[Funland] Các cụ gợi ý các ngành có việc làm trong tương lai cho em với

LuckyCar

Xe container
Nếu có điều kiện em nghĩ cứ mua mảnh đất, xây cái chùa, học mấy bài cúng, vừa nhàn, vừa nhiều tiền, lại ít rủi ro.

Moriarty

Xe container
Chính xác cụ ạ
Học kinh tế cùng lắm lên được sale manager hoặc chủ công ty thương mại đơn thuần (tầm vừa và nhỏ)
Học kỹ thuật thì làm chủ hoặc quản lý các công ty lớn là trong tầm tay. Chuyên ngành kỹ thuật cao, khó, thì sale cũng phải rất giỏi về kỹ thuật
Em bán hàng kỹ thuật, nếu chỉ biết về kinh tế thì chịu. Nhiều khi phải xuống nhà máy khách hàng để hỗ trợ xử lý các vấn đề phát sinh khi vận hành máy móc, nên không giỏi về kỹ thuật thì móm. Mà sale kỹ thuật lương sẽ cao hơn sale tiêu dùng phổ thông
Ngày xưa chắc ko bao giờ e nghĩ mình cầm cái bằng BK lại được tuyển và đi làm về Luật. Nói chung đã là đàn ông cứ phải học kỹ thuật, gai góc vất vả nhưng vất đâu cũng sống đc.

trasuanong

Xe tải
Con e bằng con chủ thớt, hỏi thích học gì bảo con ko thích gì, đùa bảo cho sang Canada du học nhé, lắc đầu bảo con chỉ thích ở VN, e đành hướng cho cái ngành khá là chân tay và ko quá khó, trong ngành y, cứ học sau này thích thì làm ko thì đi buôn.

fadco

Xe container
Rác người ta xây nhà máy đốt rác phát điện thì 10 năm nữa không đủ rác để đốt chứ đừng nói tái chế. Tái chế chỉ dành cho hội người yêu môi trường thôi.
Ngành trị thủy VN đang làm rất tốt, chỉ thiếu tiền chứ không thiếu người làm nha cụ. Nhảy vào đó ngộp đấy.
Hỗ trợ tâm lý kiếm tiền không dễ nha, làm miễn phí thì được. Kỹ sư, kiến trúc sư, luật sư đi tư vấn kiếm tiền còn khó nói gì đến tấm lý.
Dưỡng lão thì được, nhưng gái học điều dưỡng, trai học bác sĩ. Nhưng chăm người trẻ còn mệt, chăm người già mấy ai làm? Học điều dưỡng ra xong sang Nhật, Hàn, Úc làm lương cao hơn VN nhiều.
Điện lạnh thì giờ thợ đang nhiều như quân nguyên, điều hòa lắp gần bão hòa rồi, học ra đi rửa điều hòa à cụ?
Cụ chủ muốn con học luật (mà không giỏi kỹ năng mềm giao tiếp, ngoại ngữ) thì nhất thiết trong nhà phải có thẩm phán mới có việc làm. Còn không thì thạc sĩ luật còn phải đi bán trà sữa như bạn em thôi. (Em cũng có thằng bạn bố nó làm thẩm phán và 2 đứa con dốt như bò nhưng vẫn học online kiếm được cái bằng luật và đi làm luật sư như ai)
Cụ làm điều hòa ko mà biết thợ đh nhiều như quan nguyên vậy:)

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Nhiều khi ngành mình thích con nó lại không thích, hơn nữa nghề nó chọn người chứ mình có mấy khi chọn được đâu. Vì vậy em nghĩ với con trẻ cứ kèm cặp, động viên nó cố gắng học thật giỏi, ngoan và chăm chỉ chịu khó, sống tiết kiệm là ắt thành công.

Vomoicuoi

Xe tăng
Nghề nào mà phải dùng sức nhiều thì ko bị cạnh tranh bởi AI cụ à :D

Đi tắt đón đầu xã hội được mấy người đâu, khó quá thì ta học cách thích ứng với thời cuộc thôi cụ à
Đúng cụ ạ. Như sửa ô tô chẳng hạn AI cũng ko ảnh hưởng nhiều. Hay đơn giản là lĩnh vực nuôi trồng , cung cấp thực phẩm cho con người .. cây trồng vật nuôi vẫn phải đủ ngày , đủ tháng mới thu hoạch được. AI chỉ hỗ trợ phần nào đó thôi , còn vẫn phải con người làm chủ đạo

Phuongntk

Xe tải
Con e bằng con chủ thớt, hỏi thích học gì bảo con ko thích gì, đùa bảo cho sang Canada du học nhé, lắc đầu bảo con chỉ thích ở VN, e đành hướng cho cái ngành khá là chân tay và ko quá khó, trong ngành y, cứ học sau này thích thì làm ko thì đi buôn.
Con gái em cũng thế đấy bác. Nhiều cụ muốn chọn trường cho con mà nó k theo ý. Còn em lại muốn con tự chọn trường chọn nghề thì nó lại bảo k thích trường gì. Em đành phải chọn cho nó một trường liên kết học song ngành, marketing và tài chính. Nó giỏi tiếng Anh với tiếng Trung, chém gió tiếng Việt cũng giỏi mà k biết sau này ra làm nghề gì. Nó k thích ngành tài chính còn marketing em lại k hiểu về ngành này chút nào. Hỏi nó thì nó cũng trả lời qua loa cho xong

ruby_eagle

Xe điện
Học các ngành kỹ thuật cụ nhé.
Trường top trong nước hoặc trường ở Mỹ, Can, Úc, Đức, Thụy Điển, Phần Lan..

Greenpips

Xe buýt
Em là dân kỹ thuật, học trường ĐHXD, xung quanh em nói thật là toàn tây (em làm FDI) nhưng mà em thấy trình bọn nó cũng không hơn em bao nhiêu, em đánh giá nó trâu hơn em trong các khoản chạy deadline, đổi lại em hơn chúng nó rất nhiều ở khoản tự tìm thú vui bản thân trong mảng kỹ thuật vừa khó khăn gian khổ lại vừa nghèo lâu. Vì vậy xác định là nếu chỉ cần học kỹ thuật kiểu như XD, Giao thông, Thủy lợi, .... thì thực tế có điều kiện thì học nước ngoài cũng tốt còn nếu không có điều kiện như em thì cũng không cần thiết phải đi tu nghiệp làm gì mà vẫn có việc (nợ lương nhiều thôi).

Khổ nỗi, cái suy nghĩ "ngành kỹ thuật không lo thất nghiệp, kiếm đâu chả có việc" nó ăn sâu vào ý nghĩ của ông bà già em hồi xưa, rồi mã đến em gần đây. thế nên cả 2 anh em nhà em đều dân kỹ thuật cả, mà cuối cùng thấy vất vả (chả dám nói là nghèo) lâu quá. Nên em đành phải suy nghĩ thêm liệu có cái gì khác không.

Chip2Beo

Xe tải
Học các ngành kỹ thuật cụ nhé.
Trường top trong nước hoặc trường ở Mỹ, Can, Úc, Đức, Thụy Điển, Phần Lan..
Em dân kỹ thuật, đi học dài hơn, học cũng vất vả hơn dân trường khác cụ ạ. Bố em dân kỹ thuật nên mấy anh chị em nhà em toàn học các trường kỹ thuật
Giờ đi làm cũng thấy vất hơn đội kinh tế, luật mà thu nhập cũng thấp hơn nốt. Nên thật sự giờ em chưa biết định hướng đội F1 như thế nào nữa

TN1805

Xe điện
AI chỉ thực sự phát huy tác dụng với những công việc kiểu lặp đi lặp lại, ít có tính sáng tạo thôi.
Ví dụ như :
1. Các công việc soạn thảo, viết nội dung theo chủ đề
2. Các công việc liên quan đến dịch thuật (dịch sách, tạp chí, tài liệu...)
3. Các công việc vẽ vời minh họa giản đơn ( còn vẽ tranh nghệ thuật kiểu hội họa thì AI sẽ không bao giờ bằng con người, ít ra là trong vài chục niên tới đây )
4. Các công việc liên quan đến tính toán, với độ chính xác cao, cần tốc độ nhanh.

pipopipa

Xe hơi
Nếu có điều kiện em nghĩ cứ mua mảnh đất, xây cái chùa, học mấy bài cúng, vừa nhàn, vừa nhiều tiền, lại ít rủi ro.
đẩy lên thành điểm tâm linh thì mới nhiều tiền và nhàn cụ ợ, mà giờ không có gốc di tích thì khó đẩy lắm

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Em cũng có thằng 2006, tiếng Anh không giỏi.
Cháu đang thích Ngoại thương hoặc Ngôn ngữ. Nhưng hôm qua em vừa trao đổi nên học ngành Hoá của KHTN hoặc Bách khoa HN, trang bị thêm tiếng Trung hoặc Nhật nữa. Anh nó thì học ô tô BK sang năm ra.

cha biet chi

Xe điện
Cụ cứ IT hoặc thiết kế là ngon ăn.