Các cụ kiến trúc sư thiết kế xây dựng phong thủy địa lý vào giúp em gấp với.

saauddo

Xe buýt
Website
www.wonderland.vn
Đơn giản lắm cụ Phập ơi, mảnh đất này quá đẹp để thiết kế một ngôi nhà như cụ mong muốn, tất cả đều chỉ là giải pháp kỹ thuật, chỉ ảnh hưởng một chút về giá thành xây dựng thôi, nếu ko care quá thì làm đc tất :D

MinhKhoi2007

Xe tăng
Không cột không xà thì có loại sàn bê tông ô rỗng và sàn bóng đấy cụ.

ivannnn

Xe tải
Em định xuống tay phang một mảnh đất này, về rổ giá thì em không bàn, nhưng nhiều người khuyên em rằng đất vuông quá rất khó thiết kế làm em lăn tăn quá, mà em thì ngu dốt về thiết kế và thẩm mỹ. Căn này hai mặt tiền, mặt chính nằm ở đường đi chính 4m là chiều 7,9m còn mặt 7,5m là đường nhỏ 3m. Đáy nhà hơi khuyết tẹo.

Các cụ thiết kế cho em hỏi với khổ đất như thế này em định xây 3,5 tầng với mong muốn giành trọn tầng 2 cho phòng khách và bếp, tầng 3 là 3 phòng ngủ có ban công, một phần tầng 4 là phòng thờ phòng giặt thì có hợp lý không ? Nhất là phòng khách em muốn thật rộng và không có cột giữa phòng (trốn cột) có được không? Em muốn thiết kế kiểu chạy qua nước Pháp tí cho nó mềm mại.

Các cụ tư vấn em với, hợp lý là em phập luôn. Cảm ơn các cụ nhiều

Đất này khuyết góc, em ko biết cụ chủ tuổi gì nên ko rõ khuyết cung gì, xây kiểu gì thì chỗ đầu mẩu vẫn phải tách ra thành 1 chức năng riêng, tìm cách ngắt không gian và để ý vị trí cửa bởi chỗ này dẫn khí ra sau, khuyến khích làm vườn hở chỗ này.
Hướng ban thờ cụ chủ quay về hướng nào? theo em nhà Tây chếch Nam và mb vuông như này có lẽ phòng thờ tọa Tây-Bắc hướng Đông-Nam đằng trước nên để sân thượng chứ ko nên để sân giặt-phơi.
Bố cục cầu thang tránh dẫn vượng khí ra ngoài đường thì chỉ còn 2 cách: 1 là để ở chỗ đầu mẩu, 2 là đi ngược từ trong ra, vậy cũng phải tính toán phết.
Nhà rộng thế này nguyên tầng 1 cụ bỏ không lại đẩy hết khách bếp lên t2 chắc là định kinh doanh, thế thì hướng đi vào và lên thang lại phụ thuộc hướng ban thờ thần tài nữa, haizzz ... thêm 1 cái trúc trắc.
Chuyện kỹ thuật để làm thoáng sàn tầng 2 thì không có gì khó, không dầm thường thì dầm bẹt, rồi còn trần giả giấu dầm bao nhiêu kiểu trốn nên không lo, ở đây chỉ lo là nếu quá để ý đến phong thủy chắc cụ khó bố trí vệ sinh cầu thang và trục kỹ thuật, rõ ràng 3 phòng ngủ t3 sẽ rất chật chội và tạo cảm giác tù túng chứ không được phóng khoáng thoải mái đâu. Có lẽ cụ cân nhắc mỗi tầng 2 pn thôi thì vừa.
Là em tán láo tí cụ cũng đừng lăn tăn, mua được là được, có $ mua đất khắc có $ thuê thiết kế tốt, tất sẽ xây nhà tốt.

noithatkientruc

Xe điện
Không cột không xà thì có loại sàn bê tông ô rỗng và sàn bóng đấy cụ.
Không nên làm sàn này nhất là sàn bóng cho nhà ở gia đình cụ ah, những sàn đó tối ưu nhất cho các toàn nhà cao tầng, nhât là văn phòng ah

Phập

Xe điện
Nếu làm vườn hở chỗ này thì nó như cái ống hút gió phải không cụ? Liệu vườn có quá bé và thiếu ánh sáng không? Em định để chỗ đó như là cái giếng giời vì Hai mặt còn lại đều tiếp giáp vớ hai nhà xung quanh cụ ạ.
Đất này khuyết góc, em ko biết cụ chủ tuổi gì nên ko rõ khuyết cung gì, xây kiểu gì thì chỗ đầu mẩu vẫn phải tách ra thành 1 chức năng riêng, tìm cách ngắt không gian và để ý vị trí cửa bởi chỗ này dẫn khí ra sau, khuyến khích làm vườn hở chỗ này.
Hướng ban thờ cụ chủ quay về hướng nào? theo em nhà Tây chếch Nam và mb vuông như này có lẽ phòng thờ tọa Tây-Bắc hướng Đông-Nam đằng trước nên để sân thượng chứ ko nên để sân giặt-phơi.
Bố cục cầu thang tránh dẫn vượng khí ra ngoài đường thì chỉ còn 2 cách: 1 là để ở chỗ đầu mẩu, 2 là đi ngược từ trong ra, vậy cũng phải tính toán phết.
Nhà rộng thế này nguyên tầng 1 cụ bỏ không lại đẩy hết khách bếp lên t2 chắc là định kinh doanh, thế thì hướng đi vào và lên thang lại phụ thuộc hướng ban thờ thần tài nữa, haizzz ... thêm 1 cái trúc trắc.
Chuyện kỹ thuật để làm thoáng sàn tầng 2 thì không có gì khó, không dầm thường thì dầm bẹt, rồi còn trần giả giấu dầm bao nhiêu kiểu trốn nên không lo, ở đây chỉ lo là nếu quá để ý đến phong thủy chắc cụ khó bố trí vệ sinh cầu thang và trục kỹ thuật, rõ ràng 3 phòng ngủ t3 sẽ rất chật chội và tạo cảm giác tù túng chứ không được phóng khoáng thoải mái đâu. Có lẽ cụ cân nhắc mỗi tầng 2 pn thôi thì vừa.
Là em tán láo tí cụ cũng đừng lăn tăn, mua được là được, có $ mua đất khắc có $ thuê thiết kế tốt, tất sẽ xây nhà tốt.

Hacid

Xe máy
Đất nhà cụ quá đẹp còn gì nữa. Việc trốn cột ở tầng 1 thì đơn giản thôi mà.
Tốt nhất cụ nên thuê mấy chú tư vấn chuyên nghiệp thiết kế cho. Cần tham khảo thêm thì lên đây anh em cùng chém.
Quan trọng là sự phù hợp trong sử dụng cụ nhé, còn đẹp xấu chỉ là thứ yếu thôi.

ngoibet

Xe điện
Website
facebook.com
Bước dần 7,5m ko cột thì dầm to như dầm cầu, kéo theo cột cũng to.
Chả bù ông Bạn em, làm nhà phải có cái cột ở giữa và phải có nóc

Hacid

Xe máy
Cụ đừng làm cụ ý xoắn. không đến mức to thế đâu
Đất đẹp thế này thì thiết kế đơn giản thôi mà. Nếu lấy toàn cột biên thì dầm cao nhất cũng chỉ 58cm là tối đa thôi, nhưng chắc không cần phải cao đến thế.

tromtrau

[Tịch thu bằng lái]
Mặt bằng này mà không đẹp cụ chặt đầu em đi.

ivannnn

Xe tải

Không có thày nào ở đây em cứ chém ẩu tí phụ cụ chủ Tây mệnh
Ngoài ra Bếp thì tọa hung hướng cát, hướng nào xấu thì để vệ sinh, hướng nào đẹp thì nhét phòng ngủ, vị trí ban thờ tuyệt đối tránh vs, đường kỹ thuật...
Thày nào lướt qua đây thấy em chém láo thì cứ chửi thẳng cho em vỡ vạc thêm nhóe

Phập

Xe điện
Cảm ơn cụ Ivannn, trên sổ đỏ đánh dấu hướng song song với mép phải màn hình lên trên là hướng chính Bắc để cụ dễ bề tính toán hộ em. Cái bể phố để trong đó có vẻ ổn, thế còn cái bể nước ngầm thì để đâu được hả cụ? Bàn thờ đặt góc nào?

Đỉnh 1,2,3 trở ra là đất nhà liền kề cụ ạ.
Còn cáic cửa chính hướng "Tây Bắc, thượng cát" trong ấy là cái ngõ cụt nhưng cũng đủ để đi, có nên mở cửa ra đó không hay mở ra đường to cạnh 7-8 đó? Em định mở cửa chính đằng này để lùa xe vào.

Ngoài ra trên sổ đỏ họ đánh dấu đường nét đứt đó để làm gì hả các cụ?

Chỉnh sửa cuối:

Hacid

Xe máy
Chúc mừng cụ là đất nhà cụ không thể đẹp hơn ạ.
Hướng thì cụ không nói người trong nghề vẫn hiểu ạ.
Cái nét dứt đấy thể hiện chu vi cái nhà hiện nay của cụ, là 1 cái nhà khung 2 tầng

Chỉnh sửa cuối:

Phập

Xe điện
Chúc mừng cụ là đất nhà cụ không thể đẹp hơn ạ.
Hướng thì cụ không nói người trong nghề vẫn hiểu ạ.
Cái nét dứt đấy thể hiện chu vi cái nhà hiện nay của cụ, là 1 cái nhà khung 2 tầng
À à, cụ thông minh quá :) đúng là có cái nhà trên đó trong phạm vi đó ạ :)

ivannnn

Xe tải
Cảm ơn cụ Ivannn, trên sổ đỏ đánh dấu hướng song song với mép phải màn hình lên trên là hướng chính Bắc để cụ dễ bề tính toán hộ em. Cái bể phố để trong đó có vẻ ổn, thế còn cái bể nước ngầm thì để đâu được hả cụ? Bàn thờ đặt góc nào?

Đỉnh 1,2,3 trở ra là đất nhà liền kề cụ ạ.
Ban thờ tọa hung hướng cát cụ ơi, em tính như này là vì đã biết hướng nhà cụ như nào rồi tuy vậy để biết rõ nhất thì cụ mời thày đem la bàn đến định tâm mà lập bảng thu sơn xuất sát, rồi còn xem quanh nhà địa thế như nào có gì bất lợi thuận lợi thì mới xuống tay được chứ, giả sử cụ cũng ko cần biết sâu sắc lắm thì như này là thiết kế được rồi, mà thực tình cụ đã mua cái đất này chưa hả cụ?

Phập

Xe điện
Ban thờ tọa hung hướng cát cụ ơi, em tính như này là vì đã biết hướng nhà cụ như nào rồi tuy vậy để biết rõ nhất thì cụ mời thày đem la bàn đến định tâm mà lập bảng thu sơn xuất sát, rồi còn xem quanh nhà địa thế như nào có gì bất lợi thuận lợi thì mới xuống tay được chứ, giả sử cụ cũng ko cần biết sâu sắc lắm thì như này là thiết kế được rồi, mà thực tình cụ đã mua cái đất này chưa hả cụ?
80% rồi cụ ạ, sau vụ lập thớt này tăng thêm 15% máu nữa, mong các cụ ném thật lòng cho em.

Phập

Xe điện
Cái phần lồi ra ở cạnh 4-5 đó chỉ là tầng 1 thôi các cụ nhé, từ tầng 2 trở lên (7-6 kéo dài) là của nhà bên cạnh, do lịch sử để lại.

noithatkientruc

Xe điện
làm dầm bẹt cụ ah, khẩu độ 7m ngang này em hay làm dầm bẹt tiết diện khoảng 40x40cm sau đó làm thạch cao trang trí che đi. Góc khuyết cụ chủ làm giếng trời rồi tầng 1 làm sân vườn quá đẹp, ở góc khuyết này bên tầng trên đua ra khoảng 1,5m làm khu vc khép kín cho phòng tiếp giáp cũng rất hợp lý

Phập

Xe điện
Nếu được sân vườn thì quá tốt, nhưng em chưa hiểu với diện tích này thì làm sao em để được sân vườn cụ nhỉ?
Giếng giời từ tầng 1 lên tận tum hay chỉ tầng 2 thôi hả cụ?
Em biết đây chỉ là tư vấn các cụ thôi mong các cụ thong thả giúp em.
làm dầm bẹt cụ ah, khẩu độ 7m ngang này em hay làm dầm bẹt tiết diện khoảng 40x40cm sau đó làm thạch cao trang trí che đi. Góc khuyết cụ chủ làm giếng trời rồi tầng 1 làm sân vườn quá đẹp, ở góc khuyết này bên tầng trên đua ra khoảng 1,5m làm khu vc khép kín cho phòng tiếp giáp cũng rất hợp lý