[Funland] Các cụ giúp em với nhà có tang ông bà nội bao lâu thì được cưới ạ!

197716102003

Xe container
Mợ đứt dây thần kinh xấu hổ hay hôm qua quá chén?
Sao phải xấu hổ.Trộm cắp pho huyền éo đâu mà phải xấu hổ??? Mọi việc được thống nhất với các bậc tiền bối trong gd.Tang gia cũng lo xong rồi,mình là phận cháu.Các bác cũng không muốn nặng nề quá để lỡ dở hôn nhân của cháu.Em đọc lại cmt của em có éo gì lên án như cụ nói nhỉ.Còn mỗi gđ 1 gia phong.Đấy là em chia sẻ chứ em đâu ngửa lồng giữa chốn thiên hạ cho thèng khác dí mũi vào ngửi đâu mà phải xấu hổ.Nếu có ,thì thèng ngửi mới xấu hổ chứ vì đứa ngửa nó xác cmn định rồi thì biết xấu hổ là éo giè.:))

Langthang_Mercedes

Xe container
Sao phải xấu hổ.Trộm cắp pho huyền éo đâu mà phải xấu hổ??? Mọi việc được thống nhất với các bậc tiền bối trong gd.Tang gia cũng lo xong rồi,mình là phận cháu.Các bác cũng không muốn nặng nề quá để lỡ dở hôn nhân của cháu.Em đọc lại cmt của em có éo gì lên án như cụ nói nhỉ.Còn mỗi gđ 1 gia phong.Đấy là em chia sẻ chứ em đâu ngửa lồng giữa chốn thiên hạ cho thèng khác dí mũi vào ngửi đâu mà phải xấu hổ.Nếu có ,thì thèng ngửi mới xấu hổ chứ vì đứa ngửa nó xác cmn định rồi thì biết xấu hổ là éo giè.:))
Vâng, mợ cứ tự nhiên thể hiện!

Cụ Găm

Xe buýt
Ông nội gấu em mất dc khoảng 8 tháng thì em cưới ( quê gấu Bắc Ninh), cũng ko thấy họ hàng 2 bên nói gì về chuyện kiêng cả.

197716102003

Xe container

Bố khỉ 123

Xe điện
Việc nào đi việc đấy, già thì phải chết ko thể tránh được, cứ kiêng thế này thì trong họ năm nào cũng có cụ đi thifbao giờ con cháu mới lấy được vợ, chồng? Cháu tôi cưới sau khi ông nội mất 50 ngày, giờ đẻ cậu con trai kháu khỉnh và rất hạnh fúc. Đồng đội tôi cưới khi mẹ đẻ chết được 37 ngày, giờ 2 cậu con trai ngoan hiền, học giỏi, gia đình hạnh phúc giàu có, tóm lại miệng lưỡi thiên hạ biết sao mà lường. Việc gì đến thì cứ tiến hành, chỉ tránh khi ta có thể nhưng ko hặc ít ảnh hưởng việc hệ trọng khác

Báo cáo các cụ! Nhà em có việc buồn quá ạ!
Trong gia đình bà nội đột ngột qua đời!
Mà em lại mới xin cưới vợ giữa 2 gia đình định tháng 2 âm năm sau tổ chức ăn hỏi và đám cưới!
Các cụ có thể chỉ bảo giúp em với theo tục lệ truyền thống của dân tộc ta thì sau bao lâu chịu tang bà nội thì có thể tổ chức việc hỷ với ạ!
Báo cáo các cụ thêm là em cũng đã hơi dừ nên cũng muốn cưới vợ cho ổn định! Và em cũng không phải cháu đích tôn ạ! Nhưng em lại sống cùng với bà nội trong nhà! Vì bà ở với gia đình em!
Tính đến tháng 2 năm sau thì mới qua 49 ngày còn lại chưa đến 100 ngày các cụ ạ!
Trong lúc bối rối như này rất mong nhận được lời chỉ bảo ân tình của các cụ lớn tuổi từng trải có nhiều kinh nghiệm và trải nghiệm cuộc đời cuộc sống hơn em!
Em cảm ơn các cụ nhiều lắm!!!!
Ơ hay nhỉ, cụ về hỏi trực tiếp gia đình cụ ấy. Cho cưới thì cưới, bắt để tang thì đi đăng ký về ở với nhau, 3 năm sau thì cưới, ko đăng ký thì chia tay cho bạn gái đi lấy chồng. Em gặp mấy vụ chịu tang xong thì thành 2 đám cưới :))

Marie Lee

Xe buýt
Trước năm em cưới bà nội mất đúng đêm trước ngày ăn hỏi luôn. Nhưng bà ko ở cùng nhà và em cũng là thứ nữ nên vẫn tiến hành cưới hỏi bình thường.

Whoknow

Xe lăn
Ko có gì gấp thì để qua giỗ đầu, nhiều cụ cứ bảo chả làm sao rồi gđ vẫn hp v.v... nhưng kiêng ở đây thể hiện cái nghĩa của mình với người thân, gia đình, chứ có phải là ko kiêng thì ông bà về trách móc hay ko phù hộ con cháu đâu. Ko kiêng được thì thôi, đành chịu vậy.
Ngày xưa quê em có ông vợ chết 50 ngày đã đi lấy vợ mới rồi mà, có sao đâu :)

tienaka

Xe điện
Còn tuỳ cụ có sống cùng nhà ko. E thấy bây giờ qua trăm ngày là nguôi ngoai hết rồi. Với lại là bà nội nên cũng ko đáng ngại lắm. Cụ ko rốn được thì bàn với gia đình sau đó thống nhất. Chứ người nói ra nói vào nhức đầu lắm

Bomva

Xe điện
Ông bà mất là việc buồn, cụ nên cưới luôn cho nhà đỡ buồn là tốt chứ sao. Qua tết bác sỹ bảo cưới luôn

hatinh5760

Xe điện
Em đây sau tết chuẩn bị cưới thì mồng 10 tết bà ngoại em mất.Nếu cưới thì chưa qua 49 ngày.Các bác họp bàn bảo đám cưới em lùi đến cuối năm.Em tuyên bố luôn,cuối năm cháu lấy thằng khác :D.Cuối cùng thì cả nhà thống nhất 35 ngày đưa bà lên chùa rồi tổ chức đám cưới cho em .Cái cần nhất là sự thống nhất của gđ.mình là phận cháu nên việc tang đó cũng không nặng nề lắm.
thế nào cũng có đứa bẩu : mót quá rồi1

Dở người

Xe điện
7x7=49 thôi cụ.
Cứ đúng lịch đã định, qua Tết cưới là được cụ ạ. Giờ cũng không nề hà lắm chuyện tục lệ đâu. Qua Tết âm thì tang gia cũng nguôi ngoai rồi.
Trong em còn có vùng cứ hỏa táng xong là xin xả tang ngay để con cháu bớt khó khăn. Cũng thấy bình thường cả cụ ạ.
Cụ cứ trình bày, bàn bạc với gia đình rồi triển thôi. Giờ xóm làng cũng chả lời ra tiếng vào gì đâu.

Trục

Xe ba gác
Qua trăm ngày là được rồi cụ.
Phụ mẫu thì qua giỗ đầu.
Mà em lại mới xin cưới vợ giữa 2 gia đình định tháng 2 âm năm sau tổ chức ăn hỏi và đám cưới!
Các cụ có thể chỉ bảo giúp em với theo tục lệ truyền thống của dân tộc ta thì sau bao lâu chịu tang bà nội thì có thể tổ chức việc hỷ với ạ!
Báo cáo các cụ thêm là em cũng đã hơi dừ nên cũng muốn cưới vợ cho ổn định! Và em cũng không phải cháu đích tôn ạ! Nhưng em lại sống cùng với bà nội trong nhà! Vì bà ở với gia đình em!
Tính đến tháng 2 năm sau thì mới qua 49 ngày còn lại chưa đến 100 ngày các cụ ạ!
Trong lúc bối rối như này rất mong nhận được lời chỉ bảo ân tình của các cụ lớn tuổi từng trải có nhiều kinh nghiệm và trải nghiệm cuộc đời cuộc sống hơn em!

GLC43

Xe buýt
Theo nhìn nhận bản thân của em thì ông bà hết giỗ đầu, bố mẹ thì hết đủ 3 năm. Em hơn 2 năm đã cưới thấy nó có nhiều vấn đề nổi cộm, gờn gợn. Không phải tự nhiên mà các cụ tử xưa bảo 3 năm đâu

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Lâu lắm rồi các cháu toàn 6 tháng đến tối đa 1 năm là cưới rồi

L.C.D

Xe container
Em cảm ơn cụ!
1 năm là sang cuối năm sau luôn hả cụ
Qua tháng 2 năm sau có được tính là qua năm rùi không hả cụ!
Nếu là con cháu em thì em vẫn khuyên cưới. Em tin ông bà chúng ta dù còn sống hay đã quy tiên đều mong con cháu mình hạnh phúc. Bởi vậy đã lên lịch cưới hỏi là chuyện lớn trong đời thì cứ tiến hành. Vướng tang bà nội thì có thể tổ chức cưới hỏi đơn giản, ko ầm ĩ và tốt nhất là nên tổ chức ngoài hội trường, nhà hàng.