[Funland] Các cụ, mợ có tin rằng là phe ủng hộ Biden có gian lận trong bầu cử Tổng thống Mỹ?

Có gian lận không?

• Tổng bình chọn
    433
Trạng thái
Thớt đang đóng

heavyrain992

Xe hơi
Tiếp tục thêm 1 hãng luật hôm nay đã quyết định ngừng đại diện cho đội của Trump ở PA. Đây hình như cũng là hãng luật hôm thứ 2 vưac rồi nộp đơn kiện lên tòa án ở PA để kiến nghị có những bất ổn về số phiếu hơn 54k của Biden

Porter Wright Stops Representing Trump Campaign in Pennsylvania Suit https://nyti.ms/3kqIrGr

heavyrain992

Xe hơi
Cụ so thử số lượng, mức độ từ ngữ hai bên xem sao.
Em thấy ngang nhau cụ ạ.

Nếu cụ có thấy mình bị công kích cá nhân quá nhiều thì e nghi là do vụ con rồng là chính, mà vụ đấy thì anh e ở đây 2 phe đều chung 1 quan điểm cụ ạ

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Tiếp tục thêm 1 hãng luật hôm nay đã quyết định ngừng đại diện cho đội của Trump ở PA. Đây hình như cũng là hãng luật thứ 2 vưac rồi nộp đơn kiện lên tòa án ở PA để kiến nghị có những bất ổn về số phiếu hơn 54k của Biden

Porter Wright Stops Representing Trump Campaign in Pennsylvania Suit https://nyti.ms/3kqIrGr
Khả năng Trump sắp kết thúc cuộc chơi. Cá nhân em nhận định nếu có gian lận, việc chứng minh ko bao giờ đơn giản. Đôi khi phải biết chấp nhận thực tế.

nhuataiche

Xe container
Mô hình thể chế USA là liên bang, TT có thực quyền về đối ngoại, còn về đối nội thì khá hạn chế (tương đồng với mô hình EU gồm 27 quốc gia thành viên độc lập )==>> GOP+ CQ Trump dù muốn sử dụng các lực lượng liên bang (FDI, tình báo nội địa, chống khủng bố...) cũng rất khó can thiệp trực tiếp vào chuyện bầu cử (cơ quan bầu cử tiểu bang là dân cử và theo luật của từng bang)... ==>> chỉ còn có thể đấu tranh pháp lý=kiện tụng.:-?
P/s; Thống đốc/tòa án các tiểu bang nhiều lần phản đối/phủ quyết thành công CQ Trump trong nhiều vấn đề: Covid-19, nạn nhập cư bất hợp pháp... Ngoài ra, XH dân chủ tuân thủ nguyên tắc: Dân thì được làm những gì PL không cấm nhưng Hành pháp/CQ thì chỉ được làm những gì PL cho phép==>> mọi thiết chế của hành pháp liên bang phải thượng tôn pháp luật và luôn bị Đối lập/Truyền thông/báo chí/MXH... soi mói nên Trump càng không thể làm liều, vi hiến hoặc/và vi phạm PL?!:-/
Gian lận bầu cử là phạm pháp, ý bác nói là TT và vô số các cơ quan dưới quyền ông ta có thể biết việc phạm pháp nhưng ko thể làm được gì, phải vậy không ?

Còn nếu TT ko thể làm được gì vì bầu cử ko có gian lận, vậy mấy hôm nay Trump đang tố cáo cái gì ?

taplai2012

Xe trâu
Em thấy ngang nhau cụ ạ.

Nếu cụ có thấy mình bị công kích cá nhân quá nhiều thì e nghi là do vụ con rồng là chính, mà vụ đấy thì anh e ở đây 2 phe đều chung 1 quan điểm cụ ạ
Ko cụ, ạ. Nhiều còm trước rồi.
Vụ con vật (giống chó) được đặt tên là "long" là sự xúc phạm người Việt và tổ tiên người Việt. Không ai cho phép kẻ họa sĩ đó đặt hình tượng đó là người Việt. Gán gép câu nói của Trump thành câu nói của người Việt càng trơ trẽn hơn nữa.

baongan2511

Xe buýt
Những gì tôi đọc và cảm nhận thì người Mĩ họ rất có trách nhiệm với lá phiếu của họ (trách nhiệm công dân mà) chứ ko phải tư duy kiểu Việt đâu, nghe nói ở đó họ ko trao đổi với nhau (hoặc là rủ nhau) sẽ bỏ cho ai, mỗi người tự có chính kiến.. của mình. Kể được nghe người Mĩ gốc Việt nào chia sẻ thì tốt.
Người đi bỏ phiếu thì đúng là có trách nhiệm với lá phiếu của mình. Không phải bầu cho có. Trong 1 gia đình cũng chia mấy phe cụ ạ. Nhưng tỷ lệ đi bầu k cao ạ

Von Stierlitz

[Tịch thu bằng lái]
Chào mừng bạn đến tiểu bang Xương rồng :))

ftts

Xe buýt
Cuộc chiến của Trump đuối lý

Nguồn Tàu nhanh theo USA today các cụ ạ.

Lam__Phương

Xe điện
Tiếp tục thêm 1 hãng luật hôm nay đã quyết định ngừng đại diện cho đội của Trump ở PA. Đây hình như cũng là hãng luật hôm thứ 2 vưac rồi nộp đơn kiện lên tòa án ở PA để kiến nghị có những bất ổn về số phiếu hơn 54k của Biden

Nó té là đúng, vì làm việc với Toà thì phải có bằng chứng tiếc thay việc bầu cử là của từng bang ông Trump có bằng chứng mới là lạ. Còn việc kiện thì ông ấy có quyền chứ, thắng thua là việc bt chứ như mấy cụ cứ ra rả kiểu như bắt người ta phải chấp nhận như vậy là vô lý. Mà mấy thành phần giỏi nói đạo lý ngoài đời đa phần toàn ngược lại, có khi rơi vào hoàn cảnh bất lợi còn cù nhầy hơn ấy chứ.

gocart

Xe cút kít
A í còn chả phân biệt đc dân chủ xã hội và xã hội chủ nghĩa là gì thì tranh luận, phản biện cái mẹ gì. Còn xhcn thì hình như ở Mẽo vẫn tồn tại ************* Mỹ đấy
Đảng CPUSA ủng hộ Bin đấy.
Mà thế quái nào cùng một đảng, em nhắc thì không sao, cụ nhắc thì rất nhiều sao* hay là Môn Mít cũng bị thế nực thù địch phân hoá nhảy?

taplai2012

Xe trâu
Ngay từ mấy thớt đã khóa, em nhận định Trump ko có khả năng lật kèo. Nếu chỉ thắng dc 1 bang đã quá thành công rồi. Còm phân tích em đăng ở thớt trước :

Trump tranh cử 2016, một trong những khẩu hiệu : America first!

Từ đó ông ta luôn đề cao tự chủ sản xuất, sau này covid thêm dược và y tế. Đây là vấn đề an ninh quốc gia, đặc biệt quan trọng trong khủng hoảng hay xung đột.

Chính vì vậy ông ấy muốn thoát ly sx khỏi TQ và nhiều nước khác, đưa về Mỹ. Cũng là để giảm thất nghiệp, phát triển kinh tế Mỹ.

Xung đột thương mại - công nghệ TQ dẫn đến ảnh hưởng toàn bộ người dân Mỹ. Trong khi nông dân Mỹ, chịu ảnh hưởng trực tiếp nhưng họ vẫn chấp nhận tổn thất để "chiến đấu".

Tầng lớp tinh hoa Mỹ thì sao? Tất nhiên họ hiểu còn hơn nông dân. Nhưng tổn thất cuộc chiến thương mại với họ quá lớn, di dời sx về Mỹ quá tốn kém... Thị trường TQ quá màu mỡ để khai thác từ đồ công nghệ, gia dụng, phim ảnh, giải trí v.v... Tất nhiên còn nhiều vấn đề đối ngoại với các đồng minh nữa. Khiến đồng minh dè chừng, tự chủ về kinh tế -chính trị -quân sự.

Những người tinh hoa đứng chóp ở Mỹ mới thực sự là ông chủ của nền kinh tế. Tuy rằng cụ Trump cũng là 1 phần trong đó, nhưng so với họ chỉ là chú bé tí hon lại đòi chơi trội phá đám :)) (50 người giàu nhất sở hữu khối tài sản bằng một nửa dân số Mỹ còn lại; 1% người Mỹ giàu nhất có tổng tài sản trị giá 34.200 tỷ USD, còn 50% nghèo nhất – khoảng 165 triệu người – chỉ nắm giữ 2.080 tỷ USD)

Vậy họ cần thay ngựa giữa dòng, ai cũng được, đảng nào cũng được miễn không phải Trump! Cụ Trump đương kim tổng thống nên CH ko thể đề cử ứng cử viên khác, thế nên cụ Biden già lẩm cẩm là lựa chọn duy nhất khả dĩ mà đảng Dân chủ có.

Vì vậy, cuộc "đảo chính " năm nay được sự đồng thuận cao độ từ giới truyền thông, công nghệ, giải trí, trung lưu v.v... Cộng hưởng từ sự thờ ơ giới tinh hoa Cộng hòa dẫn đến cụ Trump trở thành vật tế thần trong kỳ bầu cử hết sức êm đẹp. Covid đc đưa ra làm khẩu hiệu hợp lý nhất giải thích "lòng dân".

Nếu không phải cụ Biden, chính trị gia lão luyện chuyên ngành hòa giải già nua lú lẫn mà là bất kỳ ai khác biết nói, biết trú mưa cũng trúng cử. Nó chính là thông điệp xỉ nhục của giới tinh hoa Mỹ dành cho cụ Trump.

Nói chút cụ Trump, cũng dạng lắm tài nhiều tật. Nói năng theo cảm hứng, thiếu sự nhất quán, thiếu chiều sâu chính trị, dạng võ biền. Có thể ông ấy biết tình thế, hậu quả nhưng vẫn chiến đấu tới cùng như một chiến binh, hoặc cũng có thể ông ấy "ngu ngốc" không biết trời cao đất dày, 1 mình chống lại tất cả. Nhưng chừng nào ông ấy còn đấu tranh trên cơ sở pháp luật Mỹ quy định, ông ấy vẫn đáng tôn trọng.

Chỉnh sửa cuối: Chủ nhật lúc 23:04

Von Stierlitz

[Tịch thu bằng lái]
Câu này nhái lại lời thoại kinh điển trong Game of Thrones, của Olenna Tyrell trước khi chết: "Tell Cersei, I want her to know it was me"

av78

Xe tải
Nếu nói một chiều, phe nào cũng có xu hướng 1 chiều.
Những người ủng hộ Trump theo đuổi kiện cáo pháp lý em thấy chung dung hơn.
Đặc biệt ngôn từ thóa mạ gây shock thường đến từ những người cho rằng bầu cử minh bạch, công bằng. Đó là hiện tượng khá phổ biến đấy cụ.
Trên đây em thấy khá là lành. Trên FB em thấy toàn là những lời lẽ thù hận hằn học. Phổ biến hay ko em ko rõ, nhưng điều lạ là em toàn thấy share của các người / nhóm pro Trump. Lần duy nhất em biết đến sự tồn tại của một nhóm pro Biden là... do nhóm pro Trump lôi ra chửi cái tội dám cầm cờ vàng thần thánh đi ủng hộ Biden.

Jacklee1407

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói sai hoàn toàn. Tất cả công dân Mĩ muốn gửi phiếu bầu qua thư đều phải có đăng kí trước, UB bầu cử sẽ xác minh thông tin cẩn thận rồi mới gửi phiếu bầu đến cho họ

Cặp đôi người VN trên Phố Bolsa TV cũng đăng ký trc hả cụ? Ngoài ra thì còn bao nhiêu người như vậy nữa?

Dream 100

Xe trâu
Người OF

taplai2012

Xe trâu
Trên đây em thấy khá là lành. Trên FB em thấy toàn là những lời lẽ thù hận hằn học. Phổ biến hay ko em ko rõ, nhưng điều lạ là em toàn thấy share của các người / nhóm pro Trump. Lần duy nhất em biết đến sự tồn tại của một nhóm pro Biden là... do nhóm pro Trump lôi ra chửi cái tội dám cầm cờ vàng thần thánh đi ủng hộ Biden.
Fb thì khó cụ ạ. Nhiều thành phần. Nhiều mục đích. Thể loại theo trend, đú trend rất nhiều.

Trạng thái
Thớt đang đóng