[Funland] Các cụ mợ có cảm giác Sợ tết !?

GothicStyle

Xì hơi lốp
Giờ sợ thật...từ sợ tắc đường,sợ công việc chuẩn bị đủ thứ,đến từ ngày kinh tế suy thoái sợ công nợ đi đòi lẫn đi trả cụ ợ :D

Trục

Xe ba gác
3 năm gần đây cứ đến giai đoạn này là em bị sợ tết. Phải lo đủ thứ đối nội đối ngoại, mua sắm, đưa con đi học, tất niên...
Nhg sợ nhất là đi đòi nợ, đúng kiểu như đi xin :((
2 ngày hôm nay chỉ ăn với đi săn chủ nhà để đòi tiền :(
Cụ còn có người để mà đi đòi là tốt lắm rồi, sợ nhất là bị đòi thôi. :P

Húp sụp sụp

Xe điện
Các cụ làm chủ, ngày thường ăn nhiều ngày tết muốn né thì phận làm thuê như bọn em sống sao?! :))

duonglamkhoa

Xe tăng
Ủa thế ạ. Em cũng lấy vợ ở NA, thấy nhà vợ ăn Tết cũng đơn giản. Mà nhà nhiều người thân, họ hàng trong đó cũng ăn Tết đơn giản thôi dù cũng thuộc hàng đại gia ở NA.
Như nhà em ngoài Bắc tết nhất lắm thứ hơn.
Nhà em cũng Bắc lại thấy đơn giản, quê vợ em lại cầu kỳ hơn :D Vợ em quê Diễn Châu, khu vực đó kinh tế khá giả, khoảng 5-6/10 nhà có người đi nước ngoài. Có lẽ phong tục lâu đời, nhiều nhà muốn thay đổi nhưng không thể hoặc không dám.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Nhà e cứ 1kg giò mỗi lần cúng cắt ra 1 khoanh. Xôi cúng 30, bánh chưng cúng mùng 1. Mấy món xào hay canh thì chế biến chia phần cất tủ lạnh dùng dần. Làm nhiều quá cũng k có người ăn lãng phí.
Khổ cái nhà em cắt giò ra không ai ăn. Thế là lại phải tìm cách chế biến món giò sau khi cúng :(.

Pigwalk

Xe container
Những ngày giáp tết là sợ nhất, giao thông hỗn loạn tắc nghẽn, sợ nhất đội ship hàng cồng kềnh luồn lách thôi rồi, đi đâu cũng ngại.

ban2023

Xe đạp
Em thích những ngày cận Tết, việc chính sắp nghỉ nên có thời gian đi nhìn ngắm, sắm sửa, rủ bạn cafe cuối năm.
Qua mồng 1 chán luôn, ngại đi chơi, ngại chúc tụng, ngại tiếp khách.

Minhnd

Xe điện
Cháu đang nghĩ 1 năm có 2 cái tết thì tốt. Tết vui mà, nhất là thời gian truớc tết :)

cha biet chi

Xe điện
Lớn rồi nên em k thích tết nữa ạ.

MuathuHN252

Xe cút kít
Em có vợ người NA. Mấy ngày Tết, phụ nữ NA khá vất vả. Sáng, chưa, chiều đều phải làm cỗ cúng, cho dù đồ ăn bữa trước còn ê hề nhưng vẫn phải làm cỗ mới, rồi phải làm cỗ mang sang nhà bác trưởng để cúng nữa.

Về quê vợ ăn Tết, thấy phụ nữ vất vả quá, em nói vợ là nhà mình thay đổi đi.
Vâng, nếu ai cũng nghĩ dc như cụ thì mừng quá ạ.

Húp sụp sụp

Xe điện
Cúng thì phải cúng đồ mới. Mấy món của cụ bóc ra cúng xong lại phải tìm các cách chế biến chứ chẳng lẽ đổ đi, ăn liên tục cùng 1 món xuyên tết thì không ăn được, rồi lại rửa bát các kiểu. Vẫn lu bu cụ ạ.
Em thấy hì hục làm rồi cúng đợi hết nhang đi đốt vàng mã rồi...cất đồ vào tủ lạnh có vẻ không còn phù hợp với hiện tại vì ngày trước đói kém nên trước cúng sau chén sạch rất hào hứng, bây giờ mà ngày làm đôi lần như vầy thì còn gì là không khí tết
Nên chăng rút bớt lại, khi nào ăn hết thì ta làm mâm mới, người âm mà phải ăn đủ bữa như người dương thì chắc đói quanh năm

Hoàng Trang

Xe ngựa
Em thấy hì hục làm rồi cúng đợi hết nhang đi đốt vàng mã rồi...cất đồ vào tủ lạnh có vẻ không còn phù hợp với hiện tại vì ngày trước đói kém nên trước cúng sau chén sạch rất hào hứng, bây giờ mà ngày làm đôi lần như vầy thì còn gì là không khí tết
Nên chăng rút bớt lại, khi nào ăn hết thì ta làm mâm mới, người âm mà phải ăn đủ bữa như người dương thì chắc đói quanh năm
Vấn đề là em không được quyền quyết định. Cứ mỗi bữa 2 mâm cúng, đều như vắt tranh :(.

corolla antils

Xe buýt
Mọi thứ đều là quan điểm và cách sắp xếp và kỳ vọng của mỗi người. Mình bị ăn sâu tiềm thức là mọi thứ tốt nhất từ ăn ngon, mặc đẹp, sắm sửa đồ dùng sinh hoạt hay mua bán này kia luôn được dành để Tết, hoặc gần Tết làm. Vậy là, tất cả được dồn cho thời điểm trước tết tầm 10-15 (tính 30 là Tết). Vì dồn nhiều, kỳ vọng nhiều và hy vọng nhiều nên với nhiều người sẽ thấy mệt, thấy khó chịu khi Tết về. Tại sao, chúng ta không thay đổi lại tư duy, thay đổi lịch trình làm mọi thứ từ sớm hơn, lên kế hoạch làm và thậm chí đòi nợ sớm hơn hoặc sắp xếp ra ngoài Tết....do mình cả. Nếu sắp xếp, kế hoạch và nghĩ Tết chỉ là một kỳ nghỉ dài và ý nghĩa sum họp gia đình đầy đủ thành viên thì Tết luôn là thời điểm mong chờ nhất. ;).

Kiss The Rain

Xe tải
Vài năm trước sát Tết là phải sắm sửa cầu kỳ nên cũng mệt - giờ giản lược đi nhiều cho đầu óc nó thanh thản nên đỡ mệt nhiều rồi các cụ ạ, chứ như vài năm trước đúng là cũng có tí sợ. Do mình cả thôi.