[Funland] Các cụ thường mua điện thoại với chi phí bao nhiêu so với thu nhập, và bao lâu đổi 1 lần

vnptvinaphone

Xe buýt
Em đang dùng IP 6s từ 2017, khi nào nó hỏng thì đổi sang 7s hay 8 chứ không thì vẫn đủ dùng. Hồi mới dùng điện thoại cách nay gần 20 năm em được cho con Motorola nắp gập em thấy oách lắm, đi đường tí lại bật ra kêu tách phát xong lại gập vào vì có ai gọi đâu :D , giờ nghĩ lại mới thật đúng là thời sửu nhi. Cụ Hà Anh Tuấn nói đại ý tầm này vẫn còn khoe nhau cái túi, cái xe là lỗi thời rồi, em thấy tương đồng quan điểm

landaumuaxe

Xe điện
Em vừa phải vào thông tin thiết bị xem máy em đang dùng là loại nào :D. Em thường hỏng, mất mới thay đt. Cái đầu tiên là SS máy gấp được ông anh trai tặng khi ra trường đi làm. Sau đó cho mẹ em cái đấy và mua con Nokia màn hình trượt. Em bị móc trộm mất con thứ 2 thì ông anh lại mua cho con gần giống thế. Sau đó lấy chồng thì đến thời màn hình cảm ứng. Ông chồng thấy em dùng mãi con đt cùi thì mua cho con SS galaxy gì đó dùng mấy năm nó chai pin, thay pin không ăn thua nên cho em con SS galaxy 2016 và em dùng mãi đến giờ pin vẫn ngon và đủ nhu cầu.
Chắc chồng em thấy em cổ lỗ quá nên sinh nhật năm nay lại mua cho em con SS khác to gấp rưỡi con đang dùng. Vì nó hơi cồng kềnh và em ngại đổi các app nên hiện tại em vãn dùng cái cũ, cái mới cho F1 mượn :D.
Em không quam tâm đến đt lắm miễn là đủ dùng. Xung quanh thấy mọi người (và cả chồng em) đổi khá thường xuyên.
chồng mợ cũng tâm lý nhỉ, mợ cũng như gấu nhà em, toàn e mua đt cho chứ chả bao giờ tự mua cả, e cũng coi đấy là việc của đàn ông thôi, từ hồi lấy nhau 15 năm gấu e dùng cũng tầm 10 con do em mua cho, đợt này dùng lâu nhất là con S10+ từ hồi 2019, bản thân e thấy nó cũng khá là ok và ổn, em cũng tính đổi 14 cho gấu nhà, mà nếu dẫn đi mua thì chắc k rồi, vì hỏi rò thấy vẫn ok con đt hiện tại lắm, nên muốn đổi thì lại phải chơi bài sự đã rồi thôi, gấu e thì cứ có đt mới thì ok , chụp đẹp là thích, vì rất hay chụp hoa nhà, con cái, nên luôn ưu tiên chụp đẹp,

landaumuaxe

Xe điện
Em đang dùng IP 6s từ 2017, khi nào nó hỏng thì đổi sang 7s hay 8 chứ không thì vẫn đủ dùng. Hồi mới dùng điện thoại cách nay gần 20 năm em được cho con Motorola nắp gập em thấy oách lắm, đi đường tí lại bật ra kêu tách phát xong lại gập vào vì có ai gọi đâu :D , giờ nghĩ lại mới thật đúng là thời sửu nhi. Cụ Hà Anh Tuấn nói đại ý tầm này vẫn còn khoe nhau cái túi, cái xe là lỗi thời rồi, em thấy tương đồng quan điểm
thực ra giờ là cảm thấy cần thì mua , thích thì mua , ở đây e chỉ lăn tăn TH bỏ mấy tháng lương mua cái đt hoặc là quá nhiều tiền mà vẫn dùng cái đt quá xấu, ở cương vị là sếp thì còn mang tính hình ảnh nữa, chứ k đơn thuần là cái đt nghe gọi

cadan

Xe container
Em nói thời điểm 13 ra mắt thì con 12 bản G lớn giá cũ tầm 20 mà cụ. Chứ hiện tại 13 bản 64G cũng chỉ còn 20tr.
thế là mỗi lần đổi đt 30củ thì lõm 15 củ

trong khi lương tháng 15 củ😊

vnptvinaphone

Xe buýt
thực ra giờ là cảm thấy cần thì mua , thích thì mua , ở đây e chỉ lăn tăn TH bỏ mấy tháng lương mua cái đt hoặc là quá nhiều tiền mà vẫn dùng cái đt quá xấu, ở cương vị là sếp thì còn mang tính hình ảnh nữa, chứ k đơn thuần là cái đt nghe gọi
Sếp mà vẫn ở tầm dùng cái điện thoại để làm hình ảnh thì dạng sếp xó hay sếp phông bạt cụ ạ.
Sếp em hàng tổng ở tập đoàn trước em làm (nick em, chân ngoại giao chứ ko phải back office) dùng Nokia ơ kìa nghe gọi phe phé, được cái chữ to.

Chỉnh sửa cuối:

Yeuaibaygio

Xe container
Cụ Hà Anh Tuấn nói đại ý tầm này vẫn còn khoe nhau cái túi, cái xe là lỗi thời rồi, em thấy tương đồng quan điểm
Đúng quá vì như em chả có để mà khoe, và các cụ khác có khoe em cũng không hiểu 😂.
Tháng trước em đi hội nghị ngồi cạnh 1 cụ có điện thoại gấp được màn hình, em cũng nhớ lơ mơ là khá xịn (trước em từng xem quảng cáo) mà chả biết nó giá trị bằng nào. Còn ở chỗ làm có anh lái xe siêu vip (chạn vương), cái đồng hồ của anh ấy chắc giá trị bằng cái nhà em nhưng em cũng không biết hãng gì luôn. Nói chung những cụ như thế phải gặp nhau thì mới đọ hàng được ạ.

Húp sụp sụp

Xe điện
Cụ kia phó tổng phi đến mua con điện thoại ghẻ của cụ là có mục đích
Ai cũng có mục đích của mình, soi người khác làm gì, sao cụ sếp kia không tị với cụ là nó nghèo thế mà còn có điện thoại đẹp :)

Grandis 2005

Xe điện
Nhưng chắc phải có thêm con rất hịn để đọc báo giải trí cũng như dùng các app bank cụ ơi. Nhiều khi ta chỉ nhìn thấy 1 cái đt của họ nên chưa đánh giá đc.
Mọi cái có đệ, có người khác làm thay rồi nên chỉ tiếp khách và nghe gọi. Giải trí thì ngồi bàn làm việc ôm con láp thôi cụ. 😅

Yeuaibaygio

Xe container
Sếp mà vẫn ở tầm dùng cái điện thoại để làm hình ảnh thì dạng sếp xó hay xếp phông bạt cụ ạ.
Sếp em hàng tổng ở tập đoàn trước em làm (nick em) dùng Nokia ơ kìa nghe gọi phe phé, được cái chữ to.
Sếp cũ em 7x đời đầu hình như nghe gọi dùng con vertu (em chỉ thấy có cái bao da) còn chả biết giá trị dù ngày nào em cũng ngồi làm việc với sếp, mạng mẽo thì sếp dùng ipad. Sếp em thích mấy món đồ phong thủy chai lọ, gỗ, đá, lũa... hơn ô tô, đt.

Grandis 2005

Xe điện
Em quan điểm cũng đơn giản, hỏng thì mới thay. Còn dùng được thì dùng. Ngày trước dùng con 4s mãi, sau nó đơ đơ mới thay con X lúc X mới ra. Giờ con X vẫn theo em 24/24 dù em nó bị rơi vỡ màn hình. 😅

• Vodka
Reactions: NNS

landaumuaxe

Xe điện
Cụ kia phó tổng phi đến mua con điện thoại ghẻ của cụ là có mục đích
Ai cũng có mục đích của mình, soi người khác làm gì, sao cụ sếp kia không tị với cụ là nó nghèo thế mà còn có điện thoại đẹp :)
mục đích gì e không rõ, vì cụ ý có bảo cụ ý bận, cho đc để lx qua lấy, e cũng chỉ bảo là máy cũ, e cũng k vội, nên cụ ý tiện lúc nào cứ qua mà xem, em thấy cụ ý cũng rất gần gũi, cụ ý cũng bảo mấy ông sếp người nước ngoài, còn dùng đt lởm hơn nhiều, chủ yếu dân châu á mới thích đổi đt thôi hihi,
mục đích nào thì e cũng rất tôn trọng cụ ý, nc nhẹ nhàng, vui vẻ, và có đưa e cái card visit để kết nối cv nếu có cơ hội, e trân trọng điều đó,
Sếp mà vẫn ở tầm dùng cái điện thoại để làm hình ảnh thì dạng sếp xó hay sếp phông bạt cụ ạ.
Sếp em hàng tổng ở tập đoàn trước em làm (nick em, chân ngoại giao chứ ko phải back office) dùng Nokia ơ kìa nghe gọi phe phé, được cái chữ to.
vầng, cũng có thể là vậy ạ, nhưng điều e nghĩ là cái đt nhìn nó cũ quá, thậm chí 1 trong 2 cái còn vỡ màn hình khá to ở góc, cụ ý còn cho e xem hihi, lúc đó e chỉ nghĩ nếu là e thì e đã đổi lâu rồi, có lẽ thế nên e chỉ là nv, còn cụ ý đã lên cao rồi :D

Rivers

Xe container
Em không có khái niệm đổi điện thoại, dùng đến khi hỏng thì vứt mua cái khác, hoặc cái cũ xuống cấp chậm lag thì chuyển sang làm máy sơ cua.

landaumuaxe

Xe điện
Em quan điểm cũng đơn giản, hỏng thì mới thay. Còn dùng được thì dùng. Ngày trước dùng con 4s mãi, sau nó đơ đơ mới thay con X lúc X mới ra. Giờ con X vẫn theo em 24/24 dù em nó bị rơi vỡ màn hình. 😅
dù lý do nào đó, nhưng đt mà có vết nứt kiểu này , e sẽ thay màn, hoặc đổi mới, rất khó chịu khi cầ cái đt nó có vết như thế kia ạ, dùng đt đời mới cũng có cái hay, chỉ là k lãng phí, k theo phong trào, e thấy mấy cụ trên này dùng vài năm, nhưng mỗi lần đổi sẽ dùng đời cao nhất, cũng hợp lý

landaumuaxe

Xe điện
à cái này thì cũng tuỳ ngưởi cụ ạ, em thì trưỡc nay chả thấy hứng thú mẹ gì với cái đt, đổi cái mới về cũng chả thấy cái mẹ gì khác, no game, cũng éo chụp ảnh, chả fb, chỉ để lướt web hay mấy ứng dụng banking, thậm chí đến grap em cũng chả dùng, vẫy mẹ taxi cho nhanh, thế nên cái dt mới đối với em chả khác éo gỉ cái cũ, hồi trẻ còn thấy cảm hứng ở xe cộ, đồng hồ, bật lửa ..... giờ chán mẹ nó hết....
nên nhiều người khác thấy vui sướng khi đổi đt, háo hức khi thấy đt mới ra mắt.... cũng chả sao, ý thích mà, nên tôn trọng ý thích của họ. tuy nhiên nó là thứ ko phải cấp thiết, nếu xông xênh thích mua lúc nào thì mua ko nói, nhưng lại đi cắt giảm nhịn những thứ thiết yếu, thậm chí ở Khựa còn có thằng bán thận mua ....IP thì thật quái gở :))
ơ nó nhiều mà cụ, rất nhiều cháu trẻ, còn chưa đi làm đang đi học mà toàn dùng đt xịn lắm, mà dùng đt xịn thì phụ kiện nó cũng tốn, hôm e đi dán cái màn với ốp hết hơn 240k thôi mà nghĩ chúng nó lãi thật, thế mà chị gái vào làm phát ốp iếc , dán đủ kiểu gần 1tr cho con iphone mới, chẹp chẹp, đúng là thích là mua dùng, miễn có tiền, nhưng ở đây e chỉ nêu 2 TH là mấy tháng lương mới đủ tiền mua đt và hôm nay thì có vị trí lớn như vậy mà túi chỉ có 2 con vin cũ, 1 con vỡ góc thì e thấy lạ thôi,

duytrong

Xe lăn
Em toàn dùng điện thoại của bọn trẻ thải ra, có con note 4 samsung mua mới, nhưng mà cũng đa số chỉ nghe gọi với chụp mấy bức ảnh,
Nhưng Ipad thì em hay thay vì em thích dùng Ipad, giờ em mới mua Ipad Poro 12,9 inch.

Toietmoi

Xe điện
Năm nay em đổi 2 cái điện thoại rồi, cái đầu mì xào pin trâu nhưng về dùng mấy hôm thấy nó chụp ảnh chán quá. Nghĩ mãi rồi em mua cái IPhone chụp cho đẹp, chắc dùng đến lúc hỏng thì thôi. Em cũng k tìm hiểu được mấy loại nào khác có chụp đẹp không thấy con 11 nó đang giảm giá mua luôn
Điện thoại chụp ảnh đẹp mà giá rẻ cụ cứ kiếm con Google Pixel, đặc biệt chụp thiếu sáng rất ổn.

Taihoatu

Xe lăn
Em dùng xiaomi mấy năm rồi, thấy đủ dùng, chẳng có nhu cầu đổi.

Yeuaibaygio

Xe container
chồng mợ cũng tâm lý nhỉ, mợ cũng như gấu nhà em, toàn e mua đt cho chứ chả bao giờ tự mua cả, e cũng coi đấy là việc của đàn ông thôi, từ hồi lấy nhau 15 năm gấu e dùng cũng tầm 10 con do em mua cho, đợt này dùng lâu nhất là con S10+ từ hồi 2019, bản thân e thấy nó cũng khá là ok và ổn, em cũng tính đổi 14 cho gấu nhà, mà nếu dẫn đi mua thì chắc k rồi, vì hỏi rò thấy vẫn ok con đt hiện tại lắm, nên muốn đổi thì lại phải chơi bài sự đã rồi thôi, gấu e thì cứ có đt mới thì ok , chụp đẹp là thích, vì rất hay chụp hoa nhà, con cái, nên luôn ưu tiên chụp đẹp,
Chồng em không tâm lý nhưng sinh nhật cũng có mua quà cho vợ. Mặc dù nhu cầu đt xịn không cao nhưng được chồng mua cho cũng phấn khởi vì được quan tâm Cụ ạ. Còn về thu nhập thì em gấp 3 chồng em. Chụp choẹt em cũng ít, chủ yếu chụp tài liệu công việc gửi zalo.
Em tốn tiền nhất là món cầu lông thôi, mỗi năm tầm 20-30 củ.