Các cụ tư vấn giúp em về tiền thuế phải nộp khi bán căn hộ hình thành trong tương lai

Black90

Xe tải
Tình hình là em sắp ra phòng công chứng để làm thủ tục bán căn hộ nhà em, đã đóng được 50% tiền căn hộ cho chủ đầu tư. dự án thì xây chưa xong đâu ạ. Em đọc tin thì thấy có luật nói là miễn thuế với người sở hữu duy nhất 1 bất động sản, đây là căn nhà đầu tiên em mua ạ. Cụ nào có kinh nghiệm trong nghề cao tay tính hộ em là tiền sang tên chuyển nhượng tổng cả em phải nộp cho phòng công chứng là bao nhiêu được không ạ. Căn em mua là 2,3 tỉ đã nộp cho chủ đầu tư được 1,15 tỉ rồi ạ. Nếu có cách nào để giảm thuế hay giảm tiền chuyển nhượng các cụ mách hộ em với em xin kính rượu các cụ ạ

vimaru_gawa

Xe tăng
thuế 2% số tiền đã nộp
Tiền công chứng thì hơn 1tr cụ ak

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
thuế 2% số tiền đã nộp
Tiền công chứng thì hơn 1tr cụ ak
Ko hẳn là 2% số tiền đã nộp đâu ạ. Theo thông tư 92 2015 của BTC thì căn theo tiến độ đóng tiền họ sẽ tính ra mức khung.

Ví dụ của cụ chủ là: 0,5 x m2 sàn x đơn giá nhà nước.

Nếu trong Văn bản công chứng giá bằng hoặc thấp hơn kết quả trên thì lấy kết quả trên làm giá tính thuế. Nhân với 2%.

Với.cách tính này những căn hộ giá trị lớn như vinhome được lợi nhiều (ko bị 2% x số tiền đã đóng).

Duy chỉ có điều với công thức tính trên bên thuế hay lấy diện tích tim tường để nhân (trong khi giá hdmb là thông thuỷ), riêng e nghĩ phải nhân thông thuỷ mới đúng.

Ford Ranger 2016

Xe tải
Muốn giảm thì quan trọng là diện tích căn hộ của cụ và giá nhà nước của căn hộ tại khu vực ý là bao nhiêu. Văn phòng công chứng sẽ hỗ trợ cụ đến tận răng. Vì nộp thuế là nộp cho nhà nc. Mà công chứng thì là dịch vụ. Nên cụ ko phải lo đâu ạ

be bư

Xe ngựa
Nhà chưa bàn giao mua bán qua chủ đầu tư nhé . Ra công chứng ai dám công chứng cho cụ

be bư

Xe ngựa
CĐT cấp xác nhận thôi cụ, còn mua bán và nộp thuế bình thường mà
Mua bán gì cái nhà chưa bàn giao cụ ơi . Lần trước em bán cái chung cư chưa bàn giao làm qua sàn của chủ đầu tư là nó chuyển hợp đồng . Không hiểu cụ mua bán công chứng gì cái nhà chưa bàn giao . Sổ thì ko có công chứng bằng niềm tin à

vimaru_gawa

Xe tăng
Mua bán gì cái nhà chưa bàn giao cụ ơi . Lần trước em bán cái chung cư chưa bàn giao làm qua sàn của chủ đầu tư là nó chuyển hợp đồng . Không hiểu cụ mua bán công chứng gì cái nhà chưa bàn giao . Sổ thì ko có công chứng bằng niềm tin à
Cụ mua nhà Mường Thanh phải k? :D

chuẩn,chưa có sổ thì chỉ là chuyển nhượng HDMB,nhưng cũng phải chịu thuế với số tiền đã đóng thì phải

be bư

Xe ngựa
chuẩn,chưa có sổ thì chỉ là chuyển nhượng HDMB,nhưng cũng phải chịu thuế với số tiền đã đóng thì phải
Em chả mất đồng thuế nào giao dich quyết toán tiền xong em đưa hợp đồng cho cđt rồi ký vào bản thanh lý hợp đồng rồi chủ đầu tư làm bộ hợp đồng mới cho bên kia . Vụ này 3 năm rồi giờ ko biết có gì mới ko

Em chả mất đồng thuế nào giao dich quyết toán tiền xong em đưa hợp đồng cho cđt rồi ký vào bản thanh lý hợp đồng rồi chủ đầu tư làm bộ hợp đồng mới cho bên kia . Vụ này 3 năm rồi giờ ko biết có gì mới ko
thế á,sao bên vinhomes lại phải đóng phí khi chuyển nhỉ,KH làm nội thất của em bảo thế mà

vimaru_gawa

Xe tăng
e làm Mường Thanh e lạ gì đâu,dân mua bán ở đây quen sang tên trực tiếp HĐ CĐT rồi,nhưng cái số HĐ và ngày ký vẫn giữ nguyên chỉ thay tên từ người bán sang người mua thôi.Thế mới có trường hợp CMND và SHK phải được cấp trước thời điểm ký HĐ lần mua bán đầu tiên
Bên cienco 5 mường thanh cũng phải đóng phí cho cđt khi mua bán nhà đã bàn giao chưa có sổ đỏ

be bư

Xe ngựa
Bên cienco 5 mường thanh cũng phải đóng phí cho cđt khi mua bán nhà đã bàn giao chưa có sổ đỏ
e làm Mường Thanh e lạ gì đâu,dân mua bán ở đây quen sang tên trực tiếp HĐ CĐT rồi,nhưng cái số HĐ và ngày ký vẫn giữ nguyên chỉ thay tên từ người bán sang người mua thôi.Thế mới có trường hợp CMND và SHK phải được cấp trước thời điểm ký HĐ lần mua bán đầu tiên
có lẽ do em nhờ qua nhân viên chủ đầu tư bán có trích hoa hồng nên nó không thu phí chăng ? vần đề là em muốn nói mua bán dạng này chả thấy nộp thuế gì hết

vimaru_gawa

Xe tăng
có lẽ do em nhờ qua nhân viên chủ đầu tư bán có trích hoa hồng nên nó không thu phí chăng ? vần đề là em muốn nói mua bán dạng này chả thấy nộp thuế gì hết
Gía bán có dạng thu về không bao tên hoặc giá bán bao sang tên,bao sang tên thì có mà cụ

thrang

Xe tải
CĐT làm như vây là sai qui định và giúp bạn trốn thuế nhé.
tuy nhiên khách nào cũng thích CĐT giúp đỡ như vậy

be bư

Xe ngựa

hondash150

Xe hơi
thuế này là thuế gì vậy cụ :-?
các cụ ở trên cũng còm nhiều rồi, cụ tham khảo cái thủ tục chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà chưa bàn giao trên google nhé. Còn CĐT sang tên trực tiếp chắc chỉ có Mường Thanh và một số ít CĐT thôi và theo e cái này cũng không được đúng quy định lắm đâu.

be bư

Xe ngựa
các cụ ở trên cũng còm nhiều rồi, cụ tham khảo cái thủ tục chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà chưa bàn giao trên google nhé. Còn CĐT sang tên trực tiếp chắc chỉ có Mường Thanh và một số ít CĐT thôi và theo e cái này cũng không được đúng quy định lắm đâu.
em tham khảo làm gì em bán xong rồi mà . em đang hỏi thu thuế là thuế gì thì không trả lời . cụ xem cho em không đúng ở đâu xin trích dẫn qui định ,