[Funland] các Cụ Mợ có con gái mới lớn kiểm soát thế nào ?

otothanglong

Xe điện
Em cũng quản con gái chặt quá suốt bao năm đến khi tốt nghiệp đại học ra trường đi làm thì thấy cháu hơi khờ so với bạn bè. Phải 2 năm sau đi làm cháu mới hội nhập được trong khi mấy người cho con chơi bời thoải mái thì chúng rất khôn lanh nhưng có đứa quá đà và hư hỏng. Cái gì cũng có tính 2 mặt hết á, được cái lọ thì mất cái chai thôi.
Con lớn em đi làm 2 năm nay rồi, có bạn trai rồi, em thoải mái nhưng nghiêm khắc. Cũng vì thấy mấy đứa bằng tuổi nó con bạn em trên phố, hầu hết các cháu buôn bán tự do lanh lợi nhưng bar bủng chơi bời tưng bừng, với do tự do các cháu đi đâu bố mẹ không quản được, nhà em được cái chúng nó nghe và nể sợ mình nên từ bé nếp nhà nó cũng quen. Tồ tý cũng. Được chẳng sao cả cụ, cố yếu ngoan là được mà.

ubisapro

Xe trâu
Đến em đây (ở với ông bà), đi đâu về muộn hơn bình thường, đặc biệt giờ cơm nhà là alo gọi về cho cụ để cụ đỡ chờ (hoặc dọn nếu em ko ăn). Về muộn quá tầm sau 10h là em alo về báo các cụ, ko các cụ lại chờ, lại lo ...

Nói chung e thấy bình thường. Nó kiểu như thành nếp nhà, thành thói quen rùi. Con em giờ cũng vậy, ko muốn cũng phải theo. Mà e nghĩ đã là nếp nhà thì cũng chẳng khó khăn trong việc thực hiện đâu :D

Em chấm hóng cách xử lý của các cụ ạ.

otothanglong

Xe điện
Con trai còn răn đe mạnh được chứ con gái tuổi mới lớn e nghĩ là khó phết đấy. Con trai nó hư về táng cho vỡ mặt chứ con gái chịu chết. Em hóng kinh nghiệm thôi.
Cũng không cứ đâu cụ, như em từ nhỏ ông già quản cũng chặt, còn không dám về muộn sau 21h tối cơ cụ. Giờ em cho 22h là giới nghiêm vẫn thoáng chán ;))

hat65

Xe điện
Em theo trường phái kỷ luật và rắn.

Bọn em 1 đoàn 4 xe đi chơi 12 ngày. Nhưng chỉ duy nhất 1 ngày xuất phát chậm 5p vì lý do một bạn nhỏ bị đau bụng.
Em có quy trình rất rõ ràng cho từng đứa: xếp đồ, khuân vác vali xuống xe, check phòng lần cuối... có lỗi ở công đoạn nào em quy trách nhiệm đc ngay và xử ngay lập tức.

Tối hôm trước thông báo 7h mai xuất phát. Chúng nó phải lo hết chuyện đồ đạc, xếp lên xe và ngồi đợi em xuống. Ăn uống, ỉa đái phải tự lo liệu trước. Việc của em là đi tay không xuống xe, chuẩn đét 7h xe em di chuyển (dẫn đoàn). Xe nào cũng phải chấp hành theo giờ của xe trưởng đoàn.

Ngày thường ở nhà đúng 6h30 em xuất phát. Thằng nào chậm cho rớt ngay. Em nói rõ "các ông đi nhờ xe tôi, nên ko có chuyện tôi đợi các ông". Vài lần bị rớt nó phải nghỉ học, em kệ cho nghỉ học vì học cả đời nghỉ vài buổi chả sao hết. Báo với giáo viên phạt tội vô kỷ luật. Nó hạnh kiểm khá cũng đc em ko quan trọng.

Nhà em nói không với game. Nhà không có tivi. Không wifi. Không cho dùng điện thoại toàn thời gian.
Em thấy ko wifi thì chắc con cụ còn nhỏ chứ tầm cấo 3 trở lên hoạt động học tập phải dùng mạng nhiều ( hoặc cụ cho sd máy tính bàn dùng lan). Em thấy từ khi học đh bọn trẻ nhà em ko dùng vở rồi, toàn học bằng laptop

thế trộm vía có cái nết ỉa tốt đấy cụ ạ ^#(^
Nếu nó bị đau bụng thật đến mức chuẩn bị ra quần chắc chắn nó sẽ chống đối mình đến cùng. Mình lại nhường nó thôi :D
Tóm lại em ko để nó bắt thóp, ko thể để nó đè mình đc, mất trận địa là mất tất cả.

Bopbi_hsgs

Xe container
Nhà e 2 zai, một SV năm 1, một lớp 10 cũng quản lý bình thường: đi đâu, với ai, giờ đi, giờ về. Cơ bản là cho đi nhưng phải hỏi thế để các bạn ấy biết rằng mình có quản lý.
Có ông SV năm 1 học HN thì ko quản đc nữa nhưng e tin tưởng bạn ấy và vẫn nhắc nhở thường xuyên.
Zai lớn, có khi lo nó để bg có bầu ý chớ :D

dongnat123

[Tịch thu bằng lái]
Khó phết, em có đứa cháu gái năm nhất đại học, tháng trước nó về kể bảo bạn trai nó kể toàn phải tự sướng xuất ra ngoài ....nó kể vậy, thì nên khuyên nó sao các cụ nhể😢🤔
Em chỉ khuyên: chúng mày lớn rồi thì chuyện quan hệ td cũng bình thường, của mày thích cho ai thì cho :D nhưng quan hệ an toàn, và phải biết những kiến thức cơ bản, đừng để dính bầu trong khi đi học. Còn lây nhiễm bệnh xã hội thì cũng hên xui và phải xem lại đối tác

hat65

Xe điện
Đến em đây (ở với ông bà), đi đâu về muộn hơn bình thường, đặc biệt giờ cơm nhà là alo gọi về cho cụ để cụ đỡ chờ (hoặc dọn nếu em ko ăn). Về muộn quá tầm sau 10h là em alo về báo các cụ, ko các cụ lại chờ, lại lo ...

Nói chung e thấy bình thường. Nó kiểu như thành nếp nhà, thành thói quen rùi. Con em giờ cũng vậy, ko muốn cũng phải theo. Mà e nghĩ đã là nếp nhà thì cũng chẳng khó khăn trong việc thực hiện đâu :D
Con gái cũng dễ hơn con trai, vả lại khi bố mẹ rèn từ nhỏ nó cũng dễ dàng thành nếp hơn. Nhà em cũng vậy, đôi khi thấy nhà khác con cái nó tự do vô tổ chức mình cũng cảm thấy khó chịu, nhưng thấy bố mẹ chúng nó quen vậy rồi nên tặc lưỡi thôi. Mỗi nhà mỗi cảnh mà.

ubisapro

Xe trâu
Em theo trường phái kỷ luật và rắn.

Bọn em 1 đoàn 4 xe đi chơi 12 ngày. Nhưng chỉ duy nhất 1 ngày xuất phát chậm 5p vì lý do một bạn nhỏ bị đau bụng.
Em có quy trình rất rõ ràng cho từng đứa: xếp đồ, khuân vác vali xuống xe, check phòng lần cuối... có lỗi ở công đoạn nào em quy trách nhiệm đc ngay và xử ngay lập tức.

Tối hôm trước thông báo 7h mai xuất phát. Chúng nó phải lo hết chuyện đồ đạc, xếp lên xe và ngồi đợi em xuống. Ăn uống, ỉa đái phải tự lo liệu trước. Việc của em là đi tay không xuống xe, chuẩn đét 7h xe em di chuyển (dẫn đoàn). Xe nào cũng phải chấp hành theo giờ của xe trưởng đoàn.

Ngày thường ở nhà đúng 6h30 em xuất phát. Thằng nào chậm cho rớt ngay. Em nói rõ "các ông đi nhờ xe tôi, nên ko có chuyện tôi đợi các ông". Vài lần bị rớt nó phải nghỉ học, em kệ cho nghỉ học vì học cả đời nghỉ vài buổi chả sao hết. Báo với giáo viên phạt tội vô kỷ luật. Nó hạnh kiểm khá cũng đc em ko quan trọng.

Nhà em nói không với game. Nhà không có tivi. Không wifi. Không cho dùng điện thoại toàn thời gian.
E cũng theo tinh thần đúng giờ, đúng địa điểm. Ai đời đi nhờ xe mình mà bắt mình chờ như mình chờ sếp thì tự bắt xe mà đi. Giờ em bận ít tổ chức, chứ trước e tổ chức cho anh em trong phòng ăn sáng, có xác nhận đi; hẹn 7h ở quán ăn sáng. Tất nhiên em trả tiền nhưng đồng hồ mà nhảy sang 07h01 trở đi là ông nào đến trả tiền tất. Từ ông thứ 2 trở đi là trả tiền bữa kế tiếp :))

Húp sụp sụp

Xe điện
Nhà em cũng quản chặt nhưng có ván chúng nó dùng mưu né được quản thì em cũng lờ đi không truy kích nếu mưu hợp lý :))

ubisapro

Xe trâu
Con gái cũng dễ hơn con trai, vả lại khi bố mẹ rèn từ nhỏ nó cũng dễ dàng thành nếp hơn. Nhà em cũng vậy, đôi khi thấy nhà khác con cái nó tự do vô tổ chức mình cũng cảm thấy khó chịu, nhưng thấy bố mẹ chúng nó quen vậy rồi nên tặc lưỡi thôi. Mỗi nhà mỗi cảnh mà.
Cơ bản nhất vẫn là nếp nhà. Mà đã là nếp nhà thì con cái sẽ "ngấm" từ nhỏ nên sau lớn lên vẫn theo cái nếp đó thôi. E xa nhà từ năm 18 tuổi, 8 năm sau mới về sống lại cùng gia đình nhưng nếp vẫn giữ như vậy. Đến giờ cũng hơn 4 xọi rùi mà vẫn giữ thói quen đó.

Em thấy ko wifi thì chắc con cụ còn nhỏ chứ tầm cấo 3 trở lên hoạt động học tập phải dùng mạng nhiều ( hoặc cụ cho sd máy tính bàn dùng lan). Em thấy từ khi học đh bọn trẻ nhà em ko dùng vở rồi, toàn học bằng laptop
Nó có điện thoại nhưng em chỉ cho dùng lúc học IELTS. Mỗi ngày dùng tầm 1-2h (dùng 3G). Nghỉ hè cho dùng cả tháng, xem bóng đá cả đêm.

Có lần nó dùng đủ lý lẽ đấu tranh kiểu khô máu với em để được dùng điện thoại toàn thời gian. Nhưng em cương quyết: Chỉ được dùng 1-2h/ngày. Nếu việc đó làm con không học được IELTS thì con nghỉ luôn học IELTS. Cuối cùng nó vẫn phải chấp hành. Học hành vẫn tốt ko sao cả.

Chúng nó thực sự là kinh lắm, rất kinh. Mình chỉ cần mềm tí là bị nó bẻ gãy ngay.

vqpp

Xe tải
Em cũng quản con gái chặt quá suốt bao năm đến khi tốt nghiệp đại học ra trường đi làm thì thấy cháu hơi khờ so với bạn bè. Phải 2 năm sau đi làm cháu mới hội nhập được trong khi mấy người cho con chơi bời thoải mái thì chúng rất khôn lanh nhưng có đứa quá đà và hư hỏng. Cái gì cũng có tính 2 mặt hết á, được cái lọ thì mất cái chai thôi.
Em đuổi 2 thằng con giai ra đường mà chúng nó bảo nóng, ở nhà có máy lạnh thích hơn!😇

ubisapro

Xe trâu
Nó có điện thoại nhưng em chỉ cho dùng lúc học IELTS. Mỗi ngày dùng tầm 1-2h (dùng 3G). Nghỉ hè cho dùng cả tháng, xem bóng đá cả đêm.

Có lần nó dùng đủ lý lẽ đấu tranh kiểu khô máu với em để được dùng điện thoại toàn thời gian. Nhưng em cương quyết: Chỉ được dùng 1-2h/ngày. Nếu việc đó làm con không học được IELTS thì con nghỉ luôn học IELTS. Cuối cùng nó vẫn phải chấp hành. Học hành vẫn tốt ko sao cả.

Chúng nó thực sự là kinh lắm, rất kinh. Mình chỉ cần mềm tí là bị nó bẻ gãy ngay.
E cũng đang theo hướng này. Nhưng ko đến mức như cụ quy định 1-2h. Nói chung xờ đến điện thoại, tivi, máy tính là phải hỏi ý bố mẹ và thời gian được dùng.

NP company

Xe hơi

Trấn áp được con ko phải là tốt đâu cụ ạ! Giờ nó đang phụ thuộc nó phải chịu nhưng sẽ để lại vết hằn tâm lý sâu trong đứa trẻ, những ảnh hưởng này cụ chưa thấy ngay nhưng sẽ là những yếu tố làm nên tính cách của con sau này và sẽ ảnh hưởng tới cảm xúc của đứa trẻ khi nghĩ về cụ trong cả đoạn đời của nó.

huyhung123

Xe điện
Con lớn em đi làm 2 năm nay rồi, có bạn trai rồi, em thoải mái nhưng nghiêm khắc. Cũng vì thấy mấy đứa bằng tuổi nó con bạn em trên phố, hầu hết các cháu buôn bán tự do lanh lợi nhưng bar bủng chơi bời tưng bừng, với do tự do các cháu đi đâu bố mẹ không quản được, nhà em được cái chúng nó nghe và nể sợ mình nên từ bé nếp nhà nó cũng quen. Tồ tý cũng. Được chẳng sao cả cụ, cố yếu ngoan là được mà.
Cái quan trọng nhất là nay mai nó làm chủ dc cuộc đời nó và hạnh phúc. Ngoan quá về sau khó nói lắm.
Hồi em mới lớn thấy các bạn gái ngoan quá lại hay dính bầu, có đứa thì cưới, đứa thì bỏ, đứa thì nuôi con 1 mình. Bọn hơi "hư" một tí đều ngon cả!

onano69

Xe container
Nhà em 3 đứa đứa lớn 23 tuổi đi làm em vẫn phải theo dõi qua app, vì nó là con gái, nhiều lúc cũng phụng phịu nhưng em bảo mày tưởng bố thích à, nhưng giờ xã hội phức tạp lắm bố phải làm thế cho yên tâm. Sau có chồng bố giao cho chồng mày quản lý :)) , cũng có người yêu rồi, thằng cu cũng ngoan công ăn việc làm ổn định, em cũng quán triệt ngay những ngày đầu mới gặp . Giờ cũng chấp hành răm rắp cấm có đi về muộn hơn 22h.
Chỉ cần đi 2 tiếng là đủ ;))

km18 yenson

Xe buýt
Em hóng kinh nghiệm các cụ,gái lớn nhà em năm nay lên lớp 8,do hoàn cảnh em thì ở nước ngoài,nhà chỉ có mình mẹ nó với 2 chị em,em lo quá giờ cũng bắt đầu vào tuổi ẩm ương mà em chưa biết giải quyết sao cho hợp lý nhất,mong cccm cho em lời khuyên