[Funland] Các cụ xây nhà ở tỉnh có thuê giám sát xây dựng không?

dpl

Xe lăn
Không biết gì về xây dựng thì nên mượn người trông coi, nhưng mà người trông coi vừa biết về xây dựng vừa phải biết ứng xử. Chứ ông nào cậy biết nhiều soi mói bắt bẻ làm thợ nó ức chế nó lại chơi xỏ thì sau này chủ nhà gánh hết. Làm gì có ai nắm tay ai cả ngày mà trông được hết.
Hồi đi làm thuê e bị thầu thợ lùa do bắt sửa nhiều quá :(
Sau này tự làm mới dễ tính đc

Hp007hp

Xe buýt
Cụ có thuê tk không, đi xin tk thì khỏi thuê gs luôn. Còn thuê tk rồi thì cố tí thuê cả đôi.
Nhưng dân mình chưa ổn trong công việc lắm, nên chủ nhà vẫn phải đối xử ổn với thợ chứ ko chỉ làm việc trực tiếp với 1 ông cai. Thợ ít khi phá nhưng khi bị phá thì chủ nhà đau đầu. Cái này em thấy trong nam ổn hơn, chuyên nghiệp hơn.

tieunhilang

Xe điện
Em nói thật, cả đời mới xây được cái nhà, nó cũng sống với cụ cả đời. Nên đừng tiếc vài chục triệu.

Những lỗi rất nhỏ nhưng cực kì phiền hà trong cuộc sống.

Ví dụ: lúc là mái bằng, ông thợ hỏi: "thích đánh mái thế nào, đánh nước chảy vào hay chảy ra"
Em hỏi "vào ra là thế nào"
thợ nói: "chảy ra thì nước mưa sẽ chảy ra sân, còn không sẽ chảy vào trong, rồi mình thu nước cho ra góc khác, phải hỏi vậy vì nhiều nhà làm ăn không muốn nước chảy ra"
Em nghe thế thì bảo đánh vào, sau này mới khổ, mưa nhỏ thì không sao, chứ mua to thì như ao nước, lỡ tắc ống thì nó tràn cả vào nhà,...

Lại chuyện đưa bản vẽ cho thợ làm, bảo cứ theo thiết kế, mà thằng kiến trúc sư có biết thực địa đâu, đến lúc kiểm tra mới tá hoả nó mở cửa sổ vào tường nhà hàng xóm, thằng thợ làm đúng bản vẻ thì đó là cái cửa sổ, phải có thằng giám sát để nó biết lỗi mà báo mình.

Tit_mu_tap

Xe tăng
Nghĩ đến xây nhà cửa là e sợ :))

haiyen1012

Xe điện
Em nói thật, cả đời mới xây được cái nhà, nó cũng sống với cụ cả đời. Nên đừng tiếc vài chục triệu.

Những lỗi rất nhỏ nhưng cực kì phiền hà trong cuộc sống.

Ví dụ: lúc là mái bằng, ông thợ hỏi: "thích đánh mái thế nào, đánh nước chảy vào hay chảy ra"
Em hỏi "vào ra là thế nào"
thợ nói: "chảy ra thì nước mưa sẽ chảy ra sân, còn không sẽ chảy vào trong, rồi mình thu nước cho ra góc khác, phải hỏi vậy vì nhiều nhà làm ăn không muốn nước chảy ra"
Em nghe thế thì bảo đánh vào, sau này mới khổ, mưa nhỏ thì không sao, chứ mua to thì như ao nước, lỡ tắc ống thì nó tràn cả vào nhà,...

Lại chuyện đưa bản vẽ cho thợ làm, bảo cứ theo thiết kế, mà thằng kiến trúc sư có biết thực địa đâu, đến lúc kiểm tra mới tá hoả nó mở cửa sổ vào tường nhà hàng xóm, thằng thợ làm đúng bản vẻ thì đó là cái cửa sổ, phải có thằng giám sát để nó biết lỗi mà báo mình.
Ông thợ nhưng lại thằng kiến trúc sư với thằng giám sát thì hỏng rồi =))

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Nước mái nhiều bố thợ cho đi chung vào thoát sàn wc. Mưa to thì ngập nhà bơi luôn

Bomva

Xe điện
Thuê công ty thiết kế chuẩn và thuê họ giám sát luôn. Hoặc thuê một bên giám sát chuyên nghiệp. Ở tầm biệt thự thì em trong nghề cũng thấy ít đội giám sát chuyên nghiệp.

Tuấn 3s

Xe tăng
em chưa rành lắm các cụ ạ, có google nào dc ko nhỉ
Nên thuê cụ ạ. Vì phủi phui cái mồm, lỡ như ta tự giám sát rồi bỏ lỡ 1 chi tiết nào đó, khiến sau này phát sinh nhiều vấn đề (ví dụ chống thấm bể nước, mái...), rồi thậm chí phập phồng lo lắng ko biết còn bỏ sót chỗ nào nữa không, thì lại tiếc giá mà ngày xưa thuê tư vấn giám sát cho lành.
Nếu chi phí thuê chỉ mấy chục triệu, trên tổng chi phí xây dựng mấy trăm triệu/mấy tỷ thì là em em sẽ rướn nốt để thuê.

Sherk

Xe buýt
Nói thật các cụ chứ có khi ko biết lại hay hơn:
Chứ em đây- Dân XD đào tạo chính quy bài bản hẳn hoi, nhưng khi giám sát các nhóm thầu làm nhà dân, thấy chúng nó làm ko đúng là em bắt chúng nó làm lại. Chúng bảo:
-Giá tiền em nhận là chỉ làm vậy thôi. Trước nay vẫn làm thế mà có nhà nào sập đâu.
Nếu mà cãi nhau nữa là mặt nặng, đá thúng đụng nia, bóng gió dọa dẫm...
Chán lắm- Nhiều lúc muốn buông xuôi

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Kụ chủ nếu biết xây dựng nên tự giám sát. Không biết thì phải thuê. Ví dụ kụ sẽ không thể đặt nổi đường ống bể phốt cho đúng...

linh.7

Xe buýt
Cá nhân em làm ở cty khoáng sản, sản xuất công nghiệp nặng, có cả xây dựng các thứ đủ món. Theo góc độ cá nhân em thì cụ nên thuê giám sát hoặc cty giám sát xây dựng để
1. Nắm bắt rõ ràng tiến độ công trình.
2. Quản lý vật tư tốt hơn.
3. Đảm bảo quyền lợi của mình sau này trong trường hợp có sai sót còn biết gõ đầu ai.
4. Tránh bị gian lận, hao hụt và cập nhật lỗi, phản ánh kịp thời các vấn đề phát sinh của công trình để còn biết đường xử lý ngay.
Cụ đừng tiếc mấy chục triệu cho thiết kế + giám sát thi công tuy nó đắt lúc đầu nhưng nó mang lại sự yên tâm lâu dài

linh.7

Xe buýt
Chứ em đây- Dân XD đào tạo chính quy bài bản hẳn hoi, nhưng khi giám sát các nhóm thầu làm nhà dân, thấy chúng nó làm ko đúng là em bắt chúng nó làm lại. Chúng bảo:
-Giá tiền em nhận là chỉ làm vậy thôi. Trước nay vẫn làm thế mà có nhà nào sập đâu.
như em đây, cty em cũng xây dựng nọ kia, toàn các công trình hạng nặng như bể chứa, bồn chứa, lúc đầu cũng chính sách dùng ng địa phương vừa tạo công ăn việc làm vừa giảm chi phí nhưng mấy ông làm ăn kiểu ko nghe mình, ko tuân thủ thiết kế, mình ko kí duyệt cho, quay ra doạ dẫm này nọ, thế là hôm rồi mấy ae bên gs làm cái đơn lên cty, đưa ra công an, cốt là kiểu giất gà doạ khỉ, cho chừa cái tội mặt nặng mày nhẹ, làm được thì làm, ko làm được t thuê thằng khác chuyên nghiệp. còn thử đụng vào nhau hoặc ko tuân thủ thiết kế hay làm ẩu xem, bên em sẵn sàng thưa kiện.

newcar

Xe tải
Thừa tiền thiếu thời gian thì thuê, thừa thời gian thừa tiền thì thuê nốt, thiếu tiền thừa thời gian thì tự trông, thiếu tiền thiếu thời gian thì thôi. Cái nhà có gì khó đâu, 300 năm nay vẫn gạch xếp lên vữa, vữa xếp lên gạch. Ông thợ chỉ vài đường còn làm được nữa là mình.
xây cái nhà thì quá đơn giản cụ ah. Nhưng xây được cái nhà tốt, không có lỗi do thi công, thiết kế và công năng sử dụng hợp lý thì đến ngay cả kỹ sư xây dựng làm cũng chưa chắc đã tốt đâu cụ ah. Nếu đơn giản thì em nghĩ cũng không phải có hẳn 1 trường đại học xây dựng, và cũng không cần tư vấn giám sát.

fanmu12345

Xe điện
Bản chất bọn thợ xây rất bẩn bựa, toàn né việc lãn công, ăn cắp vật tư, hại chủ khi bị bắt lỗi.

Có thằng thợ xây nào có trình độ đại học đâu.

Xe_cui

Xe hơi
Xây nhà ở Tỉnh hay ở Phố nếu có đk về tài chính thì nên thuê gs có uy tín để thay mặt mình gs chất lượng, vì xây cái nhà cho cả đời nên cần chất lượng tốt để sau này không bị sự cố sụt lún, nứt gãy, bong tróc xảy ra. Nếu cụ có đk về tài chính nữa thì nên thuê đầu tiên là hồ sơ thiết kế, nó mất không quá nhiều tiền, nhưng đổi lại cụ sẽ có được ngôi nhà đúng ý của mình: kiến trúc công năng tối ưu, kiến trúc thẩm mỹ không bị giới hạn sao chép, kết cấu, điện, nước, mạng mẽo, ..được tính toán được đảm bảo cho nhu cầu sử dụng lâu dài về sau,...

tronganxn

Xe hơi
Bản chất bọn thợ xây rất bẩn bựa, toàn né việc lãn công, ăn cắp vật tư, hại chủ khi bị bắt lỗi.

Có em đây. Đại học là học đại chứ ăn thua gì với ai

Xe_cui

Xe hơi

Cụ nói hơi nặng lời, vơ đũa cả nắm rồi. Thợ thì cũng có thợ this, thợ thas. Nhưng nhìn chung thợ ở quê hầu hết không qua trường lớp đào tạo, chủ yếu làm theo kinh nghiệm, mà có những thứ kinh nghiệm trước đây nó không còn phù hợp với thực tế bây giờ or kn đấy không đúng nhưng không có ai biết để chỉ ra ...

NTA1606

Xe hơi
thuê chuyên nghiệp có hợp đồng rõ ràng ạ ! còn ở mình hay thuê nhờ người quen ở đó trông nom dùm e nghĩ k hiệu quả mà còn loằng ngoằng