[Funland] Các cụ thấy chương trình dạy tiếng Anh trên nhà trường ở VN bất cập ko ạ

alecom

[Tịch thu bằng lái]
Cụ bảo ko có tiếng Anh tụt hậu thế giới thì ko đúng, ko có quốc gia nào chỉ đi học ngoại ngữ mà vươn lên thành cường quốc cả, chẳng qua thời các cụ học mãi chẳng vào cứ thần tượng nó thế thôi. Chẳng nhìn đâu xa, ở ĐNA có Philipines, thằng này tiếng A gần như là quốc ngữ nhưng nó vẫn nghèo, dân Phi vẫn đi làm ô sin, xklđ khắp nơi, Nhật hàn giầu nhất châu á nhưng mấy thằng sếp hàn nhật sang đây 80% ko rặn đc 1 câu tiếng anh, toàn phải thuê phiên dịch hoặc nv phải biết tiếng mẹ đẻ của chúng nó, ngay như TQ thì từ olympic 2008 phong trào học tiếng anh mới nhen nhóm và đa số ng TQ ko biết tiếng Anh, các cụ đi Nha Trang, Đà Nẵng gặp các đoàn khách TQ thử hỏi nó vài câu tiếng Anh sẽ rõ, còn nếu lấy singapore làm ví dụ thì lại càng sai, Sing là quốc gia nhỏ bé (hơn 3 tr dân) có nền kinh tế dịch vụ (cảng biển, tài chính, giáo dục, du lịch...) thì nó lấy tiếng anh làm ngôn ngữ chính là đúng thôi, VN 80-90 tr dân ko thể trở thành nền KT dịch vụ được, lại càng ko thể đem tiếng anh vào dậy đại trà như các cụ mong muốn
1 quốc gia muốn phát triển phải có nền tảng khoa học kỹ thuật, nền tảng đó phải xuất phát từ nền giáo dục đào tạo toàn diện, từ khoa học căn bản đến hoa học ứng dụng, ko chỉ chăm chăm vào học mỗi ngoại ngữ.
- Cụ lại võ đoán rồi

Cụ bảo ko có tiếng Anh tụt hậu thế giới thì ko đúng, ko có quốc gia nào chỉ đi học ngoại ngữ mà vươn lên thành cường quốc cả, chẳng qua thời các cụ học mãi chẳng vào cứ thần tượng nó thế thôi --> không phải là chỉ đi học ngoại ngữ mà ngoại ngữ là điều kiện cần để đất nước thành cường quốc. bản thân cụ đang học NN hoặc nền GD này đa số đang coi NN là môn học chứ ko phải là kỹ năng cần thiết nên nó mới ra nông nỗi thế

Chẳng nhìn đâu xa, ở ĐNA có Philipines, thằng này tiếng A gần như là quốc ngữ nhưng nó vẫn nghèo, dân Phi vẫn đi làm ô sin, xklđ khắp nơi--> Thứ nhất nó là đồng minh của Mỹ nên tiếng Anh phổ biến như vậy. Thứ 2 cụ chê nó nhưng GDP của nó đang bỏ xa VN mình đấy (dẫn chứng bên dưới). Thứ 3 nước nào cũng có người đi làm osin, xklđ cả (em chưa thấy cụ có thống kê nhiều ít nên ko chụp mũ kiểu vậy đươci)

Nhật hàn giầu nhất châu á nhưng mấy thằng sếp hàn nhật sang đây 80% ko rặn đc 1 câu tiếng anh, toàn phải thuê phiên dịch hoặc nv phải biết tiếng mẹ đẻ của chúng nó--> Thứ nhất họ có tâm huyết xây dựng đất nước điều này ko phải bàn (cuốn sách về CT hyundai em thấy đúng) nhưng Nhật Hàn của cụ gặp thế nào ý chứ em thấy bây h bọn toàn chém TA hết kể cả em lv vs nó cũng như đi DL bên đó

TQ ko biết tiếng Anh, các cụ đi Nha Trang, Đà Nẵng gặp các đoàn khách TQ thử hỏi nó vài câu tiếng Anh sẽ rõà cụ nói TQ ko cần học TA -->thế cụ nghĩ dân số nó hơn 6 tỷ người (6 thằng quốc tế ngồi nhậu đã có 1 thằng TQ rồi) thì cụ bảo dân thế giới không học NN của nó thì thôi chứ nó tội j phải thôi thúc học NN của bọn khác làm j. bản thân tên tất cả các dòng xe danh tiếng TG khi lưu thông lại TQ cũng phải phiên âm sang tiếng TQ thì cụ hiểu NN của nó mạnh cỡ nào

Sing là quốc gia nhỏ bé (hơn 3 tr dân) có nền kinh tế dịch vụ (cảng biển, tài chính, giáo dục, du lịch...) thì nó lấy tiếng anh làm ngôn ngữ chính là đúng thôi-->nó là thuộc địa của Anh nên họ nói TA chứ ko phải họ chọn TA làm NN chính cụ nhé

1 quốc gia muốn phát triển phải có nền tảng khoa học kỹ thuật, nền tảng đó phải xuất phát từ nền giáo dục đào tạo toàn diện, từ khoa học căn bản đến hoa học ứng dụng, ko chỉ chăm chăm vào học mỗi ngoại ngữ --> trong khi VN lạc hậu do Ctr so vs các nước khác chục năm theo cụ nền tảng KHKT lấy từ đâu. Các công nghệ tiến tiến tài liệu chỉ có ở nước ngoài không đi tắt đón đầu thì bao h mới bắt kịp nước ngoài. nghe bài thuyết trình hoặc vứt cho quyển sách ko hiểu thì dỹ nhiên là lại tiếp tục đi chậm hơn chứ sao nữa

Chỉnh sửa cuối:

Maybach Tàu

Xe container
Cụ bảo ko có tiếng Anh tụt hậu thế giới thì ko đúng, ko có quốc gia nào chỉ đi học ngoại ngữ mà vươn lên thành cường quốc cả, chẳng qua thời các cụ học mãi chẳng vào cứ thần tượng nó thế thôi. Chẳng nhìn đâu xa, ở ĐNA có Philipines, thằng này tiếng A gần như là quốc ngữ nhưng nó vẫn nghèo, dân Phi vẫn đi làm ô sin, xklđ khắp nơi, Nhật hàn giầu nhất châu á nhưng mấy thằng sếp hàn nhật sang đây 80% ko rặn đc 1 câu tiếng anh, toàn phải thuê phiên dịch hoặc nv phải biết tiếng mẹ đẻ của chúng nó, ngay như TQ thì từ olympic 2008 phong trào học tiếng anh mới nhen nhóm và đa số ng TQ ko biết tiếng Anh, các cụ đi Nha Trang, Đà Nẵng gặp các đoàn khách TQ thử hỏi nó vài câu tiếng Anh sẽ rõ, còn nếu lấy singapore làm ví dụ thì lại càng sai, Sing là quốc gia nhỏ bé (hơn 3 tr dân) có nền kinh tế dịch vụ (cảng biển, tài chính, giáo dục, du lịch...) thì nó lấy tiếng anh làm ngôn ngữ chính là đúng thôi, VN 80-90 tr dân ko thể trở thành nền KT dịch vụ được, lại càng ko thể đem tiếng anh vào dậy đại trà như các cụ mong muốn
1 quốc gia muốn phát triển phải có nền tảng khoa học kỹ thuật, nền tảng đó phải xuất phát từ nền giáo dục đào tạo toàn diện, từ khoa học căn bản đến hoa học ứng dụng, ko chỉ chăm chăm vào học mỗi ngoại ngữ.
Tụt hậu không chỉ là tiền cụ ạ (tất nhiên tiên rất quan trọng, em không dám phủ nhận tiền). Nhưng chắc chắn tụt không không chỉ là giàu nghèo cụ nhé.

thientudolong

Xe container
- Cụ lại võ đoán rồi

Cụ bảo ko có tiếng Anh tụt hậu thế giới thì ko đúng, ko có quốc gia nào chỉ đi học ngoại ngữ mà vươn lên thành cường quốc cả, chẳng qua thời các cụ học mãi chẳng vào cứ thần tượng nó thế thôi --> không phải là chỉ đi học ngoại ngữ mà ngoại ngữ là điều kiện cần để đất nước thành cường quốc. bản thân cụ đang học NN hoặc nền GD này đa số đang coi NN là môn học chứ ko phải là kỹ năng cần thiết nên nó mới ra nông nỗi thế

Chẳng nhìn đâu xa, ở ĐNA có Philipines, thằng này tiếng A gần như là quốc ngữ nhưng nó vẫn nghèo, dân Phi vẫn đi làm ô sin, xklđ khắp nơi--> Thứ nhất nó là đồng minh của Mỹ nên tiếng Anh phổ biến như vậy. Thứ 2 cụ chê nó nhưng GDP của nó đang bỏ xa VN mình đấy (dẫn chứng bên dưới). Thứ 3 nước nào cũng có người đi làm osin, xklđ cả (em chưa thấy cụ có thống kê nhiều ít nên ko chụp mũ kiểu vậy đươci)

Nhật hàn giầu nhất châu á nhưng mấy thằng sếp hàn nhật sang đây 80% ko rặn đc 1 câu tiếng anh, toàn phải thuê phiên dịch hoặc nv phải biết tiếng mẹ đẻ của chúng nó--> Thứ nhất họ có tâm huyết xây dựng đất nước điều này ko phải bàn (cuốn sách về CT hyundai em thấy đúng) nhưng Nhật Hàn của cụ gặp thế nào ý chứ em thấy bây h bọn toàn chém TA hết kể cả em lv vs nó cũng như đi DL bên đó

TQ ko biết tiếng Anh, các cụ đi Nha Trang, Đà Nẵng gặp các đoàn khách TQ thử hỏi nó vài câu tiếng Anh sẽ rõà cụ nói TQ ko cần học TA -->thế cụ nghĩ dân số nó hơn 6 tỷ người (6 thằng quốc tế ngồi nhậu đã có 1 thằng TQ rồi) thì cụ bảo dân thế giới không học NN của nó thì thôi chứ nó tội j phải thôi thúc học NN của bọn khác làm j. bản thân tên tất cả các dòng xe danh tiếng TG khi lưu thông lại TQ cũng phải phiên âm sang tiếng TQ thì cụ hiểu NN của nó mạnh cỡ nào

Sing là quốc gia nhỏ bé (hơn 3 tr dân) có nền kinh tế dịch vụ (cảng biển, tài chính, giáo dục, du lịch...) thì nó lấy tiếng anh làm ngôn ngữ chính là đúng thôi-->nó là thuộc địa của Anh nên họ nói TA chứ ko phải họ chọn TA làm NN chính cụ nhé

1 quốc gia muốn phát triển phải có nền tảng khoa học kỹ thuật, nền tảng đó phải xuất phát từ nền giáo dục đào tạo toàn diện, từ khoa học căn bản đến hoa học ứng dụng, ko chỉ chăm chăm vào học mỗi ngoại ngữ --> trong khi VN lạc hậu do Ctr so vs các nước khác chục năm theo cụ nền tảng KHKT lấy từ đâu. Các công nghệ tiến tiến tài liệu chỉ có ở nước ngoài không đi tắt đón đầu thì bao h mới bắt kịp nước ngoài. nghe bài thuyết trình hoặc vứt cho quyển sách ko hiểu thì dỹ nhiên là lại tiếp tục đi chậm hơn chứ sao nữa

Cụ căn cứ vào đâu mà bảo ngoại ngữ là điều kiện cần để thành cường quốc :D, cường quốc là quốc gia có sức mạnh về kinh tế, khoa học, quân sự, văn hoá…từ đó, những nước khác phải học ngôn ngữ của nó để giao lưu, trao đổi..tiếng Anh là ngôn ngữ chính trên thế giới ngoài sức mạnh kinh tế, văn hoá, quân sự của Anh, Mỹ thì 1 phần nữa nó là ngôn ngữ dễ học nhất (là ngôn ngữ hệ la tinh so với ngôn ngữ dạng ký tự)

Nó bỏ xa VN tận mấy trăm đô mẽo :D, ở ĐNA nó chỉ hơn mỗi việt, cam, lào, myanmar, chưa nói ra thế giới , thậm chí Phi còn đi làm giúp việc ở VN :D,

http://www.intime.com.vn/exports/detail/ly-do-philippines-xuat-khau-nguoi-giup-viec-gia-din-244/

https://newsky.vn/cung-cap-nguoi-philippine-giup-viec-nha

Ôi cụ chém làm gì, lên vietnamworks ấy mà xem, đố tìm đc mấy thằng nhật hàn tuyển mà ko yêu cầu biết tiếng của nó đấy

Cụ giải thích rất là lằng nhằng, trên thì bảo tiếng Anh là đk cần để thành cường quốc, dưới thì bảo TQ đông dân, còn Nhật Hàn tâm huyết xây dựng đất nước nên bọn nó giầu :D

Nói như cụ tại sao Hong Kong, Macao vẫn nói tiếng TQ, Việt Nam vẫn nói tiếng Việt, Ấn độ vẫn nói tiếng Ấn? Nó đơn giản là muốn phát triển dịch vụ (nguồn gốc là cảng biển), xa xôi là thằng đi phục vụ mấy thằng khác thì nó phải biết thứ ngôn ngữ phổ biến nhất, đơn giản vậy thôi

Vế này của cụ thực sự rất thiển cận, cụ muốn đọc tài liệu chuyên ngành gì = tiếng anh thì trước hết cụ phải là người có kiến thức, am hiểu và làm trong lĩnh vực chuyên ngành đó cái đã, vd như cụ làm tài chính ngân hàng vứt tài liệu tiếng anh ngành xd cho cụ cụ đọc được không :D, như vậy để tiếp thu được tinh hoa nhân loại thì bản thân mình phải có cái căn bản đã :D

Cái thứ 2, chỉ có khoa học cơ bản thì mới được công bố rộng rãi, public thôi, còn khoa học ứng dụng phát minh thì nó là bí quyết kinh doanh của các tập đoàn, cty lớn rồi, nó phải bỏ tiền ra nghiên cứu, mua lại ko có chuyện nó biếu không cho cụ đâu mà bảo mang về dịch ra học tập, muốn thành cường quốc chả có cách nào phải tự cường cả, kể cả đi con đường ngắn nhất là mua bằng sáng chế (như Nhật) hay copy (như hàn, tàu) thì cũng phải trên cơ sở khoa học kỹ thuật của từng nước, không phải dựa trên khả năng đọc hiểu ngoại ngữ :D. Tại sao tầu nó copy đc công nghệ của tư bản mà các nước khác ko copy đc, ko nhẽ do tầu nó giỏi ngoại ngữ hơn :D

Kanon no Uta

Xe đạp
Hoang đường :D, giờ có thêm khái niệm suy nghĩ = tiếng Anh, otf toàn ngoạ hổ tàng long.
Học ngoại ngữ, không suy nghĩ bằng tiếng Anh thì suy nghĩ bằng tiếng gì? Đừng bảo là nói chuyện với thằng Tây xong, dịch câu hỏi của nó sang tiếng Việt, trả lời bằng tiếng Việt trong đầu, rồi mới dịch sang tiếng Anh nhé.

thientudolong

Xe container
Học ngoại ngữ, không suy nghĩ bằng tiếng Anh thì suy nghĩ bằng tiếng gì? Đừng bảo là nói chuyện với thằng Tây xong, dịch câu hỏi của nó sang tiếng Việt, trả lời bằng tiếng Việt trong đầu, rồi mới dịch sang tiếng Anh nhé.
đúng là vậy đấy, việc nói nhanh hay chậm là do vốn từ vựng và phản xạ, suy nghĩ tiếng mẹ đẻ còn chẳng ăn ai đòi suy nghĩ tiếng anh, toàn thành phần ít học mới phát biểu như vậy :D

oto.giacmoxa

Xe điện
Thưa cụ nhiều học, cụ nghe nói tiếng anh thông qua dịch xuôi và dịch ngược trong đầu nhà cháu rất bái phục.

Phương phap học Apple là quả táo cổ xưa rồi., nó tạo cho người ta thói quen dịch trong đâu khi đối thoại . Phương pháp hiện đại là giảng tiếng anh bằng tiếng anh. Cô giáo chỉ vào hình quả táo rồi đọc an Apple. Điều này tao cho người học thói quen suy nghĩ bằng tiếng Anh.

Chỉnh sửa cuối:

duachuot123

Xe điện
E đang tự học tiếng anh để xin việc đây các cụ ạ. Và lộ trình e đặt ra là 2 năm.

Nói sơ qua là e ko có học tiếng anh 12 năm như các cụ, e học tiếng khác. Nhưng trong nghề của e (IT) e phải tiếp xúc tiếng anh, tự nó nhiễm vô đầu thôi. E ko biết gì về ngữ pháp. Trình độ tiếng anh ở mức đọc hiểu document chuyênh ngành. Còn đọc báo thì ngọng.

E bắt đầu cách đây 6 tháng. Đầu tiên em nghĩ phải học nghe, vì biết mặt chữ mà ko biết phát âm thì sẽ nói sai. E lên youtube, nhân tiện để học vẽ, e chọn các video dạy vẽ, vừa học vẽ vừa nghe tiếng anh. Đầu tiên phải mở caption (ơn giời youtube đã có tính năng auto caption). Vừa nghe vừa nhìn mặt chữ. Mỗi ngày e nghe 2-6h nói chung là tùy nhưng ít nhất 2h.

Sau 3 tháng e bắt đầu học qua ngữ pháp. Vì e nghĩ ko biết ngữ pháp thì sẽ viết sai. E có xem nhanh qua một số giáo trình dạy ngữ pháp cả tiếng việt lẫn tiếng anh. Cuối cùng em chốt cuốn Giải thích ngữ pháp tiếng Anh của Trần Mạnh Tường. Giảng viên Đại học Sư Phạm. Cuốn này cũng giống cuốn của Lan Hương. E ko biết tại sao hai cuốn giống nhau tới 90%. Không biết có phải dịch từ cùng cuốn nào nước ngoài hay không nhưng lí do e chọn nó là vì nó rất hệ thống và dễ hiểu, dễ chạy vào đầu em (hợp rơ). Nó bắt đầu bằng cách giải thích các loại từ vựng trước tiên : danh từ, tính từ, trạng từ, động từ vv... rồi sau đó mới đến thì, cấu trúc câu vv.. Khác với các giáo trình khác bụp phát nói về thì và chia động từ chả hiểu gì cả.

Cuốn ngữ pháp này khoảng 500 trang. E đặt kế hoạch mỗi ngày 2 trang/2h, thì sau 250 ngày tức gần 8 tháng mới xong ngữ pháp. E mới được 174 trang (học liên tục ko tính thứ 7 chủ nhật) 3 tháng. (Nên ai nói học 1 tháng hết ngữ pháp tiếng anh là e ko tin đâu, hoặc chỉ cưỡi ngựa xem hoa thế thôi).

Vừa học ngữ pháp e vẫn vừa nghe youtube. Đến giờ sau 6 tháng bắt đầu thử bỏ caption chỉ mới nghe được 40-50%. Có video nghe rất tốt gần toàn bộ, có video ko nghe được do chất lượng âm thanh và giọng nói của họ nữa. Nhưng những video dạng thi ielts là nghe được rất rõ. Khi nghe youtube thỉnh thoảng nên để speed lên 1.5 đến 1.75 nghe nhanh để train phản xạ của cái não, sau đó nghe chậm lại coi có nghe khá hơn ko.

E tính là khi học xong ngữ pháp sẽ chuyển qua cuốn luyện phát âm của cũng tác giả Trần Mạnh Tường. Sau đó là cuốn 3500 từ vựng cơ bản (e nghĩ cuốn này sẽ nhanh thôi vì e check qua thì e biết gần hết số từ vựng đấy). Tiếp theo là 1000 câu giao tiếp cơ bản. E nghĩ cái này quan trọng vì phản xạ nói. Tiếp nữa là học Writting. Cuối cùng có thể sẽ phải bỏ tiền lên mấy phần mềm như cambly để nói chuyện với ng bản xứ.

Như vậy theo e mất ít nhất 2 năm các cụ ạ. Không có gì mà bụp phát ăn ngay được. Đó là mỗi ngày 2h liên tục. E cũng muốn có con đường tắt nhưng mà e ko nhìn thấy.

Với trẻ con em nghĩ nên học từ vựng và các mẫu câu giao tiếp. Với phổ thông em nghĩ nên coi sách của mấy thầy đại học dạy cho sv đại học á như cuốn e viết trên.

Luyện tiếng anh ko thể dựa hoàn toàn vào nhà trường . Một ngày phải bỏ ra 2 tiếng rèn luyện.

Còn nữa, ko phải học thuộc lòng xong để chết đấy sẽ quên rất nhanh. Năm bữa nửa tháng là bay hết. Lâu lâu phải refresh the mind lại. Đọc lại, nhắc lại cho cái não chừng mười mấy lần nó sẽ nhớ lâu.

Minhquannkb

[Tịch thu bằng lái]
Đến cả giáo trình sách giáo khoa quốc gia còn tranh cãi mãi chưa xong mà cụ. Chỉ khổ các cháu làm chuột bạch thôi

Eraser

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy nhiều cụ đặt vấn đề nghe nói là quan trọng và thắc mắc vì sao lại phải học ngữ pháp để làm gì? Nghe và nói chỉ để giao tiếp, cụ chỉ cần vài tháng sống trong môi trường toàn người nói tiếng Anh cụ sẽ tự tin nghe và nói tốt (giao tiếp tốt), nhưng chưa chắc cầm bút đã viết được tốt (viết 1 bài luận nhé, chứ không phải viết mấy câu nhắn gửi thì không nói làm gì) và khi viết không tốt thì người đọc sẽ thấy buồn cười. Nói buồn cười thì không sao, lời nói gió bay, viết mà buồn cười thì hơi kỳ.

oto.giacmoxa

Xe điện
Cụ hiểu sai mọi người rồi. Các còm trong thớt nói rằng cách dạy của ta quá thiên về ngữ pháp Hàn lâm mà ít rèn kỹ năng nghe nói. Hệ quả của nó là ngôn ngữ chết chứ không phải sinh ngữ, thứ ngôn ngữ trong giao tiếp hằng ngày.

TamAn7810

Xe tăng
Toàn dạy để đi thi, giáo viên thì đọc ngọng níu ngọng nô :(

Tranha131076

Xe tăng
đúng là vậy đấy, việc nói nhanh hay chậm là do vốn từ vựng và phản xạ, suy nghĩ tiếng mẹ đẻ còn chẳng ăn ai đòi suy nghĩ tiếng anh, toàn thành phần ít học mới phát biểu như vậy :D
Có 1 điều chắc chắn là cụ này dốt tiếng Anh!

xmen_pro

Xe điện
Em thấy chương trình này đã làm hỏng cả 1 thế hệ 8x, đầu 9x rồi. mà tại sao bây h 3 cấp học lúc nào cũng học về ngữ pháp vậy nhỉ: toàn là chia động từ, mệnh đề…đủ kiểu. thậm chí lên ĐH cũng lại quay về thì HTTH, HTTD, QKHT…

Em nghĩ nên chia lộ trình giống kiểu toán học: muốn tính được logarit, tích phân bắt buộc phải học +-x:,

Tiếng Anh cũng vậy muốn học được ngữ pháp bắt buộc phải nghe nói được đã. Mà cốt yếu mai sau ra ngoài đời 95% xài nghe nói có mấy ai nghiên cứu về ngôn ngữ đâu (tiếng việt cũng thế có ai sau này quan tâm đến khai niệm bổ ngữ, định ngữ ...là cái quái j đâu). Em thấy các cháu học ngôn ngữ thứ 2 thì cấp 1 nên bắt buộc biết từ vựng và mấy cấu xã giao quen thuộc, cấp 2 bắt buộc nghe nói thành thạo (phải dùng cả kiến thức cấp1, cấp 3 học ngữ pháp (phải dùng cả kiến thức cấp 2).

Như vậy sau này ra trường mới thành công dân toàn cầu được, chứ người VN mình bị mất rất nhiều cơ hội do rào cản ngôn ngữ tạo nên

Các ông đứng đầu ngành đi khắp thế giới rồi sao ko rút ra được kinh nghiệm j hay mà áp dụng cho thế hệ tương lai của VN được lĩnh hội nhỉ.
Cháu hoàn toàn đồng ý với Cụ. Học tiếng anh phải đồng thời học 4 kỹ năng (nghe , nói, đọc , viết). Tuy nhiên với trình độ giáo viên tiếng anh hiện có thì có đến 90% (cháu dự thôi) k đáp ứng được 4 kỹ năng trên. Vậy nên cứ dạy ngữ pháp thôi, nó cũng không sai nhưng hiệu quả thì rất thấp.

Chỉnh sửa cuối:

xmen_pro

Xe điện
Qua tham khảo trên mạng cháu thấy có phần mềm học tiếng anh miễn phí "cake"này rất hay, App có sẵn trên Android vs ISO nhé, nó sẽ cải thiện được kỹ năng nghe, nói, đọc...của các bé.

bspvietnam

Xe tăng
Đào tạo tiếng anh tại VN hiện tại, chỉ đáp ứng nhu cầu để thi cho qua được thôi, khả năng ứng dụng được là rất thấp.

753HungVuong

Xe tải
Hoang đường :D, giờ có thêm khái niệm suy nghĩ = tiếng Anh, otf toàn ngoạ hổ tàng long.
Đọc từ đầu thấy cụ 1 mình cân cả thế giới thì nghĩ cụ phải giỏi lắm.
Đến cái khái niệm này mà ko biết mà vẫn tranh luận như thật, cụ quả là cán bộ mẫn cán đấy ;))

fanmu1234

Xe container
Cụ nhầm rồi. Ngôn ngữ bản chất là học vẹt cụ ạ. Lặp đi lặp lại nhiều lần thành thói quen và quy luật. Chỉ dân nghiên cứu mới nghiên cứu quy luật còn dân thường thì dùng theo thói quen. Con em nó biết nói I love playing football trước khi nó biết rằng love + V-ing. Ngôn ngữ là kỹ năng, dùng nhiều thành quen và khi quen rồi thì không nhớ vì sao mình lại làm như thế nữa. Cách dạy tiếng anh giờ là thế, bỏ qua lý luận mà thực hành luôn theo tình huống. Thực hành nhiều áp vào tình huống nghe nói luôn để tạo thành thói quen và do đó dễ học hơn cho trẻ con. Sau khi khá thạo rồi mới lồng ghép ngữ pháp vào. Mới đầu sẽ tiến bộ chậm nhưng sau đó sẽ tiến bộ nhanh hơn những ai học theo cách truyền thống.
Cụ này nói chuẩn.

Ví dụ sinh động là bỏ 1 đứa bé 6 VN tháng tuổi sang Mỹ,

2 năm sau nó nói tiếng Anh như khướu, có khi còn thông thạo hơn HS VN học tiếng Anh 7-8 năm trong trường phổ thông.

Dù đưa bé chẳng biết cấu trúc câu, hoặc 12 thì cơ bản tiếng Anh

fanmu1234

Xe container
Nhàn thân GV nhưng ko nhàn thân HS, tiền bạc của XH. Thời gian học mấy tiết vô bổ đó tính ra cũng phải mấy tiếng đồng hồ đủ cho 2-3 buổi học ngoài trung tâm và tiền lương nuôi đội ngũ GV trình độ ko biết đc bao nhiêu điểm IELTS, Toefl lãng phí.
Nếu học ko đc tích sự gì thì để cho các cháu nghỉ ngơi hay chơi.
Bộ GD hay đài truyền hình làm cái kênh toàn quốc dạy tiếng anh chuẩn hoá dạng gần như mấy cái trang web đầy rẫy bây giờ ấy cho các HS nghèo, nông thôn được tiếp cận, đỡ tốn tiền nuôi đội ngũ giáo làng nói ngọng.
Bây giờ mà cho GV tiếng Anh các tỉnh đi kiểm tra trình độ theo chuẩn IELTS, Toefl thì các thầy cô run như cầy sấy :((:((:((.

Không biết bao nhiêu % GV sẽ đạt IELTS 6.0

Tookies

Xe điện
Dạy tiếng Anh ở Vn rất là lạc- hậu, gv chỉ chăm chú dạy Ngữ pháp mà quên mất kỹ -năng giao tiếp,kỹ -năng nghe , 90% học sinh vn đều không thể giao tiếp với Tây lông.
Học là do mình, nhưng chương trình học thì do Bộ quyết.
Muốn giỏi thì phải học ngoài thôi. Mấy nhóc nhà em cho học giao tiếp trước, lên cấp 2 bắt đầu mới gò ngữ pháp. Thả cho đi nước ngoài học tự tin rồi.
Giờ cho khảo thí độc lập đi đánh giá trình độ giáo viên là lòi kha khá rận.
Em đùa mấy đứa bạn làm giáo viên: xưa học cùng mày thế nào tao biết. Mịa, phú quý giật lùi =))