[Funland] Các cụ trải lòng cùng em!

tratida

Xe container
Sẽ có các cụ tiếp tục: bao giờ cụ phải đi bộ... bao giờ cụ phải đi dép lê...bao giờ cụ phải đi chân đất...bao giờ cụ đi đất bị toác chân...
Em fun tý cho đỡ buồn!
giờ em cũng chỉ mong sớm được đi chân đất trở lại. giờ đang nằm liệt giường ạ.

bongban_no1

Xe hơi
Em cố cho hết cái năm âm. Đơn em vừa in, tầm 1 tiếng nữa sẽ ký rồi chuyển cho sếp.
Cccm cho em hỏi làm thủ tục hưởng trợ cấp thất nghiệp có khó không ạ?

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Thất nghiệp mà vẫn có xe lái là ngon rồi cụ ê. Đừng bảo em cụ làm nghề lái xe hôm nay là ngày cuối lái xe xong cho nghỉ nhé :D
Đùa chứ, làm viên gì mà đến hôm cho nghỉ mới biết, thế thì cũng đau điếng thật.
Báo sẽ phải nghỉ thôi cụ, chứ ko cho nghỉ ngay đâu hoặc bàn giao nghỉ ngay nhưng hưởng nguyên lương 30 ngày làm việc...
Tùy!

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Chia sẻ cùng chủ thớt ạ, em có đứa em chiều hôm qua nhận quyết định thăng cấp nâng bậc, trưa nay hẹn anh em online chia vui thì sáng nay nhận quyết định thôi việc. Nhà xe đều đang trả góp chưa xong nữa cơ. Anh em chưng hửng ngán ngẩm luôn ấy.
Sao phũ quá vậy cụ...

pooka

Xe container
Sao phũ quá vậy cụ...
Em thấy gần giống bên quân đội thăng cấp trước khi nghỉ hưu. Nhưng mà cái vụ này thì phũ hơn thật.
Có điều em chưa thấy những người nào thạo việc bị mất việc mà lại không tìm được việc khác cả. Vấn đề thời gian thôi. Khó nhất là giai đoạn đầu có một số người dằn vặt, vật vã vì sốc tâm lý, rồi đều qua hết.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy gần giống bên quân đội thăng cấp trước khi nghỉ hưu. Nhưng mà cái vụ này thì phũ hơn thật.
Có điều em chưa thấy những người nào thạo việc bị mất việc mà lại không tìm được việc khác cả. Vấn đề thời gian thôi. Khó nhất là giai đoạn đầu có một số người dằn vặt, vật vã vì sốc tâm lý, rồi đều qua hết.
Đúng ah, nhưng giai đoạn này khá khốc liệt...
Tuy nhiên, có chút thử thách cũng tốt, biết thêm lòng người, đặc biệt là lòng vợ/chồng :)

kfc1981

Xe điện
Cụ bị thôi làm chủ tịt xã giáng cấp xuống làm phó chủ tịt tỉnh hả! Ủn cụ phát.

landaumuaxe

Xe điện
bình tĩnh cụ ạ, ngày xưa e tưởng khi e thất nghiệp, mọi cánh cửa đổ sập, lúc đó em 27 tuổi, vợ 22 tuổi, đang bầu đứa đầu, thế mà sau mọi việc vẫn ổn, cs nó phải thế, chúc cụ bình tâm vượt sóng gió

Smile1102

Xe container
Em cố cho hết cái năm âm. Đơn em vừa in, tầm 1 tiếng nữa sẽ ký rồi chuyển cho sếp.
Làm thủ tục cực đơn giản, cụ đem quyết định thôi việc, sổ bảo hiểm đã chốt và CCCD đến Văn phòng giới thiệu việc làm, như em ở HN thì làm ở 215 Trung kính.
Từ lúc em đến tầm 10h kể cả chờ tới khi hoàn thành chắc tầm 40 phút.
Hàng tháng cụ lên khai báo tình trạng cviec để lấy trợ cấp tháng đó, hnay em vừa khai báo hết 5 phút.

pooka

Xe container
Đúng ah, nhưng giai đoạn này khá khốc liệt...
Tuy nhiên, có chút thử thách cũng tốt, biết thêm lòng người, đặc biệt là lòng vợ/chồng :)
Giai đoạn ngay sau mất việc này, nghĩ đến ai đầu tiên để xin ý kiến, và những người nào sẵn sàng lắng nghe và tư vấn thì sẽ biết ngay ai là người có tâm mợ nhỉ.

Chỉnh sửa cuối:

Giangkpi

Xe buýt
Đơn giản thôi cụ. Có con nhỏ thì nhớ bế đi cho nhanh vs đc hướng dẫn chi đáo vụ nhé

nosay

Xe hơi
giờ em cũng chỉ mong sớm được đi chân đất trở lại. giờ đang nằm liệt giường ạ.
"Hạnh phúc giống như sức khoẻ, khi không chú ý đến nó là lúc ta đang có nó."
Chia sẻ chân thành nếu cụ nói nghĩa đen.
Và chúc cụ mau khoẻ!

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Cuối 2018 e bị đẩy ra đường. Cay và sốc vì mình là 1 thằng thất nghiệp, ko có thu nhập, cuối 2021 e lại thất nghiệp và ko có thu nhập, chỉ khác là an yên và bình thản!!!

One-77

Xe cút kít
Em vào động viên :)

ubisapro

Xe trâu
Nhà e xác định ko có tết … từ tết năm ngoái rồi :(

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Dạ em xin phép giấu thông tin chi tiết ạ. Nhiều công ty nước ngoài trong đó có Mỹ cũng đã vỡ mồm mí cả nhân sự ta rồi đấy ạ. Chuyện đền đủ hợp đồng cũng đã xảy ra rồi ạ. Cá biệt cả phạt hợp đồng LĐ cũng có ạ. Dưng nói chung việc đó cực chẳng đã, vì những người thắng kiện CTY cũ thì đều nằm trong black list của đội nhân sự nên hầu như không có cửa để đi làm thuê tiếp ạ.
Em thì ko thưa kiện ra tòa, nhưng em đàm phán mức đền bù thôi :)
Em nói thật, hr to đến mức nào, nếu mình là nhân sự có năng lực, họ ko thể ko cần? Chả vời vội ấy chứ, hixxx.
Bạn em hẹn pv trễ giờ, quạt cho trận, stop luôn. Nhưng rồi bên kia cần họ vẫn xin lỗi và đề nghị pv tiếp, vì họ cần.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Còn chưa buồn bằng cậu nhân viên của chồng em. Đang là lao động thời vụ giờ được tuyển vào chính thức. Phải nói là hàng trăm lao động thời vụ thì công ty chỉ hãn hữu lắm mới ký hợp đồng chính thức với vài người. Nó đi khao bạn bè lúc về gặp tai nạn ra đi luôn. Chưa kịp làm chính thức ngày nào.
Thảm quá cụ ah!
Đúng là số phận...

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cứ khóc đi cho nhẹ lòng hôm nay, nghỉ ngơi tĩnh tâm ít thời gian tìm công việc khác, biết đâu lại hay hơn!

Bị cho nghỉ việc bất ngờ như cụ kể cũng sốc, nhưng không sốc và đau bằng thằng em xã hội của em, chuyện là:
- Thằng này trước toàn làm cho nước ngoài, nó giỏi thật, anh em toàn tếu nói là nó nằm trong top sao thi đấu giải ngoại hạng Anh, còn mấy anh em thì toàn đá sân phủi! Cách đây hơn 10 năm nó cũng đã giúp một ông giầu nhất trong nhóm vực công ty của ông ấy từ chỗ chuẩn bị phá sản sang làm ăn phát đạt
- Trước khi có dịch Covid, thằng này đang làm giám đốc cho một công ty nước ngoài, lương (chưa tính thưởng) khoảng 7000 US$ NET thì lại được ông kia rủ rê về để tái cấu trúc công ty của ông ấy phát nữa để cổ phần hoá, lên sàn, rồi liên doanh, liên kết với nước ngoài
- Thằng này vui vẻ về vì cũng chán đi làm thuê, cũng muốn góp vốn để được làm cái của mình, nên chấp nhận ban đầu nhận lương 3000 US$ và góp vào đợt 1 là 500 triệu
- Dịch Covid bùng phát, thằng em tự nguyện làm việc không nhận lương, lăn lộn cùng ông kia điều chỉnh, xoay sở để công ty đứng vững và chuyển đổi thích ứng với điều kiện có dịch bệnh, công ty lại có lợi nhuận cho dù ko bằng trước
- Khi công ty đã tạm thời ổn định trong tình hình mới, thằng em đề xuất với ông kia xin làm việc từ nhà 1 tháng (vẫn không nhận lương) để tĩnh tâm điều chỉnh lại kế hoạch cải tổ sao cho phù hợp với tình hình dịch bệnh sẽ kéo dài đến hết năm 2025, ông kia OK!
- Hết 1 tháng thằng em hẹn ông kia để quay lại công ty trình bầy xong kế hoạch sửa đổi thì ông kia bảo thôi cậu cứ nghỉ đi, còn 500 triệu sẽ thu xếp gửi lại sau

Quá đau và sốc, bọn em cũng sốc và bất ngờ vì không ngờ ông kia phũ thế! Ấy thế mà đến giờ sau hơn 1 năm ku em kia lại đâu vào đấy rồi và quan trọng là nó đang làm cho chính nó! Cho nên cụ cứ bình tâm đi rồi đâu sẽ vào đó!
Bạn cụ có tư chất, nên có khi từ chối của ông kia lại là cơ hội cho bạn ấy tỏa sáng :)

114hangbong

Xe cút kít
Chán chứ anh, bao nhiêu công sức đóng góp gây dựng team nhưng cuối cùng bị đánh giá không khác gì những người không tích cực đóng góp, máy móc quá
Chỗ em mấy năm nay không có thưởng hay tăng lương cho nhân viên nữa mà vẫn bình bầu căng thẳng như thật ..! :(