Các cụ giúp em về Mazda 323-2000 với

bagiahuhu

Xe buýt
À hà, máy phát mà hỏng thì chả mấy hôm mà hết ắc qui, ko đề được, xe cũng ko chạy được.

Cho nên khả năng hỏng máy phát chưa cao lắm đâu nhé :-w

Muốn kiểm tra thì cho nổ máy, đo điện áp trên 2 cực ắc qui nếu được khoảng trên 13 ->14 V là ok máy phát ko hỏng đâu.

peroxide

Xe buýt
Nghe lời cụ huhu thì kụ chẳng dám mua xe cũ nữa đâu.
Máy phát: Nếu cụ kô biết đo điện = đồng hồ đa năng, cụ nổ máy rồi tháo ắc quy ra, bật hết các ứng dụng điện trên xe lên. Xe chít máy khi đứng yên thì chứng tỏ thiếu điện.
Nếu đi chậm, đạp côn thì chít máy thì:
- Mô tơ chỗ bộ chia điện đặt kô đúng.
- Chỉnh lại vị trí "cam", cái này phải mở nắp máy và chỉnh lại vị trí = cách xoay bánh thì phải, cái này em kô nắm rõ.
- Galanti thấp quá.
Nếu cụ chỉnh chọt lung tung mà khi đạp côn rồ ga thì em lại hầu cụ tiếp.
KỤ ĐỊNH MUA XE: Em chỉ chuyên về Maz 626 quả xoài, abs = cơm, ebd= úp vỉa 30km/h đường thẳng, 10km/h đường nghiêng, cruise control=chân, kô bít Maz 323 thế nào, hình như đời 2k trở đi là hết taxi rồi cụ ạ. Xe cũ thì kô nên dùng xenon cụ ạ.

peroxide

Xe buýt
Ơ mà hình như cụ Transporter bán xe rồi thì phải.
À mà báo cáo các cụ, sau hôm e chỉnh chọt vớ vẩn và phải ra gara, thì con vợ 2 của e bi giờ lúc đạp côn, vòng tua về 600 và máy êm ru, sờ vô lăng hầu như kô có cảm giác. Hồi trước tý nữa em định thay cao su chân máy hi hi.

Chỉnh sửa cuối:

nguyen_kia

Xe điện
Xe của em cungx như vậy đấy, để bình thường thì ko sao, nhưng bật pha lên hoặc bật điều hòa thì máy lịm đi, bác cho em bít sửa ở gara nào thế
Cụ Bagia tư vấn kỹ và bài bản quá rồi. E thì nói rõ thêm chút thôi.
- K/n xe cụ đang trục trặc ở phần bù ga "điều hòa"( nếu xe đang nguội khởi động mà vòng tua trên 1000 thì phần bù ga "buổi sáng" còn OK). Nếu cụ bật ĐH mà kim vòng tua nhich lên chút xíu rồi về như cũ thì bù ga ĐH OK, còn nếu lịm hẳn đi ko lên nổi thì k.n trục trặc ở bù ga ĐH.
- MF thì như cụ Pero nói, nếu khi máy nổ, cụ ngắt bình ắc qui thử tải. Nếu đo bằng đồng hồ volt chỉ mức 14V thì MF OK.
-Túm lại là anh 323 này cực lành nếu điện đóm ngon lành, còn ko nó cũng hắt hơi sổ mũi hơi khó chịu, chứ ko chết hẳn nên nếu có sao cũng "lết" đc về nhà.
- Vụ xe em đề khó nổ hóa ra đơn giản là vì e lắp thêm cái công tắc (aptomat) ngắt cọc + ắc qui khi xe về bãi. Vì cái này mà tiếp xúc ko tốt nên điện KĐ bị yếu.

bagiahuhu

Xe buýt
ôi trời, độ chế kiểu này thì phải mua thêm vài cái bình cứu hỏa nha cụ kia ^:)^

nguyen_kia

Xe điện
Hè hè. Cũng vì ngứa ngáy cái vụ bình AQ mà e bị đấu lộn cực đó cụ. Suýt toi. Sau lần cái hộp tạo khí i-on tự nhiên bốc khói nghi ngút. Có sẵn 1 cái bình Cứu hỏa để sẵn trong xe roài.

peroxide

Xe buýt
Hơ hơ, lý do là dạo này trời rất lạnh, xe nhà cháu thì lại mát quá hu hu, thợ trong Nam nó làm kiểu gì mà khi bật sang sưởi xe vẫn lạnh toát hu hu.
Các kụ chẩn hộ em quả này cái, kô biết nó lấy hơi nóng từ máy ra hay là lốc điều hòa các cụ nhể.

bagiahuhu

Xe buýt
Hơ hơ, lý do là dạo này trời rất lạnh, xe nhà cháu thì lại mát quá hu hu, thợ trong Nam nó làm kiểu gì mà khi bật sang sưởi xe vẫn lạnh toát hu hu.
Các kụ chẩn hộ em quả này cái, kô biết nó lấy hơi nóng từ máy ra hay là lốc điều hòa các cụ nhể.
Điều hòa nóng (chế độ sưởi) lấy nhiệt từ nước làm mát của máy, ko cần đến lôc điều hòa.

Nó ko nóng thì cụ kiểm tra xem cái ống dẫn nước vào cabin có bị tắc đâu ko nhé.

Khi vặn nút chỉnh nhiệt độ sang đỏ (nóng) thì gió từ quạt sẽ được thổi qua dàn nóng (trong cabin) để đưa đến cửa gió ra; Cụ kiểm tra xem cái hệ thống gió nó có thổi qua dàn nóng ấy được ko nhé.

Hè hè. Cũng vì ngứa ngáy cái vụ bình AQ mà e bị đấu lộn cực đó cụ. Suýt toi. Sau lần cái hộp tạo khí i-on tự nhiên bốc khói nghi ngút. Có sẵn 1 cái bình Cứu hỏa để sẵn trong xe roài.
Em cũng đang có một cái máy khử mùi có khi cũng phải mua bình chữa cháy thoai =))

Chỉnh sửa cuối:

nvm_dtt

Xe tải
Xe của em hôm ny lên gara nhà cụ Đăng (Qua mấy lần hẹn mới gặp đc cụ ý) được cụ bắt bệnh rôi, cuối cùng là bị phần bù ga, thế mà mấy cai gara trước nó bắt em phải làm lại côn, hết mất gần 2 triệu mà ko đc

bagiahuhu

Xe buýt
Xe của em hôm ny lên gara nhà cụ Đăng (Qua mấy lần hẹn mới gặp đc cụ ý) được cụ bắt bệnh rôi, cuối cùng là bị phần bù ga, thế mà mấy cai gara trước nó bắt em phải làm lại côn,
hết mất gần 2 triệu mà ko đc
Cục bù ga thuật ngữ là van không tải, thế chỉ vệ sinh hay phải thay, mất nhiêu xiền?

nvm_dtt

Xe tải
Cụ ý chưa có hàng, chỉ vệ sinh và đấu lại mấy dây điện, thế mà đi ngon hẳn, cụ ý bảo muốn đi ngon nữa, phải thay cục bù ga, hẹn em mấy hom nữa, Yêu vợ 2 quá đi:-|

bagiahuhu

Xe buýt
Tôi đã tư vấn cho bác ngay từ đầu rồi, cục bù ga (van không tải) khả năng không hỏng đâu, vệ sinh là ngon thôi, ở ga ra có dung dịch rửa chuyên dụng sịt mấy phát là sạch sẽ, chạy lại nuột thôi.
Nó đã hoạt động bình thường thì thay cái mới cũng không hơn gì đâu.

Bác làm thêm mấy quả vệ sinh bugi, vệ sinh họng và bướm ga, vệ sinh béc phun, vệ sinh lọc xăng nữa là ok, bác sẽ còn yêu vợ hai bác hơn nữa đấy.
Cộng thêm chỉnh chọt (tune up) lại một chút thì ngon luôn.
Chúc vợ 2 bác sớm cải lão hoàn đồng để phục vụ bác cho tận tuỵ nhé.

Chỉ lưu ý bác là đi xe cũ thì cần quan tâm đến bảo dưỡng, ko phải cái gì cũng thay mới mới tốt đâu, đôi khi chỉ mất tí mồ hôi thôi là em nó lại ok đấy (đỡ tốn xèng hihiiii).

peroxide

Xe buýt
Chúc mứng cụ nhé, mà xe cụ hiệu gì đới.

dienvuquang

Xe tải
Có cụ nào chán M323 đời 2000 trở lên ới E phát nhé!

pressf5

Xe buýt
Hình như Mazda 323 2000 ko bị hỏng vặt nữa hay sao mà topic này các bác ko thấy trao đổi nhiều nữa (hoặc là các bác bán hết rồi :D)

Em cũng vừa cưới V2 Mazda 323 đời 2000, nhìn chung là em rất ưng ý, dù thỉnh thoảng V2 em cũng bị nhức đầu, sổ mũi :D Nhưng ko sao, như vậy mình càng phải chăm sóc nâng niu em nó hơn :P