[Funland] Các cụ giúp em với nhà có tang ông bà nội bao lâu thì được cưới ạ!

Vothuong89

Đi bộ
Bác ruột tôi mất được khoảng 2 tháng thì cháu ruột của bác lấy vợ. Gia đình họ hàng nhà tôi vẫn tham gia đầy đủ.
Còn vợ chồng thằng cháu đó nay đã đủ nếp đủ tẻ, làm ăn khấm khá.
Nên tôi nghĩ quyết định ở gia đình cậu thôi.
Em cảm ơn cụ đã chia sẻ!

Masha123

Xe buýt
Cưới lúc nào cũng được, khi gần cưới cụ đi vào chùa sư thầy xả tang cho là được. Ngày xưa nhà em cũng thế.

197716102003

Xe container
Em đây sau tết chuẩn bị cưới thì mồng 10 tết bà ngoại em mất.Nếu cưới thì chưa qua 49 ngày.Các bác họp bàn bảo đám cưới em lùi đến cuối năm.Em tuyên bố luôn,cuối năm cháu lấy thằng khác :D.Cuối cùng thì cả nhà thống nhất 35 ngày đưa bà lên chùa rồi tổ chức đám cưới cho em .Cái cần nhất là sự thống nhất của gđ.mình là phận cháu nên việc tang đó cũng không nặng nề lắm.

HHĐT

Xe tăng
Báo cáo các cụ! Nhà em có việc buồn quá ạ!
Trong gia đình bà nội đột ngột qua đời!
Mà em lại mới xin cưới vợ giữa 2 gia đình định tháng 2 âm năm sau tổ chức ăn hỏi và đám cưới!
Các cụ có thể chỉ bảo giúp em với theo tục lệ truyền thống của dân tộc ta thì sau bao lâu chịu tang bà nội thì có thể tổ chức việc hỷ với ạ!
Báo cáo các cụ thêm là em cũng đã hơi dừ nên cũng muốn cưới vợ cho ổn định! Và em cũng không phải cháu đích tôn ạ! Nhưng em lại sống cùng với bà nội trong nhà! Vì bà ở với gia đình em!
Tính đến tháng 2 năm sau thì mới qua 49 ngày còn lại chưa đến 100 ngày các cụ ạ!
Trong lúc bối rối như này rất mong nhận được lời chỉ bảo ân tình của các cụ lớn tuổi từng trải có nhiều kinh nghiệm và trải nghiệm cuộc đời cuộc sống hơn em!
Em cảm ơn các cụ nhiều lắm!!!!
Sau 49 ngày chàng trai cứ tiến hành hôn sự như đã định. Trường hợp này m thấy cũng nhiều chắc k sao đâu. Chúc 2 bạn HP.

URAL CCCP

Xe ba gác
Quê em thì hết giỗ đầu là cưới được, còn nếu ễnh ra rồi thì đi đăng ký rồi giỗ đàu xong cưới:D

vừa đi vừa láii

Xe container
Cụ cứ chọn ngày lành tháng tốt mà tổ chức thôi. Cứ như Bà cụ còn sống. Cưới sớm bà phù hộ cho, sang năm mới cưới có khi bà bận không về ;)). Chốt lại : Cụ triển thôi. Nếu còn băn khoăn thì cụ cứ lên chùa xin tư vấn. Kiểu gì cũng có giải pháp cưới nhanh được

shiluo

Xe container
Em biết 1 trường hợp tổ chức ngay trong ngày 49 ngày của bố

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Em đây sau tết chuẩn bị cưới thì mồng 10 tết bà ngoại em mất.Nếu cưới thì chưa qua 49 ngày.Các bác họp bàn bảo đám cưới em lùi đến cuối năm.Em tuyên bố luôn,cuối năm cháu lấy thằng khác :D.Cuối cùng thì cả nhà thống nhất 35 ngày đưa bà lên chùa rồi tổ chức đám cưới cho em .Cái cần nhất là sự thống nhất của gđ.mình là phận cháu nên việc tang đó cũng không nặng nề lắm.
Tự hào ghê nhỉ?

cunglatruong1

[Tịch thu bằng lái]
Báo cáo các cụ! Nhà em có việc buồn quá ạ!
Trong gia đình bà nội đột ngột qua đời!
Mà em lại mới xin cưới vợ giữa 2 gia đình định tháng 2 âm năm sau tổ chức ăn hỏi và đám cưới!
Các cụ có thể chỉ bảo giúp em với theo tục lệ truyền thống của dân tộc ta thì sau bao lâu chịu tang bà nội thì có thể tổ chức việc hỷ với ạ!
Báo cáo các cụ thêm là em cũng đã hơi dừ nên cũng muốn cưới vợ cho ổn định! Và em cũng không phải cháu đích tôn ạ! Nhưng em lại sống cùng với bà nội trong nhà! Vì bà ở với gia đình em!
Tính đến tháng 2 năm sau thì mới qua 49 ngày còn lại chưa đến 100 ngày các cụ ạ!
Trong lúc bối rối như này rất mong nhận được lời chỉ bảo ân tình của các cụ lớn tuổi từng trải có nhiều kinh nghiệm và trải nghiệm cuộc đời cuộc sống hơn em!
Em cảm ơn các cụ nhiều lắm!!!!
về vùng quê mua 1 cái liềm và 1 cái búa hôm tân hôn treo trước cổng đón dâu thì sẽ ko sao.đừng nghe mấy thằng thày dùi # trên biết mẹ gì đâu.

Dan du an

Xe ba gác
Cái này thật ra là do trước kia tổ chức đám ma hay đám cưới đều cực kỳ mệt mỏi nhiều thủ tục và gia đình có đám tốn kém không chịu nổi nên người ta nghĩ ra phải 3 năm hay 1 năm chứ các nền văn hóa khác có thế đâu, ví dụ nền văn hóa sông Hằng người ta chết còn nhảy múa, kiêng cữ gì. Cho nên mình bây giờ hiện đại rồi, kiêng bao lâu là do gia đình thôi. Tất nhiên cũng nên qua 100 ngày để gia đình nghỉ ngơi tí cho nó khỏe rồi tổ chức.

starview

Xe tăng
Đăng ký kết hôn, về ở với nhau rồi khi nào thích thì tổ chức cươi.

Vớ vẩn thôi

Xe điện
Chốt lại cho thớt : Đa số đều tư vấn đăng ký trước , cưới sau ( Sớm nhất cũng phải tháng 10 ,11 của năm sau ) . Tuy nhiên , đại diện gia đình cũng nên tới nhà gái xin phép cho đàng hoàng tránh tình trạng lắm cha con khó lấy chồng

cunglatruong1

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cứ chọn ngày lành tháng tốt mà tổ chức thôi. Cứ như Bà cụ còn sống. Cưới sớm bà phù hộ cho, sang năm mới cưới có khi bà bận không về ;)). Chốt lại : Cụ triển thôi. Nếu còn băn khoăn thì cụ cứ lên chùa xin tư vấn. Kiểu gì cũng có giải pháp cưới nhanh được
đúng rồi . cứ cưới thôi, bà thương thì bà rủ 2 vc thớt đi theo luôn. ko sao đâu.

butchikim

Xe ba gác
Vội gì, càng có thêm thời gian chuẩn bị, tìm hiểu. Lễ cưới chỉ là hình thức hợp thức hoá, công bố với thiên hạ thôi mà.

Chia buồn với cụ và gia đình.

RR1

Xe buýt
Bác ruột tôi mất được khoảng 2 tháng thì cháu ruột của bác lấy vợ. Gia đình họ hàng nhà tôi vẫn tham gia đầy đủ.
Còn vợ chồng thằng cháu đó nay đã đủ nếp đủ tẻ, làm ăn khấm khá.
Nên tôi nghĩ quyết định ở gia đình cậu thôi.
Cụ thấy không, cậu kia cưới vợ lâu phết, có đủ nếp, đủ tẻ rồi mà cụ vẫn còn nhớ đến cái việc cậu ấy cưới 2 tháng sau khi bác cậu ấy mất. Cũng may gia đình cậu ấy và họ hàng ko sao, nếu có việc gì thì lại toàn bộ tội vạ cả họ 2 vc gánh đủ.
Tốt nhất cứ qua giỗ đầu, đỡ điều tiếng, mệt.