Các cụ nhà mình có cụ nào sưu tập rượu ngoại không ạ?

Trạng thái
Thớt đang đóng

minhchi233

Xe điện
Nếu giá 4t, mới tinh, nhập khẩn trương cụ à. Mua ở đâu được, PM để mình cũng làm 1 chai.
Có nhõn 1 chai cắp nách Cụ ợ, lúc đầu cháu thấy cái vỏ hộp nó xấu quá nên còn e ngại, cháu cứ xách về đã Cụ nhể?

Văn Đoành

Xe điện
y chang có cả hộp nữa, anh khoắng tổng cộng 4 chai gồm: De luze, Louis Royer, Montigny, Roi des Roi - riêng chai Roi des Roi là chai dạng Decanter như anh mua ở hải phòng nước đen như nước cống. Cái chai Roi des Roi ấy uống ngon phết, mấy hôm trước ngồi ở hành lang cùng mấy thằng hàng xóm uống nước chè vặt với nho khô và sừu trâu, sau có thêm đĩa lê của vợ 1 thằng ku em ra góp tự nhiên nổi hứng khui ra uống hết bay cảm thấy tiếc tiếc may quá lại vơ thêm đc.i
Cụ mua được tuyền hàng đặc chủng giá hạt dẻ!
Chai Lous Royer XO trước cháu tuyền mua với giá 1,2T chai 70 và 2 T / chai 1,5L. h NK về rồi nên giá cao quá.
Chai Roi des Rois như này thuộc hàng đời mới hay đời cũ vậy Cụ Malt? Cháu nhìn thấy ở nhà ông bạn cháu có 1 chai, có thể lân la xin thử xem có được không :D

MaltBrothers

Xe buýt
Theo em biết thì mấy bác Việt 3 cũng là dân hoa phượng đỏ cùng với bác PhamHa nên nói vậy thôi chứ em biết là chả liên quan gì :) Hôm Tết nhờ bác Hà mua chai OP21 bị trượt vẫn tiếc mãi nên sau Tết cố gắng đào bới ở HN để mang về. Chai 21 em chưa uống nhưng đã uống cả 12 và 17 thì rất ấn tượng với sự tươi mát của nhà OP. Cá nhân em cũng khoái dòng OP này nhưng tiếc rằng ở nhà mình bán không chạy nên mấy bác VB không nhập về nữa. Hàng tồn trên thị trường sẽ dần dần biến mất. Đến lúc đó muốn uống lại phải nhờ mua nước ngoài mang về có phải là tiếc lắm thay.
Vụ này Hà kể rồi không phải trượt mà là giá tăng đột biến nguyên do cũng là do gã này không biết giữ mồm giữ miệng, mỗ tôi cũng bị hụt 2 chai cơ. Thành ra phải lấy ở hà nội với giá cao hơn nhưng vẫn là hợp lý. Thực sự nếu bác muốn trải nghiệm thì sẽ nhờ người quen lấy hộ bác 1 chai, số lượng OP21 ở Viet3 không còn nhiều lắm tầm hơn 20 thùng thôi. Chai OP 21 của Viet3 là đời cũ chai cũng khác và vỏ hộp vàng trông đẹp và sang hơn cái chai mới và vỏ hộp mới ăn theo cái giải của Whisky Bibble 2012 chứ thực tế chai được giải là chai release năm 2010 hoặc 2011 thôi. Bác Hùng - Viet3 trong lần hiếm hoi tiếp kiến thì Bác cũng nói là không nhập về nữa do hàng bán chậm, vì thế về lâu dài khả năng sẽ tiệt chủng ở VN rồi. Bác nên thẩm chai này thực sự mỗ tôi và lão Clayton hay chú Hà đánh giá nó rất cao thuộc hàng top những chai ngon đã từng uống.

Nhân đây mỗ tôi gửi ảnh 2 chai op 21 trong đó một realease 2010 và một 2011 đều hàng Viet3

Sự khác biệt màu sắc là thấy rõ, chai OP21yo/2010 đậm màu hơn chai OP21yo/2011. Ngược lại thì chai OP 17yo/2010+2009 thì lại nhạt màu hơn rất nhiều chai OP 17yo/2011. Qua đánh giá của cá nhân mỗ thì chai OP21yo/2010 có body đầy đăn hơn chai chai OP21yo/2011 chút đỉnh.

Chỉnh sửa cuối:

MaltBrothers

Xe buýt
Cụ mua được tuyền hàng đặc chủng giá hạt dẻ!
Chai Lous Royer XO trước cháu tuyền mua với giá 1,2T chai 70 và 2 T / chai 1,5L. h NK về rồi nên giá cao quá.
Chai Roi des Rois như này thuộc hàng đời mới hay đời cũ vậy Cụ Malt? Cháu nhìn thấy ở nhà ông bạn cháu có 1 chai, có thể lân la xin thử xem có được không :D
Hự đây là chai đời cũ khá hiếm, nhưng thực tế là cũng chẳng có đời mới nữa đâu ạ, dòng này có xuất xứ từ hầm rượu gia đình và hình như đã tiệt chủng rồi giờ chỉ là một thời vang bóng thôi cụ ạ, mỗ tôi search google toét mắt không thấy version mơi của thương hiệu này ra nữa đâu. Roi des Roi ngày trước khá thịnh dòng xo cũng có chai kiểu như thế này hiện vẫn có hàng bán ở hà nội nhưng giá tầm 1,1 tr. Tuy nhiên đây là dòng không được đánh giá cao như De luze, comadon, bisquit, Louis royer, A E d' Or, Frapin .... còn với nhóm tứ trụ (Martell, Covosieur, Remy, Hennessy) thì vẫn chưa có cửa.

Chỉnh sửa cuối:

skywalkers

Xe buýt
Vụ này Hà kể rồi không phải trượt mà là giá tăng đột biến nguyên do cũng là do gã này không biết giữ mồm giữ miệng, mỗ tôi cũng bị hụt 2 chai cơ. Thành ra phải lấy ở hà nội với giá cao hơn nhưng vẫn là hợp lý. Thực sự nếu bác muốn trải nghiệm thì sẽ nhờ người quen lấy hộ bác 1 chai, số lượng OP21 ở Viet3 không còn nhiều lắm tầm hơn 20 thùng thôi. Chai OP 21 của Viet3 là đời cũ chai cũng khác và vỏ hộp vàng trông đẹp và sang hơn cái chai mới và vỏ hộp mới ăn theo cái giải của Whisky Bibble 2012 chứ thực tế chai được giải là chai release năm 2010 hoặc 2011 thôi. Bác Hùng - Viet3 trong lần hiếm hoi tiếp kiến thì Bác cũng nói là không nhập về nữa do hàng bán chậm, vì thế về lâu dài khả năng sẽ tiệt chủng ở VN rồi. Bác nên thẩm chai này thực sự mỗ tôi và lão Clayton hay chú Hà đánh giá nó rất cao thuộc hàng top những chai ngon đã từng uống.

Nhân đây mỗ tôi gửi ảnh 2 chai op 21 trong đó một realease 2010 và một 2011 đều hàng Viet3

Sự khác biệt màu sắc là thấy rõ, chai OP21yo/2010 đậm màu hơn chai OP21yo/2011. Ngược lại thì chai OP 17yo/2010+2009 thì lại nhạt màu hơn rất nhiều chai OP 17yo/2011. Qua đánh giá của cá nhân mỗ thì chai OP21yo/2010 có body đầy đăn hơn chai chai OP21yo/2011 chút đỉnh.
Cám ơn những thông tin quý báu của bác.
Em thấy ở HN giờ bán OP12 khoảng 850k, OP17 khoảng 1T8 còn OP21 khoảng 2T6, ví dụ như ở HH hay HA.. Giá đó thực ra ko phải là cao so với nước ngoài và thậm chí còn thấp hơn so với những brand khác.
Hôm qua em cũng lọ mọ đi tìm OP21 và cuối cùng mua luôn cả 1line 12, 17, 21 mặc dù ở nhà còn vài chai OP12 và OP17 chưa mở vì mỗi trai rẻ hơn được khoảng 200k so với thị trường và quan trọng là sau mấy chai này họ cũng ko còn chai nào để bán nữa. Chắc chủ hàng ngạc nhiên lắm khi thấy có đồng chí đến mua liền 3 chai đã mốc meo trong tủ đến 2 năm nay :)
Theo em thì 3 chai OP17 của em 1 chai là 2010 và 2 chai là 2011 còn OP21 thì là 2011. Kiểm tra chính xác qua lot code bác Malt nhỉ?

MaltBrothers

Xe buýt
Có phải chai này k cụ ?

http://www.masterofmalt.com/whiskies/glenfarclas-heritage-cask-strength-whisky/

Chai trên Glenfarclas Heritage CS cũng khá hay, hay thử ngâm cứ chai sau cụ (limited release 195 bottles only) :

Glenfarclas 18 Year Old Douglas Laing 60th Anniversary Single Malt Scotch 54.9% ABV. Speyside whisky from Scotland, Douglas Laing & Co. bottling

http://www.thewhiskybarrel.co.uk/glenfarclas-18-year-old-douglas-laing-60th-anniversary-single-malt-scotch

Giá cả thế nào nhỉ lão Jakal, mỗ cũng khoái cái chai Glenfaclas 18 đấy

MaltBrothers

Xe buýt
Cám ơn những thông tin quý báu của bác.
Em thấy ở HN giờ bán OP12 khoảng 850k, OP17 khoảng 1T8 còn OP21 khoảng 2T6, ví dụ như ở HH hay HA.. Giá đó thực ra ko phải là cao so với nước ngoài và thậm chí còn thấp hơn so với những brand khác.
Hôm qua em cũng lọ mọ đi tìm OP21 và cuối cùng mua luôn cả 1line 12, 17, 21 mặc dù ở nhà còn vài chai OP12 và OP17 chưa mở vì mỗi trai rẻ hơn được khoảng 200k so với thị trường và quan trọng là sau mấy chai này họ cũng ko còn chai nào để bán nữa. Chắc chủ hàng ngạc nhiên lắm khi thấy có đồng chí đến mua liền 3 chai đã mốc meo trong tủ đến 2 năm nay :)
Theo em thì 3 chai OP17 của em 1 chai là 2010 và 2 chai là 2011 còn OP21 thì là 2011. Kiểm tra chính xác qua lot code bác Malt nhỉ?
Bác mua rồi thì thôi nhưng nếu nhờ qua mỗ thì rẻ hơn kha khá đấy vì đây là giá cho ae Brothers SM Club HN mà. Theo thông tin lượm được thì chai OP17/2011 có nhiều rượu Sherry hơn do chủ lò rượu hết không tính toán kỹ đâm ra hết những thùng Bourbon 17yo nên buộc phải bổ sung những thùng sherry 17yo và có lẽ thế OP 17 yo/2011 cũng ngon hơn chai 17yo đời 2009/2010, ở nhà Hà có chai OP 17/2009 nước nhạt như chai OP 30 luôn. thực ra mỗ tôi chỉ căn cứ vào tem dán thôi bởi Viet3 làm ăn đàng hoàng nhập về năm nào dán tem NK năm đó :-*

Nếu bác kiếm được OP 21/2010 thì tuyệt vời đấy, chai này từng uống cùng chú Hà và lão Clayton rồi, bây h khả năng chỉ còn có ở Hải phòng thôi.

Chỉnh sửa cuối:

phamhavn

Xe tải
Các cụ chém kinh quá, em đang mải nâng cấp mấy thứ nên chả có thời gín nhặt nhạnh được j. Tiện thể cho em hỏi là chai Chabot 30yo giá 2 củ mua được ko các cụ nhỉ?

minhchi233

Xe điện
Các cụ chém kinh quá, em đang mải nâng cấp mấy thứ nên chả có thời gín nhặt nhạnh được j. Tiện thể cho em hỏi là chai Chabot 30yo giá 2 củ mua được ko các cụ nhỉ?
2 Củ rẻ hơn hẳn chai 20 năm, Cụ còn chờ gì nữa mà khônng vác về? Chai Extra mẫu mới hôm trước eim nghía ở NB thấy hơn 4 củ rồi ạ.

Macro

Xe đạp
Nhà cháu mới nhận được Kinh Thánh Về Whisky (Như lời bác Hoài Hương thì phải) nên khoe với các bác.

Đây là phiên bản mới nhất, 2013. Đặc biệt sách nhà cháu mua trực tiếp trên trang chủ của Jim Murray nên được ông ta ký tặng luôn!

Whisky Bible 2013 by phanvanthanh, on Flickr

flat

Xe buýt
Nhà cháu mới nhận được Kinh Thánh Về Whisky (Như lời bác Hoài Hương thì phải) nên khoe với các bác.

Đây là phiên bản mới nhất, 2013. Đặc biệt sách nhà cháu mua trực tiếp trên trang chủ của Jim Murray nên được ông ta ký tặng luôn!

Whisky Bible 2013 by phanvanthanh, on Flickr
Mua thế nào à cụ ơi, em theo với ạ .

phamhavn

Xe tải

Ảnh đẹp cụ ơi. Hôm nào cụ hướng dẫn em cách chụp thể loại này với, chứ em chụp cứ mờ mờ ảo ảo nhìn chán lắm. Thể loại này cần mấy flash và có cần thêm dụng cụ j nữa ko?

Macro

Xe đạp
Ảnh đẹp cụ ơi. Hôm nào cụ hướng dẫn em cách chụp thể loại này với, chứ em chụp cứ mờ mờ ảo ảo nhìn chán lắm. Thể loại này cần mấy flash và có cần thêm dụng cụ j nữa ko?
Mình sẳn lòng bác ơi!
Mà nhà bác ở đâu? Cháu ở Sài Gòn.

phamhavn

Xe tải
Mình sẳn lòng bác ơi!
Mà nhà bác ở đâu? Cháu ở Sài Gòn.
Em thì ở tận Hải Phòng cụ ơi. Chán nhỉ? Hướng dẫn thực tế sướng hơn chứ đọc thuyết ko chả ăn thua. Chụp thông thường vừa kém chất lượng vừa ko hiện thị rõ hết các chi tiết mà mình muốn người xem đọc được.

skywalkers

Xe buýt
Em thì ở tận Hải Phòng cụ ơi. Chán nhỉ? Hướng dẫn thực tế sướng hơn chứ đọc thuyết ko chả ăn thua. Chụp thông thường vừa kém chất lượng vừa ko hiện thị rõ hết các chi tiết mà mình muốn người xem đọc được.
Cụ Hà hôm nào lên Hà Nội đi cháu chỉ cụ cách chụp. Dalmore 15 1l dưới cụ còn ko ợ?

Clayton

Xe điện
Lâu quá rồi, em bận việc nên chưa vào Diễn đàn để tán chuyện với các cụ.

Nhân dịp đầu Xuân Mới, em xin chúc tất cả các cụ một Năm Mới Quý Tỵ dồi dào sức khỏe, may mắn và đại thành công! Chúc các cụ có sức khỏe và có thu nhập tốt để sưu tầm được nhiều hơn những chai mình yêu thích, thẩm được nhiều hơn những chai mình thèm hương vị.

Em thèm được như các cụ quá: có thời gian để đi săn rượu "hồi", để bàn tán về các dòng rượu mà mình thích và muốn chia sẻ/được chia sẻ, được vào diễn đàn bàn chuyện...

Ngay từ ngày đầu tiên đi làm (Thứ Hai tuần này), em đã dính ngay 3 cuộc họp liên tục từ sáng tới chiều, sau đó vật vã đến tôi mới xong tài liều. Tiếp theo, ngày nào cũng về nhà vào lúc nửa đêm. Giờ này đây, em đang ngồi gõ mấy dòng này với các cụ tại Trụ sở Công ty, khi vừa hoàn thành 2 cái Báo cáo và gửi đi được tổng số gần 30 cái email trong ngày. Ngành ngân hàng đúng là đang ở thời mạt! Thế đấy các cụ ạ! :(

Clayton

Xe điện
Nhân thấy các cụ đang nói chuyện về Viet3 và sản phẩm Single Malt do Viet3 nhập về, em báo cho các cụ một tin buồn, có thể chẳng liên quan tới cụ nào, nhưng là để các cụ biết vậy:

Sáng nay, bác Hùng TGĐ Viet3 gọi điện báo tin cho em và một số bạn bè thân quen với Viet3 biết tin là bác NVU, Thành viên HĐQT Công ty, một trong những người rất tâm huyết đưa rượu Old Pulteney về Việt Nam, đã đột ngột từ trần đêm hôm qua sau một cơn đau tim (dù bác ấy không bị bệnh tim từ trước và bác ấy cũng mới chỉ vừa trên 50 tuổi).

Bác U là một người Hải Phòng có tình yêu đặc biệt với Thành phố Cảng, với nghề hàng hải và đóng góp nhiều cho Hội đồng hương Hải Phòng. Bác là một Thành viên BCH Hội đồng hương HP tại Hà Nội (có rất nhiều bác VIP đang tham gia BCH này).

Sau khi nhiều năm làm TGĐ 1 Công ty tàu biển nước ngoài tại VN, bác được mời về Vinalines hơn 1 năm nay.

Vừa đúng chiều hôm qua, bác ấy nhận QĐ bổ nhiệm làm Chủ tịch HĐQT một Đơn vị lớn trong ngành Hàng hải VN, thì đêm qua, bác ấy đã mãi mãi ra đi.

Em nhớ tại Ngôi nhà rất xinh đẹp và sạch sẽ của bác ấy ven hồ Trúc Bạch, đã rất nhiều lần, em và những người yêu mến ẩm thực (cả các ông yêu rượu và mấy ông đầu bếp nhà hàng) đã được bác ấy mời đến để thưởng thức mà matching những đồ ăn đặc sắc với các loại Single Malt ngon.

Cầu mong Bác yên nghỉ nơi Vĩnh Hằng, một người con Đất Cảng, một người đàn ông Việt Nam yêu biển và mến mộ những dòng maritme malt!

phamhavn

Xe tải
Nhân thấy các cụ đang nói chuyện về Viet3 và sản phẩm Single Malt do Viet3 nhập về, em báo cho các cụ một tin buồn, có thể chẳng liên quan tới cụ nào, nhưng là để các cụ biết vậy:

Sáng nay, bác Hùng TGĐ Viet3 gọi điện báo tin cho em và một số bạn bè thân quen với Viet3 biết tin là bác NVU, Thành viên HĐQT Công ty, một trong những người rất tâm huyết đưa rượu Old Pulteney về Việt Nam, đã đột ngột từ trần đêm hôm qua sau một cơn đau tim (dù bác ấy không bị bệnh tim từ trước và bác ấy cũng mới chỉ vừa trên 50 tuổi).

Bác U là một người Hải Phòng có tình yêu đặc biệt với Thành phố Cảng, với nghề hàng hải và đóng góp nhiều cho Hội đồng hương Hải Phòng. Bác là một Thành viên BCH Hội đồng hương HP tại Hà Nội (có rất nhiều bác VIP đang tham gia BCH này).

Sau khi nhiều năm làm TGĐ 1 Công ty tàu biển nước ngoài tại VN, bác được mời về Vinalines hơn 1 năm nay.

Vừa đúng chiều hôm qua, bác ấy nhận QĐ bổ nhiệm làm Chủ tịch HĐQT một Đơn vị lớn trong ngành Hàng hải VN, thì đêm qua, bác ấy đã mãi mãi ra đi.

Em nhớ tại Ngôi nhà rất xinh đẹp và sạch sẽ của bác ấy ven hồ Trúc Bạch, đã rất nhiều lần, em và những người yêu mến ẩm thực (cả các ông yêu rượu và mấy ông đầu bếp nhà hàng) đã được bác ấy mời đến để thưởng thức mà matching những đồ ăn đặc sắc với các loại Single Malt ngon.

Cầu mong Bác yên nghỉ nơi Vĩnh Hằng, một người con Đất Cảng, một người đàn ông Việt Nam yêu biển và mến mộ những dòng maritme malt!
Quả là một ngày buồn cho bác và những người thân quen của bác U. Việc sống chết của con người âu cũng là cái số! Xin chia buồn cùng bác!

Trạng thái
Thớt đang đóng