Thảo luận Các cụ đi Su Grand vitara vào chia sẻ kinh nghiệm nhé

vanthe77

Xe tải
Em vừa lấy em Grand Vitara, chưa chạy đường trường nhưng chạy quanh phố phường, và cảm nhận là quá ngon cho đội hai con như em. Tuy nhiên công bằng mà nói chống ồn gầm xe hơi kém, đi xóc nghe lộc cộc, có thể em phải rải thêm một lớp chống ồn và giảm xóc hơi cứng, quả này có thể là em chạy một mình chưa đủ tải chăng ... thế còn em nhất trí với Cụ Năm Vú .... tuổi gì Cụ nhề... :-bd

vanthe77

Xe tải
Bác có thể cải thiện vụ xệ gầm bằng hệ thống giảm xóc Old Man Emu của Úc, giúp nâng gầm lên 4cm và có khả năng chịu tải cao hơn khoảng 10% so với lò xo theo xe. Nhờ kết hợp lò xo khỏe hơn và giảm xóc chắc hơn nên xe cũng ít bị nhồi lắc khi đi đường xấu. Em đã sử dụng, bán và lắp OME cho khoảng 20 xe Vitara, khách hàng đều có phản hồi rất tích cực.
Dùng cho Grand thì dùng loại nào bác Nam Vũ, hay em tháo bộ OME ở con Vịt già cho sang nhá ... :))

Vitfun

Xe đạp
Em vừa lấy em Grand Vitara, chưa chạy đường trường nhưng chạy quanh phố phường, và cảm nhận là quá ngon cho đội hai con như em. Tuy nhiên công bằng mà nói chống ồn gầm xe hơi kém, đi xóc nghe lộc cộc, có thể em phải rải thêm một lớp chống ồn và giảm xóc hơi cứng, quả này có thể là em chạy một mình chưa đủ tải chăng ... thế còn em nhất trí với Cụ Năm Vú .... tuổi gì Cụ nhề... :-bd
Ngon thế mà còn chê !!!!!!

Chỉnh sửa cuối:

NAM VŨ

Xe container
Website
www.namvu.com.vn
Kiểm tra lốp xem, bơm tầm 2.2 là đẹp.

Vanlang

Xe buýt
Xe chống ồn sàn khá tốt đấy bác, bác thử xì hơi như các bác đã nói lốp trước tầm 2.3, sau 2.2. Xe mới lộc cộc lạ bác nên kiểm tra; em chạy xóc mạnh ngoài tiếng khóa ghế sau lạch cạch nhỏ thì không có tiếng động lạ. Nếu đi xóc phịch phịch êm êm khi xóc thì bình thường. Nếu có xử bác làm chống ồn thì nên làm trần đỡ nghe tiếng mưa rơi lanh canh thôi ạ.
GV bác muốn mọi thứ trơn, êm thì phải tầm 7- 10k km mới ngon được, xe em hồi mới về vô lăng nặng, thậm chí cần gạt xi nhan khi trả lái không thèm nhảy về off, giảm xóc cứng đơ... Giờ vô lăng mượt và nhẹ hơn nhiều, giảm xóc cũng linh hoạt hơn.

Chỉnh sửa cuối:

vanthe77

Xe tải
Xe chống ồn sàn khá tốt đấy bác, bác thử xì hơi như các bác đã nói lốp trước tầm 2.3, sau 2.2. Xe mới lộc cộc lạ bác nên kiểm tra; em chạy xóc mạnh ngoài tiếng khóa ghế sau lạch cạch nhỏ thì không có tiếng động lạ. Nếu đi xóc phịch phịch êm êm khi xóc thì bình thường. Nếu có xử bác làm chống ồn thì nên làm trần đỡ nghe tiếng mưa rơi lanh canh thôi ạ.
GV bác muốn mọi thứ trơn, êm thì phải tầm 7- 10k km mới ngon được, xe em hồi mới về vô lăng nặng, thậm chí cần gạt xi nhan khi trả lái không thèm nhảy về off, giảm xóc cứng đơ... Giờ vô lăng mượt và nhẹ hơn nhiều, giảm xóc cũng linh hoạt hơn.
Ồ ze, có lẽ thế Cụ ạ, xem em từ hôm về cũng chưa kiểm tra áp suất lốp, có thể ga ra nó bơm căng, nói chiện với hững người hiểu biết thích thế đấy ... :)

Vitfun

Xe đạp
Ồ ze, có lẽ thế Cụ ạ, xem em từ hôm về cũng chưa kiểm tra áp suất lốp, có thể ga ra nó bơm căng, nói chiện với hững người hiểu biết thích thế đấy ... :)
Thử kiểm tra lại gầm và giảm xóc xem, có thấy dán niêm phong ở đấy lúc vận chuyển đâu !!!!

vanthe77

Xe tải
Thử kiểm tra lại gầm và giảm xóc xem, có thấy dán niêm phong ở đấy lúc vận chuyển đâu !!!!
Lão này có phải lão chén con Grand trắng ko bác Nam Vũ ... lấy đc xe lặn một hơi luôn thế, ra hoà Cá rửa xe đê ...:))

Chỉnh sửa cuối:

grand_vitara_sg

Xe đạp
Em khoe v2 sau khi lắp đèn sương mù

Chỉnh sửa cuối:

CSLT30P

Xe buýt
Chúc mừng bác gia nhập hội Su Vitara!

Em hỏi khí ko phải , trc bác chạy xe gì?, GV là xe thiết kế cho cả đừong đèo dốc gập ghềnh nên giảm sóc nó cứng, chứ êm ái (trên đừong nội đô) quá khi cần phượt thì lại ko tối ưu...

Bác cứ chạy GV 1 thời gian là quen ngay... Tay bác đảm bảo to và căng thêm ... Em fun tí :)

ngoclam78

Xe tải
Thực ra SUV dòng compac thì xe nào giảm xóc cũng cứng bác a. Còn về độ ồn em thấy do lốp nhiều hơn, khung gầm GV thuộc loại khá chắc, ngồi ghế hành khách đi chân đất bỏ thảm lót bác cũng không thấy rung chấn, tê tê sau mỗi đoạn xóc. Lốp Bri dòng Dueler cho SUV hay CUV nhỏ thì xe nào cũng vậy, CRV, Escape, rav4. Em thấy có bác xui chơi 225 của sedan dòng potenza hay Mit thì êm và giảm ồn hơn hẳn nhưng không dám chơi. Thực tế, một số dòng SUV cao cấp cũng vẫn chơi Potenza, turanza.

bavaria

Xe buýt
Thực ra SUV dòng compac thì xe nào giảm xóc cũng cứng bác a. Còn về độ ồn em thấy do lốp nhiều hơn, khung gầm GV thuộc loại khá chắc, ngồi ghế hành khách đi chân đất bỏ thảm lót bác cũng không thấy rung chấn, tê tê sau mỗi đoạn xóc. Lốp Bri dòng Dueler cho SUV hay CUV nhỏ thì xe nào cũng vậy, CRV, Escape, rav4. Em thấy có bác xui chơi 225 của sedan dòng potenza hay Mit thì êm và giảm ồn hơn hẳn nhưng không dám chơi. Thực tế, một số dòng SUV cao cấp cũng vẫn chơi Potenza, turanza.
Dòng Brig Dueler được rất nhiều hãng lựa chọn dành cho sản phẩm ở ta,như Honda với CRV (CRV có cả Dunlop giống trên mẫu CV).Potenza là dòng cao hơn Turanza và đặc tính thể thao hơn,,có điều size 17" giá còn cao nên ít bác chơi,còn Mit ps3 em đã có một số bác đổi sang dòng này và cảm nhận chunh đều là mềm và êm ái hơn.

Vanlang

Xe buýt
Dueler là dòng dùng cho SUV; potenza, Turanza dùng cho sedan, em nghĩ lắp lẫn cũng được nhưng có lẽ sẽ giảm tính năng của xe đi.
Dueler cũng có nhiều mã thì hoa lốp sẽ khác nhau các cụ có thể tìm hiểu để phù hợp với nhu cầu của mình. Ví dụ: GV loại HT 864, CRV là 6xx...
Thường web của hãng có bảng tra loại xe và chủng loại lốp để lựa chọn chứ chơi tù mù em thấy cũng không nên ạ.

vanthe77

Xe tải
Chúc mừng bác gia nhập hội Su Vitara!

Em hỏi khí ko phải , trc bác chạy xe gì?, GV là xe thiết kế cho cả đừong đèo dốc gập ghềnh nên giảm sóc nó cứng, chứ êm ái (trên đừong nội đô) quá khi cần phượt thì lại ko tối ưu...

Bác cứ chạy GV 1 thời gian là quen ngay... Tay bác đảm bảo to và căng thêm ... Em fun tí :)
Vưng bác, em nà thành viên hội Vitara từ năm 2009 ợ... già phết ... :v , em xì cmn 2,2 kg roài, êm ru ợ... :D

Vanlang

Xe buýt
Xì hơi non quá đi vô lăng hơi sượng, không thật bằng bơm 2,3 các cụ ạ :P

Vanlang

Xe buýt
Đêm hôm vừa rồi em có chuyến chạy đêm bằng SantaFe 2009 và GV.
Em đi thử Santa từ đoạn qua TP Thanh Hóa đến Vinh, trời mưa to, đường xấu, xe kẹt đoạn dài, nhiều đoạn leo lên đống đá dăm bánh trước cào đá bắn vào gầm lạo xạo kinh, GV không có hiện tượng này. Đặc biệt vô lăng Santa qua đá dăm nhẹ đi, mơ hồ còn GV chắc, cảm giác tốt ạ, nhất là đoạn nào một bánh trên đường, bánh mép đất bùn.

Chỉnh sửa cuối:

DODuySon

Xe tăng
Theo em chính xác nó là sự khác biệt giữa dẫn động 1 cầu ( cầu trước) của santafe với AWD của GV phải k bác?

Vanlang

Xe buýt
Theo em chính xác nó là sự khác biệt giữa dẫn động 1 cầu ( cầu trước) của santafe với AWD của GV phải k bác?
Vâng, với vô lăng của GV chạy hai bánh đối diện 2 kiểu đường khác nhau lớn về độ ma sát vẫn kiểm soát tốt bác ạ. Bên cạnh đó kiểu giảm sóc độc lập, thân khá cân bằng khi 1 bánh trèo lên mô đất nhỏ hay bánh sa vào ổ gà. Chạy tốc độ cao ôm cua gấp thì Su thua về độ vững nhưng chạy đường xóc, xấu khá êm, sóc phát nào rõ phát đấy, không bị lùng nhùng, nảy tưng tưng như Santa.

DODuySon

Xe tăng
Bác đang so sánh giữa 2 bạn 1 bạn vua đường xấu, 1 bạn ....chuyên đường đẹp=))
SF 2009 MLX em chạy nhiều rồi, giảm xóc mềm đi đủ tải đuoi xe nhìn từ phía sau xệ hẳn xuống gặp ổ gà thì kịch giảm xóc luôn. Nhưng GV khi ra đường cao tốc mà chạy trên 90 như bác nói thì ...gọi SF bằng anh.

Chỉnh sửa cuối:

Vanlang

Xe buýt
Santa chiến tốt đường xấu bác ạ, có lock visai trung tâm :)) .
Thời nay xe AT nhiều, auto nhiều nên khó phát hiện độ chính xác cơ khí. Chứ em chạy Santa MT và một số xe MT Hàn thấy hộp số chưa ngon lắm, xe Nhật đơn cử như Vịt ta đây, số hơi nặng nhưng các bước số rất hợp lý với tốc độ, côn cắt cũng ngọt ngào; thậm chí Zace MT cũng rất ngon.