[Funland] Các cụ giúp em với nhà có tang ông bà nội bao lâu thì được cưới ạ!

Langthang_Mercedes

Xe container
Em đây sau tết chuẩn bị cưới thì mồng 10 tết bà ngoại em mất.Nếu cưới thì chưa qua 49 ngày.Các bác họp bàn bảo đám cưới em lùi đến cuối năm.Em tuyên bố luôn,cuối năm cháu lấy thằng khác :D.Cuối cùng thì cả nhà thống nhất 35 ngày đưa bà lên chùa rồi tổ chức đám cưới cho em .Cái cần nhất là sự thống nhất của gđ.mình là phận cháu nên việc tang đó cũng không nặng nề lắm.
Mợ đứt dây thần kinh xấu hổ hay hôm qua quá chén?

Xechaybangcom

Xe điện
Cụ thấy không, cậu kia cưới vợ lâu phết, có đủ nếp, đủ tẻ rồi mà cụ vẫn còn nhớ đến cái việc cậu ấy cưới 2 tháng sau khi bác cậu ấy mất. Cũng may gia đình cậu ấy và họ hàng ko sao, nếu có việc gì thì lại toàn bộ tội vạ cả họ 2 vc gánh đủ.
Tốt nhất cứ qua giỗ đầu, đỡ điều tiếng, mệt.
Cụ đúng là đánh tráo khái niệm. Nhà tôi ai cưới ngày nào tháng nào mọi người đều nhớ, có nghĩa là những người cưới sau cũng được nhớ hết.

202

Xe container
E nghĩ cụ thớt đã nhiều nhiều tuổi rồi 49 niên. Nên đăng ký rồi về ở với nhau còn kịp con cái. Làm vài mâm trong gia đình 2 bên thông báo có các bô lão tham gia để báo cáo họ hàng. Sau này, tổ chức cưới và thôi nôi cho con luôn là tiện.

RR1

Xe buýt
Cụ đúng là đánh tráo khái niệm. Nhà tôi ai cưới ngày nào tháng nào mọi người đều nhớ, có nghĩa là những người cưới sau cũng được nhớ hết.
Cụ thật tuyệt. Em cưới mấy năm là quên mất cả ngày cưới rồi :(.
Nói chung, có kiêng có lành. Việc cưới xin cũng không phải việc ko thể lùi lại dc. Máu quá thì cho đăng ký trước thôi.

Khoai Cún

Xe tăng
Cụ nên để qua giỗ đầu hãy cưới ạ.

goodgirl

Xe tăng
Qua 100 ngày là đc mà. Cháu vừa đi ăn cưới đứa bạn thân hôm qua xong. Bà nội ck nó mới hết 100 ngày

RR1

Xe buýt
E nghĩ cụ thớt đã nhiều nhiều tuổi rồi 49 niên. Nên đăng ký rồi về ở với nhau còn kịp con cái. Làm vài mâm trong gia đình 2 bên thông báo có các bô lão tham gia để báo cáo họ hàng. Sau này, tổ chức cưới và thôi nôi cho con luôn là tiện.
Chỗ nào mà 49 niên ghê vậy cụ. Em nghĩ cụ ấy sinh năm 89, giờ tròn 30, vưỡn trẻ nhắm.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Báo cáo các cụ! Nhà em có việc buồn quá ạ!
Trong gia đình bà nội đột ngột qua đời!
Mà em lại mới xin cưới vợ giữa 2 gia đình định tháng 2 âm năm sau tổ chức ăn hỏi và đám cưới!
Các cụ có thể chỉ bảo giúp em với theo tục lệ truyền thống của dân tộc ta thì sau bao lâu chịu tang bà nội thì có thể tổ chức việc hỷ với ạ!
Báo cáo các cụ thêm là em cũng đã hơi dừ nên cũng muốn cưới vợ cho ổn định! Và em cũng không phải cháu đích tôn ạ! Nhưng em lại sống cùng với bà nội trong nhà! Vì bà ở với gia đình em!
Tính đến tháng 2 năm sau thì mới qua 49 ngày còn lại chưa đến 100 ngày các cụ ạ!
Trong lúc bối rối như này rất mong nhận được lời chỉ bảo ân tình của các cụ lớn tuổi từng trải có nhiều kinh nghiệm và trải nghiệm cuộc đời cuộc sống hơn em!
Em cảm ơn các cụ nhiều lắm!!!!
Bác thấy đấy: Trên cái ô phân dồng chầu hổ phục này cũng cãi nhau ỏm tỏi.

Tốt nhất, bác đi hỏi thầy, vài thầy, loại thầy có tính fee ấy. Thích thì hối lộ cho họ trước để họ phán theo ý mình (nếu kèm ông bà già).

Rồi về làm theo ý mình.

Tôi cũng từng xem cho vài đồng chí ở trên ô phân này.
Kết quả là: Thích thì cân nhắc theo ý mình - rồi làm theo ý mình, đừng hỏi ai.

Menelaus

Xe máy
Bọn em cungz mơiz cưới xong đây ạ. Mọi việc đã được sắp xếp lịch nhưng bà ko ở lại được. Bà nội của vợ em cũng yếu đau mấy năm. Sau 3 ngày của bà thì bố mẹ vợ thống nhất với mọi người là buồn thì cũng buồn nhưng phải vui lên. Việc của con cháu chắc bà cũng mừng nên bố mẹ vẫn ấn định cho tụi em tổ chức như dự định. Note là bọn em ko có chuyện bác sĩ giục gì đâu nhé. Quan trọng chính là 2 bên gia đình phải thống nhất và thoải mái. Mọi lời qua tiếng lại của xã hội ko quan trọng. Em năm nay cũng tròn 30 và vợ em 25. Nhưng trường hợp của em thì bà nội và cháu gái, còn cụ cháu trai thì em ko biết. :)

duoiuoicon2006

Xe buýt
Cưới xin là việc lành, nếu ông bà mà còn sống thì cũng ủng hộ thôi ạ.
Cụ xem tham khảo quyển Thọ Mai gia lễ.
Tuy nhiên bây giờ hiện đại hơn, tang lễ ông bà chỉ để 1 năm, hoặc sớm hơn, nhưng phải làm lễ xin các cụ.
Có thể làm lễ cưới nhưng không có nhạc nhẽo kèn trống j hết ạ!!
Cháu chém đấy hê hê.... Tuỳ theo quan niệm của gia đình thôi.

NGC

Xe tăng
Mọi chuyện do cái gọi là " tín , lệ " mà ra . Cưới hay không là do người sống : cụ chủ có " mê tín " không ? những người xung quanh cụ thoáng hay bảo thủ ?
Chẳng có gì gọi là xui rủi trong vấn đề nầy . Nếu cụ tin và vẫn theo những lệ tang chế, kiêng cử thì cụ không nên vì tâm lý sẽ rất khó giải toả .

Bố em mất trước đám cưới em gái em 1 tháng, Ông bị tim, tối đó còn đi thăm bạn bè nhưng về ngủ rồi đi luôn - Gia đình hai bên ( các cụ cao tuổi ) cũng đắn đo chuyện nầy - em hỏi cô dâu chú rể " bọn bây có kiêng cử, sợ xui xẻo không ? " bọn chúng lắc đầu thế là gia đình hai bên cứ triển .

Bọn chúng giờ có hai cháu kháu kỉnh, kinh tế thì xuôi chèo mát máy, sức khoẻ không có vấn đề gì .

5banhxequay

Xe tải
Tuỳ 2 gia đình thôi, tuy nhiên nếu còn có chú bác gì đấy góp ý là ko nên bla bla... thì cũng nên đợi qua giỗ đầu của Bà là chuẩn nhất. Ko ai nói ra nói vào hay sau này đổ thừa gì đc. Vợ chồng cụ ko sao nhưng nhiều khi các cụ thân sinh với họ hàng ở quê cũng mệt tai lắm. Còn nếu 2 họ nhất trí cao thì cụ cứ chiến thôi :)

kduc

Xe Cứu Trợ
Miệng lưỡi thế gian uốn sao chẳng được, ma chê cưới trách là lẽ thường ở đời. Đây là bà chứ có phải tứ thân phụ mẫu đâu, hơn nữa năm nay sang năm tính là hai năm cũng được. Do mình cả thôi.
Nếu là chuyện trong nhà em thì e để qua 49 ngày là ăn hỏi, qua 100 ngày thì cưới hoặc nếu căng lắm thì để cuối năm.

hayloxa

[Tịch thu bằng lái]
Cưới thì chỉ là phong tục, lễ báo hỷ. Đang chịu tang thì ko nên cưới sớm.
Tuy nhiên chả ai cấm ra đăng ký kh, chả ai cấm chịch. Chả ai cấm hai nhà là bữa cơm chung nho nhỏ. Sau này biết đâu lại có công chúa hay hoàng tử bê áo cô dâu thì sao :D

mone

[Tịch thu bằng lái]
1 năm là vừa. Giờ ai còn quan trọng quá chuyện này. Người chết thì chết rồi, cái quan trọng vẫn là ng sống ấy chứ

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]
Tất cả ở cái tâm của mình với người đã khuất, nhất người đó lại lầ Bà nội của mình...thế nên mới có câu "Nghĩa tử là nghĩa tận".
Tốt nhất là đăng ký KH rồi sau 1 năm cưới là hợp lý nhất, chứ cưới ngay tâm lý mọi người trong nhà và họ hàng chắc sẽ không thoải mái đâu.

bai

Xe điện
Tang ông bà thì qua 100 ngày là các cháu có thể cưới đc rồi. Nếu của cụ chủ mà qua Tết âm nữa thì coi như xả tang.
Tang cha mẹ mới phải để qua 3 giỗ.