[Funland] các Cụ Mợ có con gái mới lớn kiểm soát thế nào ?

kopok

[Tịch thu bằng lái]
Đến em đây (ở với ông bà), đi đâu về muộn hơn bình thường, đặc biệt giờ cơm nhà là alo gọi về cho cụ để cụ đỡ chờ (hoặc dọn nếu em ko ăn). Về muộn quá tầm sau 10h là em alo về báo các cụ, ko các cụ lại chờ, lại lo ...

Nói chung e thấy bình thường. Nó kiểu như thành nếp nhà, thành thói quen rùi. Con em giờ cũng vậy, ko muốn cũng phải theo. Mà e nghĩ đã là nếp nhà thì cũng chẳng khó khăn trong việc thực hiện đâu :D
Em cũng có con gái, năm nay... Lớp 4, suốt ngày bố đưa đón 😂😂😂
Dậy con quan trọng nhất là làm gương, cứ 6h tối em khóa cổng ở nhà với con, không biết sau này thế nào 😂😂😂

Binhcoi8x

Xe tăng
Em chưa kịp đọc. Chấm hóng đã, ngâm cứu sau.

xitruman

Xe tăng
Em cũng hóng các cụ dạy dỗ con gái.
em toàn bị bọn nó bắt nạt. :D

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Nó có điện thoại nhưng em chỉ cho dùng lúc học IELTS. Mỗi ngày dùng tầm 1-2h (dùng 3G). Nghỉ hè cho dùng cả tháng, xem bóng đá cả đêm.

Có lần nó dùng đủ lý lẽ đấu tranh kiểu khô máu với em để được dùng điện thoại toàn thời gian. Nhưng em cương quyết: Chỉ được dùng 1-2h/ngày. Nếu việc đó làm con không học được IELTS thì con nghỉ luôn học IELTS. Cuối cùng nó vẫn phải chấp hành. Học hành vẫn tốt ko sao cả.

Chúng nó thực sự là kinh lắm, rất kinh. Mình chỉ cần mềm tí là bị nó bẻ gãy ngay.
Tôi theo quan điểm và cách giáo dục của bác.

New car 2023

Xe container
Nhà em 3 đứa đứa lớn 23 tuổi đi làm em vẫn phải theo dõi qua app, vì nó là con gái, nhiều lúc cũng phụng phịu nhưng em bảo mày tưởng bố thích à, nhưng giờ xã hội phức tạp lắm bố phải làm thế cho yên tâm. Sau có chồng bố giao cho chồng mày quản lý :)) , cũng có người yêu rồi, thằng cu cũng ngoan công ăn việc làm ổn định, em cũng quán triệt ngay những ngày đầu mới gặp . Giờ cũng chấp hành răm rắp cấm có đi về muộn hơn 22h.
Nó nhớn dồi, bác nên đuổi ra khỏi nhà đê!
23 là kịp đẻ được 2 lứa rồi đấy, các cụ quê êm bẩu vậy.

beef mập

Xe tải
cái con bé bị bắn em xem ảnh bảo hiểm y tế không,mà công ăn việc làm cũng không thì thuộc loại gia đình vô giáo dục bỏ me chứ có cái gì mà phải đăng đàn,xưa hàng ngày bọn như này chết như rạ.
loại vừa không đi học đi hành,vừa không công ăn việc làm toàn đi bay lắc thì chỉ có mấy con 4` non với mấy thằng nghiện lõ đít.

Chỉnh sửa cuối:

tunglam2806

Xe tăng
Em xác định luôn là đưa đón hết 12. Nếu vào ĐH không có ý kiến em đưa nốt. Còn chuyện đi chơi thì phải báo cáo xin phép mới dc đi và nó sẽ kéo hết ĐH. Khi nào đi làm mới thả. Méo tin được cái XH bây giờ.

Chỉnh sửa cuối:

MuathuHN252

Xe cút kít
Sau vụ cháu gái đi cùng bạn trai đi sinh nhật bị nạn qua đời, em mới thấy em rất kỷ luật nhưng đúng, em chỉ cho đi khi phải xin phép đi đâu làm gì, với ai, mấy giờ về, nhà em bao năm nay các cháu chỉ đi muộn nhất là 21h30 cùng lắm 22h là phải có mặt ở nhà , em có phải hơi ghê quá không. Nhiều lúc đùa hỏi chúng nó Bố có ghê quá không, thì chúng nó bảo không , giờ đấy bạn bè con cũng phải về rồi, khuya rồi cũng chẳng thích đi đâu.
Bố em ko cho bọn e ban đêm ra khỏi nhà, bất kể đi đâu. Ko cho bạn bè đến nhà e chơi, 3tháng hè, cuối tuần thường có họp đoàn hay các dịp tết trung thu, quốc khánh, văn nghệ bất cứ hoạt động gì cũng ko cho bọn e tham gia. Bố e tuyên bố nếu bọn e trốn đi sẽ đánh gãy chân, và sẽ đánh từ trong nhà văn hóa xóm đánh về. Sinh nhật bạn bè có làm ban ngày thì còn đi dc, nhưng cũng tranh thủ, vì ko thể nói dối bố mẹ là hôm đấy đi sinh nhật nhưng lại bảo là đi học dc... Tất nhiên thời xưa nó cũng khác bây giờ nhiều, nhưng kể là xưa, bố e cũng thuộc kiểu khó và dị nhất làng

tunglam2806

Xe tăng
Đến em đây (ở với ông bà), đi đâu về muộn hơn bình thường, đặc biệt giờ cơm nhà là alo gọi về cho cụ để cụ đỡ chờ (hoặc dọn nếu em ko ăn). Về muộn quá tầm sau 10h là em alo về báo các cụ, ko các cụ lại chờ, lại lo ...

Nói chung e thấy bình thường. Nó kiểu như thành nếp nhà, thành thói quen rùi. Con em giờ cũng vậy, ko muốn cũng phải theo. Mà e nghĩ đã là nếp nhà thì cũng chẳng khó khăn trong việc thực hiện đâu :D
Em khác gì cụ. 4x đi đâu quá giờ cơm là gọi. Đi về muộn gọi. Đi đâu làm gì phải nói trước khi đi. Thế nên lúc trẻ em bực vì vợ không hỏi không phải báo cáo mà ông bà cứ kiểm soát. Em té ra riêng gần chục năm. Giờ lớn rồi lại nghĩ khác. Con bao nhiêu tuổi vẫn là con. :D

polizia

Xe container
Vụ em này nhà bạn em ngay gần đó bảo là nhà bé này cũng giang hồ, con bé này cũng chơi đồ bán đồ mà. Nhà giai thì nghiện ngập, bố nó đi tù như đi chợ.
Tóm lại đều có lý do chứ có phải cháu nó ở nhà ngoan lắm, yêu thương trẻ con, hoà đồng hàng xóm … như người nhà nói đâu.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Sau vụ cháu gái đi cùng bạn trai đi sinh nhật bị nạn qua đời, em mới thấy em rất kỷ luật nhưng đúng, em chỉ cho đi khi phải xin phép đi đâu làm gì, với ai, mấy giờ về, nhà em bao năm nay các cháu chỉ đi muộn nhất là 21h30 cùng lắm 22h là phải có mặt ở nhà , em có phải hơi ghê quá không. Nhiều lúc đùa hỏi chúng nó Bố có ghê quá không, thì chúng nó bảo không , giờ đấy bạn bè con cũng phải về rồi, khuya rồi cũng chẳng thích đi đâu.
Khuya quá chỉ có bar bủng sàn sủng còn giè lữa

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Con lớn em đi làm 2 năm nay rồi, có bạn trai rồi, em thoải mái nhưng nghiêm khắc. Cũng vì thấy mấy đứa bằng tuổi nó con bạn em trên phố, hầu hết các cháu buôn bán tự do lanh lợi nhưng bar bủng chơi bời tưng bừng, với do tự do các cháu đi đâu bố mẹ không quản được, nhà em được cái chúng nó nghe và nể sợ mình nên từ bé nếp nhà nó cũng quen. Tồ tý cũng. Được chẳng sao cả cụ, cố yếu ngoan là được mà.
Mà em đang lo. Thanh niên phố cổ sao xăm trổ tợn thế nhể. Giờ giấc cũng lộn xộn nữa. Đành rằng xăm trổ họ cũng có khoảnh khắc tốt bụng đấy. Nhưng đi làm thì ai nhận bây giờ

beSuSu

Xe điện
Nhiều cụ trấn áp con nghĩ thế là hay, và thể hiện quyền lực hay kiểu như bản lĩnh lãnh đạo của mình, thực ra là gia trưởng, đàn áp con.
Cũng là kiểu bất lực ko biết quản lý kiểu gì khác tốt hơn.

Giáo dục tích cực phải là kiểu tiêm vác xin phòng bệnh, các cách phòng tránh nhiễm bệnh, hay là khi bị bệnh thì phải làm sao chứ ko phải nhốt cách ly với bệnh tật.

Chưa kể tính cách của những đứa có ông bố bà mẹ kiểu ra lệnh phải nọ kia, chúng nó có nhiều khác biệt lắm.

Với 1 đứa con gái tuổi lớn và cả sau này, 1 trong những cái tệ nhất có thể xảy ra là nó yêu 1 thằng chả ra gì hoặc bị 1 thằng mất dạy yêu, theo đuổi.

Chỉnh sửa cuối:

tunglam2806

Xe tăng
Nhà em 3 đứa đứa lớn 23 tuổi đi làm em vẫn phải theo dõi qua app, vì nó là con gái, nhiều lúc cũng phụng phịu nhưng em bảo mày tưởng bố thích à, nhưng giờ xã hội phức tạp lắm bố phải làm thế cho yên tâm. Sau có chồng bố giao cho chồng mày quản lý :)) , cũng có người yêu rồi, thằng cu cũng ngoan công ăn việc làm ổn định, em cũng quán triệt ngay những ngày đầu mới gặp . Giờ cũng chấp hành răm rắp cấm có đi về muộn hơn 22h.
Quan điểm em giống bác. Vợ em cũng bị quản y như con gái bác. Cuộc đời chưa 1 lần được đi đến 11h chứ đừng nói qua đêm cho đến khi lấy chồng. Về sống với tháng đầu em dẫn đi lượn phố cả đêm, cho cả vào bar chơi. Đi xong về lắc đầu bảo thôi em thích ở nhà hơn. Nói tóm lại con gái không thể thả được cho đến khi có thằng khác quản hộ mình bác ạ.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Nhiều cụ trấn áp con nghĩ thế là hay, và thể hiện quyền lực hay kiểu như bản lĩnh lãnh đạo của mình, thực ra là gia trưởng, đàn áp con.
Cũng là kiểu bất lực ko biết quản lý kiểu gì khác tốt hơn.

Giáo dục tích cực phải là kiểu tiêm vác xin phòng bệnh, các cách phòng tránh nhiễm bệnh, hay là khi bị bệnh thì phải làm sao chứ ko phải nhốt cách ly với bệnh tật.

Chưa kể tính cách của những đứa có ông bố bà mẹ kiểu ra lệnh phải nọ kia, chúng nó có nhiều khác biệt lắm.

Với 1 đứa con gái tuổi lớn và cả sau này, 1 trong những cái tệ nhất có thể xảy ra là nó yêu 1 thằng chả ra gì hoặc bị 1 thằng mất dạy yêu, theo đuổi.
Bọn trai xấu nó bám như đỉa đói

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Quan điểm em giống bác. Vợ em cũng bị quản y như con gái bác. Cuộc đời chưa 1 lần được đi đến 11h chứ đừng nói qua đêm cho đến khi lấy chồng. Về sống với tháng đầu em dẫn đi lượn phố cả đêm, cho cả vào bar chơi. Đi xong về lắc đầu bảo thôi em thích ở nhà hơn. Nói tóm lại con gái không thể thả được cho đến khi có thằng khác quản hộ mình bác ạ.
Đồng ý với kụ

DungPhuong0712

Xe tăng
Nhà cháu có 2 F1

Lớn 18, bé 14

Cháu vẫn quản lý bằng cách đi chơi về muộn phải xin phép bố mẹ. Tối chỉ được đi đến 23h00 là muộn nhất

Còn F1 thứ 2 mới 14, cháu vẫn quản lý như anh trai nó 😀

Cho con đi tới sáng 1 lần, sẽ có lần 2, lần 3...

Và thanh niên mới lớn xin đi chơi tới sáng thì có gì ngoài trai gái, bar, ma túy, cờ bạc?

DungPhuong0712

Xe tăng