[Funland] Các cụ ơi VNVC là ai?

Trạng thái
Thớt đang đóng

DrH2012

Xe buýt
Ở miền Trung và miền Nam không rõ, nhưng ở Miền Bắc nói chung và HN nói riêng thì VNVC và Bvien Tâm Anh e đều đánh giá là cách làm dịch vụ y tế rất tốt, top đầu luôn.
Mảnh đất y tế chung và mảng tiêm chủng nói riêng đều là mảng sinh lời tốt, nhưng rất đặc thù. VNVC thì em nghĩ có qhe hay sân sau của ai đó cũng là điều bình thường, nhưng cái dịch vụ họ tốt thì thấy bằng mắt thường.
Mai này chắc sẽ xuất hiện nhiều kiểu như VNVC nữa k chỉ trong lĩnh vực y tế.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Cứ tư nhân hóa, cạnh tranh nhau, lời ăn lỗ chịu là em ủng hộ.
Đừng sân sau độc quyền là được.

DrH2012

Xe buýt
6in1 là tiêm từ 2 tháng tuổi có 6 thành phần bạch hầu, ho gà, uốn ván, bại liệt, viêm gan b và hib. Vậy cháu cụ bị viêm màng não do Hib gây ra? Tuy nhiên vắc xin này cũng phải tiêm nhắc lại theo lịch 2,3,4 tháng tuổi, tức là đủ 2 tháng tuổi bs mới chỉ định tiêm chứ ko phải tiêm từ 1 tháng như cụ nói, mà cháu cụ 3th đã bị thì dù bố mẹ nó có cho tiêm lúc 2th tuổi đâu có đủ kháng thể bảo vệ đâu? Do cơ địa bé quas đặc biệt. con em sinh 2014 đợt đó 5in1 và 6in1 thiếu trầm trọng, rất ít đứa được tiêm đúng lichj mà ko thấy báo chí report đứa nào bị viêm màng não do hib cả.
Viêm màng não mủ ko phải mỗi mình do Hib cụ ơi, đối với trẻ 3 tháng hay gặp nhất là do Hib và phế cầu. Phế cầu bắt đầu tiêm từ 6 tuần tuổi cơ. Nói chung tiêm được thì nên tiêm, lợi nhiều hơn hại.
Các mũi ở VN nên tiêm: Lao, viêm gan B, 5 trong 1 hoặc 6 trong 1, phế cầu, rotavirus, sởi ( quai bị rubella), viêm não nhật bản.
Các mũi còn lại thì tùy theo tình hình kinh tế từng nhà và dịch tễ từng địa phương mà quyết định.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Đồng ý với cụ bắt trẻ em tiêm quá nhiều. Tuy nhiên bố mẹ thông thái phải tự lựa chọn tiêm cái gì cho con, theo em tiêm vaccine như viêm gan B là cần thiết vì tỉ lệ VGB ở Viêtj nam rất cao. Tuy nhiên các mũi như thương hàn, phế cầu v.v là rất vớ vỉn, em chả cho con tiêm, mà lần nào đưa con đi tiêm nhắc lại mũi VGB hay Thuỷ đậu là bị mấy ông bà ý nói nọ nói kia thuyết phục tiêm nào là VNNB, phế cầu, thương hàn v.v… em cứ lờ đi, chả nhẽ bảo đời bố mẹ nó có tiêm mấy mũi ấy đâu mà vẫn khoẻ mạnh, phát triển bình thường
Cụ chọn cái nào bỏ cái nào rất cảm tính.
Cụ k thể có chuyên môn bằng Cục YT Dự phòng và các tổ chức quốc tế đang tài trợ cho chương trình tiêm chủng mở rộng của VN.
Các vx thuộc CT Tiêm chủng mở rộng là các mũi quan trọng: Lao, vgB, 6in1, não NB, Sởi-quai bị - Rumbella. Có đk thì tiêm vx dịch vụ sẽ tốt hơn.
Còn các mũi, kể cả Thủy đậu, Phế cầu,...thì tùy.

2congai

Xe buýt
Cụ chọn cái nào bỏ cái nào rất cảm tính.
Cụ k thể có chuyên môn bằng Cục YT Dự phòng và các tổ chức quốc tế đang tài trợ cho chương trình tiêm chủng mở rộng của VN.
Các vx thuộc CT Tiêm chủng mở rộng là các mũi quan trọng: Lao, vgB, 6in1, não NB, Sởi-quai bị - Rumbella. Có đk thì tiêm vx dịch vụ sẽ tốt hơn.
Còn các mũi, kể cả Thủy đậu, Phế cầu,...thì tùy.
chưa chắc đâu cụ nhé. Ví dụ vaccine thuỷ đậu, lúc đầu YTDP chỉ định tiêm 1 mũi, nhưng em đọc tài liệu nước ngoài thì phải tiêm 2 mũi. Em xin tiêm thêm nhất định ko cho vì có đợt lớp con em rất nhiều đứa đã tiêm 1 mũi thuỷ đậu như chỉ định vâxn bị, cuối cùng em hỏi bs Trương Hữu Khanh ổng xác nhận phải tiêm 2 mũi thuỷ đậu mới đảm bảo đủ kháng thể, rồi bảo em chỗ hay tiêm ko cho tiêm thì vác con sang chỗ khác mà tiêm, cứ bảo là chưa tiêm bao giờ thế là con em đủ 2 mũi. Có đợt rất nhiều bé bị thuỷ đậu thì giờ đã chỉ định tiêm 2 mũi rồi

2congai

Xe buýt
Viêm màng não mủ ko phải mỗi mình do Hib cụ ơi, đối với trẻ 3 tháng hay gặp nhất là do Hib và phế cầu. Phế cầu bắt đầu tiêm từ 6 tuần tuổi cơ. Nói chung tiêm được thì nên tiêm, lợi nhiều hơn hại.
Các mũi ở VN nên tiêm: Lao, viêm gan B, 5 trong 1 hoặc 6 trong 1, phế cầu, rotavirus, sởi ( quai bị rubella), viêm não nhật bản.
Các mũi còn lại thì tùy theo tình hình kinh tế từng nhà và dịch tễ từng địa phương mà quyết định.
Tất nhiên các mũi cần thiết như Lao, VGB, 5in1, Sởi quai bị rubella, Thuỷ đậu (thuỷ đậu theo em là rất nên tiêm vì có đợt trường con em nhiều đứa bị) em vẫn cho con tiêm. Các mũi còn lại thif em cân nhắc, cũng ko nhất thiết phải tiêm quá nhiều như các trung tâm vaccine dịch vụ chỉ định

fantasy0178

Xe tăng
Không phải đang nổi mà Độc quyền ngoài hệ thống tiêm chủng mở rộng
Cái này e cũng đang thắc mắc, tại sao một lĩnh vực béo bở như vậy lại k có một đơn vị tư nhân nào khác nhảy vào làm nhỉ, một mình một chợ thì vãi quá, buôn j cho lại, hay tại rào cản gia nhập ngành khó quá k ô nào đủ sức.

emmevn

Xe đạp
Website
hebemart.vn
nhà em đăng ký tiêm cho nhóc ở vnvc, thấy dịch vụ cũng ổn

xedieu

Xe cút kít
Ở miền Trung và miền Nam không rõ, nhưng ở Miền Bắc nói chung và HN nói riêng thì VNVC và Bvien Tâm Anh e đều đánh giá là cách làm dịch vụ y tế rất tốt, top đầu luôn.
Mảnh đất y tế chung và mảng tiêm chủng nói riêng đều là mảng sinh lời tốt, nhưng rất đặc thù. VNVC thì em nghĩ có qhe hay sân sau của ai đó cũng là điều bình thường, nhưng cái dịch vụ họ tốt thì thấy bằng mắt thường.
Mai này chắc sẽ xuất hiện nhiều kiểu như VNVC nữa k chỉ trong lĩnh vực y tế.
KLQ nhưng cụ thấy chất lượng chuyên môn của T.A có ổn không cụ? (Em mấy lần định đi nội soi kiểm tra sức khoẻ bên đấy mà lăn tăn chất lượng)

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
chưa chắc đâu cụ nhé. Ví dụ vaccine thuỷ đậu, lúc đầu YTDP chỉ định tiêm 1 mũi, nhưng em đọc tài liệu nước ngoài thì phải tiêm 2 mũi. Em xin tiêm thêm nhất định ko cho vì có đợt lớp con em rất nhiều đứa đã tiêm 1 mũi thuỷ đậu như chỉ định vâxn bị, cuối cùng em hỏi bs Trương Hữu Khanh ổng xác nhận phải tiêm 2 mũi thuỷ đậu mới đảm bảo đủ kháng thể, rồi bảo em chỗ hay tiêm ko cho tiêm thì vác con sang chỗ khác mà tiêm, cứ bảo là chưa tiêm bao giờ thế là con em đủ 2 mũi. Có đợt rất nhiều bé bị thuỷ đậu thì giờ đã chỉ định tiêm 2 mũi rồi
Việc tiêm loại nào, mấy lần, loại gì…nó phụ thuộc vào nhiều yếu tố: dịch tễ, kinh tế… cho nên ngoài 1 số loại đã được thống nhất chung toàn cầu thì vẫn có sự khác biệt giữa các quốc gia! Việc tiêm VC nó giống mua BHNT, mua hay tiêm để không mong nó xảy ra nên điều kiện đến đâu dùng đến đấy, không thể tiêu tốn quá nhiều nguồn lực cho 1 việc xác suất xảy ra thấp (trên diện rộng). Người ta dựa trên những tính toán đó để đưa ra chương trình TCMR và 1 số loại VC thêm tuỳ chọn chứ không phải chỉ mình ông Trương Hữu Khanh ông ấy biết! Nói đơn giản nó như chẳng mấy ai mua bảo hiểm thuỷ kích cho cái oto ở vùng đất cao cả :)) Bệnh dịch thì giữa âu với á, giữa nhiệt đới và ôn đới khác nhau rất nhiều nên không thể lấy tiêu chuẩn của tây áp cho ta được.

Chỉnh sửa cuối:

lieudat

Xe hơi
Em không biết Vnvc là ai, nhưng em để ý thấy nó ra đời không lâu sau vụ tiêm Qinvaxem 5in1 có trường hợp tử vong. Chắc các cụ còn nhớ tầm năm 2015-2016, báo đài đều rầm rộ đưa các tin tức về rủi ro khi tiêm Qinvaxem cho trẻ em từ 4 tháng- 2 tuổi, sau đó là đưa tin về việc trong nước thiếu vaxcin 6in1 Infarix hoặc 5in1 Pentaxim. Trong đó Qinvaxem là loại đc tiêm miễn phí theo chương trình tiêm chủng mở rộng còn 2 loại còn lại là tiêm dịch vụ 900k-1tr500k/mũi tuỳ theo từng loại. Đặc biệt, các mũi dịch vụ này không bán rời, mà cha mẹ phải mua theo gói 2 năm đầu, thì con mới dc tiêm.
Em không biết đứng sau Vnvc là ai, nhưng để hình thành được cả một hệ thống từ Bắc tới Nam, tổ chức cả một chiến dịch truyền thông mạnh mẽ, ảnh hưởng trực tiếp đến sự lựa chọn vaxcin của cha mẹ thì chắc hẳn phải được sự “ủng hộ” của các cấp lãnh đạo của các bộ ngành liên quan. Tất nhiên, đây chỉ là nhận định chủ quan của cá nhân em, không có gì chứng minh cho việc Vnvc là tác giả của chiến dịch truyền thông hồi đó cả. Vì bên cạnh Vnvc cũng có hàng loạt các trung tâm tiêm chủng dịch vụ mọc lên như nấm sau năm 2015-2016.
6 trong 1 và các loại vacxin khác vnvc vẫn tiêm lẻ thoải mái mà cụ ơi

DVHNTV

[Tịch thu bằng lái]
Đúng là kinh doanh sức khỏe lãi khủng. Mấy năm trước đây kinh doanh tâm linh cũng lãi lớn, nhưng 2 năm nay bị dịch bệnh ảnh hưởng nặng lề.

cascadabadboy

Xe buýt
Một đứa trẻ đẻ ra muốn được tiêm dịch vụ tốt, vaccine tốt toàn đôi chục triệu trở lên. Kinh doanh món này lợi nhuận không ai đoán nổi!

Chính khí Đường

[Tịch thu bằng lái]
Em chém gió đấy, ko cần số liệu tử tế.
Diễn đàn này cũng ko phải tạp chí khoa học. Thớt cũng chỉ là nơi chém gió.
Cụ thấy hợp lý cũng được, ko thích ko sao.
Chính vậy mới bị xì lốp... Phát ngôn thiếu căn cứ

HAMATA

Xe tải
Chủ của Bv Tâm Anh (nổi về phẫu thuật K thì phải, đúng cái hốt tiền thời này), quảng cáo nâng cao sinh lực phái mạnh suốt ngày.. Túm lại là ô không phải vừa.
Thiên thời địa lợi, đúng lúc 5 trong 1 của Ấn bị tẩy chay, người dân bỏ đi tiêm 6 trong 1 dịch vụ hết nên từ 2018 2019 VNVC phát cứ gọi là phần phật.

TruonglaCung

[Tịch thu bằng lái]
đai bàng chúa mớ lên tiếng rồi đó. ko cho tư nhân nhập vacxin mà để dịch kéo dài nó dọn ổ đi đấy. anh D thì cứ ra rả ngày 20t liều sắp về 10t liều sắp về ... toàn bánh vẽ.

Trạng thái
Thớt đang đóng