[Funland] Các cụ nghĩ sao khi "Sinh viên Ngoại thương bị nhà tuyển dụng chê 'chảnh'"

valkyrie2403

Xe hơi
Công ty của cậu em nhà cháu bé xíu ý mà :P

he he he
Trả lời như cụ thì "sập bẫy" của nhà cháu rồi :D

Nhà cháu đã dự phòng câu trả lời như vậy của ứng viên.
Cho nên đã chuẩn bị sẵn hồ sơ mô tả công việc tương đương, của một loạt các công ty cùng ngành nghề (có cả các công ty thuộc các tập đoàn đa quốc gia)
Và thường là mức lương tuyển dụng chỉ = 50% mức yêu cầu của ứng viên.
Nói chung là sau khi xem xong, thì ứng viên "tâm phục khẩu phục" hoàn toàn.
thế cụ có thể răng dạy cho cháu chút kinh nghiệm nếu dính phải kiểu này có bài nào để đối phó ko ak :">

tiện thể cụ với các cụ khác cho cháu hỏi nếu khi phỏng vấn đến phần thỏa thuận mức lương nếu cháu trả lời như này "Hiện tại do em mới ra trường, kinh nghiệm thực tế với kinh nghiệm làm việc còn ít, nên việc đề đạt nguyện vọng mức lương em mong muốn mức lương yêu cầu bằng 2/3 các nhân viên khác đang làm trong cùng bộ phận. Sau 1 thời gian làm việc, nếu công ty nhận thấy sự hiệu quả trong công việc của em thì có thể cân nhắc việc tăng mức lương cho em theo đúng quy định của công ty" liệu có được ko ak? Liệu có bị ném đá hay làm sao ko ak? mong các cụ chỉ dạy cho cháu :D

SoDepCatTuong

Xe điện
E tưởng tinh hoa tinh túy của giới trẻ bây h phải đi học đại học ở Âu đi Mỹ chứ việc xxx gì phải học trường làng như thế? Sorry các bác học FTU nhưng e nói thật trường đấy cũng chỉ là trường làng thôi, ngon thì đã có tên trong bảng xếp hạng Uni của thế giới.

Mà tóm lại sao các e FTU phải chảnh nhỉ? Học đại học hay master trời Tây về còn thất nghiệp đầy ra kia kìa nên cỡ như FTU e nghĩ cũng bình thường như cân đường hộp sữa thôi.

Mà nói chung là e mất lòng tin vào nền giáo dục của chúng ta rồi.
Trường Làng thôi cụ ạ, nhưng trường top của cái làng ý! Trường Làng thì hãy so sánh ở quy mô làng, so sánh quy mô Huyện, Tỉnh mà làm gì, khập khiễng lắm! FTUer chưa tự mình chảnh, nhưng người khác lại gán cho họ cái danh hiệu đó, lại cố tình nói này nói kia để dìm hàng! Sv NT phải cố gắng từ lúc chưa vào trường, lúc đang học lẫn lúc ra trường và tương đối vui vẻ, hòa đồng với mọi người, nhưng nếu người khác không tiếp nhận thì chúng tôi vui vẻ, hòa đồng với những người còn lại cũng được!
Nói thật, cụ nào làm tuyển dụng nếu cảm thấy thích thì không cần tuyển sv NT cũng chẳng sao, sv NT hãy coi đây là thử thách để tiếp tục khẳng định mình! Cụ nào khác vẫn thấy ngứa mắt với sv NT thì hãy cố mà vươn lên vị trí tuyển dụng hoặc chủ công ty để có thể dìm hàng sv NT!

nemesisgau

Xe buýt
em đồ là trong này có rất nhiều cụ ngày xưa đi học bị dân NT nó khinh khỉnh cười :))
mà em cũng dính kiểu đó nên em thik đọc cmt chỉ trích nhắm, hớ hớ

trungnn

Xe tăng
SoDepCatTuong nói:
Trường Làng thôi cụ ạ, nhưng trường top của cái làng ý! Trường Làng thì hãy so sánh ở quy mô làng, so sánh quy mô Huyện, Tỉnh mà làm gì, khập khiễng lắm! FTUer chưa tự mình chảnh, nhưng người khác lại gán cho họ cái danh hiệu đó, lại cố tình nói này nói kia để dìm hàng! Sv NT phải cố gắng từ lúc chưa vào trường, lúc đang học lẫn lúc ra trường và tương đối vui vẻ, hòa đồng với mọi người, nhưng nếu người khác không tiếp nhận thì chúng tôi vui vẻ, hòa đồng với những người còn lại cũng được!
Nói thật, cụ nào làm tuyển dụng nếu cảm thấy thích thì không cần tuyển sv NT cũng chẳng sao, sv NT hãy coi đây là thử thách để tiếp tục khẳng định mình! Cụ nào khác vẫn thấy ngứa mắt với sv NT thì hãy cố mà vươn lên vị trí tuyển dụng hoặc chủ công ty để có thể dìm hàng sv NT!
Cụ nói là đỉnh cao của những đỉnh thấp đi cho nhanh.

Sent from my iPad 3-2=1 using Forum Runner

sodiachinh

Xe buýt
thế cụ có thể răng dạy cho cháu chút kinh nghiệm nếu dính phải kiểu này có bài nào để đối phó ko ak :">
Không cần phải "đối phó" gì cụ ạ :D
Khi nhà tuyển dụng đã tung chiêu này ra, có nghĩa là họ cũng đã muốn tuyển dụng cụ rồi.
Nhưng họ (nhà tuyển dụng) muốn "mặc cả" một cái giá phải trả (tiền lương) ở mức hợp lý thôi.

tiện thể cụ với các cụ khác cho cháu hỏi nếu khi phỏng vấn đến phần thỏa thuận mức lương nếu cháu trả lời như này "Hiện tại do em mới ra trường, kinh nghiệm thực tế với kinh nghiệm làm việc còn ít, nên việc đề đạt nguyện vọng mức lương em mong muốn mức lương yêu cầu bằng 2/3 các nhân viên khác đang làm trong cùng bộ phận.
Ý kiến các cụ khác thì nhà cháu không biết.
Chứ gặp được "hàng tốt" mà giá rẻ = 2/3 mức giá đang phải trả là nhà cháu oki oki ngay :D

Sau 1 thời gian làm việc, nếu công ty nhận thấy sự hiệu quả trong công việc của em thì có thể cân nhắc việc tăng mức lương cho em theo đúng quy định của công ty" liệu có được ko ak? Liệu có bị ném đá hay làm sao ko ak? mong các cụ chỉ dạy cho cháu :D
Theo thói quen, thì nhà cháu sẽ "mặc cả" luôn với ứng viên cái "Sau 1 thời gian làm việc" với thời hạn càng dài càng tốt.

Elec

Xe buýt
Tiếc là bây h trường huyện với trường tỉnh về làng nhiều quá nên mới thấy chất lượng trường làng ko dc như mong đợi thôi.

PSi_J

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ cụ nhiều tuổi sao lại hỏi như thế? Cụ có biết những năm 96 P&G hay Uni tuyển thì đông như thế nào? Vừa mở cửa lại làm với tây chả oách.

Sent from my iPad 3-2=1 using Forum Runner
Em mới ngoài 3 sọi lấy đâu ra mà nhiều tuổi kụ ơi.

Thời gian đó U với P&G tuyển đông như thi hội thế cơ à? mà thấy kụ gì bảo học tiếng nga ra, chứng tỏ làm công việc không cần ngoại ngữ. Ở U nhân viên không cần ngoại ngữ là nhân viên gì nhỉ? Đứng bán hàng hay giao hàng? Em ko hình dung ra được, hay U ngày xưa ló khác *-:)

Tiếc là bây h trường huyện với trường tỉnh về làng nhiều quá nên mới thấy chất lượng trường làng ko dc như mong đợi thôi.
Trường tỉnh là trường nào em không biết, chứ du học kiểu trượt đh ở làng nên phải đẩy ra tỉnh học thì không có gì hay đâu.

Ngoại ngữ các kụ cứ nói bây giờ phổ thông. Nhưng phổ thông kiểu chém vớ vẩn dăm câu 3 điều thì nhiều, nhưng sử dụng để làm việc thuần thục, viết lách trình bày, kế hoạch, chiến lược lọ chai thì em vẫn thấy không nhiều đâu.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

sodiachinh

Xe buýt
em đồ là trong này có rất nhiều cụ ngày xưa đi học bị dân NT nó khinh khỉnh cười :))
mà em cũng dính kiểu đó nên em thik đọc cmt chỉ trích nhắm, hớ hớ
Giai đoạn sau này như thế nào thì nhà cháu không rõ lắm.
Nhưng từ 1990 trở về trước là " Nhất Y, Nhì Dược, ... "
(Chính vì cái tiêu chí xếp hạng này mà ông cụ nhà cháu cứ bắt thi vào Học viện Quân y :P
Vẫn là Y - lại được cái lợi là Quân đội bao cấp 100% việc học/ăn/ở
Nếu nghe lời ông cụ, có thể cuộc đời cháu đã rẽ sang một ngả khác :D)

Cho nên cụ yên tâm là thời đó, không có ai ghen tỵ với các bạn FTU cả.

sodiachinh

Xe buýt
Em mới ngoài 3 sọi lấy đâu ra mà nhiều tuổi kụ ơi.
Thời gian đó U với P&G tuyển đông như thi hội thế cơ à? mà thấy kụ gì bảo học tiếng nga ra, chứng tỏ làm công việc không cần ngoại ngữ. Ở U nhân viên không cần ngoại ngữ là nhân viên gì nhỉ? Đứng bán hàng hay giao hàng? Em ko hình dung ra được, hay U ngày xưa ló khác *-:)
Nhà cháu có nói là công việc không cần ngoại ngữ đâu :D
Nhà cháu nói là thế hệ chúng cháu là thế hệ Tiếng Nga (Cấp 2 + Cấp 3 + Đại học + vài năm chạy chợ = 12~13 năm Tiếng Nga)
Nhưng rốt cuộc, sau khi từ Liên Xô về, nhà cháu phải cày lại Tiếng Anh để kiếm sống, cho tới khi thi tuyển vào P&G thì nhà cháu mới cày Tiếng Anh được vài năm thôi (chưa bằng 1/3 thời gian cày Tiếng Nga)

jihadv

Xe tải
có nhiều cái có lẽ nên tìm hiểu thêm ở ngoài đời rồi hãy nói. NT đầu vào cao, thế Y, Dược, Bk, Xd đầu vào thấp ah? Nt học vất vả, Y, Dược, Bk, Xd hình như học nhàn hạ? còn cái kiểu trượt làng ra tỉnh du học, nói thật cụ gặp được bao người, em ít nhiều cũng là diện đỗ làng, được làng cử lên tỉnh, nhưng nhiều lúc thấy mình có nhiều cái không bằng được các bạn trượt làng đâu ạ.
@ cụ Sodiachinh: em chắc phải kém cụ tầm chục tuổi, nhưng cũng là dân từng sử dụng tiếng Nga, tiếc rằng 7 năm tiếng Nga giờ chả còn giữ được bao nhiêu :)

xengheo

[Tịch thu bằng lái]
Ngoại ngữ các kụ cứ nói bây giờ phổ thông. Nhưng phổ thông kiểu chém vớ vẩn dăm câu 3 điều thì nhiều, nhưng sử dụng để làm việc thuần thục, viết lách trình bày, kế hoạch, chiến lược lọ chai thì em vẫn thấy không nhiều đâu.
Cụ noái đúng ợ. mà iem nghĩ rằng ý cụ muốn khoe các iem FTU hoàn toàn đáp ứng được những công việc đấy một cách xuất sắc. Iem cũng hoàn toàn đồng ý. Dưng mờ thực tế nhiều khi nó hơi khác. Như chỗ iem chẳng hạn:

1. Để tuyển kế toán thì chọn hẳn các bạn giỏi kế toán từ trường TC, KTQD, tiêu chí ngoại ngữ là phụ. Như vậy các bạn FTU cũng chả có lợi thế gì.
2. Để tuyến bán hàng thì chọn các bạn nhanh nhẹn từ bất cứ trường nào, ngoại ngữ cũng là phụ nốt. Kết quả như trên ợ.
3. Để tuyển làm nghiệp vụ thì chọn bất cứ trường nào miễn qua được thi tuyển và phỏng vấn. Các bạn kém đã tạch roài. Các bạn vào được chắc chắn có chất lượng Vậy kết quả cũng giống 1 và 2.

Tổng kết 3 cái thì nếu lấy mặt bằng FTU ra so với mặt bằng chung thì đúng là hơn hẳn. Nhưng nhớ là khi đi thi đấu thì FTUer phải đấu với những thành phần xuất sắc của các trường khác. Do đó nếu DN ko chọn FTUer thì họ cũng cò đầy các lựa chọn xứng đáng khác mà chạ việc gì phải hối hận cả. Chính vì thế iem mới nói các bạn học các trường khác nếu đã qua sàng lọc nghiêm chỉnh để vào làm thì có chất lượng tốt bằng hoặc hơn các bạn FTU đấy. Iem chẳng ghét bỏ gì các iem các cháu FTU đâu nhưng nói ra để họ tự nhìn lại mình thôi.

PSi_J

[Tịch thu bằng lái]
Cụ noái đúng ợ. mà iem nghĩ rằng ý cụ muốn khoe các iem FTU hoàn toàn đáp ứng được những công việc đấy một cách xuất sắc. Iem cũng hoàn toàn đồng ý.
Cụ dịch ý em thế này có chết ko. Trong tất cả cả các post của em, ko post nào có ý khen mấy cháu Ftu hơn người cả. Khen thế chúng nó hư đi chứ hay hớm gì đâu.

Em chỉ ko đồng ý vs 1 số kụ (chắc có nhiều ấm ức cá nhân) dìm hàng mấy cháu svnt mới ra ràng. Thiệt thòi mấy đứa nhỏ nên bảo vệ thôi.

nemesisgau

Xe buýt
Cụ dịch ý em thế này có chết ko. Trong tất cả cả các post của em, ko post nào có ý khen mấy cháu Ftu hơn người cả. Khen thế chúng nó hư đi chứ hay hớm gì đâu.

Em chỉ ko đồng ý vs 1 số kụ (chắc có nhiều ấm ức cá nhân) dìm hàng mấy cháu svnt mới ra ràng. Thiệt thòi mấy đứa nhỏ nên bảo vệ thôi.
thiệt gì đâu kụ? kụ cứ ra cổng NT mà ngồi nghe gió thổi. em trước hay ngồi khu đó nên chả lạ

29H5353

Xe đạp
Khi còn học trong trường đại học tuổi thanh niên mơ mộng đã bao giờ các cụ nghĩ “ Sau này học xong mình sẽ…” em tin khá nhiều. Sinh viên ngoại thương cũng vậy, họ đầu vào cao nên có một số nào đó không đánh giá đúng về mình nên ảo tưởng. Trên các báo mạng các cụ cứ xem các nhận xét của các sinh viên ngoại thương đã ra trường thì thấy thực tế đã cho họ nhiều bài học mà trong trường chưa có….

Thế nhưng với một cái thông báo của Công ty xyz “không nhận sinh viên Ngoại thương”

Nhiều người có ý kiến có ý kiến tốt- theo dạng đóng góp cho các bạn SV Ngoại thương nên tự đánh giá lại mình và hãy thực tế hơn.

Một số khác không thiện cảm với Sinh viên Ngoại thương lắm. Em tin rằng trong một số ý kiến đó là thật của một số người không thích cái tính “ không biết mình là ai” của một số SV Ngoại thương. Nhưng cũng không nhỏ một số khác chỉ là ném đá theo kiểu hội đồng, dìm hàng như kiểu “ không bằng trường dân lập”. “bọn ngoại thương chảnh” “ thấy Ngoại thương là không tuyển…” a.b.c, một số lại có vẻ hể hả khi Ngoại thương bị tẩy chay . Chỉ vì một vài cá nhân mà cho tất cả SV ngoại thương không ra gì là không nên. Em không thích các ý kiến kiểu đó.

Em không học Ngoại thương, cũng chưa bao giờ thích về kinh tế ,em học BK vì em thích kỹ thuật, khi đi học, em cũng đứng trong 10 SV đứng đầu, em cũng nghĩ sau này mình sẽ làm ra cái này ra cái kia… nhưng rồi ra trường em chưa làm được cái gì như ngày còn đi học em nghĩ cả- túm lại em không phải là người thành công, nhưng không phải vì thế mà em thấy vui khi những người khác bị ném đá tùm lum như vậy

harrynh

Xe container
Híc, em thấy 1 số cụ cứ cố đổ tại cho các cụ khác ý kiến là : do định kiến cá nhân, do ấm ức ngày xưa ..... mà bây giờ đì các em nó. Em chỉ nêu ý kiến thế này:
- Nhà tuyển dụng cần người phù hợp với yêu cầu công việc => sẽ đánh giá qua trình độ, (bằng cấp, bảng điểm,) và phỏng vấn trực tiếp .... để tìm ra người phù hợp, do vậy các yếu tố tự đánh giá như NT hơn các trường khác về trình độ, ngoại ngữ, cách làm việc...... thì ko phải là ưu thế vì sẽ tuyển dụng các "trình độ" này gần như là bằng nhau.
Do vậy, chỉ còn xét đến yêu tố "phù hợp" hay ko. Thực tế khi nhận 1 nv mới vào lv, DN phải bỏ ra 1 chi phí nhất định về cả tiền bạc, thời gian cũng như sắp xếp bộ máy cho phù hợp. Nếu NV mới sau 1 thời gian thử việc ko phù hợp với cty, thì lại phải tuyển dụng lại, vừa mất chi phí vừa mất ổn định bộ máy. Vấn đề đặt ra là: sao các nhà tuyển dụng lại dị ứng với SV NT, bởi vì họ đã vấp phải vấn đề ko "phù hợp" sau 1 thời gian ngắn vào cty ( lúc phỏng vấn em nào chả "sẵn sàng") và làm mất công mất sức tuyển dụng lại, gây rắc rối cho cv của cty. Tỷ lệ này của SV NT là cao hơn SV các trường khác mặc dù trình độ là như nhau. Do vậy để tránh từ xa, nhà tuyển dụng chủ động loại luôn hồ sơ SV NT, nghe thì hơi phản cảm, nhưng về phía nhà tuyển dụng thì bình thường, vì họ ko muốn mất thời gian, chi phí để lặp lại những vấn đề họ đã vấp phải, cty ko phải là trung tâm từ thiện để thử hết người này đến người khác. Cũng đúng là ở đâu cũng có người thế này, người thế khác, nhưng cũng đúng là phải có lý do thì SV NT mới mang tiếng "chảnh" như vậy và chả cty nào muốn thử hết lần này đến lần khác để đc SV NT ko "chảnh", trong khi họ có các lựa chọn từ SV trường khác tương đương trình độ mà ko chảnh. VD: các cụ biết hàng China cũng có hàng tốt hàng ko tốt, vậy cụ muốn dùng cái phù hợp là tốt thì các cụ tiếp tục mua hàng china hay mua sang Malay, Nhật bản. "tốt" và "phù hợp" em nói nghĩa rộng, chứ ko phải theo tiêu chí của rẻ thì chỉ thế thôi đâu nhé. Mặt khác, với người tiêu dùng ( nhà tuyển dụng) khi mua phải 1 sản phẩm lỗi ( ko phù hơp) của 1 hãng thì liệu lần sau có tiếp tục muốn thử hay ko, hay mua hãng khác cho lành?......

Nine

Xe điện
híc, em thấy 1 số cụ cứ cố đổ tại cho các cụ khác ý kiến là : Do định kiến cá nhân, do ấm ức ngày xưa ..... Mà bây giờ đì các em nó. Em chỉ nêu ý kiến thế này:
- nhà tuyển dụng cần người phù hợp với yêu cầu công việc => sẽ đánh giá qua trình độ, (bằng cấp, bảng điểm,) và phỏng vấn trực tiếp .... để tìm ra người phù hợp, do vậy các yếu tố tự đánh giá như nt hơn các trường khác về trình độ, ngoại ngữ, cách làm việc...... Thì ko phải là ưu thế vì sẽ tuyển dụng các "trình độ" này gần như là bằng nhau.
Do vậy, chỉ còn xét đến yêu tố "phù hợp" hay ko. Thực tế khi nhận 1 nv mới vào lv, dn phải bỏ ra 1 chi phí nhất định về cả tiền bạc, thời gian cũng như sắp xếp bộ máy cho phù hợp. Nếu nv mới sau 1 thời gian thử việc ko phù hợp với cty, thì lại phải tuyển dụng lại, vừa mất chi phí vừa mất ổn định bộ máy. Vấn đề đặt ra là: Sao các nhà tuyển dụng lại dị ứng với sv nt, bởi vì họ đã vấp phải vấn đề ko "phù hợp" sau 1 thời gian ngắn vào cty ( lúc phỏng vấn em nào chả "sẵn sàng") và làm mất công mất sức tuyển dụng lại, gây rắc rối cho cv của cty. Tỷ lệ này của sv nt là cao hơn sv các trường khác mặc dù trình độ là như nhau. Do vậy để tránh từ xa, nhà tuyển dụng chủ động loại luôn hồ sơ sv nt, nghe thì hơi phản cảm, nhưng về phía nhà tuyển dụng thì bình thường, vì họ ko muốn mất thời gian, chi phí để lặp lại những vấn đề họ đã vấp phải, cty ko phải là trung tâm từ thiện để thử hết người này đến người khác. Cũng đúng là ở đâu cũng có người thế này, người thế khác, nhưng cũng đúng là phải có lý do thì sv nt mới mang tiếng "chảnh" như vậy và chả cty nào muốn thử hết lần này đến lần khác để đc sv nt ko "chảnh", trong khi họ có các lựa chọn từ sv trường khác tương đương trình độ mà ko chảnh. Vd: Các cụ biết hàng china cũng có hàng tốt hàng ko tốt, vậy cụ muốn dùng cái phù hợp là tốt thì các cụ tiếp tục mua hàng china hay mua sang malay, nhật bản. "tốt" và "phù hợp" em nói nghĩa rộng, chứ ko phải theo tiêu chí của rẻ thì chỉ thế thôi đâu nhé. Mặt khác, với người tiêu dùng ( nhà tuyển dụng) khi mua phải 1 sản phẩm lỗi ( ko phù hơp) của 1 hãng thì liệu lần sau có tiếp tục muốn thử hay ko, hay mua hãng khác cho lành?......
=D> =D> Hay quá

Chỉnh sửa cuối:

Elec

Xe buýt
Trường tỉnh là trường nào em không biết, chứ du học kiểu trượt đh ở làng nên phải đẩy ra tỉnh học thì không có gì hay đâu.

E ko biết trượt thế nào nhưng bọn e ra tỉnh 1 thời gian về thấy các bạn trường làng ra tiếng Anh cũng bình thường chứ có gì ghê gớm đâu nhỉ?

Nói thằng ra để làm thuần thục viết lách trình bày bằng tiếng Anh thì các bạn NT mới ra trường cũng chả làm được ngay đâu, chỗ e hồi xưa để mấy em NT làm các văn bản xong bao h cũng phải có 1 chú master ở Mỹ về hiệu đính với chỉnh sửa ốm mới được mà mấy cái văn bản hợp đồng đấy đơn giản chứ ko có gì ghê gớm đâu nhé. Tất nhiên bên em làm xuất nhập khẩu hàng kỹ thuật nên ko thể bắt các em ấy biết hết được, nhiều vấn đề về XNK các em còn phải hỏi em bỏ xừ mà e học kỹ thuật ra đấy nhé.

Nói thế ko phải có ý chê bai các e học NT ra mà ý e muốn nói tốt nghiệp DH ra đi làm còn phải học nhiều lắm, ai cũng thế thôi kể cả a có tốt nghiệp top Uni của Mỹ về.

DUONGLAM

Xe điện
Chả phải chê làm gì cho mệt, cứ tuyển vào trả lương trên 1k obama đi nhưng bảo nó mỗi tháng phải sale về 5K obama là chúng nó tuột dép ra chạy ấy chứ còn chảnh với ai

PSi_J

[Tịch thu bằng lái]
E ko biết trượt thế nào nhưng bọn e ra tỉnh 1 thời gian về thấy các bạn trường làng ra tiếng Anh cũng bình thường chứ có gì ghê gớm đâu nhỉ?

Nói thằng ra để làm thuần thục viết lách trình bày bằng tiếng Anh thì các bạn NT mới ra trường cũng chả làm được ngay đâu, chỗ e hồi xưa để mấy em NT làm các văn bản xong bao h cũng phải có 1 chú master ở Mỹ về hiệu đính với chỉnh sửa ốm mới được mà mấy cái văn bản hợp đồng đấy đơn giản chứ ko có gì ghê gớm đâu nhé. Tất nhiên bên em làm xuất nhập khẩu hàng kỹ thuật nên ko thể bắt các em ấy biết hết được, nhiều vấn đề về XNK các em còn phải hỏi em bỏ xừ mà e học kỹ thuật ra đấy nhé.

Nói thế ko phải có ý chê bai các e học NT ra mà ý e muốn nói tốt nghiệp DH ra đi làm còn phải học nhiều lắm, ai cũng thế thôi kể cả a có tốt nghiệp top Uni của Mỹ về.
Em đang nói chung trên thị trường lao động chứ có nói các em NT tiếng anh giỏi đâu :P. Các kụ lại cứ vào nhận hộ các em nó là sao.

Ý em là trên thị trường lao động, tiếng anh bồi thì nhiều, nhưng ngon lành cành đào lọ chai các kiểu thì không nhiều.

Khổ quá, tâm lý nhiều kụ thấy gì cũng qui ngay cho SVNT thế ngày thì đỡ sao nổi.

Nhiều kụ xác nhận ko có định kiến, ấm ức gì với cháu SVNT, nhưng kiểu post bài cứ dìm hàng cá mè 1 lứa thì sao mà tin nổi. Đấy là kụ 6x, tuổi đời khá rồi chứ trẻ trâu đâu mà vẫn còn tư duy theo kiểu biết vài trường hợp rồi qui nạp lên thành số đông. Dìm hàng cho mấy đứa bằng tuổi con/cháu chết kụ nó đi. Tuổi thế rồi mà em thấy sân si vẫn còn nhiều lắm. Chưa có cái độ lượng bản lĩnh của người lớn đâu. Hay có khi ngồi bàn giấy nhà nước, quen thói hành dân rồi cũng nên.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

SoDepCatTuong

Xe điện
Chả phải chê làm gì cho mệt, cứ tuyển vào trả lương trên 1k obama đi nhưng bảo nó mỗi tháng phải sale về 5K obama là chúng nó tuột dép ra chạy ấy chứ còn chảnh với ai
Thế thì đơn giản quá! Em nếu tuyển nhân viên thì chỉ cần nó kiếm được khoản = Lương + Chi phí + tí chút là ok rồi! Còn để kiếm được gấp 5 lần thì ... em xin hỏi bản thân cụ có làm được như thế không? ( với tư cách là nhân viên đi làm thuê nhé)