Các cụ nhà mình có cụ nào sưu tập rượu ngoại không ạ?

Trạng thái
Thớt đang đóng

Mr_Dj_new

Xe buýt
Cho em xin ly ạ :D

MaltBrothers

Xe buýt
Cụ Văn Đoành nẩy thớt 2 thì tiện thể pm cho anh em trong thớt 1 đang cơ nhỡ vì thớt 1 bị khóa tí với. Mỗ vô trong một cố gắng vô vọng lần sờ mò đến trang 4 của cafe otofun thì vô tình phát hiện mới có thêm thớt 2, trong khi hỏi cụ Gu gồ thì toàn ra cái thớt 1. Hix, bây h làm ăn cẩn thận phải bookmark luôn cái link này mới được.

Hiện có một số cụ có tình yêu bát ngát với riệu whisky cũng vừa mới tham gia chém gió giờ không biết lẩn quất đâu mất rồi.

MaltBrothers

Xe buýt
Chào mừng nhà mới và xin kính chào các Cụ!
Tình hình tến nhất đến nơi rồi mà thớt rượu chưa được sôi nổi lắm. Chắc là do kinh tế suy thoái chăng.
Cháu vừa lượn qua siêu thị tr6en kệ rượu thì nhiều nhưng giá thì tăng, chai Macallan 12 năm Shery Oak giá hơn 1,7 triệu rồi ạ. Quả thật với giá này thì xách chai HP 18 hay hơn nhiều các Cụ nhỉ?
Chai Sherry Oak 12yo (chính xác là Sherry để phân biệt với dòng Fine Oak) mà giá hơn 1,7 tr thì quả là kinh hoàng quá cụ ạ bởi nhiều chỗ vẫn bán chai Sherry 12 từ 1,0-1,3 tr/chai mặc dù đã discontinued và chai Maca Fine oak 15yo cũng chỉ tầm 1,5-1.6tr. Quả thật với tầm tiền đó Cụ cháu lấy chai thuộc style sherry điển hình là Glendronach "Revival" 15yo từng được bè lũ connoisseur xem như là quái vật hồi sinh - "revival" matl monster hẳn cụ sẽ ấn tượng hơn nhiều :D mà giá cũng hạt dẻ tầm 1,4-1,5 tr. Lão mỗ tôi cũng đã thưởng qua chai này vài lần và thực sự là rất thích thú.
Chai HP 18yo (must try before die) cũng là chai rất đáng thưởng thức và đáng mua nếu giá thực sự hợp lý như giá mà Thủy Hà đã từng niêm yết tuy nhiên bây h hơi khó tìm đc nơi có mức giá đó. Nếu có nguồn giá hợp lý và có tấm lòng thơm thảo thì cụ cháu cũng pm cho lão mỗ tôi nhé.
thanks trước vậy.

Chỉnh sửa cuối:

quaytit1

Xe máy
Em có chai nào biếu hết chai ý chả có đâu mà sưu tập, vào ngó riệu của các cụ tí cho đỡ thèm vậy :D

MaltBrothers

Xe buýt
Cảm ơn cụ đã nhắc nhở điều này nó quả thực không bao h là thừa cả. Lão mỗ chỉ xin bàn thêm một chút về việc này. rượu làm giả là rượu đánh vào số đông, vì thế thông thường những kẻ làm rượu giả thường nhắm đến là những dòng rượu phổ biến và bình dân đươc nhiều người biết đến và nhiều người quen mua như JW, chivas, ballantine's và vang các loại, hoặc đánh vào tâm lý chịu chơi của các đại gia hoặc những người lắm tiền trưởng giả, sẵn sàng mua một chai rượu trị giá đến vài chục triệu uống chơi nên rượu giả cũng xuất hiện ở những dòng có tên tuổi ví dụ như Macallan 30yo Hennessy XO, (đã từng thấy), Martell XO, Remy Martin...
Nhưng cũng có người hơi ngoa ngôn nói rằng toàn bộ rượu ngoại trên thị trường VN hầu hết là rượu giả thì quả thật là hồ đồ. Chỉ những người không có sự say mê tìm hiểu, thiếu kiến thức ít trải nghiệm thực tế mới thốt ra câu đó, thì thôi cũng châm chước cho họ.

Các cụ sưu tập rượu chân chính và có kinh nghiệm trong thớt này cũng như một số 4rum hẳn chẳng ai muốn mình là nạn nhân đáng thương của những kẻ làm rượu giả. Vì thế để tập tành sưu tập rượu ngoại thì lão mỗ tôi hay các cụ khác cũng phải nghiên cứu tìm hiểu rất nhiều từ kiến thức trên mạng và kinh nghiệm của bạn bè và quan trong hơn là phải có niềm đam mê nữa, cũng giống như người sưu tập bật lửa zippo vậy. Việc nắm vững kiến thức căn bản về rượu whisky, Cognac; xuất xứ lịch sử phát triển của từng nhà chưng cất rượu, kiến thức để nhận biết và cảm nhận được hương vị đặc trưng của các dòng whisky, cognac khác nhau là điều không thể thiếu và cũng giúp cho người sưu tập sành sỏi hơn khi lựa chọn rượu cho bộ sưu tập. Lão mỗ không dám bàn đến vang vì kiến thức về vang rât phong phú nếu không nói là còn rộng hơn cả whisky và cognac vì thể nâng cao kiến thức về rượu mạnh không phải là một điều dễ dàng, có cụ đã kỳ công đặt mua cả bộ Kit 24 mùi đặc trưng của Whisky với giá hơn trăm bảng ship từ Anh về VN cũng chỉ để nâng cao độ cảm nhận thẩm thấu khi tasting một loại whisky nào đó...... Sưu tập rượu mạnh không phải là thú vui theo phong trào, tậu được một chai rượu cất vào bộ sưu tập là đã phải hiểu về lai lịch xuất xứ thậm chí là cả hương vị đặc trưng của nó, thỉnh thoảng lại lôi ra ngắm nghía và khi có dịp lại đem ra nhâm nhi thưởng thức cùng bạn bè cảm nhận hương vị thơm ngon của nó. Và nhiều lần như vậy bạn lại tích lũy thêm được nhiều kinh nghiệm nên việc xác định thật giả của một chai rượu cũng không phải là quá khó khăn. Về chuyện sưu tập này thì đúng là còn nhiều vấn đề đáng bàn lắm nhưng hiểu biết có hạn cũng chỉ dám nêu vài dòng sơ đẳng mong các cụ chém nhẹ tay.

Lão mỗ tôi cũng vì say mê nên đc nếm nhiều dòng whisky, cognac tuy chưa đủ nhiều như một số cụ đặc biệt là cụ HH, nhưng hình như cũng chỉ may mắn duy nhất một lần nếm phải chai JW gold 18yo đời cũ bị làm giả do tự mình mua hồi mới tập tọe sưu tầm. Còn vào nhà hàng nếm rượu giả không phải do mình mua và chọn thì cũng vài lần toàn là chivas 18, 21, 38, ballantine's 17-21. Thực tế là như vậy bọn rượu giả cũng chỉ làm giả những dòng phổ biến thôi, chứ bây h nghe ai nói là đã uống Laphroaig, Arbeg, Talisker, Bruichladich, Balblair, Pulteney, Lagavulin và một số dòng single malt đẳng cấp khác mà bị giả có lẽ lão mỗ tôi đi đầu xuống đất mất.

Chỉnh sửa cuối:

Văn Đoành

Xe điện
Cụ Văn Đoành nẩy thớt 2 thì tiện thể pm cho anh em trong thớt 1 đang cơ nhỡ vì thớt 1 bị khóa tí với. Mỗ vô trong một cố gắng vô vọng lần sờ mò đến trang 4 của cafe otofun thì vô tình phát hiện mới có thêm thớt 2, trong khi hỏi cụ Gu gồ thì toàn ra cái thớt 1. Hix, bây h làm ăn cẩn thận phải bookmark luôn cái link này mới được.

Hiện có một số cụ có tình yêu bát ngát với riệu whisky cũng vừa mới tham gia chém gió giờ không biết lẩn quất đâu mất rồi.
Bẩm Cụ, eim đã đặt đường link của thớt 1 ngay trang 1 rùi đấy ạ.
Xin cảm ơn Cụ Oto Tự lái đã cảnh báo về rượu giả, rượu tây giả thì quanh năm suốt thang và cao điểm là dịp tết thì càng hoành hành tợn. Như Cụ Malt đã dạy đa số các Cụ đam mê món rượu tây này thì cũng cất công tìm hiểu rất kỹ và cũng tốn không ít tiền với nó. Tuy nhiên cẩn thận vẫn không thừa phải không ạ? Cá nhân em cũng đã vấp phải 1 vài lần, có lần em ôm chai HP 18 về uống thì rất sốc, đối chiếu với chai HP 12 đang uống thì thua hẳn em tạm kết luận mua phải chai HP 18 giả. 1 số dòng rượu phổ biến trên TT thì nên tránh các Cụ ạ, nhất là nhận rượu biếu từ những người không am hiểu về rượu (mạc dù quý trọng mình thì họ mới tặng). Các nhà phân phối có thị phần lớn tại VN cũng rất tích cực luôn thay đổi mẫu mã để phần nào hạn chế hàng giả hàng nhái, nhưng khổ nỗi cứ mỗi lần đổi mẫu mà thì lại tăng giá!
Em còn vài chai Macllan để ngắm, tết này có lẽ cũng phải bỏ ra uống thôi.

Một chai này hiệu lạ quá, hôm trước bên VHTT cũng có 1 Cụ khuân về.

Chỉnh sửa cuối:

hangsapphire

Xe hơi
hehe, tiện có thớt này hỏi khí không phải cụ nào muốn thanh lý bớt loại Chivas 18 và 12 để lại cho em vài chai ... em chỉ mua về uống thôi ạ .. Sưu tầm được toàn .. vỏ chai .... : )))

MaltBrothers

Xe buýt
Bẩm Cụ, eim đã đặt đường link của thớt 1 ngay trang 1 rùi đấy ạ.
Xin cảm ơn Cụ Oto Tự lái đã cảnh báo về rượu giả, rượu tây giả thì quanh năm suốt thang và cao điểm là dịp tết thì càng hoành hành tợn. Như Cụ Malt đã dạy đa số các Cụ đam mê món rượu tây này thì cũng cất công tìm hiểu rất kỹ và cũng tốn không ít tiền với nó. Tuy nhiên cẩn thận vẫn không thừa phải không ạ? Cá nhân em cũng đã vấp phải 1 vài lần, có lần em ôm chai HP 18 về uống thì rất sốc, đối chiếu với chai HP 12 đang uống thì thua hẳn em tạm kết luận mua phải chai HP 18 giả. 1 số dòng rượu phổ biến trên TT thì nên tránh các Cụ ạ, nhất là nhận rượu biếu từ những người không am hiểu về rượu (mạc dù quý trọng mình thì họ mới tặng). Các nhà phân phối có thị phần lớn tại VN cũng rất tích cực luôn thay đổi mẫu mã để phần nào hạn chế hàng giả hàng nhái, nhưng khổ nỗi cứ mỗi lần đổi mẫu mà thì lại tăng giá!
Em còn vài chai Macllan để ngắm, tết này có lẽ cũng phải bỏ ra uống thôi.

Một chai này hiệu lạ quá, hôm trước bên VHTT cũng có 1 Cụ khuân về.
Chai Black Diamond này khá đắt, ngang ngửa với Balvenie 21yo. Chai này cụ Phamhavn cũng có một chai. Đây là dòng có xuất xứ từ Đài Loan nhưng cụ tỉ như thế nào thì mỗ tôi cũng không nắm rõ và cũng chưa thưởng lần nào.

Riêng về dòng HP là một dòng bắt đầu được ưa chuộng ở VN và đc nhập khẩu chính hãng thì cũng có nghe nói là có rượu giả rồi nhưng lão mỗ cũng bán tính bán nghi vì chưa gặp bao h. Highland Park thuộc top 10 lò chưng cất Single malt đẳng cấp được đồng sở hữu bởi Edrington Group và nhà W. Grant & Sons (nhà W. Grant & Son cũng sở hữu hai lò chưng cất khá nổi tiếng khác là Glenfiddich và Balvenie), Mà Edrington Group cũng đang sở hữu lò chưng cất Macallan hiện tiếng tăm nổi như cồn. Phải chăng vì thế mà Highland Park được thơm lây và dạo này tăng giá nhanh chóng mặt và mới bị bọn bất lương chú ý ưu ái cho vào sổ đen giống như người anh em Macallan. HP 18 Mỗ tôi toàn mua của Shop Thủy Hà, đã bung uống hết 2 chai thấy ngon như nhau còn chai HP12yo 1l hàng của DFS thì có lai rai vài lần của các cụ bạn thì đều ok và tất nhiên không thể bằng HP 18yo. Chẳng hay cụ Đoành còn tí nào của cái chai giả đó không nhỉ. Đọc mà thấy thù cái bọn bất lương quá, thích HP từ lâu nên lão mỗ đang ngắm nghía chai HP 25yo&30yo mà nghe cụ nói thấy tụt hết cả hứng. Tình hình này chắc phải kiếm HP của mấy nhà đóng chai độc lập cho an lành và hạt dẻ.

Top 10 lò chưng cất tại Scotch tính đến hiện tại.
01 - Lagavulin
02 - Glendronach
03 - Aberlour
04 - BenRiach
05 - Glenfarclas
06 - Talisker
07 - Longmorn
08 - Laphroaig
09 - Glengoyne
10 - Highland Park

Chỉnh sửa cuối:

xetho77

Xe tăng
Cháu cũng hóng hớt kiếm ly cho ấm ạ, nhà cháu thì chai nào hết chai đó chả siêu tâm được gì =))

htcondom.com

Xe hơi
nhà e đầy

Văn Đoành

Xe điện
Cu Văn Đoành có chai Maca Elegancia hơi bị hiếm ở Việt Nam đó. Chai này chỉ thấy có ở các shop ở bển chứ VN chứ VN lão mỗ chả thấy
Chai Elegancia 1 lít Cụ ạ, còn chai 18 yo thì em xách bên Hàn xẻng về, tem phụ phía sau tuyền bằng chữ Hàn. Hai chai 1824 Select Oak cũng 1 lít là hàng DFS Thân Sơn Nhất, giá 66 USD, eim đang tìm chai Makker's Edition và chai Estate Reserve nữa cho đủ bô ạ.
Nói thêm về chai HP 18 cháu mua hồi năm ngoái 1 chút, chai này lúc mua có vẻ hơi cũ có tem NK 2009 chị chủ cưa hàng bẩu đây là chai của bên hãng rượu gửi trưng bay từ mấy năm trước sau rồi tặng cửa hàng luôn. Cháu mang về khi mở thì thấy nghi ngờ vì phần vỏ bọc bằng giấy kim loại mềm ở cổ chai có vẻ hơi lỏng tay, uống thì rất gắt và không có mùi đặc trưng của mạch nha đơn cất lúc đầu cháu nghĩ có thể là 43 % độ cồn thì nó gắt hơn chai 12 yo 40 % độ cồn nhưng sau vài lần nhấm nháp cháu cảm nhận là không phải rượu thật, có thể chai ấy được làm giả nhưng thuộc loại không phổ biến tức là có thể lúc mở rượu nó được các chuyên gia pha chế bằng thủ pháp chuyên nghiệp đã giữ nguyên vẹn được phần vỏ bọc kim loại chụp ở cổ chai, và vỏ chai thật quay vòng đóng rượu lởm vào và bán. Lớp giấy kim loại bọc trên đầu chai HP dày, dai nên việc long nó ra không cần xé là điều có thể. Rất tiếc là sau đó cháu đã bỏ hết số còn lại để lấy vỏ chai đựng rượu táo mèo mất rùi, đúng ra là phải giữ lại để đối chứng với những chai sau này nếu có điều kiện dùng nữa mới phải.

Chỉnh sửa cuối:

Clayton

Xe điện
Tìm mãi mới thấy nhà số 2. Oánh dấu phát đã :)

Philip Tèo

Xe máy
Mới vào được mấy ngày đã bị đóng cửa, loanh quanh tìm mãi mới thấy.vui nhể

haihazin

Xe buýt
Em xin oánh dấu, nhà nghèo có chai nào uốn luôn chai ấy :D

tuankts

Xe tải
Chào mừng nhà mới, riêng thớt rịu này có khi các cụ phải xin Mod ưu tiên thiết kế quả nhà chọc trời cho các cụ vào đờm đaị mới dc, chứ chả mấy chốc cắt ngọn thế này muốn xem lại pót trc ko liền mạch, mà các cụ vào sau tìm cũng khó. Đợt này lắm cao thủ làng rượu Bắc - Nam tụ hội vui thật.

MaltBrothers

Xe buýt
@: Cụ Haihazin: nhìn nick và số dt wen wen chợt nhớ lão mỗ gặp cụ 1lần ở chim xanh cafe khi còn hội H1.

@: Cụ Văn Đoành: nghe cụ tả thì đúng là nghi ngờ về cái chai đóng lại thật, còn cảm nhận của cụ sau khi uống thì quả là rởm 100%. Có một đăc điểm dễ nhận biết ở chai Hp 18 là chai này đóng chai nồng độ cồn 43% mà đc biết là dòng không lọc lạnh - non chill filtered nên nước rượu xịn luôn có vẩn nhờ nhờ đó là váng chất béo từ thùng ủ không hòa tan trong rượu ở độ cồn thấp diều này càng dễ nhận thấy vào mùa đông. Vì thế các version đóng chai dạng non chill filtered thường có độ cồn từ 46% trở lên ví dụ như nhà glenmorangie có lasanta, quinta ruban, necta d'or, signet; Pulteney có chai 21, 17yo; Balblair có chai 26yo vintage 1979....

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng