Các cụ nhà mình có cụ nào sưu tập rượu ngoại không ạ?

Trạng thái
Thớt đang đóng

giadinhnet

Xe đạp
Các bác cho em hỏi nhà em mua chai ballantine's 17 về, thứ nhất là thấy ghi Singapore Duty Not Paid nhưng lại có tem nhập khẩu, chai thì cũ; thứ 2 là khi mở chỉ là nút vặn thì có phải rượu giả không ạ? Cảm ơn các bác

Văn Đoành

Xe điện
Các bác cho em hỏi nhà em mua chai ballantine's 17 về, thứ nhất là thấy ghi Singapore Duty Not Paid nhưng lại có tem nhập khẩu, chai thì cũ; thứ 2 là khi mở chỉ là nút vặn thì có phải rượu giả không ạ? Cảm ơn các bác
Thưa Cụ để phân biệt rượu giả or rượu thật thì quả thật là khó trả lời, ngay cả những Cụ kinh nghiệm đầy mình cũng vẫn bị dính rượu giả. Chai Ballantine's 17 Cụ nói chắc là chai đời cũ. Nắp xoay bằng nhựa thì đúng rồi, dán cái sticker Singapore Duty Not Paid cũng khó vì cái này hoàn toàn có thể in và dán vào tại VN còn cái tem NK thì có thể là đây là chai rượu xách tay thật người bán dán cái nhãn này vào để đề phòng bị QLTT kiểm tra (có thể là nhãn thật or nhãn giả).

giadinhnet

Xe đạp
Thưa Cụ để phân biệt rượu giả or rượu thật thì quả thật là khó trả lời, ngay cả những Cụ kinh nghiệm đầy mình cũng vẫn bị dính rượu giả. Chai Ballantine's 17 Cụ nói chắc là chai đời cũ. Nắp xoay bằng nhựa thì đúng rồi, dán cái sticker Singapore Duty Not Paid cũng khó vì cái này hoàn toàn có thể in và dán vào tại VN còn cái tem NK thì có thể là đây là chai rượu xách tay thật người bán dán cái nhãn này vào để đề phòng bị QLTT kiểm tra (có thể là nhãn thật or nhãn giả).
Cảm ơn bác nhiều, dù bác giúp em hiểu thêm ra và lại làm em băn khoăn hơn :)

Vulcan V70

Xe trâu
Cảm ơn bác nhiều, dù bác giúp em hiểu thêm ra và lại làm em băn khoăn hơn :)
Rất nhiều các Cụ trên này cũng băn khoăn như Cụ, vì rượu ngoại trên thị trường có rất nhiều rượu giả từ nhiều nguồn khác nhau. Ngoài những nhãn rượu được NK bởi các nhà NK được dán tem NK xịn của HQ, có tem phụ của nhà NK thì còn có những chai rượu xịn hẳn hoi nhưng dán hờ cái tem NK đểu, có chai rượu đểu lại dán tem NK thật và cũgg có cả những chai rượu đểu dán tem đểu.

giadinhnet

Xe đạp
Rất nhiều các Cụ trên này cũng băn khoăn như Cụ, vì rượu ngoại trên thị trường có rất nhiều rượu giả từ nhiều nguồn khác nhau. Ngoài những nhãn rượu được NK bởi các nhà NK được dán tem NK xịn của HQ, có tem phụ của nhà NK thì còn có những chai rượu xịn hẳn hoi nhưng dán hờ cái tem NK đểu, có chai rượu đểu lại dán tem NK thật và cũgg có cả những chai rượu đểu dán tem đểu.
:D em đọc chóng cả mặt, cứ như nghe Bắc Đẩu giải thích :D. Thôi đành ru lòng mình vậy, vờ như là chai rượu thật :)

Vulcan V70

Xe trâu
:D em đọc chóng cả mặt, cứ như nghe Bắc Đẩu giải thích :D. Thôi đành ru lòng mình vậy, vờ như là chai rượu thật :)
Cụ đã mở ra uống chưa? Nếu đã mở ra uống Cụ thấy hương vị ra răng? Cũng rất có thể chai rượu của Cụ là chai thật 100%. Nói một cách thẳng rượu giả thường tập chung vào 1 số nhãn rượu phổ biến như Chivas, JW, Macallan, và cả Ballantine's đối với coganc thì những nhãn như Hennessy, Remy Martin cũng bị làm giả nhiều. Thường thì những chai rượu có phân cấp thấp và trung bình được làm giả với số lượng nhiều và đại trà hơn những chai có phân cấp cao cấp, tuy nhiên nói như vậy không có nghĩa là những chai thuộc phân cấp cao cấp là không bị làm giả.
Cá nhân em mỗi khi lượn lờ mua những chai rượu hồi rượu cũ ở những cửa hàng quen thường được chủ cửa hàng rất đon đả chào mời, tuy nhiên có những chai nhìn trên kệ thấy ưng ý, hỏi giá thì chủ cửa hàng bảo:" Chai này có khách dặn rồi, or chai này anh/chi thâu vào giá cao quá để bán cho nhà hàng...", như vậy phải ngầm hiểu rằng chai rượu ấy có vấn đề nên họ không muốn bán cho khách quen, và đừng cố gắng nài nỉ để mua.

giadinhnet

Xe đạp
Cảm ơn bác, em mở và là rượu thật rồi. Em cũng gặp chai Ballantine's 17 vừa Singapre Duty Not Paid vừa tem nhập khẩu nhưng là cả 2 chồng chai ở 1 cửa hàng trên phố G. Cô bé bán hàng thì chần chừ 1 lúc rồi mới hỏi chủ... Lần đó thì em ko dám mua

skywalkers

Xe buýt

Cháu mới nhờ bạn xách hộ chai này. Cụ clay và anh em cho cháu xin đôi lời nhận xét ạ

AudiQ73.0

Xe hơi
Quý quá nhưng hội em toàn chơi Rượu Vại thôi ah!

skywalkers

Xe buýt
Trước tiên thì xin mời cụ mở mắt cho bọn tôm tép như em xem cụ chọn mua em này vì lý do gì đi. Hihi
Dạ thưa cụ, cháu chọn em này vì Longmorn cũng là nhà chưng cất khá độc đáo và hiếm gặp tại VN. Tuy nhiên cháu chưa thẩm bao giờ nên muốn xin ý kiến cụ Clay và các cụ khác trên này ạ. Các cụ cho cháu đôi lời nhận xét nhé

jackal76

Xe tải
Dạ thưa cụ, cháu chọn em này vì Longmorn cũng là nhà chưng cất khá độc đáo và hiếm gặp tại VN. Tuy nhiên cháu chưa thẩm bao giờ nên muốn xin ý kiến cụ Clay và các cụ khác trên này ạ. Các cụ cho cháu đôi lời nhận xét nhé
Cháu suy nghĩ thế này : chai dòng nào của nhà nào, cũng được hết cụ à, miễn là rẻ, chất lượng mua ở nguồn thấy đảm bảo. Chai này mình chắc cụ mua bên FDS hoặc NN nên chất lượng hàng đảm bảo k bàn đến.

Còn chất lượng rượu, em xem thấy chai Longmorn 16y được review rất tốt. Nhưng review cũng chỉ 1 phần, cụ mở ra thẩm thực tế vì hợp hay không còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố (không nói các cụ cũng đã biết).

Đó cũng là lí do sao rất nhiều nhà chưng cất với bao dòng khác nhau mà vẫn có khách hàng trung thành riêng. Nhưng tại NN hay hơn VN ở chỗ, có muôn vàn chai/hãng khác nhau với giá cả hợp lý.

Như tại EU, đơn giản thấy thích mua uống thử. Chứ như 1 số cụ và cháu đây, có thích mua chai gì (dù rẻ hay đắt nếu nhờ mua được tại NN, cũng phải nghiên cứu chán chê). Mệt vậy nhưng vẫn thích -:)

Như em lần uống Bell's Signature Limited (blend malt) thấy thích hương vị, dễ thẩm nên đang nghía để mua em Monkey Shoulder (cũng là blend malt) về để uống thử.

Do vậy, cứ phải uống cụ à, trừ những chai cụ mua sưu tầm để nghía như em thì chịu (đành theo review NN để quyết định hoặc hơn nữa hỏi ý kiến của 1 số cụ nổi tiếng về whisky tại NN về dòng sưu tầm)

skywalkers

Xe buýt
Cháu suy nghĩ thế này : chai dòng nào của nhà nào, cũng được hết cụ à, miễn là rẻ, chất lượng mua ở nguồn thấy đảm bảo. Chai này mình chắc cụ mua bên FDS hoặc NN nên chất lượng hàng đảm bảo k bàn đến.

Còn chất lượng rượu, em xem thấy chai Longmorn 16y được review rất tốt. Nhưng review cũng chỉ 1 phần, cụ mở ra thẩm thực tế vì hợp hay không còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố (không nói các cụ cũng đã biết).

Đó cũng là lí do sao rất nhiều nhà chưng cất với bao dòng khác nhau mà vẫn có khách hàng trung thành riêng. Nhưng tại NN hay hơn VN ở chỗ, có muôn vàn chai/hãng khác nhau với giá cả hợp lý.

Như tại EU, đơn giản thấy thích mua uống thử. Chứ như 1 số cụ và cháu đây, có thích mua chai gì (dù rẻ hay đắt nếu nhờ mua được tại NN, cũng phải nghiên cứu chán chê). Mệt vậy nhưng vẫn thích -:)

Như em lần uống Bell's Signature Limited (blend malt) thấy thích hương vị, dễ thẩm nên đang nghía để mua em Monkey Shoulder (cũng là blend malt) về để uống thử.

Do vậy, cứ phải uống cụ à, trừ những chai cụ mua sưu tầm để nghía như em thì chịu (đành theo review NN để quyết định hoặc hơn nữa hỏi ý kiến của 1 số cụ nổi tiếng về whisky tại NN về dòng sưu tầm)
Cám ơn cụ jack. Chai này cháu nhờ mua ở DFS nước ngoài nhưng giá khá cao, thậm chí còn cao hơn giá trên WoW, TWE hay MoM. Tuy nhiên nhận thấy chai Longmorn 16 không nhiều nơi bán nên cháu vẫn lấy mặc dù giá đó có thể thừa sức mua những chai nổi tiếng hơn ví dụ như HLP18. Do mua 1 chai nên cháu chưa có ý định thẩm ngay nên muốn xin ý kiến cụ nào đã từng thẩm qua.
Các cụ cho cháu xin thêm ý kiến về chai Glengoyne 12 CS 57.2 Abv.

Chỉnh sửa cuối:

MaltBrothers

Xe buýt
Cám ơn cụ jack. Chai này cháu nhờ mua ở DFS nước ngoài nhưng giá khá cao, thậm chí còn cao hơn giá trên WoW, TWE hay MoM. Tuy nhiên nhận thấy chai Longmorn 16 không nhiều nơi bán nên cháu vẫn lấy mặc dù giá đó có thể thừa sức mua những chai nổi tiếng hơn ví dụ như HLP18. Do mua 1 chai nên cháu chưa có ý định thẩm ngay nên muốn xin ý kiến cụ nào đã từng thẩm qua.
Các cụ cho cháu xin thêm ý kiến về chai Glengoyne 12 CS 57.2 Abv.
Những chai mà bản thân cụ cũng đã thấy nó hiếm thế thì mỗ em cũng dự rằng chưa có cụ nào trên 4rum này đã từng thẩm đâu ạ kể cả cụ Clayton hay cụ Hoài Hương đi chăng nữa. Mỗ em rất hy vọng cụ sẽ là người đâu tiên thâm chai này và viết lên cảm nhận cho anh em biết.

Đây là vụ Tasting cuối tuần trước tại nhà một cụ thuộc BSC mà mỗ em tham gia.

Sau khi bung chai Lagavulin CS vintage 2011 để thẩm, thực sự mỗ em rất ấn tượng và có những cảm nhận cá nhân như sau ạ:
Uống neat
Hương: style classic matl, đầu tiên là khói, khói nhưng rất dễ chịu dạng peat smoke nhẹ nhàng không quá đậm đà và gắt dù đóng chai dạng CS, tiếp theo là các ghi chú về mùi hương hoa quả thuộc họ có múi như cam quít và có gì đó như giống như mùi chanh leo. Bảng lảng bao trọn lấy các tầng hương là mùi của gió biển mang theo một chút hương seaweed và không thể thiếu mùi hương gia vị cay nồng rất giống với Thảo quả tươi, hồ tiêu trắng. Mùi hương khá đặc trưng của dòng peated bourbon whisky 100% hơi gần giống Caol Ila CS. Không quá phức hợp nhưng rât tuyệt vời.
Vị:cảm giác đầu tiên trong khoang miệng là sự nóng bỏng cay nồng bởi nồng độ CS nhưng thanh, ngọt nhẹ của hoa quả tươi, mằn mặn của muối biển, râm ran lan tỏa trong vòm miệng với sự đầy đặn và cân bằng. Dư vị rất dài và mượt thanh nhẹ với peat smoke êm ái.
Pha thêm nước Lavie
Hương: hương hoa quả ngọt ngào nẩy hơn so với uống neat, có thể thấy thêm một chút vani, bùi bùi ngầy ngậy của hạnh nhân và ngọt ngào của mật ong.
Vị: cũng êm ái mượt mà và cũng ngọt ngào hơn so với uống neat.
Túm lại đây là một chai rất đang thẩm, cá nhân mỗ em thích hơn chai Caol ila CS vài phần.

Chai Hlp Thor mà các cụ nói thấy trên hình để đợt sau về em gạ khui nốt chứ hôm đó không kích động được chủ nhà vì hắn tiếc của và công sức sưu tầm nhưng hứa nếu không khui chai này thì sẽ khui chai Hlp 25yo. Mỗ em cũng ok luôn.

Chỉnh sửa cuối:

skywalkers

Xe buýt
Những chai mà bản thân cụ cũng đã thấy nó hiếm thế thì mỗ em cũng dự rằng chưa có cụ nào trên 4rum này đã từng thẩm đâu ạ kể cả cụ Clayton hay cụ Hoài Hương đi chăng nữa. Mỗ em rất hy vọng cụ sẽ là người đâu tiên thâm chai này và viết lên cảm nhận cho anh em biết.

Nhìn cứ như nhợn con xếp đống ý, mà lại toàn hàng khủng, sợ quá. Đúng là xứ Hoa Phượng có khác. Nhưng mà sao vẫy còn chai rượu đểu thế kia hả cụ Malt?
Rượu đểu uống nó ntn ạ?

MaltBrothers

Xe buýt
Nhìn cứ như nhợn con xếp đống ý, mà lại toàn hàng khủng, sợ quá. Đúng là xứ Hoa Phượng có khác. Nhưng mà sao vẫy còn chai rượu đểu thế kia hả cụ Malt?
Rượu đểu uống nó ntn ạ?
:D Làm gì còn rượu đểu, chai Dewar 18 đểu đấy chủ nhà chả vứt lâu rồi, đây là chai loại 40%abv

Chỉnh sửa cuối:

jackal76

Xe tải
Khiếp, vậy ra 1 thời gian, đến hơn 1 tuần ấy chứ, k thấy cụ Maltbrothers đâu. Hóa ra cụ đi thẩm rượu và chắc săn tìm rượu hồi sau tết đây -:)

Nhìn list tasting rượu hôm nọ của các cụ, có mấy chai mà cháu em đang muốn có để thẩm. Thèm quá.

Nhìn các chai đằng sau, gần nhưng lại khá xa vời với phần đông anh em, như Quân Nguyên Mông đang đằng đằng sát khí, chỉ chờ time phù hợp nhảy bổ vào khoang miệng các cụ thôi. Chẹp... Lại thèm quá.

Trạng thái
Thớt đang đóng