Các cụ tài già tài non có hay bị xước xát xe không?

Xe cải tiến

Xe buýt
SỐ 10, NGÕ 15, ĐƯỜNG NGỌC HỒI, HOÀNG MAI, HN
Website
xevietnam.com
Nếu tính "tài già tài non" chỉ theo thâm niên và kỹ năng lái xe thì chẳng liên quan đến có hay bị xước xát hay không. Cái chính là ý thức, tính cách của tài. Tài già mà đi ẩu còn bị xước nhiều hơn tài non mà đi cẩn thẩn.
Cụ nói chuẩn, kính cụ ly vodka

hoanglee94

Xe tăng
Em cũng chạy xe tầm thời gian giống cụ, nhận ra 1 điều là kệ mịe nó, càng đi phố đông càng xước, chủ động tránh rồi mà chúng nó vẫn vẩy đ.ít xe 1 cái xước lên xước xuống.

vanhai0850

Xe tăng
Em lái cũng 2 năm rồi mà sao thỉnh thoảng vẫn hay cọ quẹt quá.
Không cọ mít một tý thì cũng có chú xe máy lách lách rồi làm kịch cái vào đầu... lại xước.
Nhìn cái xe có tý sẹo cũng rầu...
Không biết các bác có thế không.
Xe cụ mà xước 1 cọng rơm ở cánh cửa thì vào hãng họ cũng cho sơn cả cánh luôn đấy ạ. Cụ nên để nhiều lần rồi sơn 1 lân thì cũng tiết kiệm được chi phí

Cap Còm

Xe điện
Em cũng thường để lâu lâu mới sơn 1 thể, nhưng đi ngoài đường thấy xe ai cũng lung linh, chả ai ghẻ lở như em, tủi thân quá !

ButHocGioi.com

Xe buýt
40 Tạ Quang Bửu - Bút Chấm Đọc Thông Minh
Website
ducthanh.edu.vn
xe em 2 năm roài 4 bên đều có vết cả, em trả sơn sửa làm gì cho mất công, tốn tiền. ngắm nhiều cụ xe như em vẫn bóng loáng, hình như trả bao giờ bị làm sao cả ấy, sạch sẽ như mới, các cụ ấy giỏi thật, hay các cụ ấy sơn lại nhỉ.

các cụ có hay sơn lại không

blutooliver

Xe hơi
Lần đầu em bị xước + thủng là khi mới mua xe, chưa quen. Các lần sau thì toàn do mấy bố trông xe đánh đi đánh lại. Lần mới nhất là đang đỗ đèn đỏ, nghe cái zzzz ầm. Khổ thân chú taxi cong hết cả nắp capo, escape của em thì dụng mất sơn ở mông, đuôi hở thêm một tí. Em chẳng buồn bắt đền vì trông mặt cụ lái taxi cũng tầm tuổi em xám xịt, khách trên xe tưởng em tẩn cho một trận nên mở cửa định đi :D. Xuống bắt tay rồi dặn cụ ấy kiểm tra két nước xem thế nào.

Các lần tí nữa thì húc đều trong tình trạng tâm lý không ổn định hoặc đang không tập trung. Còn khi tập trung thì em lái vài trăm cây trong khi dầu phanh hết mà vẫn không việc gì :-|. --> Kinh nghiệm là lái xe phải biết kiểm tra mấy thứ cơ bản: nước làm mát, dầu máy, dầu phanh, ắc quy, lốp.

Đầu gấu

Xe tải
Đi đường HN tránh sao được mà các cụ bảo già với non. Già với non chả khác gì nhau nếu đều lái ẩu, nhưng mà xước xát do xe máy phang vào thì ai mà chả dính, xe em cứ 1 năm 1 lần sơn cả xe đón Tết cho sướng con mắt nên nhìn lúc nào cũng mới lắm :))

ButHocGioi.com

Xe buýt
40 Tạ Quang Bửu - Bút Chấm Đọc Thông Minh
Website
ducthanh.edu.vn
Đi đường HN tránh sao được mà các cụ bảo già với non. Già với non chả khác gì nhau nếu đều lái ẩu, nhưng mà xước xát do xe máy phang vào thì ai mà chả dính, xe em cứ 1 năm 1 lần sơn cả xe đón Tết cho sướng con mắt nên nhìn lúc nào cũng mới lắm :))
cụ hoành tráng thế cơ à :D thảo nào nhắm xe biển đời sâu sâu nhưng áo vẫn bóng mượt :D các cụ tốn phí :P em tiết kiệm trả mua bảo hiểm thân vỏ nữa :P mỗi bảo hiểm bắt buộc thui :D

anhtt10

Xe buýt
Tài non có khi lại ít cọ quẹt hơn tài già. Vì tài non thường căn non hơn nên ít bị, em hồi mới lái rất ít cọ xước. Bây giờ xước xung quanh xe, nhưng mà kệ nhìn mãi rồi cũng quen b-)
anhtt10

Mazda CX9

Xe điện
Đối với giao thông VN, xe đi rồi nếu ko thấy xước thì là xe vừa làm sơn hoặc cất kỹ trong nhà.

Pumzen

Xe ba gác
Va chạm dẫn đến xước xác do hai nguyên nhân. Chủ quan và khách quan. Chủ quan là do mình căn kém hoặc do vội vã k chú ý dẫn đến va chạm. Còn khách quan thì có lẽ ở các trường hợp bất khả kháng mà ta quen gọi là đen đủi. Việc tài già hay tài non! liệu có phải là nếu tài già điều khiển sẽ hạn chế va chạm? Cái này cũng khó nói vì điều khiển xe nhiều khi do tính người. Người nào cẩn thận,chỉn chu trong thao tác,chắc chắn sẽ giữ đc chuyện k va chạm. Còn người nào cẩu thả hay hấp tấp vội vàng,mặc dù tay lái chuẩn vẫn dẫn đến xác suất va chạm cao.
Nhà cháu có a bạn,điều khiển vô lăng từ năm 1993( cũng 20 năm rồi) đã từng LX ở nc ngoài. Năm 1997 về nc thì a ấy đi làm LX cho xếp tổng. Mỗi ngày a ấy chạy k dưới 200 cây chuối ( làm ở sân bay,nên ngày nào cũng phải 2-3 lần đi lại về nội thành) như vậy có nghĩa là cuộc đời LX của ô này phải đi hết cả trăm vạn. Chắc chắn gọi là tài già rồi! Theo như nhà cháu biết thì cuộc đời LX của ô này cho đến bây giờ,chưa hề gây ra một tai nạn nào! Ấy vậy mà xe của bố cháu,một năm cứ đều như vắt chanh là phải vào xưởng tút tát lại,toàn những va quệt nhẹ gây nên. Cả chủ quan lẫn khách quan. Ngồi bên phụ,theo dõi ô ấy cầm lái thì phải công nhận với kiểu điều khiển của ô ấy,xác suất va quệt là sẽ có. Tuy vậy nhờ ô này mà nhà cháu học được nhiều điều khi cầm tay lái.
Thú thực với các cụ là nhà cháu cũng chẳng là tài non mà cũng chẳng là già( mới cầm lái có 7 năm thôi) nhưng khi cầm vô lăng,nhà cháu luôn tập trung và rất cẩn thận phán đoán tình huống. Nhà cháu bị duy nhất một lần bị xước ở cửa xe. Đó là lần nhà cháu mới lấy bằng xong. Hôm đó cũng chỉ làm 3-4 vại. :D Ô bạn bảo tiện xe đưa ô ấy về. Nhà ô này ở trong ngõ. Nhìn thấy cái ngã chữ T vuông thành,sắc cạnh nhà cháu đã thấy run rồi. Thấy ô bạn bảo,thỉnh thoảng 4b vẫn vào trong này. Có lẽ vì sỹ diện! Thế là nhà cháu vòng vào. Vì k quen nên nhà cháu đánh lái hơi sớm, gương phải thì cụp vào rồi nên k quan sát đc. Bảo ô bạn ngồi ngó xem,ô ấy bảo còn cách k 5 cm cứ vào đi...! Tiến thêm đc 1/2m nữa thì:sạt sạt bên cánh cửa sau. Vội phanh lại,xuống xe thì thấy dính. Lúc đó loay hoay mãi mới lùi ra được. Sau nhà cháu kn hơn nên vẫn vào được. Vụ này vào xưởng tút lại mất hơn 3 củ! Bài học đầu đời của LX :D

HoaLeDuc

Xe tải
Theo em nhiều khi không hẳn là già hay non, quan trọng là phong cách đi của từng người. Thích chen lấn thì ắt là sẽ xước nhiều :)

an đỗ

Xe hơi
em từ lúc học cho đến bây giờ vẫn may mắn chưa bao giờ xước xe bác ạ
cơ bản là phải cẩn thận và kỹ thuật tốt ạ
có thể lái xe theo ý mình tiến lùi thành thạo
4 góc xe ở chỗ nào là biết rõ thì sẽ giảm thiểu xước xát ạ
giữ khoảng cách an toàn ko nóng vội thật bình tĩnh
địa hình khó hẹp thì ko nên cố ạ

Chỉnh sửa cuối:

appledg12

Xe tải
Va chạm dẫn đến xước xác do hai nguyên nhân. Chủ quan và khách quan. Chủ quan là do mình căn kém hoặc do vội vã k chú ý dẫn đến va chạm. Còn khách quan thì có lẽ ở các trường hợp bất khả kháng mà ta quen gọi là đen đủi. Việc tài già hay tài non! liệu có phải là nếu tài già điều khiển sẽ hạn chế va chạm? Cái này cũng khó nói vì điều khiển xe nhiều khi do tính người. Người nào cẩn thận,chỉn chu trong thao tác,chắc chắn sẽ giữ đc chuyện k va chạm. Còn người nào cẩu thả hay hấp tấp vội vàng,mặc dù tay lái chuẩn vẫn dẫn đến xác suất va chạm cao.
Nhà cháu có a bạn,điều khiển vô lăng từ năm 1993( cũng 20 năm rồi) đã từng LX ở nc ngoài. Năm 1997 về nc thì a ấy đi làm LX cho xếp tổng. Mỗi ngày a ấy chạy k dưới 200 cây chuối ( làm ở sân bay,nên ngày nào cũng phải 2-3 lần đi lại về nội thành) như vậy có nghĩa là cuộc đời LX của ô này phải đi hết cả trăm vạn. Chắc chắn gọi là tài già rồi! Theo như nhà cháu biết thì cuộc đời LX của ô này cho đến bây giờ,chưa hề gây ra một tai nạn nào! Ấy vậy mà xe của bố cháu,một năm cứ đều như vắt chanh là phải vào xưởng tút tát lại,toàn những va quệt nhẹ gây nên. Cả chủ quan lẫn khách quan. Ngồi bên phụ,theo dõi ô ấy cầm lái thì phải công nhận với kiểu điều khiển của ô ấy,xác suất va quệt là sẽ có. Tuy vậy nhờ ô này mà nhà cháu học được nhiều điều khi cầm tay lái.
Thú thực với các cụ là nhà cháu cũng chẳng là tài non mà cũng chẳng là già( mới cầm lái có 7 năm thôi) nhưng khi cầm vô lăng,nhà cháu luôn tập trung và rất cẩn thận phán đoán tình huống. Nhà cháu bị duy nhất một lần bị xước ở cửa xe. Đó là lần nhà cháu mới lấy bằng xong. Hôm đó cũng chỉ làm 3-4 vại. :D Ô bạn bảo tiện xe đưa ô ấy về. Nhà ô này ở trong ngõ. Nhìn thấy cái ngã chữ T vuông thành,sắc cạnh nhà cháu đã thấy run rồi. Thấy ô bạn bảo,thỉnh thoảng 4b vẫn vào trong này. Có lẽ vì sỹ diện! Thế là nhà cháu vòng vào. Vì k quen nên nhà cháu đánh lái hơi sớm, gương phải thì cụp vào rồi nên k quan sát đc. Bảo ô bạn ngồi ngó xem,ô ấy bảo còn cách k 5 cm cứ vào đi...! Tiến thêm đc 1/2m nữa thì:sạt sạt bên cánh cửa sau. Vội phanh lại,xuống xe thì thấy dính. Lúc đó loay hoay mãi mới lùi ra được. Sau nhà cháu kn hơn nên vẫn vào được. Vụ này vào xưởng tút lại mất hơn 3 củ! Bài học đầu đời của LX :D
E hồi cuối tháng 8 vừa rồi cũng bị như cụ đưa thằng bạn ra sân bay vào nhà nó trong đường làng tối om ngõ thì chữ Y lại còn bầy Vlxd đầy đường đang lùi ra thì cũng ăn hành cái cánh sau bên phụ kết quả đi sơn xe mất 1.5 củ. Theo e dù non hay già thì cũng có lúc ko gặp may mắn thôi nên có xe ta cứ đi chỉ cần lo kiếm xèng để chăm xe là đc r.

pipilazi

Xe tăng
Chuyện thường ngày cụ ạ, xước 1 tí thì đi mới chuẩn được :D

Nseries

Xe buýt
Em thì toàn để sước nhiều rồi đi sơn 1 thể :)

duyhhhh

Xe đạp
Hic, em đậu xe ở đầu chợ, vào mua thức ăn lúc ra đã bị cọ xước hết cả mít :(( , chả thấy nghi phạm đâu cả. không phải lỗi của mình mới đau các cụ ạ

Ngo nho

Xe tăng
Xước xát thì sao tránh khỏi? kể cả có lường trước để tránh. Vấn là tập trung quan sát thường xuyên, liên tục và cụ thể thôi.

HANOICity

Xe điện
Xe em để trong nhà vẫn xước, móp méo, đấy là chưa tính đến vấn đề tài già hay tài non. Đi xe nếu chỉ duy nhất xước sát là hạnh phúc nhất đời rồi, em nghĩ vậy!

tamtommy

Xe tăng
tài nào thì cũng quẹt thôi, tránh sao đc ạ