
Đúng đấy cụ, cứ nói XD chung chung, nhưng mảng này nó rộng lắm. Kể cả mấy a KSXD nhưng mà chỉ chuyên đi giám sát thôi khi làm cái nhà cho mình họ cũng bỏ chi phí đầu tư thuê thiết kế, và nhiều anh kỹ sư chỉ chuyên ngồi vẽ lúc làm nhà cũng phải đi hỏi mấy ông thi công là cái này làm thế nào :D

Fan gentra

Xe điện
cái tiêu đề nói lên tất cả ...cụ câu chiện làm quà à ?? :D :D :D

xukthal

Xe lăn

Dream22015

Xe buýt
Nước thoát mái phải đi ống riêng, thẳng tuột xuống hố ga luôn :))

NVS thì cụ nên cho làm chống thấm thật cẩn thận (như nhà em thì nó trải giấy dầu rồi dùng khò hàn như hàn tấm tôn ý...kín hết luôn), khi chống thấm tốt thì phía trên dùng keo hay hồ dầu đều được :D
Nhà vệ sinh e cũng đc tư vấn và sẽ chống thấm như cụ nói ( kiểu giống nhựa đường trải ra sau đó khò hàn,... :) )
Nhưng e muốn hỏi xu hướng là dùng Keo dán gạch thì hiện nay mọi người sử dụng nhiều không? ví dùng đến 50% --> mình nên sử dụng.
Nếu chỉ 10-20% cá biệt mới dùng --> chưa cần thiết.
Ông thợ xây thì: Giờ ai cũng dùng keo dán rồi, ko ai làm hồ dầu nữa.

xukthal

Xe lăn
Nhà vệ sinh e cũng đc tư vấn và sẽ chống thấm như cụ nói ( kiểu giống nhựa đường trải ra sau đó khò hàn,... :) )
Nhưng e muốn hỏi xu hướng là dùng Keo dán gạch thì hiện nay mọi người sử dụng nhiều không? ví dùng đến 50% --> mình nên sử dụng.
Keo dán thì thợ nó nhàn nên nó thích hơn :D Cụ cứ bắt nó làm hồ dầu đi nếu đã chống thấm kỹ :D

haiyen1012

Xe điện
Ông thợ xây thì: Giờ ai cũng dùng keo dán rồi, ko ai làm hồ dầu nữa.
Nhựa đường khò hàn là hơi cầu kỳ, trước thì em làm các dự án chống thấm NVS dùng Sika Proof Membrane hoặc Shell Flinkote là dung dịch chống thấm gốc bitum (nhựa đường) quét 3 lớp để tạo thành lớp màng ngăn nước. Hiện giờ thì chuộng dùng Sika Top Seal 107 hoặc Quickseal 104S là dung dịch chống thấm gốc xi măng.
Về dùng keo hay hồ dầu để ốp lát gạch thì còn tùy vào loại gạch, nếu là gạch Ceramic thì hồ dầu ok còn gạch Porcelain hay Granite thì nên dùng keo

Dream22015

Xe buýt
Nhựa đường khò hàn là hơi cầu kỳ, trước thì em làm các dự án chống thấm NVS dùng Sika Proof Membrane hoặc Shell Flinkote là dung dịch chống thấm gốc bitum (nhựa đường) quét 3 lớp để tạo thành lớp màng ngăn nước. Hiện giờ thì chuộng dùng Sika Top Seal 107 hoặc Quickseal 104S là dung dịch chống thấm gốc xi măng.
Về dùng keo hay hồ dầu để ốp lát gạch thì còn tùy vào loại gạch, nếu là gạch Ceramic thì hồ dầu ok còn gạch Porcelain hay Granite thì nên dùng keo
E cảm ơn cụ nhiều. E nhiều khả năng sử dụng Porcelain, mà dân dã gọi là cốt sứ hay sao ấy cụ ạ :)
Ghạch e cũng đang phân vân đây.
Với gạch VN thì có hãng nào ghạch thời trang kiểu trắng vân mây vân đá các cụ nhỉ? Prime, Vigracera, Thạch Bàn, Tasa loại nào ổn (về thương hiệu) các cụ nhỉ?
Loại nào sử dụng nhiều trên thị trường? Tasa có đc sử dụng nhiều không các cụ?
E cảm ơn các cụ nhiều!

phuongmit

Xe cút kít
E cảm ơn cụ nhiều. E nhiều khả năng sử dụng Porcelain, mà dân dã gọi là cốt sứ hay sao ấy cụ ạ :)
Với gạch VN thì có hãng nào ghạch thời trang kiểu trắng vân mây vân đá các cụ nhỉ? Prime, Vigracera, Thạch Bàn, Tasa loại nào ổn (về thương hiệu) các cụ nhỉ?
E cảm ơn các cụ nhiều!
Nói về chọn gạch theo e thì nó vô vàn cụ ạ, vì mỗi hãng hàng năm cũng cho ra nhiều loại spham rồi nên so với nhau là khó. Chất lượng hoàn thiện các hãng giờ k quá khác biệt nếu cùng phân khúc và gạch về cơ bản rất bền, k đập k phá thì gạch noname cũng rất khó hỏng. Nên cụ chọn theo kích thước, giá tiền và thẩm mỹ là dc chứ đem ra so thì hơi khó

haiyen1012

Xe điện
E cảm ơn các cụ nhiều!
Gạch vân đá trong nước thì Prime khá nhiều mẫu còn thích đẹp và độc thì tìm mua gạch TQ, nói về gạch ốp lát thì TQ nó vượt xa VN

xukthal

Xe lăn
E cảm ơn các cụ nhiều!
Gạch Tàu thôi cụ ạ, mẫu mã đa dạng và hình thức đẹp. Giá cũng phải chăng, chất lượng thì giờ như nhau hết :))

Anh Toàn 007

Đi bộ
Cụ kinh nghiệm đầy mình.
Tiện đây em nhờ các cụ nhà mình với:
Hiện nay ốp lát nền, nhà vệ sinh mình nên sử dụng Keo dán ghạch hay là vẫn dùng Hồ dầu (xi mang + nươc) truyền thống.
Thợ xây thì đang tư vấn chủ nhà dùng Keo dán (nghe nói như này thì dễ cho thợ) nhưng nếu dùng keo dán thì lại tốn thêm khoảng 40K/m2.
A e trong nhà thì tư vấn: Ko cần sử dụng keo dán này, cứ dùng Hồ dầu như truyền thống là đảm bảo thẩm mỹ và chất lượng rồi.
Các cụ có chuyên môn và kinh nghiệm tư vấn giúp với.
Vodka e chuẩn bị sẵn rồi đây ạ!

View attachment 7914301
Nếu xét về biện pháp thi công dùng keo hay hồ dầu thì cc xem bảng so sánh sau:
lưu ý nền nhà, tường tô:
1. bề mặt phải thật cứng, nếu không dùng keo hay vữa sẽ vẫn bộp về sau. (kiểm soát cái naỳ trước khi thi công bằng cấp phối vữa trộn, thời gian thi công, sau cùng để kiểm tra thì cc cứ lấy cái đinh gạch mạnh (hết lực) lên nền đó xem có vết xước sâu hay không.)
2. nếu dùng keo thì phải để ý xem độ ẩm nền, tường có cao quá không.

Nếu ko phải ae họ hàng thì khó, vì chủ thầu nó mua bọn GS trong vài giờ là xong :))
Em vừa làm nhà nên cũng có kinh nghiệm:
- Giao toàn bộ cv cho chủ thầu còn em sẽ giám sát bất chợt...vật liệu xd thông thường như gạch, ngói, cát, xi măng ...thì em cho nó mua (có kiểm soát giá bình quân trên tt và ước lượng khối lượng theo lý thuyết và +- %), còn tất cả các các vật liệu cao cấp, đồ nội thất, gỗ, sắt, inox...em phải tự nghiên cứu trên mạng, đi xem cụ thể và tự mua về giao cho thợ làm.
- Cũng mất công phết vì trong quá trình XD phải điều chỉnh thực tế để công năng sử dụng nó tối ưu hơn vì thiết kế nó vẽ ra nhìn đẹp nhưng thực tế nó khác (phần tke em chỉ chú trọng phần kết cấu và bố trí các khu vực sd).
Kết quả: Bạn bè, họ hàng đến chơi đều khen là căn nhà ko thể làm hợp lý hơn :D. Mất công nhưng rất ưng ý vì làm rất cẩn thận từ móng cho đến nóc nhà.
Chúc mừng cụ xây được căn nhà như ý.

p/s: Nghe cụ còm mà thấy buồn cho "bọn GS" quá, em cũng là một trong số ấy, nhưng không dễ mua nhé-vì chưa được giá =))

Dream22015

Xe buýt
Đọc
Nếu xét về biện pháp thi công dùng keo hay hồ dầu thì cc xem bảng so sánh sau:
lưu ý nền nhà, tường tô:
1. bề mặt phải thật cứng, nếu không dùng keo hay vữa sẽ vẫn bộp về sau. (kiểm soát cái naỳ trước khi thi công bằng cấp phối vữa trộn, thời gian thi công, sau cùng để kiểm tra thì cc cứ lấy cái đinh gạch mạnh (hết lực) lên nền đó xem có vết xước sâu hay không.)
2. nếu dùng keo thì phải để ý xem độ ẩm nền, tường có cao quá không.

View attachment 7942296

View attachment 7942297

Chúc mừng cụ xây được căn nhà như ý.

p/s: Nghe cụ còm mà thấy buồn cho "bọn GS" quá, em cũng là một trong số ấy, nhưng không dễ mua nhé-vì chưa được giá =))
Đọc như này thì dùng keo dán gạch sẽ tốt. Nhưng hơi đau ví :)
Cụ Xukthal đang nghé thớt này cho e xin tư vấn với.
Thêm nữa các cụ vừa làm thời gian gần đây cho e xin tham khảo cái gạch ốp sân vườn + gạch ốp sảnh hiên tầng 2,3 với.
E tra mạng nhiều mẫu mã màu sắc mà rối bời ko biết nên chọn loại nào :)

Loại này e lát sân vườn có ổn ko các cụ nhỉ :)

Sợ rối và tối quá không các cụ?

Chỉnh sửa cuối:

xukthal

Xe lăn
Đọc

Đọc như này thì dùng keo dán gạch sẽ tốt. Nhưng hơi đau ví :)
Cụ Xukthal đang nghé thớt này cho e xin tư vấn với.
Thêm nữa các cụ vừa làm thời gian gần đây cho e xin tham khảo cái gạch ốp sân vườn + gạch ốp sảnh hiên tầng 2,3 với.
E tra mạng nhiều mẫu mã màu sắc mà rối bời ko biết nên chọn loại nào :)

Loại này e lát sân vườn có ổn ko các cụ nhỉ :)

View attachment 7942543 View attachment 7942553
Cụ chọn gạch giả đá là hay nhất.

Dream22015

Xe buýt
Cụ chọn gạch giả đá là hay nhất.
Hix, nền nhà đã giả đá (trắng vân mây), nhà tắm đã giả đá (gạch tối màu vân đá). Mặt bếp thì đá trắng vân sét. Chẳng lẽ sân vườn cũng giả đá cụ nhỉ?

Cụ ví dụ trực quan giúp e 1 ví dụ với :(

xukthal

Xe lăn
Hix, nền nhà đã giả đá (trắng vân mây), nhà tắm đã giả đá (gạch tối màu vân đá). Mặt bếp thì đá trắng vân sét. Chẳng lẽ sân vườn cũng giả đá cụ nhỉ?

Cụ ví dụ trực quan giúp e 1 ví dụ với :(
Giả đá nó có nhiều màu nhiều mẫu mà cụ? Nhà vs khác, nền nhà khác, sân vườn khác...do con mắt mình chọn thôi.
Vd nhà em:
T1 thì phần sảnh vào chơi gạch giả đá cao cấp vì đây là bộ mặt. Gara thì gạch bt và lưu ý loại sần để chống trơn trượt. Hành lanh ban công cũng thế.
Tầng trên cùng thì chỉ có cái sân trước phòng thờ em.lát gạch đỏ Hạ long cho đồng bộ
Còn mấy tầng con lại lat gỗ cho sang và ấm chân

Dream22015

Xe buýt
Giả đá nó có nhiều màu nhiều mẫu mà cụ? Nhà vs khác, nền nhà khác, sân vườn khác...do con mắt mình chọn thôi.
Vd nhà em:
T1 thì phần sảnh vào chơi gạch giả đá cao cấp vì đây là bộ mặt. Gara thì gạch bt và lưu ý loại sần để chống trơn trượt. Hành lanh ban công cũng thế.
Tầng trên cùng thì chỉ có cái sân trước phòng thờ em.lát gạch đỏ Hạ long cho đồng bộ
Còn mấy tầng con lại lat gỗ cho sang và ấm chân
Em cảm ơn cụ!