Các cụ nhà mình có cụ nào sưu tập rượu ngoại không ạ?

Trạng thái
Thớt đang đóng

jackal76

Xe tải
Không biết bác nào đang có em Ardmore (Speyside) không ? Sắp tới em rước em nó về. Chai này cũng đã được nói đến ở Diendanvanhoa.

Lấy em nó về, sẽ up lên khoe với các bác

Uploaded with ImageShack.us

Ardmore - the only fully - peated Hingland Single Malt Scotch. Double cask matured, non - chilled filtered.

Em nó đã được post ở Dienanvanhoa, gửi bác nào chưa đọc

http://diendanvanhoathethao.net/showthread.php?p=279854

jackal76

Xe tải
Em nó tên Octomore

Octomore 5 year 167ppm thuộc Islay- Scotch, ít tuổi nhưng có võ

Vùng Islay nổi tiếng về hương vị khói trong các sản phẩm whisky. Có 8 nhà chưng cất tại đây : Ardbeg, Lagavulin, Laphroaig, Bowmore and Port Ellen (đóng cửa từ 1983), Caol Ila. Bunnahabhain và Bruichladdich - rất ít khói hoặc hầu như không có của 2 nhà chưng cất sau cùng.

Gần đây, có thêm Octomore (heavily peated malt) và Port Charlotte (medium peated) và Kilchoman (hoạt động từ cuối 2005) cũng cho ra lò các mẻ whisky nồng độ khói cao

Nồng độ khói (parts per million) là 167ppm. Nói để các bác dễ so sánh : Lagavulin có ppm là 30, Laphroaig trên 30ppm. 2 chai này đã nổi tiếng về nồng độ khói rồi mà Octomore là 167ppm, hiện nay là 1 trong những chai whisky khói nhất hiện có.

Nếu bác nào thấy chai nào của nhà Port Ellen, giá mua được (k rẻ chút nào) thì cố gắng mua nhé. Hiện thương hiệu này đã discontinued từ 1983, nằm trong danh sách Lost Distilleries và chai nên sưu tầm (worth collectable)

win_100

Xe điện
Bác Jackal76 chơi khủng quá, thế mới gọi là chơi chứ

p/s; Chắc bác cũng sành về âm thanh ợ, khi nào có dịp bác tư vấn em 1 chút nhá

minhchi233

Xe điện
@ All Các Kụ: Hôm nào đến thăm nhà Kụ Mộc Trắng nhân tiện giúp Kụ ấy quy hoạch lại cái kho diệu tí các Kụ nhể? nhìn nhức mắt quá.
Giới thiệu với các Kụ mấy chai rệu cỏ Single malt đời đầu.
Glenfiiddich không có tuổi.

Vài chai dòng IRISH

JW Blue em mua ở Kimpo hàn xẻng hồi trước cái hộp nó bé tí.

Chai bên phải dung tích 1.25 L các Cụ ạ, 50.5 độ cồn.

Chai này cũng 50.5 độ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Văn Đoành

Xe điện
Hết rượu ta, giờ mới đến lượt rượu ngoại ạ:

Cháu là cháu kết nhất loại diệu trong chai Coca nhà Mợ Mộc. Anh xã nhả Mợ đúng là đam mê diệu nhể, toàn loại để Mợ khen :D. Diệu tây nhà Mợ cũng nhiều loại Hàng năm Mợ có thanh lý bớt đi không? Sao chỉ thấy những chai trên TT khoảng vài 3 năm trở lại đây? Toàn chai có hộp quà tặng trong dịp tết, Hay anh xã nhà chị mới lên chức mấy năm nay ạ?

Ardmore - the only fully - peated Hingland Single Malt Scotch. Double cask matured, non - chilled filtered.
À, chai này cháu nhìn thấy ở nhà ông anh cháu ở quê có 1 chai, hôm Noel định lấy ra xử nhưng sau đó lại quyết định dùng mấy chai Vodka nên hình như còn. Cụ Jackal cho cháu hỏi chữ đỏ đỏ non - chilled filtered.
nghĩa là gì vậy?

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
hoamoctrang1.multiply.com
Cháu là cháu kết nhất loại diệu trong chai Coca nhà Mợ Mộc. Anh xã nhả Mợ đúng là đam mê diệu nhể, toàn loại để Mợ khen :D. Diệu tây nhà Mợ cũng nhiều loại Hàng năm Mợ có thanh lý bớt đi không? Sao chỉ thấy những chai trên TT khoảng vài 3 năm trở lại đây? Toàn chai có hộp quà tặng trong dịp tết, Hay anh xã nhà chị mới lên chức mấy năm nay ạ?
Cụ tinh thật đấy! Rượu trong chai Coca là rượu trắng, tết vừa rồi em được cho 1 can 10L để thắp hương cúng rằm tuần. Em trút vào chai đó để rót cho nó tiện:). Rượu nhà em hàng năm vẫn thanh lý đều đều đấy Cụ ạ, chủ yếu là em toàn mang cho các anh chị em, các cháu trong nhà mỗi khi họ có việc cần đi biếu. Khổ nỗi mấy bác bợm đến nhà em hỏi uống rượu gì thì 10 người đến 11 người đều chọn rượu "dân tộc" hoặc uống Vodka Nga thôi ợ.

À quên, nhân đây em cũng xin giới thiệu với các Cụ OF nhà mềnh: Em có 1 lò rượu Vodka Nga (nhập khẩu chính thống nhé), tần suất là 3 tháng nhập 1 lần, mỗi lần 2 container (nhà em xin được làm đại lý độc quyền của Vodka Nga) nên giá rất mềm. Cụ/Mợ nào có nhu cầu thì cứ ới em, em phục vụ tận nơi với điều kiện là mua từ 2 thùng trở lên ạ:)

P/s: Từ lâu em đã có ý tưởng mở 1 Shop rượu chuyên về dòng Vodka Nga trên OF này để phục vụ các Cụ. Ngặt một nỗi là time để phục vụ nhà nước của em đã mất 8 tiếng rồi không biết có đủ time để đáp ứng cho các Cụ không. Em thích kinh doanh thêm cho nó vui, lợi nhuận thì lấy số nhiều làm lãi thôi ợ, Rượu nhà em trực tiếp nhập khẩu từ Nga về đến tay các Cụ chưa phải qua 1 khâu trung gian nào nên em tin là giá rổ các Cụ sẽ thấy dễ chịu. Các Cụ khuyên em xem có nên mở không nhé! Nếu được đa số đông các Cụ ủng hộ thì em sẽ đề đạt với Các Min, Mod cấp cho em 1 cái giấy phép ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Các gấu đôi khi đều làm chung một việc, nhưng người làm vì sự yêu thích thì kết quả sẽ khác với việc làm cho xong việc.
Chúc mừng gia đình nhà mợ.
Tks Bác đã quá khen ạ:)

jackal76

Xe tải
Bác Jackal76 chơi khủng quá, thế mới gọi là chơi chứ

p/s; Chắc bác cũng sành về âm thanh ợ, khi nào có dịp bác tư vấn em 1 chút nhá
Mình cũng chỉ chơi bình thường thôi, đam mê là quan trọng. Bác cần gì cứ alo, anh em tư vấn, giúp gì trong khả năng, luôn sẵn sàng.

jamebond

Xe tăng
Mợ Hoa Mộc Trắng mở shop Vodka đi. Khi nào khai trương nhớ mời các a e đến thử nhé.
Trong 4 đam mê của anh em thì mợ chăm lo 1 là ok rồi.

jackal76

Xe tải
À, chai này cháu nhìn thấy ở nhà ông anh cháu ở quê có 1 chai, hôm Noel định lấy ra xử nhưng sau đó lại quyết định dùng mấy chai Vodka nên hình như còn. Cụ Jackal cho cháu hỏi chữ đỏ đỏ non - chilled filtered.
nghĩa là gì vậy?
Non - chilled filtered nghĩa là rượu để nguyên chất, không lọc lạnh. Tuy nhiên, rượu vẫn được pha thêm nước, nên dù có độ cồn khá cao (46%), nhưng không phải là Cask Strength

Nhân tiện, thấy trên Net có thông tin liên quan về ABV, cũng để làm rõ nghĩa thêm về thuật ngữ Cask Strength, mình mạn phép copy/dịch lại ở đây, anh em nào chưa biết, có thể tham khảo thêm :

Độ cồn (Alcoholic strength) thường thể hiện trên chai bằng dòng chữ "Alcohol By Volume" ("ABV") hoặc ngắn gọn hơn "Vol". Thông thường, Scotch whisky khoảng giữa 40% - 46% ABV. Cao hơn nữa là khoảng 60 – 63 ABV, được cho thêm nước để tạo ra nồng độ cồn theo mong muốn của nhà chưng cất.

Nếu ABV khoảng 60 - 65 nhưng không cho thêm nước vào Whisky để đạt đến một nồng độ rượu nhất định, sẽ được phân loại thành Cask strength (độ mạnh thùng)

Ở VN cũng có loại Cask strength này như Glenfarclas 105 (60 ABV)

Các chai thuộc Cask strength, nên thêm chút nước hoặc đá (dạng ice cube ), theo lời khuyên của trang mạng nước ngoài, anh em nên cho thêm 1 vài giọt nước (hơn là đá viên) sẽ khuyếch tán, làm bung ra đầy đủ hương vị của chai rượu. Đồng nghĩa với việc hương thơm & vị có thể bị mất đi 1 chút so với nồng độ cao ban đầu nhưng việc giải phóng thêm hương vị (như trên) sẽ làm việc mất đi hương vị 1 chút không đáng chú ý.

Nhưng nếu thêm đá vào, dung dịch sẽ trở nên lạnh hơn (do đá làm giảm nhiệt độ), sẽ giam hương vị lại.

Với 1 chai vang trắng, nên làm Cool “làm mát” chai rượu (lưu ý COOL khác với Cold “làm lạnh”), việc này làm chai vang trắng dễ chịu hơn khi uống, đặc biệt là giảm nồng độ cồn (tích cực) nhưng việc làm lạnh chai Whisky (Cool) với Cask strength, sẽ làm chai whisky trở nên đần, mất hương vị (dull & flat). Hương vị sẽ chỉ trở lại khi chai whisky ấm lên tương xứng với nhiệt độ phòng

Đúng là lằng nhằng các cụ nhỉ. Đôi khi cứ phá cách, cầm cả chai vang tu ừng ực hoặc cho nhiều đá vào whisky như nước chanh, có khi lại phá cách, mang lại cảm xúc mới -:)

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Mợ Hoa Mộc Trắng mở shop Vodka đi. Khi nào khai trương nhớ mời các a e đến thử nhé.
Trong 4 đam mê của anh em thì mợ chăm lo 1 là ok rồi.
Dạ, Tks Cụ. Em vẫn băn khoăn về việc mở Shop từ lâu vì hiện tại em cũng đang có 1 số khách hàng rất chuộng mặt hàng này (cùng công tác trong ngành với em), khi uống loại rượu này họ khen lắm. Lâu nay em toàn phục vụ miễn phí (tức là chỉ lấy phí vận chuyển từ bên kia cộng với tiền thuế chứ chưa lấy lãi). Giờ mà được thêm các Cụ ủng hộ nữa thì em sẽ quyết tâm mở Shop ạ.:)

Văn Đoành

Xe điện
Rệu Vodka nhà Mợ Mộc là loại gì ấy nhờ? Mợ cứ làm gain hàng bên chợ giời mà bán anh em Ofer ủng hộ.

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Rệu Vodka nhà Mợ Mộc là loại gì ấy nhờ? Mợ cứ làm gain hàng bên chợ giời mà bán anh em Ofer ủng hộ.
Dạ, em khất với Bác ngày mai em có ảnh. Nếu được đông đảo các Cụ ủng hộ em sẽ xin Mod mở gian hàng trên OF ạ:).
Tks Bác@};-

jackal76

Xe tải
Bác kiếm được Tullamore Dew cũng khá kiếm ở VN. Chúc mừng bác

minhchi233

Xe điện
Eim có vài chai Rum loại Aged

Chai này ủ lâu năm (Thấy nhãn XO nên eim đaón thế), do Guatemala nấu, eim thấy cái bình đẹp nên tiếc không uống.

Rum Bacardi

Chai Brandy của Suntory, Nhật. Bên cạnh là chai cuốc lủi nấu bằng khoai lang cũng của Nhật.

Chỉnh sửa cuối:

Lavande

Xe điện
Rượu để uốn lâu lâu gấu lại tỉa mất 1 chai đi biếu xén, nhà cháu hiện còn nhõn 2 chai này (loại 1lt) :P

Văn Đoành

Xe điện
Rượu để uốn lâu lâu gấu lại tỉa mất 1 chai đi biếu xén, nhà cháu hiện còn nhõn 2 chai này (loại 1lt) :P

Đau nhể? Lôi ra ực nốt chứ để có ngày mất hết Cụ ợ.
Uống chai Cordon trước Cụ nhá! Chai con ong kia uống cũng êm lắm, cháu thấy giá same chai Courvoiser nhưng uống thì không đậm và thơm bằng.

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng