Các cụ nhà mình có cụ nào sưu tập rượu ngoại không ạ?

Trạng thái
Thớt đang đóng

Clayton

Xe điện
Thớt rịu OF từ hồi cụ Cờ lay tơn tham gia cũng giống hệt Phì lũ ngày có chiên ra HH ý nhỉ các cụ...ặc...ặc....:P.
Đọc bài của cụ về non chill - filtered làm em lại nhớ về chai Bunnahabhain 12, đợt trc tết em có xách ra quán ngồi với thằng em nhân Gấu nhà vừa sinh bé, ông chủ quán quen biết cũng vui lây niềm vui của nhà cháu nên xách chai rịu thuốc của hắn ra mời lại, rót ra 2 chén mà ko phân biệt nổi đâu là SM, đâu là rịu thuốc, cũng màu đục đục, thâm thâm, hôm sau về nhà trời lạnh nhà cháu tò mò lấy ra soi trc ánh sáng thấy giật mình toàn váng cứ mỏng mỏng mỏng như kiểu vảy vàng trong mấy thể loại vodka hiện tại nhưng bé hơn, khi rót ra chén, gặp tiết trười lạnh màu cứ nhờ nhờ đục đục. Chai Bunna này 46,3ABV theo đúng như cụ Clayton nói thì 46 độ là ngưỡng của những chai SM ko lọc lạnh nhỉ., sau này có thử qua dăm bảy loại khói nặng nhưng em vẫn cứ ấn tượng với chai này, cụ Clayton có thông tin j về dòng whisky này chia sẻ em với.
Trước Tết khoảng 1 tháng, em đã thử qua cả 2 version (Bunna 12yo và 18yo), đều là lần thứ 2 trở lên nếm trải 2 version của Nhà này. Mỗi lần nếm thử, lại thấy có một số điểm khác lạ. Nói chung Bunna, hương vị nó là lạ, quai quái, bí ẩn, ma mị, không quá hấp dẫn, mà làm cho người ta vừa như sợ, vừa như thích.

Mấy chai Bunna 12 và 18 này, trên này, có nhiều cụ đã nếm, đã thưởng rồi. Em để phần chia sẻ chi tiết về hương vị cho các cụ ấy trả lời cụ nhé.

Clayton

Xe điện
Em còn nợ cụ nào câu gì chưa trả lời không nhỉ?

Ngày mai 8/3 rồi, chắc phải dành time lo cho Gấu, Mèo, Gà, Vịt, Khướu... tí chứ các cụ nhỉ?

Các cụ định mua rượu gì và để tặng cho ai không?

Văn Đoành

Xe điện
Bẩm Cụ Calyton ! có 2 lần cháu thưa với Cụ về chai Macallan Fine Oak Master's Edition mà chửa thấy Cụ chỉ dạy gì ạ.:D
Chiều nay cháu vừa vác về chai GOLDSCHNEE 53 %vol về để mai hối lộ Gấu nhà cháu, năm ngoái cháu kiếm được chai GOLDSCHLAGER và chai Chartreuse hối lộ Gấu, h đâm ra nghiện rượu mùi roài ạ.

minhchi233

Xe điện
Chai này em chưa được nếm thử, thậm chí cũng chưa được sờ vào em nó luôn, nên không biết hương vị của nó ra sao đâu. Về giá, em cũng không rõ là cụ sẽ rinh về được với giá bao nhiêu, chắc rẻ (PM cho em biết giá nhé ;) ), nhưng có thể nói ngay đây là một chai rất đáng sưu tầm, tính cả theo mức độ hiếm hoi, khó tìm của nó hiện nay, lẫn sự đặc biệt và ít gặp của thùng ủ.

Thùng ủ Cognac mà sao nước nhạt nhỉ? Ở bên ngoài không rõ màu thực nó như thế nào? Có lẽ là thùng Cognac refill (đã ủ Cognac một số lần)?
Năm ngoái em có thấy 1 chai whisky (nhãn hơi lạ, em quên tên) cũng ghi Cognac Matured nhưng ghi rõ ủ năm 2008, đóng chai 2012 tức là có 4 năm tuổi, giá thì = chai JW Balack, vì thấy có 4 tuổi cháu không mua. Whisky ủ trong thùng đã từng ủ Cognac là loại ít có phải không Cụ Clayton?

Macro

Xe đạp
@Cụ Clayton: Cụ cho em hỏi chai này hương vị thế nào cụ nhỉ? Thấy lạ và đẹp mắt ko biết có nên lấy ko?
Chai này nhà cháu thất trên TWE bán tới 350 Bảng. Nếu được giá cụ xơi ngay đi ạ.

Godfather77

Xe điện
Hj hj, chai Tequila của em còn có ngần này các cụ ợ

phamhavn

Xe tải
Chai này em chưa được nếm thử, thậm chí cũng chưa được sờ vào em nó luôn, nên không biết hương vị của nó ra sao đâu. Về giá, em cũng không rõ là cụ sẽ rinh về được với giá bao nhiêu, chắc rẻ (PM cho em biết giá nhé ;) ), nhưng có thể nói ngay đây là một chai rất đáng sưu tầm, tính cả theo mức độ hiếm hoi, khó tìm của nó hiện nay, lẫn sự đặc biệt và ít gặp của thùng ủ.

Thùng ủ Cognac mà sao nước nhạt nhỉ? Ở bên ngoài không rõ màu thực nó như thế nào? Có lẽ là thùng Cognac refill (đã ủ Cognac một số lần)?
Đây là em đang định thôi ạ, đang nhờ người mua nhưng có vẻ khó! Khi nào xong em sẽ nói giá em mua được chai này.

VNAVNA

Xe tải
@Cụ Clayton: Cụ cho em hỏi chai này hương vị thế nào cụ nhỉ? Thấy lạ và đẹp mắt ko biết có nên lấy ko?

Chai của cụ thì cho dù search web mãi chưa tìm được đích xác nó, cũng vẫn biết nó là dòng tên tuổi hiếm có rồi. Nếu ko có gì khó thì nên mua luôn.
Em cũng search trên net mãi cái chai ko tên tuổi này của em, mà chịu ko hề thấy tên nó. Nhìn chai thì đoán là chai xó xỉnh rồi. Nhưng em thấy khoái cái vỏ chai, nó có nhiều hình nổi lâu đài cổ rất đẹp. Mà nó ghi trên chai thì cứ như là liên quan tới tôn giáo ý. (Cái chai màu tím). Xin up cùng các cụ.

Chỉnh sửa cuối:

minh0075

Xe điện
Các cụ cho e hổ, có phải Vodk dòng Absolut phải hâm nóng lên uống mới ngon?
Tại e có 2 chai vị cam và chanh, nhưng uống nặng quá ko nuốt nổi e đem cho đi, có người lại mách như vậy.

VNAVNA

Xe tải
Cám ơn cụ chủ tích đã chia sẻ nhiều thông tin bổ ích và thú vị. Đọc xong em vỡ ra nhiều điều. Chính phần rượu bay hơi angle share làm cho nồng độ rượu còn lại trong thùng sẽ giảm dần theo thời gian đúng không cụ. Cháu thấy nhiều chai cask strength mà cao tuổi tầm 30 năm thì nồng độ rượu chỉ còn khoảng dưới 50abv trong khi các chai cask strength mà là rượu trẻ (NAS) thì thường khoảng 60abv.
Cái chai Glenfarclas bây giờ đã khá phổ thông này thì Em biết nó là rượu trẻ, nồng độ CS lên 60abv như cụ cũng nói. Tuy nhiên nước rượu sao đậm thế nhỉ? Các cụ có tìm hiểu chai này nguyên màu tự nhiên hay pha màu caramel chưa ạ?

Chỉnh sửa cuối:

MaltBrothers

Xe buýt
Đây là em đang định thôi ạ, đang nhờ người mua nhưng có vẻ khó! Khi nào xong em sẽ nói giá em mua được chai này.
Mua ngay đi em ạ, để cho bọn tây nó biết người việt chịu chơi chả kém những big collector xứ người. Riêng về màu rượu, có lẽ đây là màu nguyên bản, còn nguyên bản màu của rượu cognac ra sao thì chỉ có các Cellar Masters biết được thôi. vì hầu hết cognac đều đánh màu caramel cả. Có thông tin thu lươm được thì chính các thùng refill lại cho nước rượu đậm hơn.

skywalkers

Xe buýt
Chúc mừng 8/3 mợ Hoài Hương ợ. Kính mợ 1 ly Laphroaig khói mù :)

minhchi233

Xe điện

Chai của cụ thì cho dù search web mãi chưa tìm được đích xác nó, cũng vẫn biết nó là dòng tên tuổi hiếm có rồi. Nếu ko có gì khó thì nên mua luôn.
Em cũng search trên net mãi cái chai ko tên tuổi này của em, mà chịu ko hề thấy tên nó. Nhìn chai thì đoán là chai xó xỉnh rồi. Nhưng em thấy khoái cái vỏ chai, nó có nhiều hình nổi lâu đài cổ rất đẹp. Mà nó ghi trên chai thì cứ như là liên quan tới tôn giáo ý. (Cái chai màu tím). Xin up cùng các cụ.
Chai St. Magdlen của Cụ VNA có vẻ nằm ở trang này, có vẻ như người Pháp mua rượu về trộn.

http://www.coradrive.fr/evreux/tous-les-rayons/boissons/whiskies/whiskies/article/22533/magdalen-scotch-whisky-fond-de-rayon-1l-40vol.html

Chỉnh sửa cuối:

tuankts

Xe tải
Cái chai Glenfarclas bây giờ đã khá phổ thông này thì Em biết nó là rượu trẻ, nồng độ CS lên 60abv như cụ cũng nói. Tuy nhiên nước rượu sao đậm thế nhỉ? Các cụ có tìm hiểu chai này nguyên màu tự nhiên hay pha màu caramel chưa ạ?
Chai này khô nóng và bốc rượu chảy vào khoang họng nóng bừng, e cũng ko để ý lắm, cụ xem nó có đề natural color ko thì màu tự nhiên. Cảm quan chai này có vị sánh của mật ong, vị hoa quả khô theo style Sherried, e cảm giác hơi có chút khói như vị cà phê rang xay nhưng nhẹ nhàng do bị nồng độ cao lấn át. Màu sậm e thấy ở gần như đa số các chai Glenfarclas.

jackal76

Xe tải
Em còn nợ cụ nào câu gì chưa trả lời không nhỉ?

Ngày mai 8/3 rồi, chắc phải dành time lo cho Gấu, Mèo, Gà, Vịt, Khướu... tí chứ các cụ nhỉ?

Các cụ định mua rượu gì và để tặng cho ai không?
Kính cụ Clayton, như em đã hỏi mấy trang trước nhưng chắc cụ k để ý

Sau ngày 8/3, nếu cụ Clayton có thời gian, mong cụ xem giúp. Lí do sao Nhà Benriach lại làm tới hơn 20 loại khác nhau riêng cho vintage 1976. Biết vintage này nổi tiếng với nhà 1976 nhưng số lượng hơn 20 loại khác nhau (ngoài 19 phiên bản còn có 1 số phiên bản mới release), thật quả là nhiều so với bình thường.

Tìm trên Net, hầu như chỉ thấy lí do tại sao có tasting event, diễn ra vào T6/2012 (Serge Reijnders - người Bỉ chuyên sưu tầm rượu của nhà Benriach, đã phải sưu tầm từ 2006, để có 19 phiên bản khác nhau này cho đủ số lượng để tasting) cho 19 loại Benriach 1976 (chia theo flight /ranking). Còn lí do kia thì cháu chịu.

VNAVNA

Xe tải
Chai St. Magdlen của Cụ VNA có vẻ nằm ở trang này, có vẻ như người Pháp mua rượu về trộn.

http://www.coradrive.fr/evreux/tous-les-rayons/boissons/whiskies/whiskies/article/22533/magdalen-scotch-whisky-fond-de-rayon-1l-40vol.html
Wow, cụ search theo tiêu thức gì mà giỏi thế. Ngay bây giờ em vào Google search thử lại tên chai này vẫn ko ra. Thì ra chai này bán ở Pháp. Đa tạ cụ nhiều.

VNAVNA

Xe tải
Chai này khô nóng và bốc rượu chảy vào khoang họng nóng bừng, e cũng ko để ý lắm, cụ xem nó có đề natural color ko thì màu tự nhiên. Cảm quan chai này có vị sánh của mật ong, vị hoa quả khô theo style Sherried, e cảm giác hơi có chút khói như vị cà phê rang xay nhưng nhẹ nhàng do bị nồng độ cao lấn át. Màu sậm e thấy ở gần như đa số các chai Glenfarclas.
Trên Chai này ko có nói gì đến màu sắc cụ ạ. Tuy nhiên em search thì gặp lại bài của cụ Hoài Hương nói trên Fillux là chai này màu tự nhiên. Ko biết cụ ấy lấy thông tin từ nguồn nào, Nhưng như vậy rượu này ủ loại thùng chất lượng cao tăng độ thành trưởng của rượu rất tốt.

Chỉnh sửa cuối:

skywalkers

Xe buýt
Trê Chai này ko có nói gì đến màu sắc cụ ạ. Tuy nhiên em search thì gặp lại bài của cụ Hoài Hương nói trên Fillux là chai này màu tự nhiên. Ko biết cụ ấy lấy thông tin từ nguồn nào, Nhưng như vậy rượu này ủ loại thùng chất lượng cao tăng độ thành trưởng của rượu rất tốt.
Em có thắc mắc chút là chai 105 NAS này và chai 105 20yo đều là CS 60abv cả. Vậy chẳng nhẽ sau hơn chục năm nữa mà rượu không giảm thêm tý abv nào ạ?

Trạng thái
Thớt đang đóng