[Thảo luận] Các cụ tư vấn giúp 2 lỗi này có là 1 không ợ (Lỗi đè vạch)?

Bopbi_hsgs

Xe container
Thế theo ý cụ là thượng tôn xxx và toàn án ạ? Vậy thì bọn cháu chịu cụ rồi. Người ta thượng tôn pháp luật chứ cụ nói kiểu gì cũng thua à?
Đang nói về luật mà cụ, cụ thì sai hoàn toàn r, còn cụ redTop thì "cùn" ở chỗ nói: "Tôi thấy biển đấy gây hiểu lầm, hiểu sai khác so với biển R.415" nhưng vẫn chấp hành như biển R.415?

Còn đúng sai về pl ntn thì Tòa án là cq qđ cuối cùng.

suzu37

Xe container
Nếu cụ muốn đất nước phát triển muốn cái đúng đc công nhận ....cháu mời cụ cứ thọc ạ....:D:D
Vĩ mô quá bác ạ.

Các thớt trước đây đã "phệt" không biết bao lần. Thậm chí admin của OF cũng tập hợp hô hào ae góp ý về biển gộp :D.

Sau một thời gian, từ chỗ không nói tới biển gộp, giờ nó xuất hiện đàng hoàng đới. :D

---

Cái hở sườn của bác Bọp là rõ lắm. Bác ấy đang dùng chiêu thức mờ mờ ảo ảo để "chọc" bác đấy. Em đứng ngoài, chỉ ... thế thôi ợ.

anhtho

Xe ngựa
Vĩ mô quá bác ạ.

Các thớt trước đây đã "phệt" không biết bao lần. Thậm chí admin của OF cũng tập hợp hô hào ae góp ý về biển gộp :D.

Sau một thời gian, từ chỗ không nói tới biển gộp, giờ nó xuất hiện đàng hoàng đới. :D

---

Cái hở sườn của bác Bọp là rõ lắm. Bác ấy đang dùng chiêu thức mờ mờ ảo ảo để "chọc" bác đấy. Em đứng ngoài, chỉ ... thế thôi ợ.
Sao các cụ cứ dị ứng với biển gộp nhỉ, em thấy cũng dễ hiểu và tiết kiệm chi phí.

Bopbi_hsgs

Xe container
Vĩ mô quá bác ạ.

---

Hehe, cụ "xê ra" cho e chém một tý :))

suzu37

Xe container
Các bác thông thái đang cãi nhau kịch liệt ở trên cho em hỏi là từ 1-11-2016 có quy chuẩn mới, trong đó có mục ghi độ rộng cái vạch liền giờ là 15cm, nhưng hiện nay hầu như toàn vạch cũ độ rộng có 10cm, vậy khi vi phạm có bị phạt ko ạ, em cảm ơn.
Nó còn hiệu lực tới gần 9 năm nữa bác ạ.

thaison2008

Xe container
Đối với cụ, cứ biển ko giống như trong QC 41/2016 (giống 100%) là sai luật hết. ;))

Cụ redTop thì khá hơn cụ 1 tý, là còn biết tuy biển ko giống như trong QC 41/2016 thì vẫn có thể có hiệu lực thi hành. Nhưng cụ đấy lại có độ “cùn” riêng là kể cả mọi ng thấy biển gộp đấy “ko gây hiểu nhầm, hiểu sai khác so với quy định tại QC 41/2016” (bằng chứng là mọi ng chấp hành biển gộp đấy như biển R.415), thì cụ đấy vẫn nói “Tôi thấy biển đấy gây hiểu lầm, hiểu khác”, mặc dù vẫn chấp hành như biển R.415? Chỗ này có vẻ thiếu logic nhỉ!? ;))

Đc cái cả 2 cụ giống nhau ở điểm: Đều biết vi phạm biển gộp đấy là bị xxx vịn, nếu có kiện ra Tòa án các cấp thì đều bị thua hết :))
Cháu nghĩ trên tinh thần xây dựng chúng ta ko nên nói chuyện kiểu mỉa mai thế này và các ý cụ nói hai chúng em người ta hay nói là vu khống đấy cụ ạ. Bọn em không nơi chuyện kiểu không có dẫn chứng không có chứng cứ phản biện.....mà cứ gào lên là bọn em cùn thì đúng thực sự e cũng không biết cụ chủ muốn gì nữa ạ?

Bopbi_hsgs

Xe container
E như cụ....thật sự không hiểu cụ ấy muốn dư nào?
Cháu nghĩ trên tinh thần xây dựng chúng ta ko nên nói chuyện kiểu mỉa mai thế này và các ý cụ nói hai chúng em người ta hay nói là vu khống đấy cụ ạ. Bọn em không nơi chuyện kiểu không có dẫn chứng không có chứng cứ phản biện.....mà cứ gào lên là bọn em cùn thì đúng thực sự e cũng không biết cụ chủ muốn gì nữa ạ?
E nhớ ko nhầm thì ít nhất là 2 lần cụ cám ơn e vì đã giúp cụ hiểu rõ hơn về Luật GTĐB!?

Cụ cũng hỏi e nhiều lần câu hỏi: Ý e muốn j?

E chỉ muốn tranh luận trên này để mọi ng (và cả e nữa) hiểu rõ hơn về Luật GTĐB, tránh việc bị mất xiền oan.

Trên Of này, rất nhiều ng ko hiểu luật hoặc hiểu nhưng cố tình nói sai đi, làm những ng nghe theo bị mất thời gian và tiền bạc!? Thế ng ta nghe theo mình mà bị mất tiền thì các cụ có trả thay hay trả 1 phần cho ng ta ko? Vd e nghe theo cụ và cụ redTop đi sai biển gộp (ở đg 5, phố Bà Triệu, phố Hàng Bài) mà bị phạt thì 2 cụ chịu cho e 1 phần tiền phạt nhé?

Từ trước đến nay, bao nhiêu cụ hô hào: "ko có lỗi vượt đèn vàng", "đi vào làn đường ngược chiều ko có lỗi", "ko có lỗi đi sai làn đường nếu ko có vạch kẻ 54 hoặc vạch 1.23"...vv... Bao nhiêu ng nghe theo mà bị phạt thì chẳng thấy các cụ nào có "ý kiến" jề? Ng ta nhờ hướng dẫn làm đơn khiếu nại cũng lờ đi :)

Có cụ nói là e "đeo mặt nạ để hù dọa mọi ng"!? :) Cứ làm như e là xxx? Mà sao xxx lại ngu thế, hù dọa là phải vịn đc lx r mới hù dọa chứ? Ko vp thì nói vp, lỗi nhẹ thì chuyển sang lỗi nặng? Chứ mổ xẻ hết trên mạng ảo này, mọi ng biết mà đi đúng luật hết r thì còn vịn đc ai? Chứng tỏ tư duy logic của nhiều ng "có vđề"!? :)

E hỏi thật, cách hiểu về biển gộp ở đg 5 như của cụ, liệu có tỷ lệ 1/1000 ko? Ra đg 5 (chỗ xxx đứng) đếm bao nhiêu xe vp/xe ko vi phạm?

Chỉnh sửa cuối:

binhnhi95

Xe hơi

Matizcoi

Xe cút kít
xe xanh: Lỗi không chấp hành vạch kẻ đường
Xe đỏ: Theo như CSGT Sài Gòn xử lý vụ nổi tiếng này thì xe đỏ phạm "lỗi đi ngược chiều 1 triệu đồng và tạm giữ giấy phép lái xe của Hưng 3 tháng...".
http://tuoitre.vn/tin/chinh-tri-xa-hoi/20160927/xe-bien-xanh-di-nguoc-chieu-phat-tong-cuc-hai-quan-14-trieu/1178580.html
Xe xanh vi phạm lỗi đi ko đúng phần đường, làn đường quy định đấy cụ (xxx Gia Lai thụ lí vụ kiện này thì phải :D )

Bopbi_hsgs

Xe container
---------------
Cụ không thấy sự vô lý của nó à? Việc anh cháu bị phạt cụ ko thể chủ quan nói xxx đúng được vì kể cả biển gộp này đúng thì cái vạch kẻ đường ở đó đã phù hợp với luật chưa?nên cụ đừng nói xxx đúng ở đây nên cháu ko tranh luận với cụ khi cụ ko rõ vấn đề!
---------------
Tạm gác lại chủ đề: Biển gộp ở đg 5 có hiệu lực thi hành hay ko? :)

Bgiờ chuyển sang chủ đề khác: Biển R.412 và biển R.415 có phải đặt trên/bên làn đg đc kẻ bởi vạch 2.3 hay ko? Mà phải là vạch 2.3 nét liền? Nếu vạch 2.3 nét đứt thì các loại xe khác vẫn đc đi vào? Cụ còn đủ "tinh thần" để tranh luận tiếp chủ đề này ko? :)

Đây là ảnh của cụ đưa lên,

thaison2008

Xe container
Tạm gác lại chủ đề: Biển gộp ở đg 5 có hiệu lực thi hành hay ko? :)

Bgiờ chuyển sang chủ đề khác: Biển R.412 và biển R.415 có phải đặt trên/bên làn đg đc kẻ bởi vạch 2.3 hay ko? Mà phải là vạch 2.3 nét liền? Nếu vạch 2.3 nét đứt thì các loại xe khác vẫn đc đi vào? Cụ còn đủ "tinh thần" để tranh luận tiếp chủ đề này ko? :)

Đây là ảnh của cụ đưa lên,

Cảm ơn cụ
Cháu đề nghị không chuyển chủ đề mới khi các chủ đề trước chúng ta chưa rõ ràng.trong các còm trang trước của cháu cụ chưa trả lời hoặc lảng vậy cháu đề nghị cụ xem lại trước khi chuyển sang chủ đề này. Cháu lúc nào cũng đủ tinh thần để hầu chuyện cụ ạ!

crownchip

[Tịch thu bằng lái]
Đang vạch lại chuyển sang biển, các quý ngài quay lại chủ đề đi. Có đầy thớt về biển vào đó mà chém :))

Bopbi_hsgs

Xe container
Đang vạch lại chuyển sang biển, các quý ngài quay lại chủ đề đi. Có đầy thớt về biển vào đó mà chém :))
Chào cụ crownchip, lâu lắm ko gặp :D (cùng là thành viên trong đội chém gió)

Thớt này là thớt "Tả pí lù" mà, mời cụ vào chém :))

Về câu hỏi của chủ thớt đưa ra, cụ có câu trả lời ko? :)

Chỉnh sửa cuối:

crownchip

[Tịch thu bằng lái]
Chào cụ crownchip, lâu lắm ko gặp :D (cùng là thành viên trong đội chém gió)

Thớt này là thớt "Tả pí lù" mà, mời cụ vào chém :))

Về câu hỏi của chủ thớt đưa ra, cụ có câu trả lời ko? :)
Không tính các trường hợp được loại trừ theo luật quy định, đương nhiên 2 lỗi khác nhau
Xe xanh đè vạch, lỗi không tuân thủ hiệu lệnh vạch kẻ đường
Xe đỏ lỗi đi ngược chiều hoặc sai làn, nếu vượt xe khác thì là lỗi vượt ở nơi cấm vượt
Mức độ vi phạm khác nhau thì lỗi sẽ khác nhau. Lỗi nào nặng, có khả năng gây ra hậu quả lớn thì mức phạt càng cao, OK?

Bopbi_hsgs

Xe container
Không tính các trường hợp được loại trừ theo luật quy định, đương nhiên 2 lỗi khác nhau
Xe xanh đè vạch, lỗi không tuân thủ hiệu lệnh vạch kẻ đường
Xe đỏ lỗi đi ngược chiều hoặc sai làn, nếu vượt xe khác thì là lỗi vượt ở nơi cấm vượt
Mức độ vi phạm khác nhau thì lỗi sẽ khác nhau. Lỗi nào nặng, có khả năng gây ra hậu quả lớn thì mức phạt càng cao, OK?
1. Ôtô xanh đè vạch đôi nét liền, bị xxx xử lý lỗi "Điều khiển xe đi ko đúng phần đg quy định", cụ đưa r lập luận ntn để bác bỏ quan điểm trên?

2. Ôtô đỏ mắc lỗi đi ngược chiều hay đi sai làn đường? Phải rõ ràng 1 trong 2 chứ? Cơ sở nào để nói là lỗi này mà ko phải là lỗi kia? Chỗ đấy có cấm vượt đâu mà lại mắc lỗi "vượt xe ở nơi cấm vượt"?

E up lại cái ảnh,

Chỉnh sửa cuối:

Bopbi_hsgs

Xe container
Cảm ơn cụ
Cháu đề nghị không chuyển chủ đề mới khi các chủ đề trước chúng ta chưa rõ ràng.trong các còm trang trước của cháu cụ chưa trả lời hoặc lảng vậy cháu đề nghị cụ xem lại trước khi chuyển sang chủ đề này. Cháu lúc nào cũng đủ tinh thần để hầu chuyện cụ ạ!
Đồng ý với cụ là giải quyết từng chủ đề một, quay lại chủ đề: Biển gộp đg 5 có tính pháp lý hay ko!?

E đưa lại những vđề mà 2 bên đã trao đổi nhé,

Các còm trước, cụ nói:

“Cả 2 biển chỉ có mỗi vạch kẻ chia làn là giống nhau. Tất cả các chi tiết còn lại đều khác nhau hoàn toàn, nên đó là 2 biển khác nhau hoàn toàn, không thể đánh đồng. Những thứ khác hẳn nhau: Trong biển chuẩn chỉ quy định vẽ ký hiệu của phương tiện và vạch kẻ điờng, ngoài ra không được vẽ thêm bất kỳ thứ gì khác. Trong biển đểu vẽ thêm cả mũi tên, viết thêm chữ, các hình vẽ đều sai luật. Biển đểu đó hoàn toàn không có tính pháp lý dùng để xử phạt công dân”?

Tóm lại, theo quan điểm của cụ: Biển gộp đg 5 ko giống biển R.415 (giống 100%), cho nên biển gộp đấy là sai luật?

E đã trả lời cụ:

Đồng ý với cụ là biển gộp đg 5 ko giống (100%) biển R.415. Nhưng cq quản lý ĐB cho rằng, biển gộp đấy mặt dù có biểu tượng, ký hiệu chưa hoàn toàn giống biển R.415, nhưng ng tham gia GT vẫn hiểu đấy là biển gộp làn đg theo phương tiện và chấp hành như đối với biển R.415. Nên theo luật, biển đấy vẫn đc tiếp tục sử dụng và có hiệu lực pháp luật.

thaison2008

Xe container
Đồng ý với cụ là giải quyết từng chủ đề một, quay lại chủ đề: Biển gộp đg 5 có tính pháp lý hay ko!?

E đưa lại những vđề mà 2 bên đã trao đổi nhé,

Các còm trước, cụ nói:

“Cả 2 biển chỉ có mỗi vạch kẻ chia làn là giống nhau. Tất cả các chi tiết còn lại đều khác nhau hoàn toàn, nên đó là 2 biển khác nhau hoàn toàn, không thể đánh đồng. Những thứ khác hẳn nhau: Trong biển chuẩn chỉ quy định vẽ ký hiệu của phương tiện và vạch kẻ điờng, ngoài ra không được vẽ thêm bất kỳ thứ gì khác. Trong biển đểu vẽ thêm cả mũi tên, viết thêm chữ, các hình vẽ đều sai luật. Biển đểu đó hoàn toàn không có tính pháp lý dùng để xử phạt công dân”?

Tóm lại, theo quan điểm của cụ: Biển gộp đg 5 ko giống biển R.415 (giống 100%), cho nên biển gộp đấy là sai luật?

E đã trả lời cụ:

Đồng ý với cụ là biển gộp đg 5 ko giống (100%) biển R.415. Nhưng cq quản lý ĐB cho rằng, biển gộp đấy mặt dù có biểu tượng, ký hiệu chưa hoàn toàn giống biển R.415, nhưng ng tham gia GT vẫn hiểu đấy là biển gộp làn đg theo phương tiện và chấp hành như đối với biển R.415. Nên theo luật, biển đấy vẫn đc tiếp tục sử dụng và có hiệu lực pháp luật.

Đoạn này là ý của cụ hay ý của cơ quan tổ chức nào ạ?cụ cho cháu xem cái văn bản nào mà "cơ quan quản lý đường bộ" nói rằng biển gộp đường 5 phù hợp luật? phải nói là biển gộp này biểu tượng, kí hiệu gần như không phù hợp (mỗi vạch chia giống) và không thể coi đây là biển R415 đuọc nên không thể một thứ không có trong luật lại mang ra để làm căn cứ xử phạt lái xe,cháu chưa kể đến vạch kẻ đường tại đây đã phù hợp luật chưa.....chỗ này cháu thấy cơ quan quản lý nói chung chỉ nên hướng dẫn,nhắc nhở lx chấp hành tốt hơn chứ không có căn cứ xử phạt khi hệ thống GT,biển báo,hướng dẫn......chưa hoàn thiện. Một đất nước văn minh thì mọi tổ chức, cá nhân phải thượng tôn pháp luật cụ nhá:D:D:D

Bopbi_hsgs

Xe container

Đoạn này là ý của cụ hay ý của cơ quan tổ chức nào ạ?cụ cho cháu xem cái văn bản nào mà "cơ quan quản lý đường bộ" nói rằng biển gộp đường 5 phù hợp luật? phải nói là biển gộp này biểu tượng, kí hiệu gần như không phù hợp (mỗi vạch chia giống) và không thể coi đây là biển R415 đuọc nên không thể một thứ không có trong luật lại mang ra để làm căn cứ xử phạt lái xe,cháu chưa kể đến vạch kẻ đường tại đây đã phù hợp luật chưa.....chỗ này cháu thấy cơ quan quản lý nói chung chỉ nên hướng dẫn,nhắc nhở lx chấp hành tốt hơn chứ không có căn cứ xử phạt khi hệ thống GT,biển báo,hướng dẫn......chưa hoàn thiện. Một đất nước văn minh thì mọi tổ chức, cá nhân phải thượng tôn pháp luật cụ nhá:D:D:D
Các biển báo hiệu đc sử dụng ở các tuyến đg có 3 loại: Loại có trong QC 41/2016, loại có trước QC mới (loại cũ) & loại đc bổ sung về sau. Loại cũ vẫn đc tiếp tục sử dụng thì có thể ko giống hoàn toàn theo QC mới là chuyện bình thường, có j đâu mà cụ phải soi ra là thừa chữ viết trong biển cũng như thừa mũi tên? ;))

Luật cho phép sử dụng cả 3 loại biển trên, thì các biển đấy đều là đúng luật cả và đều có hiệu lực thi hành.

Việc tháo hoặc lắp đặt biển báo hiệu GT, đối với đg quốc lộ như ở đg 5 thì do Cục Quản lý đường bộ khu vực phụ trách. Đương nhiên biển gộp đg 5 vẫn đc tiếp tục sử dụng là do Cục QLĐB khu vực chứ ko phải do e!? ;))