[Thảo luận] Các cụ tư vấn giúp 2 lỗi này có là 1 không ợ (Lỗi đè vạch)?

otootooto

Xe tăng
Vượt xe là cả 1 quá trình, nếu có mỗi cái ảnh mà cụ chịu phạt thì công nhận cụ ngoan thật.
Trường hợp xxx chộp được ảnh khi cụ đang nằm trong giao cắt và đèn theo hướng đi của cụ đang đỏ (mặc dù trước khi vào đèn đang xanh) cụ có nhận lỗi luôn không?
Em nghĩ chắc cụ ấy xem ảnh xong là nộp ợ :))

Bopbi_hsgs

Xe container
Luật chỉ cấm đè vạch vượt xe, còn khi cụ đè và vượt đang đoạn vạch đứt thì sai chỗ nào? Vạch đôi vàng có ghi rõ, cấm các xe đi bên trái cái vạch đó ko? Hay chỉ bảo cấm đè, lấn làn để vượt? Tất nhiên cụ có thể nói: lập luận như e, các xe cứ tít bên hướng ngược chiều chẳng sai j? Nhưng đây là cả 1 quá trình, cụ mượn làn để vượt xong về, chứ ko phải cụ thiền luôn bên làn đó.

Nếu như đang vượt, thình lình cụ nhìn thấy cái vạch đôi vàng trước mặt, cụ xử lý sao trong 3 trường hợp e chỉ ở trên? Cụ có dám khẳng định, lúc nào mắt cụ cũng có thể nhìn được vạch vài trăm mét ko? E chưa nói đến việc đi trời tối, vạch ko được nét. Thử hỏi lái xe làm sao biết vạch đôi vàng phía trước để chuẩn bị?
Đối với vạch 1.3, luật chỉ ghi là: "Xe ko đc lấn làn, ko đc đè lên vạch", chứ có ghi "ngoại trừ trường hợp vượt xe ở vạch 1.4 khi trở về làn ban đầu thì đc đi lấn làn, đc đè lên vạch" đâu? :)

Câu sau của cụ là bàn về các trường hợp thực tế khi lx r, ở đây là trao đổi trên góc độ của luật!? :)

suzu37

Xe container
dạ cụ ấy dịch vậy nên cháu hỏi lại cho chắc ạ:D
Đến đây thì cụ thấy tự hào chưa? Tận đẩu tận đâu mà tới tận Việt Nam để học và viết sách đem bán :D.

Mà sách có mỏng đâu, dững mấy trăm trang lận :D.

thaison2008

Xe container
Đến đây thì cụ thấy tự hào chưa? Tận đẩu tận đâu mà tới tận Việt Nam để học và viết sách đem bán :D.

Mà sách có mỏng đâu, dững mấy trăm trang lận :D.
Vâng e cũng thấy tự hào quá ạ hehe:)):D

thaison2008

Xe container
Lý luận kiểu này chẳng khác nói lần đầu bị thương ở Điện Biên lần sau thị thương ở chân rồi hỏi lần bị thương nào nguy hiểm hơn.

Đã nói về phần đường thì hãy quy về phần đường
Không phải tự nhiên họ thế đâu cụ.....e nghiên cứu một loạt rồi rút ra là có vẻ cố tình định hướng

thaison2008

Xe container
Luật chỉ cấm đè vạch vượt xe, còn khi cụ đè và vượt đang đoạn vạch đứt thì sai chỗ nào? Vạch đôi vàng có ghi rõ, cấm các xe đi bên trái cái vạch đó ko? Hay chỉ bảo cấm đè, lấn làn để vượt? Tất nhiên cụ có thể nói: lập luận như e, các xe cứ tít bên hướng ngược chiều chẳng sai j? Nhưng đây là cả 1 quá trình, cụ mượn làn để vượt xong về, chứ ko phải cụ thiền luôn bên làn đó.

Nếu như đang vượt, thình lình cụ nhìn thấy cái vạch đôi vàng trước mặt, cụ xử lý sao trong 3 trường hợp e chỉ ở trên? Cụ có dám khẳng định, lúc nào mắt cụ cũng có thể nhìn được vạch vài trăm mét ko? E chưa nói đến việc đi trời tối, vạch ko được nét. Thử hỏi lái xe làm sao biết vạch đôi vàng phía trước để chuẩn bị?
Đúng đúng...Nói trên này là phải dẫn chứng bằng luật chứ ko nói xuông cụ nhể....chả nhẽ vượt đúng luật roiif ko tìm đc điểm vạch đứt như cụ kia nói thì phải đâm vào xe ngược chiều ạ:D

Hoang2016

Xe tải
Đúng đúng...Nói trên này là phải dẫn chứng bằng luật chứ ko nói xuông cụ nhể....chả nhẽ vượt đúng luật roiif ko tìm đc điểm vạch đứt như cụ kia nói thì phải đâm vào xe ngược chiều ạ:D
Theo em các cụ ấy đang bàn thảo 2 vấn đề hoàn toàn khác nhau nên ko tìm đc tiếng nói chung thôi cụ ơi
- Cụ bopbi thì đang nói về việc luật quy định 1.3 cấm đè, cấm lấn. Đã ko phát sinh hành động đè, lấn thì ko có hành động quay về.
- Cụ ubi thì nói về việc trong thực tế nhiều khi đang vượt ở nơi đủ điều kiện, chưa vượt hết thì gặp phải tình huống ko đc vượt. Cơ bản đã lỡ thì phải cố.

Vì cố nên sẽ bị csgt tóm vì tội như thớt em đề cập.

Em thì chưa thấy chỗ nào trong Luật ghi rõ chỉ cần bánh lái lấn qua là tính lỗi sai phần đg hay chỉ là ko tuân thủ vạch kẻ đường.

Thế nên em cần các cụ cao niên chỉ bảo giúp :).

suzu37

Xe container
...

Em thì chưa thấy chỗ nào trong Luật ghi rõ chỉ cần bánh lái lấn qua là tính lỗi sai phần đg hay chỉ là ko tuân thủ vạch kẻ đường.

Thế nên em cần các cụ cao niên chỉ bảo giúp :).
1. Trong Luật 2008 không có bất cứ chỗ nào nói đến lỗi.

2. Cho đến khi các cụ cao niên xuất hiện theo mong muốn của bác thì đã có nhiều bác, nhiều topic ở đây bàn về tình huống của bác. Luật, quy định, ... được viện dẫn ra cả nhưng chẳng ngã ngũ.

Các tình huống có thực cũng được đưa lên, có ảnh ọt, có văn bản khiếu nại, có văn bản trả lời ... của đơn vị nào đó ...

3. Người "vi phạm" luôn muốn bị vào lỗi nhẹ, ngược lại quan điểm với xxx. Cái mâu thuẫn này còn tồn tại còn dài.

4. Có một hành vi cũng "tương tự", đó là đèn vàng! Ai cũng muốn mình đúng :D.

5. Giả sử hành vi đè vạch liền giữa đường, thậm chí bánh bên phụ đè lên vạch tim đường trở nên phổ biến (vì mức phạt quá thấp) thì bác sẽ thấy cực kỳ đau đầu khi phải đi đường đèo núi, dốc ... nơi liên tục có vạch liền ở các khúc cua, khuất tầm nhìn.

Hoang2016

Xe tải
1. Trong Luật 2008 không có bất cứ chỗ nào nói đến lỗi.

2. Cho đến khi các cụ cao niên xuất hiện theo mong muốn của bác thì đã có nhiều bác, nhiều topic ở đây bàn về tình huống của bác. Luật, quy định, ... được viện dẫn ra cả nhưng chẳng ngã ngũ.

Các tình huống có thực cũng được đưa lên, có ảnh ọt, có văn bản khiếu nại, có văn bản trả lời ... của đơn vị nào đó ...

3. Người "vi phạm" luôn muốn bị vào lỗi nhẹ, ngược lại quan điểm với xxx. Cái mâu thuẫn này còn tồn tại còn dài.

4. Có một hành vi cũng "tương tự", đó là đèn vàng! Ai cũng muốn mình đúng :D.

5. Giả sử hành vi đè vạch liền giữa đường, thậm chí bánh bên phụ đè lên vạch tim đường trở nên phổ biến (vì mức phạt quá thấp) thì bác sẽ thấy cực kỳ đau đầu khi phải đi đường đèo núi, dốc ... nơi liên tục có vạch liền ở các khúc cua, khuất tầm nhìn.
Trừ một số thành phần muốn khôn hơn người khác còn lại em nghĩ không ai muốn phạm luật cả.

Có điều nhiều khi mình không cố ý mà cgst toàn ép lỗi nặng nên mới sinh tâm lý :D.

thaison2008

Xe container
Nói thật là e cũng ít đi đường 5A cũ, nhưng e nhớ ở đường 5A, đoạn ngã tư Sài Đồng cắm biển số R.415 “Biển gộp làn đường theo phương tiện”, chứ ko phải là biển số R.412 (a,b,c,d,e,f,g,h) "Làn đường dành riêng cho từng loại xe"?

Biển ở ngã tư Sài Đồng đc cắm ntn,

Xe của anh cụ đc coi là oto con mà đi vào làn xe tải, bị xxx phạt thì còn "oan nỗi j"? Cụ thử nói xem, xxx xử lý sai ở chỗ nào? :)

Cách hiểu của cụ (và một số cụ khác) về biển R.412 như vậy là sai. Luật chỉ ghi: "Biển được đặt phía trên làn xe", thế mà lại suy ra biển đc đặt trên làn xe có kẻ vạch 2.3? Chỗ nào trong luật quy định là biển R.412 phải đc đặt trên đường có kẻ vạch 2.3 thế hả cụ?

Nhóm biển R.412 (a,b,c,d,e,f,g,h) "Làn đường dành riêng cho từng loại xe" đã quy định rõ ràng là: "Các loại xe khác không được đi vào làn đường có đặt biển này". Vậy mà vẫn có thể nói ko có vạch kẻ 2.3 thì các xe đi làn nào cũng đc!? Hoặc nếu có kẻ vạch 2.3 mà kẻ vạch nét đứt thì các xe muốn đi làn nào cũng đc!? (Từ cách suy luận về Biển R.412c "Làn đường dành cho xe ô tô tải", là có thể suy ra các phương tiện khác cũng thế). Cụ nghĩ là ở đường 5A phải kẻ vạch chia các làn xe cùng chiều có chiều rộng 30cm mới là chuẩn ah? :))

Về quy định "Cấm xe tải có trọng lượng toàn bộ của xe trên 1,25 tấn hoạt động trong giờ cao điểm trên tuyến đường Phạm Văn Đồng" của HN thì e ko biết bên GTVT cắm biển ntn. E nghĩ, chỉ cần cắm biển P. 106a "cấm ôtô tải", biển S.508 "Biểu thị thời gian" và biển S.509 "Thuyết minh biển chính" là đủ.

Mấy hôm cháu bận quá nên không trả lời cụ đc. Hôm nay mạn phép hỏi cụ ba câu hỏi này:

1- Luật xử lý VPHC quy định để xử phạt thì 1- người có thẩm quyền xử phạt phải chứng minh lỗi vi phạm; 2- chỉ xử phạt đối với các lỗi được quy định trong các văn bản pháp luật,Vì thế, đề nghị cụ chứng minh xxx xử phạt như thế là đúng ở chỗ nào, dựa trên biển số mấy, vạch số mấy trong QC41/2016 để phạt, mà cụ lại bênh vực cho xxx là phạt đúng?

2- Biển gộp hình trong hình cụ trích dẫn ở Sài đồng là biển số mấy của QC41/2016? (Đây không phải là biển R.412, cũng không phải biển R.415)
- Liệu một biển không có trong luật có thể được dùng làm căn cứ hợp pháp để phân định lỗi, để xử phạt công dân?
- Nếu biển không có trong QC41/2016 thì cụ lôi lên OF để chứng minh cái gì?

3- Việc căn cứ vào một biển báo chưa từng có trong luật để xử phạt lái xe có phải là cách hành xử đúng với quy định của Luật Xử lý VPHC?

Cảm ơn cụ đã quan tâm!

suzu37

Xe container
...

Có điều nhiều khi mình không cố ý mà cgst toàn ép lỗi nặng nên mới sinh tâm lý :D.
Em đã nói với bác điều này ở còm trên:

Bác thạo tiếng Anh thì sợt net ra đầy video mâu thuẫn giữa drivers và cops in USA! Chả khác gì ta bác ạ.

Bopbi_hsgs

Xe container
Tặng chủ thớt cái ảnh, để thay lên trang 1 này,

Chỉnh sửa cuối:

redTop

Xe điện
Mấy hôm cháu bận quá nên không trả lời cụ đc. Hôm nay mạn phép hỏi cụ ba câu hỏi này:

1- Luật xử lý VPHC quy định để xử phạt thì 1- người có thẩm quyền xử phạt phải chứng minh lỗi vi phạm; 2- chỉ xử phạt đối với các lỗi được quy định trong các văn bản pháp luật,Vì thế, đề nghị cụ chứng minh xxx xử phạt như thế là đúng ở chỗ nào, dựa trên biển số mấy, vạch số mấy trong QC41/2016 để phạt, mà cụ lại bênh vực cho xxx là phạt đúng?

2- Biển gộp hình trong hình cụ trích dẫn ở Sài đồng là biển số mấy của QC41/2016? (Đây không phải là biển R.412, cũng không phải biển R.415)
- Liệu một biển không có trong luật có thể được dùng làm căn cứ hợp pháp để phân định lỗi, để xử phạt công dân?

3- Việc căn cứ vào một biển báo chưa từng có trong luật để xử phạt lái xe có phải là cách hành xử đúng với quy định của Luật Xử lý VPHC?

Cảm ơn cụ đã quan tâm!

Phần nửa dưới là R415 đấy cụ=))

ubisapro

Xe trâu
Đối với vạch 1.3, luật chỉ ghi là: "Xe ko đc lấn làn, ko đc đè lên vạch", chứ có ghi "ngoại trừ trường hợp vượt xe ở vạch 1.4 khi trở về làn ban đầu thì đc đi lấn làn, đc đè lên vạch" đâu? :)

Câu sau của cụ là bàn về các trường hợp thực tế khi lx r, ở đây là trao đổi trên góc độ của luật!? :)
ok, xe ko được lấn làn, đè vạch nhưng cụ thiếu câu: để vượt. Cơ mà khi cụ "lấn, đè" sang hướng ngược chiều để vượt, là khi vạch đứt. Và khi quay trở về, cụ trở về làn, chứ ko phải đè cái vạch đôi vàng để vượt xe khác cụ nhá.

Cụ dám khẳng định, bất kỳ khi nào, mắt cụ cũng có thể nhìn xa vài trăm mét, rõ từng vạch trên đường ... rồi mới bắt đầu vượt ko? Nếu cụ bảo nhìn được vào bất kỳ lúc nào, thì e sai, chả có j phải bàn.

Nếu cụ ko khẳng định lúc nào cũng nhìn vạch tít từ xa, mới vượt, thì e đảm bảo, chắc chắn có lúc cụ phải liếm cái vạch liền này khi đang vượt để trở về làn. Khi vạch, biển ko thể chỉ dẫn cho lái xe tránh những tình huống đó, thì có thể quy sang bất khả kháng (nếu cụ bảo có lỗi). Còn như e ngay từ đầu, đó ko phải lỗi => cần j lấy cái bất khả kháng ra để thoát tội. Còn cụ đừng nói, nếu thế đừng có vượt. Nếu đúng biết chuẩn bị có vạch đôi vàng, e cũng chả ham hố liếm tí đâu.

Ví dụ rõ nhất thực chất ko phải vạch đôi vàng (vạch này thường kẻ những chỗ đặc thù, có thể phán đoán được), nhưng e nói chung tất cả các vạch liền (trắng đơn, vàng đơn)... kẻ những chỗ có thể nói là "ko ngờ". Ví dụ đoạn đường hơi cong cong tí (e nói hơi cong cong, bởi vì vẫn có thể nhìn hướng ngược chiều xa tít tắt). Lái xe đường lạ, e đảm bảo chả ai nghĩ nó kẻ vạch liền đoạn đó chả hạn, vẫn vượt đoạn vạch đứt. Vượt qua mũi xe cần vượt, thấy lù lù trước mặt vạch liền => tình huống thực tế lái xe nào cũng sẽ dính. Còn vạch đôi vàng thì e chưa bao giờ đè dù chỉ 1 chút.

Bopbi_hsgs

Xe container

Cảm ơn cụ đã quan tâm!

Trong phần ý nghĩa sử dụng của biển số R.415 “Biển gộp làn đường theo phương tiện”, cụ ko đọc thấy dòng chữ: "Tùy theo tình hình thực tế về số lượng làn đường và ý đồ tổ chức giao thông mà sử dụng các ký hiệu phương tiện trên các làn cho phù hợp".

Có phải biển nào cũng giống y hệt cái ảnh ở trong QC đâu, mà còn tùy theo ý đồ tổ chức GT mà bên GTVT có thể sử dụng các ký hiệu khác cho phù hợp :)) Cụ ko đọc thấy câu: "Hình trên biển số R.415 chỉ là một trường hợp" ah?

Anh cụ lx oto con (đc coi là oto con) đi vào làn xe tải, đã vp luật GT r mà ko chấp hành theo quy định lại còn hối lộ xxx (nuôi dưỡng cái xấu của xxx), bgiờ tìm cách lách luật để biện minh cho cái sai!? :))

Nếu cụ cho đi như vậy là ko sai thì xin mời cụ đi như vậy ở đường 5A, nếu xxx xử phạt thì cụ khiếu nại hoặc kiện ra Tòa án r đăng kết quả lên Of xem đúng sai thế nào!?

redTop

Xe điện
Trong phần ý nghĩa sử dụng của biển số R.415 “Biển gộp làn đường theo phương tiện”, cụ ko đọc thấy dòng chữ: "Tùy theo tình hình thực tế về số lượng làn đường và ý đồ tổ chức giao thông mà sử dụng các ký hiệu phương tiện trên các làn cho phù hợp".

Có phải biển nào cũng giống y hệt cái ảnh ở trong QC đâu, mà còn tùy theo ý đồ tổ chức GT mà bên GTVT có thể sử dụng các ký hiệu khác cho phù hợp :)) Cụ ko đọc thấy câu: "Hình trên biển số R.415 chỉ là một trường hợp" ah?

Anh cụ lx oto con (đc coi là oto con) đi vào làn xe tải, đã vp luật GT r mà ko chấp hành theo quy định lại còn hối lộ xxx (nuôi dưỡng cái xấu của xxx), bgiờ tìm cách lách luật để biện minh cho cái sai!? :))

Nếu cụ cho đi như vậy là ko sai thì xin mời cụ đi như vậy ở đường 5A, nếu xxx xử phạt thì cụ khiếu nại hoặc kiện ra Tòa án r đăng kết quả lên Of xem đúng sai thế nào!?

Cụ đánh dấu mà đọc không kỹ: "sử dụng các ký hiệu phương tiện trên các làn cho phù hợp". Ký hiệu phương tiện chứ có phải thích vẽ gì thì vẽ đâu.
Tất nhiên biển này xxx sẽ nói thuộc trường hợp nêu tại khoàn 89.2.3 tức là dù không đúng QC nhưng không gây hiểu lầm sai khác nên dùng tạm đến 20/8/2019:))

Chỉnh sửa cuối:

thaison2008

Xe container

Phải nói cụ đúng như cụ redTop nói:"Bị thương một phát ở vai một phát ở đèo khế" hai phát đều đau:D
Cháu hỏi cụ ba câu hỏi như trên đề nghị cụ trả lời đúng trọng tâm không nên lái vấn đề đi hướng khác. Cho dù UBND các tỉnh chỉ đạo sở GTVT các tỉnh "tùy" tình hình thực tế" thì cũng không thể tuỳ tiện sử dụng biển báo trái luật,vạch kẻ đường không phù hợp luật.....để tổ chức GT,bên cạnh đó chế tài xử phạt là các nghị định mà chúng cháu hay gọi là "báo giá" cũng phải căn cứ vào điều nào, khoản nào, trong Luật GTĐB hiện hành cụ nhé! Nếu cụ không đủ dẫn chứng phản biện một cách khoa học chứng minh các điều cụ nói cháu cho rằng đó là "cãi cùn"

thaison2008

Xe container
Cụ đánh dấu mà đọc không kỹ: "sử dụng các ký hiệu phương tiện trên các làn cho phù hợp". Ký hiệu phương tiện chứ có phải thích vẽ gì thì vẽ đâu.
Tất nhiên biển này xxx sẽ nói thuộc trường hợp nêu tại khoàn 98.2.3 tức là dù không đúng QC nhưng không gây hiểu lầm sai khác nên dùng tạm đến 20/8/2019:))
Không phải ko đọc kĩ đâu.cụ ấy rất giỏi là đằng khác!nhưng hiểu và nói cho người khác lại là chuyện khác của cụ ấy:D