Các cụ nhà mình có cụ nào sưu tập rượu ngoại không ạ?

Trạng thái
Thớt đang đóng

skywalkers

Xe buýt
Cái này là theo quan điểm của từng nước thôi cụ ạ.

Hầu hết các nước trên thế giới áp dụng bán hàng miễn thuế cho chiều đi Quốc tế (thường chỉ áp dụng cho Đường hàng không, Đường biển, hiếm khi hoặc gần như không có chuyện áp dụng cho Đường sắt và Đường bộ). Quan điểm của các nước về đánh thuế đối với hàng hóa là: đã là hàng được tiêu thụ trong lãnh thổ quốc gia mình, thì sẽ phải chịu thuế. Muốn được áp dụng chính sách miễn thuế (thường là miễn thuế NK, thuế VAT/GST, một số ít nước miễn luôn cả thuế Tiêu thụ đặc biệt), thì hàng hóa mua xong, phải được tiêu thụ trên máy bay (vì hàng DFS sân bay là phổ biến nhất, nên em tạm coi như nói đến miễn thuế, là nói đến miễn thuế cho khách đi máy bay), hoặc phải được tiêu thụ ngoài lãnh thổ nước miễn thuế. Do vậy, nhiều Sân bay, các shop bán hàng sẽ bán cho các cụ không giới hạn số lượng (nếu các cụ muốn), còn việc các cụ có được tiếp tục miễn thuế tại Nước đến cho tất cả số hàng hóa đã mua đó hay không lại là việc khác. Tất nhiên, thông thường, những người bán hàng có trách nhiệm sẽ hỏi các cụ rằng "Anh sẽ bay đến nước nào ạ?", và sau khi biết, họ sẽ tra cứu thông tin và tư vấn cho các cụ là nên chỉ mua tối đa bao nhiêu (cho mỗi loại hàng hóa được phép mua miễn thuế).

Vì chính sách thuế tương đối rõ ràng như vậy, nên tại nhiều nước có tồn tại hệ thống bán hàng miễn thuế nội địa (tại các Thành phố, thậm chí có thể là ở xa Sân bay), họ sẽ chỉ bán hàng cho người sắp xuất cảnh, và hàng hóa, mặc dù các cụ đã thanh toán xong, nhưng cụ sẽ không được nhận ngay, mà họ sẽ gửi ra Sân bay cho các cụ.

Tuy nhiên, tại khá nhiều nước, và cũng từ khá lâu, họ áp dụng song hành hai chế độ bán hàng miễn thuế: cả chiều đi và chiều đến. Họ đưa ra quan điểm bảo vệ cho việc bán hàng chiều đến như sau: (1) Thứ nhất: Đằng nào thì Người đến (cả Công dân trở về nước và Người nước ngoài đến nước mình) cũng chỉ được mua hàng miễn thuế với số lượng tối đa bằng với mức trần theo quy định của nước mình (Nước đến). Nếu họ mua tại SB Nước đi rồi, thì thôi. Nếu họ chưa mua, thì cho họ mua theo mức giới hạn đó; (2) Thứ hai: Rốt cục, gần như kiểu gì thì kiểu, cũng sẽ có 1 lượng hàng miễn thuế theo Người đến tuồn vào lãnh thổ nước mình để tiêu thụ miễn thuế trên lãnh thổ nước mình (vì hầu như chả bao giờ có ai mở ra tiêu dùng lượng hàng miến thuế họ đã mua ở Sân bay Nước đi cả). Nếu khóa chiều đến, thì họ sẽ mua toàn bộ hàng hóa đó ở Sân bay nước đi --> nước kia bán được nhiều hàng, còn nước mình thì không; (3) Xét về mức độ thuận tiện, thì bán DFS Chiều đến sẽ phục vụ khách hàng tốt hơn. Thời đại công nghiệp, ít ai có nhiều thời gian để ra Sân bay quá sớm và lang thang lựa chọn hàng DFS trước khi bay. Đa số căn chuẩn giờ, rồi ra đến nơi, nếu còn chút thời gian thì vội vàng mua vài thứ, chứ ít khi có đủ thời gian để chọn. Ngược lại, khi đã đến Sân bay nước đến rồi, lấy hành lý xong đâu đấy rồi, thì lượn lờ kể cả tới 1 tiếng nữa tại các DFS cũng chẳng sao. Shopping DFS tại Nước đến sẽ thảnh thơi và hấp dẫn hơn; (4) Xét về góc độ an toàn, an ninh: Bán DFS tại Nước đến sẽ giúp cho các chuyến bay an toàn hơn. Hàng DFS, có một lượng đa số hàng hóa được mua là rượu và nước hoa, toàn những thứ dễ vỡ và nặng. Nếu khách hàng biết được rằng họ sẽ được mua hàng DFS tại Sân bay Nước đến, thì xu hướng là họ sẽ không mua hàng tại Sân bay nước đi vì sẽ phải lích kích vác lên máy bay, lích kích nhét vao ngăn chứa đồ trên đầu, llicsk kích xách theo khi di chuyển; (5) Với một số chuyến bay dài buộc phải transit tại vài điểm trung chuyển, mua hàng DFS chiều đi sẽ là một cực hình, và đôi khi hỏng việc do 1 số Sân bay trên thế giới không chấp nhận cho hành khách được vác rượu theo người và mang lên cabin (gói kỹ và để trong hành lý gửi thì ok).

Canada là nước đầu tiên đề xuất việc chỉ nên bán hàng DFS cho khách tại nước đến, không bán hàng tại Chiều đi, nhưng chưa nhận được nhiều sự ủng hộ.
Cám ơn cụ Clay. VN mình trước cũng tồn tại DFS on Arrival nhưng giờ đã bị xóa sổ.

Clayton

Xe điện
Cám ơn cụ Clay. VN mình trước cũng tồn tại DFS on Arrival nhưng giờ đã bị xóa sổ.
Vâng, cụ ạ. VN mình, trước đây, ngoài các shop tại Sân bay, thì còn các Shop trong thành phố nữa. Ở Hà Nôi, ngày trước, chắc nhiều cụ vẫn còn nhớ DFS Giảng Võ vẫn bán cho công dân VN xuất ngoại trở về. Khi đó, các cụ mang Hộ chiếu + Tờ khai hải quan (tờ giấy vàng) ra đó là có thể mua hàng, từ rượu, bia, nước giải khát, thuốc lá, bánh kẹo, đến cả TV, tủ lạnh, máy giặt, điều hòa... Hàng hóa bán miễn thuế trong thành phố bán khá chạy, nếu xét về lượng hàng hóa và giá trị hàng hóa bán ra, thì gấp nhiều lần so với các cửa hàng bán miễn thuế trong thành phố tại mấy nước xung quanh. Nhiều người giàu lên vì hàng miễn thuế. Khi xưa, có nhiều chuyến đi nước ngoài về, em ra mua hàng, thường chỉ mua rượu + thuốc lá, hoặc một trong hai thứ đó, có lần mua 1 cái tủ lanh, 1 cái điều hòa và 1 cái lò vi sóng. Còn lại, nhiều lần khác, đội ngũ phe hàng toàn mua ké, rồi trả mình chút đỉnh, hình như chỉ quãng 50.000 VND (thời gian những năm tầm 1998 đến 2007). Hàng đó, họ lại vác ra khu bán hàng điện tử phố Hai Bà Trưng để bán lại và bán rất chạy (trước khi có các Trung tâm Điện máy lớn như hiện nay).

Em chắc chắn rằng HAPRO (Cty kinh doanh hàng miễn thuế tại Giảng Võ) thì rất thích hệ thống bán hàng miễn thuế nội địa tồn tại, nhưng là chắc Hải quan thấy thất thu thuế nhiều quá, nên mới đề xuất sửa lại Văn bản pháp luật về bán hàng miễn thuế chăng.

VN cũng mới bỏ hệ thống bán miễn thuế on arrival được khoảng 5 năm nay thôi. Theo em, chắc sau này sẽ cho mở lại.

kokiichi

Xe hơi
nhà cháu còn toàn vỏ. cháu bán hết ruột rồi. :D

leethoitrang

Xe tải
cháu hỏi các cụ chút: chai Jonny walker vàng bây giờ có đắt lắm ko ạ?

Clayton

Xe điện
cháu hỏi các cụ chút: chai Jonny walker vàng bây giờ có đắt lắm ko ạ?
Giôn Vàng, Johnnie Walker GOLD LABEL, hiện trên thị trường, cụ có thể mua được 3 loại, giá cả như sau:

- JW Gold Label RESERVE: Hiện đang là nhãn "Giôn Vàng" được bán chính thức tại VN, giá bán chai mới (hàng Công ty, được Diageo VN NK và PP chính thức) từ 650 đến 750.000 VND, tùy shop. Chai này được mua để biếu khá nhiều, do JW nhiều năm nay đều làm hộp quà dùng để biếu dịp Tết với thiết kế vỏ hộp khá bắt mắt, khá "hoành tráng", có kèm theo ly. Ly kèm hộp quà Giôn Vàng, thực chất là đánh vào tâm lý "mua 1 được thêm 1" của người VN ta thôi, chứ cũng từ nhiều năm nay rồi, họ chỉ dùng loại ly (hoặc cốc) khá rẻ tiền mua của hãng Ocean (Thailand) rồi in thêm nhãn (thường là sơn đen hoặc sơn trắng) lên trên thân ly. Có thể nói, JW hiếm khi dùng ly chất lượng tốt cho các sản phẩm hộp quà Tết của mình. Chính vì hàng quà biếu nhiều, nên sau mỗi dịp Tết (ví dụ như quãng thời gian này), nhiều nhà mang ra shop bán lại. Vì thế, cụ có thể mua được dòng này một cách dễ dàng ở nhiều nơi với giá chỉ từ 500 đến 600.000 VND.

- JW Gold Label 18yo Centenary Blend đời cũ: Dòng này trước kia được Linh Gia NK và PP chính thức tại VN (khi Diageo VN chưa được thành lậP) nên hàng còn rơi rớt lại từ những năm trước. Ngoài ra, sp này cũng được bán miễn thuế tại rất nhiều Sân bay, nên mọi người mua về để dùng, để biếu/tặng cũng nhiều. Một số shop bán hàng chậm còn sót lại và nhiều shop mua lại được hàng "hồi" (rượu biếu: đi từ nhà ra shop). Do vậy, vài năm nay, hàng này vẫn được khá nhiều shop bán. Có nơi, hàng bán chỉ có chai trần, không còn vỏ hộp. Cá biệt, có người lại may mắn vớ được 1 chai nút bấc hẳn hoi. Đa số các chai này tem nhãn đã ố, hoặc mốc, hặc bong tróc phần nhũ vàng. Rượu là loại 18 tuổi (khác hẳn chai RESERVE ở trên), uống rất dịu, thơm ngon và thanh nhã. Tuy nhiên, cần đặc biệt chú ý, vì dòng này có vô số hàng giả. Giá chai cũ này xê dịch từ khoảng 500.000 đến 650.000 VND, tùy nơi bán, và tùy thuộc vào.... "gà". Cá biệt, trên này có mấy cụ toàn mua được chai này với giá chỉ 250.000 VND (tất nhiên không phải là em :D ). Quá hời! Và cũng quá tinh quái! ;)

- JW Gold Label 18yo Centenary Blend đời mới: Đây là dòng Giôn Vàng vẫn đang được bán chính thức tại các nước phương Tây và tại kênh miễn thuế các Sân bay. Đây là dòng Giôn Vàng 18 tuổi, thơm và chất lượng, mẫu mã đẹp, vỏ hộp nhìn đàng hoàng, có "tư thế", chắc chắn và cứng cáp. Tuy nhiên, do là rượu 18 tuổi, lại là rượu "đương đại", nên giá cũng cao. Hàng này có ở VN theo cả 2 dạng, một dạng do chính Diageo VN NK về cách đây 2 năm để bán song song với RESERVE, nay vẫn còn hàng chưa bán hết (có tem NK & PP của Diageo VN), một dạng khác là hàng miễn thuế được xách tay về. Dạng thứ hai, hầu hết là chai 1L, giá bán khoảng 1.1 đến 1.2 triệu, mức giá khá tốt, nếu đem so với chai Chivas 16yo 700ml được NK chính thức về VN. Chai 750ml thì cũng có mức giá tương tự như chai 1L, vì đây là hàng NK chính thức. Chai này thì chưa thấy có cụ OF nào khoe (kể cả "khoe chung" hay "khoe riêng" với em :P ) là đã mua được với giá 250.000 VND. Chậc!

minhchi233

Xe điện
"Cá biệt, trên này có mấy cụ toàn mua được chai này với giá chỉ 250.000 VND (tất nhiên không phải là em :D ). Quá hời! Và cũng quá tinh quái! ;)"
Nghe Cụ kể mà cháu thấy kính nể các Cụ ấy quá! Chai JW Gold Label Centenary 18 cháu mua được chai giá hấp dẫn nhất là 350k, có tem của cửa hàng miễn thuế sân bay TSN, cháu vẫn còn để, lâu lâu mở nắp hộp hít một hơi, đặc điểm của loại này là chưa mở nắp nhưng ngửi vẫn thấy mùi thơm ngào ngạt, chắc là tại cái nắp bi phải không Cụ?
Chai rượu cháu mua giá ứng ý nhất là mấy chai rượu mùi DANZIG Goldwasser 700k / 3 chai. Nhưng sau đó lại là nỗi khổ vì gấu nhà cháu đâm nghiện loại này, lâu lâu lại bắt đi tìm mua 1 chai mà khổ nỗi h toàn phải mua với giá 800-900k:'( nhưng về vẫn phải báo cáo rằng dạo này rượu tăng giá ghê quá phải mua 300k đấy! :P.
À có Cụ nào nhà mình mua rượu bị gấu hỏi lại khai là được cho,tặng hoặc may quá mua được giá rẻ = 1/3 giá TT không ạ?:D

Chỉnh sửa cuối:

tuankts

Xe tải
Hôm trc nhà cháu nghe cụ Jackal gạ gẫm bùi tai nên làm 1 cặp Highland Park 1990 về giấu biến lên tủ, chỉ sợ Gấu nhìn thấy thôi :D.
Cụ Clayton ám chỉ cụ nào tinh quái thì vào nhận đi ợ, chỉ chỗ cho ae mua rịu hồi giá rẻ với :D.

Chỉnh sửa cuối:

hoanch

Xe hơi
Em thì không biết uống riệu nhưng lại hay đi uống :))

skywalkers

Xe buýt
Hôm trc nhà cháu nghe cụ Jackal gạ gẫm bùi tai nên làm 1 cặp Highland Park 1990 về giấu biến lên tủ, chỉ sợ Gấu nhìn thấy thôi :D.
Cụ Clayton ám chỉ cụ nào tinh quái thì vào nhận đi ợ, chỉ chỗ cho ae mua rịu hồi giá rẻ với :D.
Chai 1990 này dành riêng cho travel retail, được review là brigde giữa 18 và 21 nhưng không được đánh giá cao lắm thì phải.
Cụ tuankts và cụ jack đã thử thẩm chưa ạ?

bckien

Xe hơi
Thớt rượu của các cụ hay quá. Cho em hóng với ạ.

VNAVNA

Xe tải
Thưa các cụ, mấy hôm vừa rồi em có điều kiện ngẫm nghĩ về cái thú vui sưu tập rượu của các cụ. Em thấy có cụ sưu tập toàn rượu mini, đa phần là chai bé con con, hình dáng kích thước nó không còn bình thường nữa mà nó lạc vào thế giới của những anh chàng tý hon. Em thấy cũng thú vị nhưng nhiều khi như nó có vẻ không còn đương nhiên là rượu nữa. Nó chỉ là thú chơi với rượu thì đúng hơn. Tuy nhiên có những bộ mini của các cụ phải thừa nhận rất đặc sắc, ko chỉ là một đồ vật chứa rượu mà là 1 tác phẩm nghệ thuật có thể lưu giữ lại cho nhân loại.
Có những cụ khác thì chuyên vào dòng cognac. Thật sự là tuyệt vời vì mỗi chai rượu vừa là kết tinh của một quá trình sản xuất ra sản vật quý giá được xếp hạng, được bảo chứng của nước Pháp, vừa mang một hình thức văn hóa tinh tế sâu sắc đến từng đường nét. Nếu qua năm tháng, các cụ ấy truyền lại cho con cháu các cụ thì cũng xứng đáng là bộ sưu tập đồ quý vì bản chất mỗi chai rượu đó vốn dĩ quý sẵn, chứ không chỉ quý vì mỗi việc để lâu năm.
Quay lại các cụ nhà mình thì ưa thích dòng whisky, nhất là single malt. Em được biết có những cụ sưu tập đến hàng vài ngàn chai. Có những chai thuộc dòng quý hiếm đến nỗi nhiều tay đại diện cho bọn buôn rượu ngoại quốc phải sụp xuống vái một vái hoặc có những thằng cha như Benny Ng (Đọc là Benny Ưng) phải mắt tròn mắt dẹt nể phục (Cá nhân em ko biết thằng cha này có chất gì ko, em chỉ biết hắn có tán mấy con bé lằng nhằng có hình trên báo, em cho là cũng thường thôi). Trong một bối cảnh nước ta mới mở cửa vài chục năm, một bộ phận kinh tế dần phát triển hơn. Sự giao thoa văn hóa chắc chắn là mới, mà các cụ đã nhanh chóng tích lũy được một vốn văn hóa sâu sắc đến thế, một bộ sưu tập những dòng vừa cổ điển vừa mới lạ mà phong phú quý giá đến thế. Quả thật em vô cùng khâm phục.
Cũng chính vì thế em ngồi ngẫm lại. Vậy thì cái sự nghiệp sưu tập của đa số nhiều cụ nơi đây nó sẽ có tương lai đến như thế nào? Liệu chúng ta nên đi theo con đường nào hả các cụ? Với phong cách kiểu như của em, nhặt được mấy chai lẻ loi, nhà rượu này có được chai 12y, nhà rượu kia có được chai 21..., rồi em ngắm lên, ngắm xuống, loay hoay xếp góc tủ này, bày ngăn kéo kia, tưởng tượng vị trí dưới sáng thế này, nép khuất thế kia cho nó nổi...vv. Thế cũng thấy thú vị. Nhưng than ôi, mỗi tháng, mỗi năm, mỗi nhà rượu nó cứ sản xuất sòn sòn bán khắp toàn cầu hàng ngàn chai này, hàng trăm ngàn chai nọ. Em khiếp là qui mô của nó thế làm cho nhiều cụ thấy đuối theo thời gian nếu ko có định hướng gì chăng?
Hay có lẽ với em, "sưu tập" đây là mua nhiều nhiều đồ tầm tầm về uống dần. Thỉnh thoảng trong đám đó, có một hai chai trội hơn chai khác 1 chút xíu thì ta giữ lại để ngó lâu hơn 1 tý. Thế rồi tất cả chúng nó được tống vào 1 chỗ để. Lúc nào cũng có số lượng kha khá. Anh Em đến thì thẩm, rồi rung đùi, rồi gật gù ừ đúng thật có mùi phức hợp...vv haha. Quả tình cái viễn cảnh sưu tập đó có vẻ nó khá thực tiễn cho rất nhiều cụ chúng ta, có được không ạ? Và nếu các cụ cho rằng đó là một viễn cảnh lạc thú rồi thì em xin phép dơ tay ủng hộ các cụ.
Em rất muốn được nghe ý chỉ bảo khác của các cụ.
Xin đa tạ các cụ.

Chỉnh sửa cuối:

Clayton

Xe điện
Thưa các cụ, mấy hôm vừa rồi em có điều kiện ngẫm nghĩ về cái thú vui sưu tập rượu của các cụ...

.......

Quả tình cái viễn cảnh sưu tập đó có vẻ nó khá thực tiễn cho rất nhiều cụ chúng ta, có được không ạ? Và nếu các cụ cho rằng đó là một viễn cảnh lạc thú rồi thì em xin phép dơ tay ủng hộ các cụ.
Em rất muốn được nghe ý chỉ bảo khác của các cụ.
Xin đa tạ các cụ.
Bài viết của cụ có rất nhiều ý hay, Ngay cái "ý tứ" để viết ra bài này, em thấy cũng rất hay rồi đấy ạ.

Em có vài câu hỏi nho nhỏ gửi cụ. Nếu cụ biết, thì cụ chia sẻ ý kiến của cụ cho chúng em với, cụ nhé:

1) Theo cụ, thế nào là sưu tập?

2) Trong cuộc đời cụ, tính đến lúc này, đã bao giờ cụ tham gia hoặc thử sưu tầm/sưu tập một thứ gì khác chưa? Ví dụ như tem, thuốc lá (hoặc vỏ bao thuốc lá), bật lửa, đồng hồ, giày, mũ, kính, xe đạp...?

3) Với những thứ nêu tại mục 2 ở trên, cụ đã bao giờ quan sát thử xem một ai đó sưu tập một trong số, hoặc nhiều trong số các thứ đó, họ đã và đang làm như thế nào chưa ạ?

cuongle

Xe tải

Các cụ thử chai này chưa?

NewPeace

Xe điện
Chai 1990 này dành riêng cho travel retail, được review là brigde giữa 18 và 21 nhưng không được đánh giá cao lắm thì phải.
Hôm 25/3 bọn em có uống chai này, do uông sau chai Chivas 18 nên thấy nó nhàn nhạt, ko ấn tượng. Hôm sau còn 1 chai mới mở lôi ra uống nốt thì thấy thơm và ngon nhẹ nhàng.

jackal76

Xe tải
HP1990 (20 năm) đúng là trên TG review k được tốt như HP18 /25 & 30 nhưng tại TWE, MOM giá HP1990 vẫn đắt hơn HP18. Tại FDS ở BKK, SIN đều loanh quanh giá 3 triệu (chính xác 4.650 THB & 172 SGD). Ở VN thì 2,4 - 2,8 tr tùy theo shop.

Nhưng tâm lý nếu trả số tiền tương đương hoặc đắt hơn giá HP18 (khoảng > 2,2 triệu) các cụ lại thiên về HP18Y hơn. Nay HP1990 sales, giá hợp lý hơn, do vậy việc tiếp cận, thử trải nghiệm sản phẩm này dễ tiếp cận hơn. Cháu đồ rằng, vì lí do này mà cũng ít cụ đã uống HP1990 dù đã cảm khá nhiều các chai HP khác nhau : HP12/21/25/30,... (AGE) & 1994/1998,... (VINTAGE).

Do vậy cháu cũng không ngoại lệ, chưa được thẩm chai này thực tế nhưng giá hợp lý, review khá ok so với chi phí hiện tại nên cũng mua vài chai để dành -:)

Mong cụ nào đã thẩm thực tế, chia sẻ để mọi người được biết.

skywalkers

Xe buýt
Hôm 25/3 bọn em có uống chai này, do uông sau chai Chivas 18 nên thấy nó nhàn nhạt, ko ấn tượng. Hôm sau còn 1 chai mới mở lôi ra uống nốt thì thấy thơm và ngon nhẹ nhàng.
Nếu là thơm và ngon nhẹ nhàng thì không giống style nhà HP lắm nhưng chắc hạp với cụ Jack rồi cụ ạ :)

HP1990 (20 năm) đúng là trên TG review k được tốt như HP18 /25 & 30 nhưng tại TWE, MOM giá HP1990 vẫn đắt hơn HP18. Tại FDS ở BKK, SIN đều loanh quanh giá 3 triệu (chính xác 4.650 THB & 172 SGD). Ở VN thì 2,4 - 2,8 tr tùy theo shop.

Nhưng tâm lý nếu trả số tiền tương đương hoặc đắt hơn giá HP18 (khoảng > 2,2 triệu) các cụ lại thiên về HP18Y hơn. Nay HP1990 sales, giá hợp lý hơn, do vậy việc tiếp cận, thử trải nghiệm sản phẩm này dễ tiếp cận hơn. Cháu đồ rằng, vì lí do này mà cũng ít cụ đã uống HP1990 dù đã cảm khá nhiều các chai HP khác nhau : HP12/21/25/30,... (AGE) & 1994/1998,... (VINTAGE).

Do vậy cháu cũng không ngoại lệ, chưa được thẩm chai này thực tế nhưng giá hợp lý, review khá ok so với chi phí hiện tại nên cũng mua vài chai để dành -:)

Chai HP1990 này kể cũng lạ. Giá bán tại các DFS cả Châu Âu lẫn Châu Á đều đắt hơn khá nhiều so với giá bán tại TWE, MOM...
Em mới làm thêm 1 cặp 2 chai HP1990 và 1 cặp 2 chai HP18 và HP21. Tiếc là chai HP21 là version 40abv nhưng giá ổn nên mua để thẩm dần.

jackal76

Xe tải
Thưa các cụ, mấy hôm vừa rồi em có điều kiện ngẫm nghĩ về cái thú vui sưu tập rượu của các cụ.
-------------------------------

Xin đa tạ các cụ.
Nói vậy thì vô cùng cụ à. mỗi người 1 sở thích, suy nghĩ, cách nhìn nhận vấn đề khác nhau do vậy cách tiếp cận & phương thức chọn lựa hình thức sưu tầm 1 món đồ/ hình thức giải trí (vật chất/tinh thần) đều có thể không giống nhau. Nhưng quan trọng hơn cả, các cụ ấy đều tìm thấy ở niềm đam mê này, sự hứng khởi, việc tìm tòi, cơ hội học hỏi & giao lưu với những người cùng sở thích.

Có cụ thích tem, ống điếu, xe đạp,... nhiều lắm lắm.

VD : chú em ở nhà sưu tập xe đạp cổ/cũ, nhà đang có ít nhất 6 chiếc (chưa kể thỉnh thoảng lại bán /mua). Ngày nào cũng mang không xe này thì lại xe kia ra lau chùi, bơm mỡ và sửa chữa lặt vặt; chiều đến lại cùng xế yêu đi tập thể dục.

Có thể người ngoài nhìn vào, nghĩ mấy chiếc xe đạp cùi, trông cũ & xấu vậy, tha về nhà làm chi cho chật. Tại NN có cơ man nào là xe đạp đẹp, giá từ ngàn USD trở lên đến hàng chục ngàn USD,..thậm chí đắt hơn nữa, sao không mua những xe này về, có phải hay hơn không.

Nếu đó thực sự là đam mê/sở thích cá nhân, hơn nữa chơi theo hình thức phù hợp với suy nghĩ & túi tiền của người chơi. Vậy là tuyệt vời rồi, điều này mang lại động lực sống, niềm vui hàng ngày dù có thể là vô nghĩa, không giá trị trong mắt người khác.

Do vậy, có cụ vẫn tự tin khoe những chai Blend / SM ít tuổi : 15, 12,..thậm chí 3 năm – tối thiểu với whisky rồi đây -:) với những cụ hiện đang sở hữu tại gia 1 số chai hiếm, tuổi có thể liệt hàng trung thậm chí cao tuổi : 35 – 60 năm, mà không ngượng ngập, thiếu tự tin chút nào. Đơn giản đó là sở thích, hướng chơi/sưu tầm của cụ ấy và vẫn nhận được sự Tôn trọng, Bình đẳng của những người chơi Thực sự khác.

tuankts

Xe tải

Đồng ý với ý kiến của cụ Jack, với giá tiền bỏ ra cho em nó là hợp lý nếu so với chai HP18 nổi tiếng, vì em cũng đã hỏi bạn ở bển giá chai này rồi, đắt hơn rất nhiều nên khi cụ báo là em xúc thôi. Thực ra để nhập vào đống rượu vừa sưu vừa uống thì thiếu nhiều lắm, mua bao nhiêu cũng chả đủ nên khi gặp chai giá hợp lý mặc dù thứ tự ko phải là ưu tiên thì cứ nên xúc thôi các cụ nhể.
Hôm rồi nhà em có mấy sâu đến nhà mà hết Laphroaig nên bật chai Ardbeg Ten ra uống thử, cảm quan là em thấy ngon hơn Laph 10, màu cũng hơi nhạt tương tự như Laph nhưng vị thơm hơn, khói nặng hơn 1 chút nhưng lại thấy dễ vào hơn Laph.

Văn Đoành

Xe điện
@ VNAVNA: Dưới con mắt của những người ngoài cuộc thì những người đam mê, sưu tập bất cứ cái gì (tem, xe cổ, đồ cổ, rượu....) đều có vẻ kỳ dị.
Chỉ những người có cùng sở thích mới thông cảm được cho nhau.

Clayton

Xe điện
Chai JW Gold Label Centenary 18 cháu mua được chai giá hấp dẫn nhất là 350k,

Thế này thì là: cụ nể các cụ ấy, còn em thì nể cụ :D. Nhìn chung giá 350k chai này được xếp vào nhóm... "giá không tưởng" rồi cụ ạ. Chai này thì để uống cũng hay, mà nếu cụ thích, thì để sưu tầm cũng thú.

Chai rượu cháu mua giá ứng ý nhất là mấy chai rượu mùi DANZIG Goldwasser 700k / 3 chai. Nhưng sau đó lại là nỗi khổ vì gấu nhà cháu đâm nghiện loại này, lâu lâu lại bắt đi tìm mua 1 chai mà khổ nỗi h toàn phải mua với giá 800-900k:'( nhưng về vẫn phải báo cáo rằng dạo này rượu tăng giá ghê quá phải mua 300k đấy!

Chai này, giờ muốn mua, em toàn phải mua hơn 1 triệu, cụ ạ. Ngày xưa, hàng DFS còn có loại dung tích 500ml. Giờ được NK chính thức, mẫu chai chuyển sang dẹt hơn, nhưng giá cũng cao hơn khá nhiều.

À có Cụ nào nhà mình mua rượu bị gấu hỏi lại khai là được cho,tặng hoặc may quá mua được giá rẻ = 1/3 giá TT không ạ?:D
Lòng vả cũng như lòng sung :) Nỗi niềm này đâu phải của riêng ai ;) :D

Trạng thái
Thớt đang đóng