[Funland] Các cụ gợi ý các ngành có việc làm trong tương lai cho em với

Marble Trans

Xe tăng
Trước cũng nhiều nick vào khen nghề làm bột đá với làm tập đoàn gì mà lương cao, chỉ đi nhậu với 2 năm lên trưởng phòng. Bẵng đi một dạo, giờ lại thấy cụ Marble trans PR. :))
Cụ chắc mải đầu tư ck nên không biết về ngành này. Ngành này lâu rồi đã là kinh tế mũi nhọn, thu ngoại tệ về cho đất nước cực lớn, do giá bán rất tốt, thị trường tiêu thụ thì rộng, do ứng dụng trong nhiều ngành nghề. Em làm vận tải đầu kéo chở cho họ ở Nghệ An, Yên Bái lâu năm em biết mà.

Chỉnh sửa cuối:

Greenpips

Xe buýt
:-w :-w :-w
Em cũng chưa biết khoảng 5-10 năm nữa thì hệ thống luật lá của VN thế nào, tương lại ngành luật ra sao (em đề cập khía cạnh việc làm của ngành Luật các cụ nhé, không nói về tính đúng sai của luật). THam khảo ý kiến các cụ

Thơm_ vinhouse

Xì hơi lốp
Website
vesinhvinhouse.com.vn
Ngoại giao ra ngoài có thể làm gì cụ, cơ hội việc làm ra sao, khoa quan hệ quốc tế ạ, e hỏi nghiêm túc ạ.
làm trong các tổ chức phi chính phủ của nước ngoài tại việt nam, trong các cơ quan đại sứ quán, bộ phận đối ngoại hợp tác của các tập đoàn lớn....nói chung e thấy cơ hội việc làm rộng cụ ạ.

Lanlinh

Xe hơi
làm trong các tổ chức phi chính phủ của nước ngoài tại việt nam, trong các cơ quan đại sứ quán, bộ phận đối ngoại hợp tác của các tập đoàn lớn....nói chung e thấy cơ hội việc làm rộng cụ ạ.
Dạ cám ơn cụ

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Nếu hướng của cụ chủ cho con du học đại học thì em tư vấn cho cháu nó học "sinh tin" nhé. Đầu vào khó, học nặng, nhưng cầm chắc có việc làm ở bển khi học xong. Thậm chí năm cuối đại học đã có chỗ nhận làm rồi. Học xuất xắc nữa thì càng yên tâm. Nhưng món này khó học và phải xem thiên hướng, nguyện vọng của cháu nó nữa. Con nhà em mà em chịu ko thuyết phục được đây. Rút cục đành cho nó học ngành nó thích dù khác hoàn toàn ngành bố mẹ nó muốn nó học.
sinh tin là ngành gì cụ nhỉ? Cụ cho e xin tên tiếng Anh của ngành dc k a?

Hự.

Xe điện
sinh tin là ngành gì cụ nhỉ? Cụ cho e xin tên tiếng Anh của ngành dc k a?
Là bioinformatics mợ à. Học gắt lắm. Nó là môn tổng hợp như hình này này.

Em rất thích nhưng con gái em bảo bố thích thế thì bố đăng kí học đi, có người 60-70 còn đi học lại đại học vì đam mê đấy. Còn con học ngành con đam mê cơ 😦

Chỉnh sửa cuối:

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
Là bioinformatics mợ à. Học gắt lắm. Nó là môn tổng hợp như hình này này.

Em rất thích nhưng con gái em bảo bố thích thế thì bố đăng kí học đi, có người 60-70 còn đi học lại đại học vì đam mê đấy. Còn con học ngành con đam mê cơ 😦
Em nghĩ là bioinfomartics ạ.
Cảm ơn 2 cụ mợ, để e cho con e ngâm cứu xem con e có thích k ạ.

Chỉnh sửa cuối:

smart_sharp

Xe điện
Chào các cụ,
Chả là em có thằng giai đầu sinh 2006, năm sau sẽ tốt nghiệp và thi đại học, đọc qua mấy lều báo về tình hình thất nghiệp của các cử nhân mà em cũng hoang mang vãi. Giai nhà em học khối A1 (Toán - Lý - Anh) mà em chưa biết cái nào phù hợp với nó. Cái gì nó cũng ở mức bình thường.
Hôm qua ăn cơm nó hỏi bố ơi Luật thì thế nào bố ? Ngẩn ra một lúc em bảo khoảng 10-20 năm nữa Luật cũng được, nhưng dạo này các cử nhân Luật đem vào lò nhiều quá, gần đây à ông đại biểu dân túy cũng luật, trước đó có anh Quýt cũng luật.
Khoai vãi, các cụ giới thiệu em vài nghề mà sau này ít bị cạnh tranh bới AI với ạ
1. Cụ (và cả tôi) rất khó dự báo được 10, 20 năm nữa thế giới sẽ thay đổi thế nào. Chưa kể, thế giới luôn điều chỉnh chứ không bất biến. Ngành nghề A, bị AI cạnh tranh khốc liệt trong vòng 3 năm tới chẳng hạn, nhu cầu lao động sẽ giảm/lương giảm nhưng sau đó, nhiều người đang làm ngành nghề này sẽ "tự đào tạo", tự thải biến sang các ngành nghề khác và cung - cầu lao động ngành này sẽ dần trở về mức cân bằng (bình thường mới).
2. Vì thế, quan trọng nhất là con cụ có đam mê với món gì, có ưu thế về lĩnh vực nào (kỹ thuật hay kinh tế hay nghệ thuật...) rồi xét đến khả năng kinh tế... của gia đình để nuôi con cụ sắp tới thôi.
3. Nghề nào cũng có thể vào lò hết. Kinh tế gia, kỹ thuật gia, luật sư, kế toán viên, nghệ sĩ...nếu làm sai và bị sờ đến thì phải vào lò thôi cụ. Quan trọng là tâm mình và có năng lực, hiểu biết để làm đúng thôi.

smart_sharp

Xe điện
Em thấy AI hình như không biết sửa chữa máy móc. Con nhà em dốt, thôi theo nghề đổi công sức lấy xẻng thôi.
Sửa máy móc gì cụ? Nếu là sửa chữa số lượng lớn thì AI nó sửa tốt hoặc khi AI làm tốt thì mua máy mới còn hơn công đi sửa máy cũ. Hiện AI nó không động đến chỗ đấy vì: số lượng lỗi ít, không bõ công dạy con AI thôi.

Hự.

Xe điện
......
3. Nghề nào cũng có thể vào lò hết. Kinh tế gia, kỹ thuật gia, luật sư, kế toán viên, nghệ sĩ...nếu làm sai và bị sờ đến thì phải vào lò thôi cụ. Quan trọng là tâm mình và có năng lực, hiểu biết để làm đúng thôi.
Thế có khi ngành chuẩn cho tương lai nhất là ngành chuyển củi vào lò. Chuyên làm nhiệm vụ nhặt củi đưa vào lò chứ ko lo bị thành củi. Sau lên đến vị trí người đốt lò hoặc phụ tá người đốt lò thì càng chuẩn.

namelis

Xe hơi
Thế có khi ngành chuẩn cho tương lai nhất là ngành chuyển củi vào lò. Chuyên làm nhiệm vụ nhặt củi đưa vào lò chứ ko lo bị thành củi. Sau lên đến vị trí người đốt lò hoặc phụ tá người đốt lò thì càng chuẩn.
Ngành này thì cụ phải chọi với cả triệu người đấy cụ.
Chưa kể cụ có chen được vào thì đôi khi người đốt lò vẫn phải vào lò.

Gần nhà mình có 2 cháu cũng học Ngoại giao (một cháu học Truyền thông QT, còn 1 cháu học NNA). Các cháu có ngoại hình và khá năng động. Nay là sinh viên năm thứ tư nhưng đang đi dạy thêm ở trung tâm Tiếng Anh và làm phiên dịch cho một số buổi hội thảo. Nghe nói là 2 năm nay, không xin bố mẹ tiền học phí. Mình nghĩ sau khi ra trường các cháu cũng sẽ dễ kiếm được việc thôi.

Napolong

Xe điện
Em nghĩ câu hỏi này đôi lúc cần thiết, song sẽ mất nhiều công sức để thấu đáo.

Có một số nguyên tắc chọn nghề tham khảo như này cụ:

01. Nên chọn một sự nghiệp/ công việc có thể kiếm sống đàng hoàng.

02. Việc gì càng mang lại giá trị, cho nhiều người thì càng dễ giàu.

03. Làm việc tinh thông từ việc nhỏ, lộ trình nên đi được đến chỗ việc lớn, việc khó để trưởng thành & có cơ hội giàu có.

04. Khi lớn thì có thể nhiều cạnh tranh, khi nhỏ thì làm cái gì ít bị cạnh tranh, mỗi mình làm hoặc mỗi mình làm được.

05. Chọn cái gì cháu thích, quan tâm. Chọn có thể nhầm và chọn lại, cho nên khuyến khích tiếp cận từ sớm và cởi mở xem xét.

06. Hầu hết các ngành/ công việc hiện tại mà hot đều mix nhiều kiến thức, kỹ năng. Cho nên nền tảng đa dạng từ bé rất quan trọng.

07. Các công việc xu hướng hay có tính cập nhật, thay đổi, toàn cầu, nên biết cách thay đổi cũng là một loại phẩm chất.

08. Khi đi làm, có nhiều lúc không được như ý, thất bại, chán nản. Nếu đã xác định đường dài, cần kiên trì, nỗ lực hơn bình thường.

Combo mấy cái trên cũng đủ vỡ đầu rồi các cụ nhỉ.

AcidS

Xe điện
Sửa máy móc gì cụ? Nếu là sửa chữa số lượng lớn thì AI nó sửa tốt hoặc khi AI làm tốt thì mua máy mới còn hơn công đi sửa máy cũ. Hiện AI nó không động đến chỗ đấy vì: số lượng lỗi ít, không bõ công dạy con AI thôi.
Mình bị hỏng màn hình điện thoại, ổ cứng máy tính chết... có thấy con AI nào sửa đâu? Có con AI nào sửa chữa phần cứng của các loại máy móc rất phổ thông như điện thoại hay sơn cái ba đờ sốc của ô tô đâu?
Số lượng lỗi không ít, nhưng nhiều loại, hình dạng máy, khung.... mỗi loại chỉ ít một thì chỉ con người mới đủ khả năng khéo léo để xử lý. Chứ đợi lập trình hoặc AI tự học rồi dùng rô bốt để sửa còn lâu hơn.
Đơn giản ví dụ như điện thoại, đến giờ đã có biết bao nhiêu mẫu mã, mỗi mẫu lại bao loại xử lý khác nhau cho cùng một lỗi dính nước

DỰ BỊ

Xe hơi
Website
www.thangmayuytin.com
Chào các cụ,
Chả là em có thằng giai đầu sinh 2006, năm sau sẽ tốt nghiệp và thi đại học, đọc qua mấy lều báo về tình hình thất nghiệp của các cử nhân mà em cũng hoang mang vãi. Giai nhà em học khối A1 (Toán - Lý - Anh) mà em chưa biết cái nào phù hợp với nó. Cái gì nó cũng ở mức bình thường.
Hôm qua ăn cơm nó hỏi bố ơi Luật thì thế nào bố ? Ngẩn ra một lúc em bảo khoảng 10-20 năm nữa Luật cũng được, nhưng dạo này các cử nhân Luật đem vào lò nhiều quá, gần đây à ông đại biểu dân túy cũng luật, trước đó có anh Quýt cũng luật.
Khoai vãi, các cụ giới thiệu em vài nghề mà sau này ít bị cạnh tranh bới AI với ạ
em ủn giúp cụ, công nghệ thông tin - chip, kỹ thuật hàng không, quân đội

Marble Trans

Xe tăng
Gần nhà mình có 2 cháu cũng học Ngoại giao (một cháu học Truyền thông QT, còn 1 cháu học NNA). Các cháu có ngoại hình và khá năng động. Nay là sinh viên năm thứ tư nhưng đang đi dạy thêm ở trung tâm Tiếng Anh và làm phiên dịch cho một số buổi hội thảo. Nghe nói là 2 năm nay, không xin bố mẹ tiền học phí. Mình nghĩ sau khi ra trường các cháu cũng sẽ dễ kiếm được việc thôi.
Em nghĩ Logistics và xnk vẫn ổn.

smartman76

Xe tải
F1 nhà em 2k5 vừa vào Thủy Lợi xong. Từ khi vào cấp 3 em đã hướng cho cu cậu học kỹ thuật cơ khí. Lý do đơn giản thôi, em hay nói với con của em thế này : con học kỹ thuật cơ khí thì việc đầu tiên là tất cả các đồ dùng lớn nhỏ trong gia đình con có thể tự sửa chữa được, không phải mỗi lúc lại gọi thợ ( ví dụ như sửa cái quạt, cái máy bơm nước, hay điện nước trong nhà mình...) Xa hơn nữa thì sau này con có hiểu biết về kỹ thuật máy móc con cũng có thể kinh doanh các loại thiết bị máy móc, động cơ, trường hợp xấu nhất là thất nghiệp thì cũng mở được cái cửa hàng sửa chữa xe máy cũng đủ sống.Chứ như bố không biết vè kỹ thuật, đi mua cái xe ô tô cũ đi cũng phải nhờ người đi xem hộ.

xe đạp Japan

Xe tăng
Em nghĩ với cơ chế thông thoáng, không đánh đổi kinh tế lấy môi trường thì ngành xnk khoáng sản, tài nguyên như than, stone, powder stone, mineral sẽ rất phát triển. Đặc biệt là thị trường China và India nhu cầu rất lớn.