Các cụ nhà mình có cụ nào sưu tập rượu ngoại không ạ?

Trạng thái
Thớt đang đóng

Clayton

Xe điện
Túm lại, với cụ Godfather77, đề xuất cụ dùng mấy chai Ice Wine của cụ như sau:

1) Dùng đúng cách: Vì nó là vang dessert, vang ngọt, nên nó chỉ được dùng sau bữa ăn trưa hoặc sau bữa ăn tối. Khi đó, ta đã nói không với mọi ngón sơn hào, hải vị, mồm miệng đã sạch sẽ, thơm tho. Ta sẽ dùng 1 đến 2 ly vang này để dùng kèm với hoa quả (đặc biệt thích hợp với táo, lê, cam, xoài) hoặc một vài chiếc bánh ngọt hoặc bánh quy (rất ngon khi uống kèm với bánh hạnh nhân nướng của Thu Hương, Paris Gateaux...) hoặc đĩa hạt (hạt điều, hạt hạnh nhân...). Nó không phải là dòng vang chỉ dành cho phụ nữ.

2) Thời tiết miền Nam, dùng vào mùa nào cũng được. Thời tiết miền Bắc, hương vị và cảm giác của người uống sẽ được tốt nhất nếu ta uống theo mùa với thứ tự ưu tiên như sau (từ cao đến thấp): Thu - Hạ - Đông - Xuân.

Clayton

Xe điện
Về hàng bị xóa Lot Code, em đã được một ông bạn chuyên buôn rượu miến thuế đánh cho 1 lô whisky loại 1L (hàng MDFS từ Malaysia). Đây là hàng không bán được tại hệ thống MDFS, phải clear stock, nhưng hàng đã được xuất cho thị trường Malay, nay nếu không bán được thì phải tái xuất (quá thời hạn hàng bán miễn thuế - theo quy định của luật của các nước và ngay cả VN) và bắt buộc phải xóa Code theo hệ thống kiểm soát của Nhà sản xuất và Phân phối. Em và một số cụ khác (khá nhiều cụ sành rượu) uống mãi hàng xóa Code mà không phát hiện thấy chai nào giả. Mà xóa Code, nó xóa cầu kỳ lắm, các cụ nhé. Họ phải xóa từ 3 đến 4 chỗ trên vỏ chai và trên vỏ hộp.

Clayton

Xe điện
À, nhân nói về vang ngọt, em muốn "chua" thêm một đoạn nữa để chia sẻ với các cụ:

Ở VN, từ nhiều năm nay, có một dòng vang ngọt của Ý bán khá phổ biến, đó là MONTE VERDI Dolce Novella, giá bán chỉ dao động từ 220.000 VND đến 260.000 VND/chai (tùy theo shop). Vang này ngọt là do được pha chế thêm, trong đó có cả việc pha thêm đường, chứ không phải là vị ngọt tự nhiên của trái nho như dòng Late Harvest, các cụ nhé.

Clayton

Xe điện
Hôm trước em được tặng chai này. Các cụ cho em tí review xem có đáng khui ra hay cứ thế mang phúng tết ạ.
Chai này đem khui hay đấy. Dòng này là 1 key component để blend ra Chivas Regal 18 và Royal Salute 21 (tất nhiên là dùng loại Aberlour tuổi cao hơn).

Clayton

Xe điện
Em quote lại để mọi người tiện so sánh cái 50 hay 100% không lại phụ công người dịch.
Còn vụ xóa code ý, nếu cụ có nguồn tin cậy mà mất 3,4 chỗ phải xóa code thì hàng trên thị trường giờ chỉ xóa đúng một chỗ code thôi cụ ạ và một số hàng nó khoan thêm một lỗ. Xóa code bởi vì một số loại nó có ghi ngày sản xuất trên thân, có những mẫu chai chỗ ghi code quá xa so với thời điểm hiện tại thì nó xóa, một số chai giả mà code thân và code nắp không giống nhau nó cũng lấy lý do như cụ nêu ở dưới để xóa code đấy. Một số người thì không quen uống nên không phân biệt rõ, còn một số người hay phân tích. Nếu cái 1 lô hàng của cụ mà đến tận 95% thì em cũng phải " chua " thêm một câu : cụ bá đạo quá.
Để có được các kiến thức trên chắc cụ phải đi qua Đức nhợn và Canada kiểm chứng ý nhỉ:) em rất phục ý. Vấn đề là bài tổng hợp đấy thực sự chả cuốn hút em như cái ở wiki :D. Còn anh Văn hay anh Việt thì cũng có lúc nhận rằng, các anh có sự hiểu biết nhất định, sự va chạm hay dùng sản phẩm nhất định nhưng cũng có lúc chỉ là ý kiến của các anh ( em diễn nôm của từ bốc phét vì em là hậu sinh nên em không dám láo đâu ạ ).Anyway, dù sao cũng cảm ơn cụ về những thông tin hữu ích.
Cụ dễ tự ái nhỉ? Vui đi cụ. Em, ai chê em, là em cứ nghe ngóng xem có học được gì từ lời chê của họ không, chứ không nhảy dựng lên khi họ vừa cất lời. Lĩnh vực rượu nó quá rộng lớn, nên nếu không quan tâm thì thôi, nếu đã muốn học thì học cả đời đâu đã biết hết.

Về hàng xóa code, chuyện hàng giả là có chứ không phải không. Nhưng nếu cụ đã biết có một số trường hợp như cụ vừa nêu, thì cụ đâu cần phải kêu lên là hàng thật thì họ xóa code làm gì. Trên OF này cũng đã có mấy cụ đã dùng hàng xóa code. Nghĩa là người ta đã có trải nghiệm thực tế mà cụ. Với người hiểu biết chút chút, chưa nói đến người sành, họ kiểm tra chai rượu khi chưa uống còn biết rượu thật hay giả, huống hồ họ đã khui ra uống. Với những người uống quen, họ thuộc nằm lòng hương vị của rất nhiều dòng, nên rượu giả khó mà qua mặt được họ.

Vì vậy, khi cụ nêu "nếu nó là rượu thật thì xóa code làm cái đếch gì không biết", đồng nghĩa với việc cụ cho rằng hàng xóa code 100% là rượu giả, thì em thấy cụ nói đúng đến 5%.

Bài về Ice Wine là một bài dịch thuần túy, không cho thấy người dịch có kiến thức về rượu. Nếu bóc kỹ ra thì còn nhiều lỗi về thật ngữ và cách giải thích chưa hiểu đúng ý tác giả bài Wiki tiếng Anh muốn nói. Còn dẫn nguồn từ đâu ra cũng thế mà thôi, MA thì bán rượu tốt, kinh doanh rượu tốt, nhưng kiến thức về rượu thì... Tuy nhiên, dù sao, bê nguyên một bài dịch trên wiki về, thì lần sau, cụ cũng nên ghi mấy chữ là "em bê về từ wiki".

Em thì cũng có vài dịp lang thang qua Châu Âu, Bắc Mỹ, Úc, Á... và cũng ghé thăm khá nhiều nhà làm rượu. Dẫu sao thì cũng vẫn chỉ là cưỡi ngựa xem hoa cho vui thôi. Để có kiến thức chuẩn về dòng sản phẩm nào đó, không nhất thiết ta phải đến đúng nơi mà sản phẩm đó được làm ra. Tuy nhiên, nếu ghé qua được để tìm hiểu, em nghĩ cũng sẽ tốt hơn. Về vang Late Harvest, em đã ghé thăm 3 nhà.

Nhưng thôi, đọc kỹ lại, biết cụ là nữ thật, nên em xin phép dừng mạch trao đổi này ở đây vậy.

minh0075

Xe điện
Cụ cứ yên tâm là đúng 100%. Để kiểm chứng, cụ phải mua vé bay sang Đức hoặc Pháp. Hoặc chí ít, cụ phải túm được mấy ông chuyên gia về vang của Pháp hoặc Chi lê thỉnh thoáng có ghé qua Hà Nội. Tiết kiệm chi phí hơn, cụ tìm gặp bác Lê Văn, hoặc anh Tô Việt, những người có kiến thức và trải nghiệm về vang đã thành danh tại VN. Thực ra, ở VN cũng có rất nhiều người khác sành vang, nhưng họ ít xuất hiện hoặc không muốn xuất hiện nên nhiều người chưa biết.
Còn 1 loại vang đặc biệt nữa là Porto 10yo,20% vol. Cụ cho e hỏi, ngoài loại này ra, còn loại nào tương tự ko. Tụi e chỉ biết mua loại này, và chi thấy có ở bigC.
E thì ko thích cái loại ngọt của đường rõ ràng như vậy, nhưng được cái liên hoan phòng ban chị e lại rất thích vì rượu đủ mạnh và cũng dễ...nuốt.

minhchi233

Xe điện
Năm nay sức khỏe yếu, rượu mạnh uống không được nhiều. Tự nhiên em lại dành nhiều ưu ái cho rượu vang. Ice wine, đặc sản của Canada, có cụ nào rành về loại này không ạ :)

Cá nhân em thấy loại này ngọt sắc như mật ong...chắc chỉ hợp với phụ nữ, tìm hiểu thì thấy bẩu nó làm từ loại nho thu hoạch ở -20 độ, chả biết thế nào. Giá cũng không hề rẻ...
Cụ chuyển sang gu này rất tao nhã và tốn kém phết đới!
Năm ngoái cháu đặt 1 cặp vềng tặng cho anh bạn thân nhân dịp được phong Linh mục. Chai nó có 350 ml mà hơn 1 củ. Cháu chửa được nếm món này bao h.

Còn 1 loại vang đặc biệt nữa là Porto 10yo,20% vol. Cụ cho e hỏi, ngoài loại này ra, còn loại nào tương tự ko. Tụi e chỉ biết mua loại này, và chi thấy có ở bigC.
E thì ko thích cái loại ngọt của đường rõ ràng như vậy, nhưng được cái liên hoan phòng ban chị e lại rất thích vì rượu đủ mạnh và cũng dễ...nuốt.
Hàn xẻng nó cũng có loại wine nặng độ 14-16% ủ từ quả mâm xôi, bên nó gọi là phúc bồn tử, uống rất ổn ạ.

Chỉnh sửa cuối:

MaltBrothers

Xe buýt
Cảm ơn sự nhiệt tình chia sẻ của cụ Blueking! Về các dòng này, em chỉ biết chút ít. Theo em, cụ đã nói đúng khoảng chừng... 5% về rượu mạnh xóa Lot Code (thường là với whisky), đúng khoảng 50% về Ice Wine, và đúng cỡ khoảng... 0% về late harvest. ;) :)). Cũng có thể là cụ chỉ dịch sai chút xíu thôi, hehe. ;)
Riêng về phần xóa lot code cụ nói chuẩn. Nhà Mỗ hơi bị thích săn lùng cái dòng whisky bị xóa lot code naỳ đấy ạ. Hàng Lot code luôn là hàng chuẩn (trừ phi nó bị quay vòng đổ rượu giả) còntại sao bị xóa code thì cụ clayton, mỗ, và 1số cụ khác cùng người nhập là hiểu :D bạn blueking nói hàng xuất châu á, đông nam á kém hàng xuất châu âu, mỹ thì hơi fiến diện và ko ổn. Điều này có thể đúng với dòng blend whisky nhưng với single malt whisky thì hoàn toàn ko đúng chút nào (ko bàn đến rượu giả). Ví dụ dễ nhận biết nhât là chai Singleton of glen ord xuất thị trường châu á của nha Diageo lại đc giới connoisseur đánh giá cao hơn Singleton of dufftown xuất thị trường châu âu. Singleton of glen ord (theo lời cụ Philip Tèo) thì hiện đang band rất mạnh ở Taiwan - 1thị trường khó tính và sành sỏi ở châu á chẳng kém Japan.

MaltBrothers

Xe buýt
Cụ Blueking là thương lái giống cụ Philip Tèo thì nhiều cụ biết nhưng trong thớt này như bạn thấy chủ yếu đê cập đến việc sưu tập rượu mạnh là chính còn vang ít ngươi sưu tập. Ngay như lão mỗ cũng thừa nhận kiến thức về vang cực rộng nên từng nói với cụ Clayton là chả ham tìm hiêủ uống ngon thì bảo ngon thôi.
Cũng vì kiến về vang rất rộng nên chuyện lược dịch từ tài liệu nước ngoài cũng đôi khi chưa chuẩn cũng là lẽ bình thường ko nên so đo. Nhưng nếu như có những trải nghiệm thực vat viết ra những cảm nhận của chính mình sẽ hay hơn đúng ko bạn.

MaltBrothers

Xe buýt
:D, hày dà, em cũng không biết nói như nào hay là do tâm lý của khách hàng, nhưng đúng là khi em bán hàng châu Á một số dòng SM thì vẫn bị chê như thường như balvenie, albefedy vvv. Ai bảo các bạn phân biệt làm chi :)) gây tâm lý. Em thích vang có lẽ do nó hợp với em :D, còn rượu mạnh thì chỉ thích cognac vì nó gắn khá nhiều kỉ niệm từ lúc bắt đầu mới làm rượu. Em thấy các cụ viết nhiều về SM nên vào đây đọc tăng sự hiểu biết. Tranh cãi thì có lúc đúng lúc sai đúng không ạ ? Huống hồ tập tọe như em;)
Cái này đúng là hơi khó vì sự ưa chuộng đôi khi còn theo trào lưu và cách làm rượu của nhà nhập khẩu. Balvenie là một lò chưng cất đẳng cấp đc đánh giá cao hơn cả Aberfeldy tuy nhiên khi về VN lại bị làm giá cao quá. Đơn cử chai Aberfeldy 21yo bán tại Anh chỉ 85 bảng mà nhiều người nói uống phình phường. Trong khi ở VN bán xấp xỉ 5tr cao gấp đôi những chai 21yo xuất sắc khác như Old Pulteney. Như thế bị chê là ko lạ :D trong khi giá tại Anh gần như tương đương. Chai Balvenie 21 cũng thế giá quá cao hơn 5tr trong khi nhiều cụ uống rồi lại bảo thua cả Maca 18 (mỗ chưa uống cả hai chai này nên ko dám tự đánh giá). Trong chuyện này đôi khi giá cả cũng quyết định sự khen chê. Mà giá cả tăng giảm còn liên quan đến sự khan hiếm chứ ko hoàn toàn là chất lượng.

Chỉnh sửa cuối:

hainam.le

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ cho em hỏi mua rượu mạnh ở đâu chuẩn ạ? Em đang cần mua rượu + bánh kẹo biếu tết. PM cho em nhé

minh0075

Xe điện
Khen chê đúng là tương đối. Mới tối qua tụi e khui 2 chú, thằng Laphroaig 10yo,43% khui trước, sau đó làm tiếp chú highland park 12yo. Tất cả đều ko muốn uống nữa, vì cái vị khói đặc và mức 43% của thằng trước đó khá ấn tượng, làm cho chú Highland Park trở nên quá nhạt nhẽo.
Theo e, mỗi loại rượu nên chọn lấy 1 chai hợp lý( tất nhiên theo túi xiền chứ cao tuổi bao h chả ngon). Cá nhân e Johnnie e khoái nhất chai black, Chivas thích 18, ballantine thích loại rẻ finest hay loại 17 yo, Glenmorangie, macllan, thích thằng 12, Dalmor loại 15, Laphroaig chơi loại 10yo,...

Chỉnh sửa cuối:

minh0075

Xe điện
Port thì nhiều nhà có. Ở Hàng Trống hoặc dọc Xuân Diệu. Có mấy loại của Ý 18% như Five rose hay Masala gần giống với nó.;)) tuy cụ không hỏi Em vẫn trả nhời tý. Nhẹ hơn có thể lấy riesling của Đức, sweet wine của Pháp.
Cám ơn cụ!
Theo E biết ( gút gò) vang này làm bằng cách khi ủ dở dang thì đổ rượu mạnh( brandy) vào, triệt tiêu con men rượu nên trong rượu vẫn còn lượng đường đang chưa kịp lên men, nên rượu có vị ngọt cùng với rượu mạnh, và vang nữa.
Những loại cụ nêu trên e chưa hề được thử, mong cụ nói rõ hơn nhé.

MaltBrothers

Xe buýt
Khen chê đúng là tương đối. Mới tối qua tụi e khui 2 chú, thằng Laphroaig 10yo,43% khui trước, sau đó làm tiếp chú highland park 12yo. Tất cả đều ko muốn uống nữa, vì cái vị khói đặc và mức 43% của thằng trước đó khá ấn tượng, làm cho chú Highland Park trở nên quá nhạt nhẽo.
Theo e, mỗi loại rượu nên chọn lấy 1 chai hợp lý( tất nhiên theo túi xiền chứ cao tuổi bao h chả ngon). Cá nhân e Johnnie e khoái nhất chai black, Chivas thích 18, ballantine thích loại rẻ finest hay loại 17 yo, Glenmorangie, macllan, thích thằng 12, Dalmor loại 15, Laphroaig chơi loại 10yo,...
Ặc ặc. Xơi Laphroaig trc HP là ko hợp lý rồi Hp 12, đảo ngược mới là chuẩn. Thông thường thì rượu cao tuôỉ luôn đc đánh giá ngon hơn rượu trẻ và cũng mắc xiền hơn. Nhưng với rượu cao tuổi thì ảnh hưởng của tính chất thùng ủ rất lớn như một master blender nói quyết định 80% vì thế phần nào cũng làm mất đi cá tính của từng lò chưng cất. Cá nhân mỗ cũng thích rượu singgle malt trẻ từ 10-21yo vì giá hợp lý và nẩy đc cá tính của từng lò chưng cất.
Riêng về dòng vang mạnh của người Bồ là Royal Oporto - Tanwy port 10-20yo nhập về việt nam thì đúng như bạn nói về qui trình làm rượu. Mỗ ko am hiểu nhưng đã từng uống chai 10yo cách đây hơn 1năm. Khá hay, ngọt đậm hương vị mứt quả khô uống sau bữa ăn rất hợp nhưng bây h bán ở siêu thị trong hộp kèm 2ly giá khoảng 800k. Bây h hình như vẫn còn sót lại trong một số cửa hàng

Chỉnh sửa cuối:

minh0075

Xe điện
Ặc ặc. Xơi Laphroaig trc HP là ko hợp lý rồi Hp 12, đảo ngược mới là chuẩn. Thông thường thì rượu cao tuôỉ l uôn đc đánh giá ngon hơn rượu trẻ và cũng mắc xiền hơn. Nhưng với rượu cao tuổi thì ảnh hưởng của tính chất thùng ủ rất lớn như một master blender nói quyết định 80% vì thế phần nào cũng làm mất đi cá tính của từng lò chưng cất. Cá nhân mỗ cũng thích rượu singgle malt trẻ từ 10-21yo vì giá hợp lý và nẩy đc cá tính của từng lò chưng cất.
Riêng về dòng vang mạnh của người Bồ là Royal Oporto - Tanwy port 10-20yo nhập về việt nam thì đúng như bạn nói về qui trình làm rượu. Mỗ ko am hiểu nhưng đã từng uống chai 10yo cách đây hơn 1năm. Khá hay, ngọt đậm hương vị mứt quả khô uống sau bữa ăn rất hợp nhưng bây h bán ở siêu thị trong hộp kèm 2ly giá khoảng 800k. Bây h hình như vẫn còn sót lại trong một số cửa hàng
Cụ là...dòng cờ lôn à, giọng tinh tướng phết nhỉ?

MaltBrothers

Xe buýt
Cụ là...dòng cờ lôn à, giọng tinh tướng phết nhỉ?
Chẳng dám tinh tướng đâu cụ ạ cảm nhận thế nào thì nói thế, kiến thức bao la chẳng bao h học hết của thiên hạ đc chẳng may có phạm húy với cụ thì nhà mỗ cháu thành thực xin lỗi ạ.

PhanLeThien

Xe buýt
Các cụ lại cãi nhau rồi. Vào đây để bàn luận rượu hay. Mỗi người nhường nhau một tý không lại hỏng mất thớt của cụ Đoành.

flat

Xe buýt
@ các cụ: em biết trên này có một hội tuyền các cụ cao thủ, có tên là Brother Singlemalt Club (BSC), hình như do cụ Clayton cầm đầu, thi thoảng offline để thưởng rượu, cá nhân em rất kính nể :)), em mong các cụ khác đóng góp trên tinh thần chia sẻ cho bọn gà mờ chúng em còn có điều kiện mà học, chứ cái thớt "chém gió" bên TTVH nhạt quá rồi.

Nhân đây, em nhờ các cao thủ chút: hôm nọ làm việc với chuyên gia của Tập đoàn Hoa Vĩ (Huawei) xong, em được tặng 1 chai "Ngũ Lương Dịch", nghe nói mua bên đó tầm 1300 tệ. Nhưng mà em chả khoái cái món quốc tửu của họ lắm :(, vậy nên có cụ nào có nhã hửng thẩm cái món này, xin đổi (khỏi mua bán) cho em 1-2 chai SM rẻ rẻ với ạ.

Hình thật chai rượu đây, thông tin về nó trên net thì nhiều lắm

Em cảm ơn.

vmc102

Xe hơi
Mợ blueking còn chai double wood nào ko ? Em thấy chai đấy quá đẳng cấp so với giá tiền ( nếu mua bên kia ) :)

okiela

Xe tải
Năm nay sức khỏe yếu, rượu mạnh uống không được nhiều. Tự nhiên em lại dành nhiều ưu ái cho rượu vang. Ice wine, đặc sản của Canada, có cụ nào rành về loại này không ạ :)

Cá nhân em thấy loại này ngọt sắc như mật ong...chắc chỉ hợp với phụ nữ, tìm hiểu thì thấy bẩu nó làm từ loại nho thu hoạch ở -20 độ, chả biết thế nào. Giá cũng không hề rẻ...
E cug hay đc uống loại này, cũng ổn phết. Vang thì e hay uống dòng Jacob Greek,thấy ngon trong tầm tiền

Trạng thái
Thớt đang đóng