[Funland] Các cụ mợ có cảm giác Sợ tết !?

patuana76

Xe container
3 năm gần đây cứ đến giai đoạn này là em bị sợ tết. Phải lo đủ thứ đối nội đối ngoại, mua sắm, đưa con đi học, tất niên...
Nhg sợ nhất là đi đòi nợ, đúng kiểu như đi xin :((
2 ngày hôm nay chỉ ăn với đi săn chủ nhà để đòi tiền :(
Bác có nợ để rình đòi là tốt lắm rồi.
Tôi thì lo đi trốn nợ đây.

MP3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
goo.gl
Tết chỉ trẻ e là thích
Trẻ con nhà em lại k thích Tết vì biết em sẽ phải chi tiêu rất nhiều, tiền lì xì của chúng nó cũng k giữ đưa hết cho em. Với chúng nó Tết là đc ngủ nhiều hơn ngày thường, thế thôi.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
3 năm gần đây cứ đến giai đoạn này là em bị sợ tết. Phải lo đủ thứ đối nội đối ngoại, mua sắm, đưa con đi học, tất niên...
Em thì ngược với cụ, đang núp trốn nợ chỗ lão juve99 đây #:-s

j23

Xe container
Em cũng khá giống cụ nhưng hơi ngược :D
Gần chục năm gần đây cứ đến giai đoạn này là em bị sợ tết. Phải lo đủ thứ đối nội đối ngoại, mua sắm, đưa con đi học, tất niên...mà lại THIẾU TIỀN trầm trọng
Nhg sợ nhất là bị đòi nợ, đúng kiểu như đi trốn
:D

datlui

[Tịch thu bằng lái]
Sợ mấy ngày trước Tết thôi, xong ngày M1 thì cứ như nghỉ mát thôi mà

Suri15

Xe Cứu Trợ
Em vẫn thấy thích mặc dù mệt. 1 tháng trước tết thì tất niên các kiểu, may năm nay hạn chế và ăn uống văn minh hơn. Thích nhất là cho mấy đứa trẻ trang hoàng nhà cửa, bọn nó cũng hào hứng. Tuy nhiên tết công nhận tốn kém

L.C.D

Xe container
Cỗ bàn mệt hay không ở mình cụ ạ.
Nếu không có nhân lực, lại không thể né được việc cỗ bàn, thì phải chuyển đổi cách thức tổ chức.
Cứ bánh chưng, giò lụa, giò bò, thịt nguội...mà táng. Giờ cũng chẳng ăn được nhiều nữa.
Ông bà em vẫn tư tưởng cũ, mâm cứ phải cao cỗ cứ phải đầy mặc dù bày ra rồi lại dọn bỏ đi chứ ăn ít lắm.
Bao năm em toàn tự làm cỗ, ít thì 5-6 mâm, nhiều thì 17-18 mâm. Nhờ vụ cỗ bàn mà óc tổ chức của em phát triển lên 1 tầm cao hơn hẳn người khác. Nhà em giỗ lại trùng vào tết nên tết vất vả hơn vì làm mâm cỗ truyền thống chứ ko phải mâm nhậu cụ ạ

Thỉnh thoảng cũng nên né 1 năm tự thưởng mình hưởng không khí Tết đi mợ ạ, bác dâu trưởng bên nội nhà em năm nay tuyến bố tạm giao trọng trách cho cô em dâu kế cận, bác đi chơi xuân từ 28 lên đón giao thừa trên miền núi với bác trai, mọi năm bác lo từ A - Z tất bật bở hơi tai đến hết Tết nhìn cũng ái ngại.
Cụ ơi, có dâu chị dâu em còn né được. Còn đây e là only dâu :)).
Mà nhà em giỗ to nhất trùng vào tết, ông bà lại hơn 80 rồi nên ko thể để các cụ ở nhà mà đi chơi đc.

Phụ nữ nhiều người không thích tết mợ nhỉ, mấy bà chị dâu em cứ tết là mặt khó đăm đăm. Vợ em thì khác hẳn cứ tết là vui là bàn chuyện ăn uống gọi ai mời ai ăn tất niên nấu món gì, tân niên mời ai bày biện trang trí mua hoa hoét kinh lắm. Vợ em nó bảo tết có mỗi nấu ăn có gì mệt
Em thích nấu nướng, làm bếp chứ ko ngại.
Nhưng bà già em cầu kỳ lắm, 1 mâm cơm nhà em ăn xong mà rửa bát thì bằng 3 mâm cơm nhà khác. Nên là nấu nhiều mà ko ăn, dọn đi đã mệt. Rửa bát đĩa nồi nhiêu cũng kinh hoàng. Nhưng bà già là người cũ, cứ phải bày la liệt đồ ăn ra mới vui, bày ít món thì bà áy náy sợ bị chê cười ki bo kẹt xỉ. Khổ lắm cụ ạ 😂

haidongtay

Xe điện
Sợ tết thì do hổng có tiền thui, chứ có tiền tết càng vui.

chuotdong

Xe điện
Có nhiều tiền hơn ngày thường là vui như Tết ngay

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em mai phải nghỉ làm để tháp Tùng đưa vợ về quê để cúng 23 đây, mà nhà em còn phải làm 23 ở mấy nơi trong quê cơ. Vợ vất vả từ chiều mua gà, hương hoa, bánh kẹo chất đầy xe rồi, sáng mai 3h dậy luộc mấy con gà rồi thắp hương ở ngoài HN, tỉa chân hương xong mới lên đường về quê. Nghĩ đã thấy mệt rồi :((

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Em vẫn là người thích Tết lắm. Viết ở đây chắc các cụ lại "xời" cái rõ dài. Vì Tết ở mình - nhất là ở các tỉnh vẫn còn lấy ăn/uống làm trọng. Cũng không phủ nhận là Tết các mẹ, các chị vất vả hơn (lo mua sắm, biếu/gửi Tết hai bên, vân vân mây mây ti tỉ việc, từ quả cau lá giầu,...). Đường sá thì đông và hay bị tắc. Rồi đi chúc Tết, khách khứa đến nhà lại mời mọc ăn uống giao lưu...Mệt ghê người! Em tự nhủ: "phải cố thôi, chả làm thế nào được".
_______
Nhưng mà cái không khí ngày Tết nó rất "riêng". Kiểu như cả năm vất vả rồi, Tết là để "chậm" lại ấy ạ. Mọi thứ rất dễ chịu, nhẹ nhàng. Dù trước Tết, em cũng phải xắn quần lên kì cọ, rửa dọn như nước mới về tới Bản.

Thời tiết mà se lạnh nữa thì hết sẩy! Max yêu!!!
Tầm này năm ngoái là em trưng mứt chụp ảnh tưng bừng.

Chào Tết 2024, 😊!

Yeuaibaygio

Xe container
Em cũng đang chuẩn bị tinh thần mấy ngày không có thời gian nhìn thấy mặt trời, rửa mặt soi gương và uống nước :(.
Ui Mợ 70t mà cũng vất thế ạ :D
Em hơn chục năm trước còn phải ngày 3 bữa cơm cúng = 6 mâm và 7749 lần rửa bát (cứ khách vào nhà là phải bày mâm cơm ra và bắt khách vào ăn, khách ăn xong lại dọn rửa). Cả ngày đứng trong bếp sút hết lưng.
Giờ cũng đỡ rồi, ngày 1 bữa cúng chính và 1 bữa cúng phụ và bớt phải bày ra mời khách, nhưng vẫn mệt lắm. Đúng là không kịp soi gương và uống nước, nứt nẻ hết các đầu ngón tay. Chỉ khi đi làm sau Tết mới như được nghỉ dưỡng sức.

dpl

Xe lăn
Ông bà em vẫn tư tưởng cũ, mâm cứ phải cao cỗ cứ phải đầy mặc dù bày ra rồi lại dọn bỏ đi chứ ăn ít lắm.
Bao năm em toàn tự làm cỗ, ít thì 5-6 mâm, nhiều thì 17-18 mâm. Nhờ vụ cỗ bàn mà óc tổ chức của em phát triển lên 1 tầm cao hơn hẳn người khác. Nhà em giỗ lại trùng vào tết nên tết vất vả hơn vì làm mâm cỗ truyền thống chứ ko phải mâm nhậu cụ ạ

Cụ ơi, có dâu chị dâu em còn né được. Còn đây e là only dâu :)).
Mà nhà em giỗ to nhất trùng vào tết, ông bà lại hơn 80 rồi nên ko thể để các cụ ở nhà mà đi chơi đc.

Em thích nấu nướng, làm bếp chứ ko ngại.
Nhưng bà già em cầu kỳ lắm, 1 mâm cơm nhà em ăn xong mà rửa bát thì bằng 3 mâm cơm nhà khác. Nên là nấu nhiều mà ko ăn, dọn đi đã mệt. Rửa bát đĩa nồi nhiêu cũng kinh hoàng. Nhưng bà già là người cũ, cứ phải bày la liệt đồ ăn ra mới vui, bày ít món thì bà áy náy sợ bị chê cười ki bo kẹt xỉ. Khổ lắm cụ ạ 😂
Vậy giống nhà e. Ăn đơn giản mà cứ như đại tiệc, vẫn phải chiều bà @@

Hoàng Trang

Xe ngựa
Ui Mợ 70t mà cũng vất thế ạ :D
Em hơn chục năm trước còn phải ngày 3 bữa cơm cúng = 6 mâm và 7749 lần rửa bát (cứ khách vào nhà là phải bày mâm cơm ra và bắt khách vào ăn, khách ăn xong lại dọn rửa). Cả ngày đứng trong bếp sút hết lưng.
Giờ cũng đỡ rồi, ngày 1 bữa cúng chính và 1 bữa cúng phụ và bớt phải bày ra mời khách, nhưng vẫn mệt lắm. Đúng là không kịp soi gương và uống nước, nứt nẻ hết các đầu ngón tay. Chỉ khi đi làm sau Tết mới như được nghỉ dưỡng sức.
Em 70 vẫn không thoát mợ ạ, ngày 2 bữa cơm cúng x 2 mâm/bữa. Năm ngoái đứa em họ đến nhà hỏi sao em nứt nẻ hết thế thì em mới soi gương 😭.

dpl

Xe lăn
Đòi nợ nhiều khi còn mệt hơn cả người bị đòi. Mất công, mất việc, mất tgian mà gặp con nợ chây ì thì cũng hết hơi.
Giá mà gặp đc con nợ
23h59p vẫn chưa đòi đc cụ ạ
Chán