[Funland] Các cụ giờ ai còn quan trọng con gái con trai?

Ferrari1102

Xe tải
Em thì chả quan trọng chuyện trai gái con nào cũng được nhưng có đứa em quen thì đẻ 2 gái rồi, đứa thứ 2 mới 2 tuổi đã mang bầu mấy tháng, lại là con gái. Nghe nó bảo sẽ đẻ tiếp đến khi nào là con trai mới thôi đã thấy nản. May là kinh tế cũng tàm tạm

Smile1102

Xe container
Con gái vẫn hơn trong đoạn trông nom này chứ
Chả nhẽ bà ốm cần đi vệ sinh con trai vào trông bà cứ đuổi bảo con gái đâu. Giờ ai cũng phải đi làm, việc trông nom này nên để dịch vụ chuyên nghiệp hơn
Con dâu cũng được mà cụ. Nhưng túm lại nhà em có đôi khi đúng là anh trai em trông nhiều hơn, nhưng là vì điều kiện công việc hoặc hoàn cảnh, kiểu đúng đợt con em ốm... chứ ko phải vì em là con gái nên ko trông, hay chồng em là con rể nên ko tham gia.
Khi nhà có việc thì con nào cũng xúm vào hết, tùy theo đk hay hoàn cảnh thực tế mà chăm ít chăm nhiều thôi.
Nhà em bố mẹ ở quê cạnh nhà chị gái cách tầm 1km. Còn ba anh em ở HN cách tầm 30-35km.
Vậy nên thực tế chị gái em lo cho bố mẹ em nhiều hơn, có hắt hơi sổ mũi thuốc thang, hay có khi mẹ em đi vắng thì chị em vào nấu cơm cho bố, mua thức ăn ... chứ con trai hay con dâu nào làm đc đâu.
Hoặc ông bà có đi viện hay thăm khám thì cũng là anh rể lái xe đưa đi.
Vậy nên em thấy về mặt chăm lo bố mẹ quan trọng là tâm và điều kiện, hoàn cảnh. Chứ ko phải là con gì.
Đứa nào ở gần thì sẽ phải cáng đáng nhiều hơn vì phải chạy đi chạy lại nhiều.
Còn thế hệ mình sau này chúng nó đi muôn nơi, làm gì có đứa nào ở nhà mà chăm.

xebobabanh17201

Xe điện
Nhà em khác ghê, từ xây nhà, giỗ chạp, làm bất cứ việc gì cho bố mẹ em đều góp như các anh. Có khi lặt vặt em còn nhiều hơn. Bố mẹ em ốm em cũng vậy, anh trai em ốm chồng em còn vào bệnh viện trông mấy hôm chứ đừng nói bố mẹ.
Vậy nên em nghĩ không phải do trai hay gái mà do ý thức và điều kiện mới quyết định việc này.
Vâng, Cô em gái em cũng chú đáo lắm. Tuy nhiên đàn ông thường ít chia sẻ nhưng khi có việc thì lại rất đoàn kết và trách nhiệm.

xebobabanh17201

Xe điện
Con gái vẫn hơn trong đoạn trông nom này chứ
Chả nhẽ bà ốm cần đi vệ sinh con trai vào trông bà cứ đuổi bảo con gái đâu. Giờ ai cũng phải đi làm, việc trông nom này nên để dịch vụ chuyên nghiệp hơn
Cái này em ko hẳn đồng ý với Cụ, khi người thân mình nằm viện gần như cần gì mình vẫn làm và phải làm.., dù có thể không khéo bằng con gái. Như bà chị dâu em sẵn sàng tắm cho Cụ( lúc đầu Cụ ko chịu) nhưng có nhiều thứ rất khác. Thật tiếc Cụ nhà em không qua khỏi.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Con trai hay con gái, nhiều con hay ít con nó phụ thuộc vào điều kiện, hoàn cảnh, nhận thức của mỗi người thế mới là xã hội.

Ngay trong nội tại mỗi chúng ta, khi điều kiện/hoàn cảnh thay đổi thì nhận thức và quan điểm sống nó cũng có thể thay đổi theo cho phù hợp!

Rebel Melb

Xe tải
Hạnh phúc là gì? Phải chăng là sự thỏa mãn điều mong đợi.
Như vậy thì mỗi cá nhân sẽ cần cái làm cho họ hạnh phúc khác nhau. Về cơ bản thì hạnh phúc sẽ thay đổi theo điều kiện hoàn cảnh.
Ví dụ như không có con thì có con là hp, có con rồi thì con khoẻ mạnh là hp, con khoẻ rồi thì mong nó ngoan, thông minh.. cao hơn nữa là có Nếp, có Tẻ khoẻ mạnh, ngoan hiếu lễ và thành đạt...

gamondeluxe

Xe hơi
Em thì cật lực lên án cái quan niệm này.

Em vẫn luôn nói với đứa con trai và con gái của em rằng bố không hề quan trong con trai, con gái gì cả, đứa nào cũng là con.

Trước covid mỗi lần đi nhậu em cũng hay khuyên các ông chỉ toàn gái thế.

danlinh21

Xe hơi
Cũng phụ thuộc tuỳ vào hoàn cảnh mỗi nhà nữa. Nhiều người nói mồm là k phân biệt trai gái, nhưng thâm tâm vẫn muốn con trai đó thôi.

Tĩnh Lặng

Xe tải
Em cũng rất muốn con trai, em thì 2 dép rồi và muốn thêm 1 đứa. Tuy nhiên, bản thân em là con trai gần 4 chục rồi mà chưa đỡ đần gì được cha mẹ. Từ bé đến giờ hay làm bố mẹ phải suy nghĩ. Bố mẹ em thì cực thích cháu trai nên em đành phải cố thôi các cụ ợ

.Xukthal

Xe container

.Xukthal

Xe container

Rebel Melb

Xe tải
Em cũng rất muốn con trai, em thì 2 dép rồi và muốn thêm 1 đứa. Tuy nhiên, bản thân em là con trai gần 4 chục rồi mà chưa đỡ đần gì được cha mẹ. Từ bé đến giờ hay làm bố mẹ phải suy nghĩ. Bố mẹ em thì cực thích cháu trai nên em đành phải cố thôi các cụ ợ
Khó quá thì nhờ sự can thiệp của y học.

Lái xe máy

Xe tăng
Nói chung có đk có sk thì 3 đứa là đẹp. 2 đứa con vẫn thấy ít. Nhưng đẻ con thì phụ nữ mất sức khỏe sự nghiệp, thời gian.... nên việc này do chị em lựa chọn.
Tộc trưởng nhà em 4 gái rồi. Cứ kêu các cụ k phù hộ.

Thì nó áp lực

mà nhà chồng là con
Người ta tán gia bại sản, tù tội cũng vì con trai. Chả nhẽ họ ngu đần u mê cả à?

Có con trai là điều cực kỳ quan trọng mà ai cũng muốn có. Điều này ko cần bàn cãi. Chỉ có điều chúng ta phải biết chấp nhận số phận, bạn bác sk yếu thì phải chịu thôi.
Còn ai nói “con nào cũng như nhau” là suy nghĩ chủ quan cá nhân, cố tình ko chịu hiểu vấn đề.
Mấy tổng thống Mỹ, rồi Putin, Tập Cận Bình…. may mà họ không nghĩ như cụ

babetnhe_no1

Xe buýt
Nếu có sức khỏe và điều kiện thì e vẫn ủng hộ nên đẻ đủ gái đủ trai, còn k đủ 1 trong 2 điều trên thì chỉ cần 1 đứa cũng được, cuộc sống của mình mà mình phải tự quyết định thôi. E có đứa e họ cũng bị nhà chồng và chồng gây áp lực, đẻ 3 gái rồi vẫn bị bắt đẻ thêm đến khi có trai mà tài chính thì k có, vẫn chật vật sống qua ngày nhờ sự giúp đỡ của ông bà nội ngoại, e chỉ bảo đẻ r mình bị làm sao thì ai nuôi con mình, hay để cả nhà 6 người đều khổ còn cuộc sống của ai người ấy tự suy nghĩ và quyết định

Tĩnh Lặng

Xe tải
Khó quá thì nhờ sự can thiệp của y học.
Cháu ko nhờ can thiệp. Có cụ bác sĩ nói chuyện với cháu là người nhà cụ ấy đi làm ra con trai; nhưng bây giờ xác định ko p con cháu trong nhà mặc dù làm ADN vẫn ok. Điều kiện ko phải bàn nhưng người bố bây giờ đi làm còn ko muốn về nhà. Sợi dây kết nối của huyết thống rõ ràng lắm, khi không có sợi dây ấy người ta sẽ biết ngay. Và còn vấn đề nhờ can thiệp y học thì gấu sẽ phải trả giá bằng sức khỏe.

tienaka

Xe điện
thực ra bây giờ tiến bộ hơn rồi, không nặng nề trai gái, nhưng vấn đề con trai thờ cúng bme nó là văn hóa rồi, giờ mà nhà một bề sau này cũng nhiều cái khó xử. chỗ em trong dòng họ mỗi chi giờ có một nhà thờ, nhà nào một bề sau không có ai thờ tự thì mang hết vào đó, tính ra cũng hay giải quyết được vấn đề kia

Mabamon

[Tịch thu bằng lái]
Ông anh cháu 2 con gái, ai kích bốc gì ông cũng cười bảo thế là đúng ý tao, chúng nó đi lấy chồng, tao bán nhà đi du lịch ăn chơi nhảy múa.

Hastamanana

Xe buýt
Mấy ông mồm nói không quan trọng gái trai là nói phét . Mồm thì bô bô thế chứ thấy thằng con trai nhà hàng xóm chiều chiều vác bóng đi đá thôi là đã thấy lòng buồn rười rượi rồi . Còn bao nhiêu lý do biện minh chỉ để tự an ủi mà thôi .