Các cụ tư vấn giúp em về tiền thuế phải nộp khi bán căn hộ hình thành trong tương lai

thrang

Xe tải
Thuế TNCN được tính = 2% số tiền chuyển nhượng ( thường số tiền chuyển nhượng = số tiền đã đóng ít người khai cao hơn)
Trong trường hợp lách để giảm thuế thì viết số tiền chuyển nhượng nhỏ hơn số tiền đã đóng thì bên thuế sẽ căn cứ 2% số tiền chuyển nhượng theo tỷ lệ % đã đóng trong căn hộ nếu lớn hơn tỷ lệ % căn hộ đó theo khung giá nhà nước thì áp dụng 2% số tiền chuyển nhượng
Còn nếu nhỏ hơn thì bên thuế sẽ tính theo tỷ lệ % đã đóng của căn hộ đó theo khung giá * 2% là ra số tiền thuế TNCN phải nộp . Hiện tại không có chuyện bán lỗ mà không phải nộp thuế nhé.
Thường lách giảm thuế cứ viết chuyển nhượng bằng khoảng 70% số tiền đã đóng là hợp lý.

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Văn phòng công chứng có check được việc sổ đỏ hay hđ mua nhà đang bị cầm cố ở ngân hàng không hả cụ?
Có 2 kênh cho cụ check

1. Bên công chứng: ở Hn thì check đc, tỉnh khác e ko rõ lắm
2. Với nhà đang ký hđ, cụ có thể tra công khai trên trang cục đăng ký giao dịch bảo đảm

So_What

Xe tải
Mua bán gì cái nhà chưa bàn giao cụ ơi . Lần trước em bán cái chung cư chưa bàn giao làm qua sàn của chủ đầu tư là nó chuyển hợp đồng . Không hiểu cụ mua bán công chứng gì cái nhà chưa bàn giao . Sổ thì ko có công chứng bằng niềm tin à
Công chứng chỉ là việc xác nhận mua bán giữa 2 bên là có thật thôi mà cụ, không có sổ vẫn công chứng bth cụ nhé, em vừa bán cái nhà chung cư đang đóng tiền mà