[Funland] Các cụ đầu tư bao nhiêu % thu nhập cho việc học của F1?

leo86vn

Xe tăng
Nhà e cũng mới 1 nhóc. Giờ 4t đang học nhà trẻ trường tư. 7tr 1 tháng, chiếm đến 30% thu nhập nhưng đổi lại yên tâm & thấy con đi học rất vui.
E cũng đang rất phân vân vụ học cấp 1 nên học trường công hay tư. Công thì giảm nhẹ gánh nặng tài chính nhưng hơi ái ngại với tình hình 60, hơn 60 cháu 1 lớp như bgiờ.
Tư thì áp lực tài chính quá lớn :(

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Đấy là cụ mới tự học thôi, khi nào cụ đi sang bản địa học cụ mới thấy phí thời gian và công sức lắm, người ta học nửa năm bằng cụ học đôi năm chứ chưa nói đến tự học. Thời gian đấy cụ hoàn toàn có thể làm việc khác bổ ích hơn :D và nếu tính chi li thì lãi hơn đấy cụ

Ngày xưa em từng học trung tâm, tự học rồi chữ thầy trả cô về số 0 hết, đi học 3 tháng từ số 0 về thành 1 ngoại ngữ đủ dùng trong công việc. Học phí cao, nhưng cuối cùng em tính thì sau 2 tháng cũng hoàn vốn, vì có nó sau 2 vụ là em kiếm thừa cái chỗ em đã bỏ ra :D

Cũng chính vì thế nên con em, em thả rông vụ ngoại ngữ, khi nó cần em nghĩ nó cũng chả cần quá lâu để biến nó thành 1 ngôn ngữ sử dụng tốt trong công việc.
Hị hị, em học đại học ở 1 nước mà lúc sang em hầu như chưa biết ngôn ngữ của nước đó, vì thế vụ học ngoại ngữ ở bản địa em không lạ cụ ơi.
Có điều nước đó không nói tiếng Anh, nên em tranh thủ thời gian ở trên tàu điện ngầm và xe bus (ngày 3 tiếng cả đi lẫn về) để học tiếng Anh. Và phải mất 2 năm mới tạm dùng được.

Còn sở dĩ em nói học tiếng Anh lãi rất sớm, ngay cả ở trẻ con, vì em tính lỗ lãi không phải bằng tiền, mà bằng các giá trị mang lại. Biết tiếng Anh (ngôn ngữ phổ biến nhất hiện nay) càng sớm thì thế giới mở ra trước mắt bọn trẻ càng sớm, hưởng thụ cuộc sống càng sớm, càng phong phú. Tiếng Anh (và ngoại ngữ nói chung) với em là phương tiện để hưởng thụ rồi mới đến để học tập, và cuối cùng mới là để làm việc.

Nó cũng giống như với 1 số cụ, cái xe ô tô là để chạy Grab kiếm cơm, nhưng với 1 số cụ khác là để hưởng thụ, để đong gái thậm chí để trải nghiệm cảm giác chịch ở ghế sau ấy :D

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
Chào các cụ các mợ! (em là mợ)

Em chắc vấn đề này nhiều cụ mợ sẽ quan tâm vì liên quan đến đầu tư cho F1. Chẳng là nhà em mới có một nhóc (chắc cũng chỉ đẻ 1 đứa thôi), sắp đến lúc đi nhà trẻ.

Em thì tất nhiên muốn cho nhóc vào ngôi trường được chăm sóc kỹ càng, giáo dục sớm, được đi chơi nhiều, tiếp xúc tiếng Anh,... Bố nó thì hiện chưa ý kiến gì bởi vì vấn đề ở chỗ này.

Nhà em thì đã có căn chung cư 2 phòng ngủ nhỏ xíu. Bố nó vẫn mong muốn mục tiêu là đổi 1 căn tử tế hơn tầm khoảng ~3 củ to. Mà đặt mục tiêu đó quả thực khá nặng gánh và nợ nần lâu dài. Thu nhập của 2vc vào khoảng 50-60tr/tháng, mà bọn em tự kinh doanh nên nợ lâu thì khó mà nói trước được.

Bởi vậy, nếu giờ bỏ một khoản đầu tư cho F1 đi học, ví dụ 7-10tr, thay vì 2-3tr vào trường tư bình thường thì bố nó rất là lưỡng lự. Em là mẹ nên tất nhiên chú trọng con cái hơn. Mà đầu tư cho con thì nhà cửa sẽ càng xa vời.

Em thấy nhiều nhà thì bớt ăn bớt tiêu để cho con đi học, nhiều nhà thì quan điểm học trường bình thường là được rồi. Không nói tới các cụ thu nhập vài trăm củ ạ. Mà đâu xa, ông anh em thu nhập 200 củ đấy cũng chỉ cho con đi học trường gần nhà thôi. Nên em rối cả óc không biết nên đầu tư thế nào là hợp lý. Hình như em vẫn chưa có khái niệm gì về phân chia tài chính gia đình.

Các cụ các mợ cho em xin ý kiến với ạ!

mợ vậy là có điều kiện rồi

nhà e thì lương e dc 7tr, vợ cũng tầm đó nên có khó khăn, nhà đi thuê và chạy Wave vn

cho con học trường công gần nhà ( cháu năm nay vào lớp 1), nghe nói học phí lớp 1 dc miễn ạ

bolide

Xe tải

Em chắc vấn đề này nhiều cụ mợ sẽ quan tâm vì liên quan đến đầu tư cho F1. Chẳng là nhà em mới có một nhóc (chắc cũng chỉ đẻ 1 đứa thôi), sắp đến lúc đi nhà trẻ.

Em thì tất nhiên muốn cho nhóc vào ngôi trường được chăm sóc kỹ càng, giáo dục sớm, được đi chơi nhiều, tiếp xúc tiếng Anh,... Bố nó thì hiện chưa ý kiến gì bởi vì vấn đề ở chỗ này.

Nhà em thì đã có căn chung cư 2 phòng ngủ nhỏ xíu. Bố nó vẫn mong muốn mục tiêu là đổi 1 căn tử tế hơn tầm khoảng ~3 củ to. Mà đặt mục tiêu đó quả thực khá nặng gánh và nợ nần lâu dài. Thu nhập của 2vc vào khoảng 50-60tr/tháng, mà bọn em tự kinh doanh nên nợ lâu thì khó mà nói trước được.

Bởi vậy, nếu giờ bỏ một khoản đầu tư cho F1 đi học, ví dụ 7-10tr, thay vì 2-3tr vào trường tư bình thường thì bố nó rất là lưỡng lự. Em là mẹ nên tất nhiên chú trọng con cái hơn. Mà đầu tư cho con thì nhà cửa sẽ càng xa vời.

Em thấy nhiều nhà thì bớt ăn bớt tiêu để cho con đi học, nhiều nhà thì quan điểm học trường bình thường là được rồi. Không nói tới các cụ thu nhập vài trăm củ ạ. Mà đâu xa, ông anh em thu nhập 200 củ đấy cũng chỉ cho con đi học trường gần nhà thôi. Nên em rối cả óc không biết nên đầu tư thế nào là hợp lý. Hình như em vẫn chưa có khái niệm gì về phân chia tài chính gia đình.

Chẳng có gì quan trọng bằng con cái.
Môi trường tốt là điều kiện hàng đầu để con phát triển.
Tuy nhiên cũng tùy thuộc bào đk kinh tế gia đình.
Ngày trc em ở nhà thuê vẫn cố cho con học trường tốt. Giờ có nhà to rồi em chấp nhận bán nhà to mua nhà nhỏ (nếu cần) để con có đk đi học.

Như thu nhập gd mợ thì ko nên tính chuyện đổi nhà làm gì. Nhà có thể chậm lại nhưng tuổi vàng của con thì qua nhanh lắm

Khem

Xe buýt

Quan điểm của vợ chồng em là: trường công + đầu tư tiếng Anh bài bản từ nhỏ + rèn kĩ năng sống mợ ạ.

ttrunghaiau

Xe buýt
Nhà em là 20%, đầu tư vào giáo dục cho con cái thì ko nên tiếc, sau đó phần lớn để tái đầu tư vào kinh doanh

khanhtx8

Xe tăng
Hị hị, em học đại học ở 1 nước mà lúc sang em hầu như chưa biết ngôn ngữ của nước đó, vì thế vụ học ngoại ngữ ở bản địa em không lạ cụ ơi.
Có điều nước đó không nói tiếng Anh, nên em tranh thủ thời gian ở trên tàu điện ngầm và xe bus (ngày 3 tiếng cả đi lẫn về) để học tiếng Anh. Và phải mất 2 năm mới tạm dùng được.

Còn sở dĩ em nói học tiếng Anh lãi rất sớm, ngay cả ở trẻ con, vì em tính lỗ lãi không phải bằng tiền, mà bằng các giá trị mang lại. Biết tiếng Anh (ngôn ngữ phổ biến nhất hiện nay) càng sớm thì thế giới mở ra trước mắt bọn trẻ càng sớm, hưởng thụ cuộc sống càng sớm, càng phong phú. Tiếng Anh (và ngoại ngữ nói chung) với em là phương tiện để hưởng thụ rồi mới đến để học tập, và cuối cùng mới là để làm việc.

Nó cũng giống như với 1 số cụ, cái xe ô tô là để chạy Grab kiếm cơm, nhưng với 1 số cụ khác là để hưởng thụ, để đong gái thậm chí để trải nghiệm cảm giác chịch ở ghế sau ấy :D
Em đâu có phản đối trẻ em học ngoại ngữ đâu, nó thích học cái gì thì nó học mà :D

Nhưng em chỉ ghét kiểu trẻ con nói chưa sõi tiếng việt mà bố mẹ tha lôi từ trung tâm này sang trung tâm khác để nhồi nhét chúng nó 1 cái ngôn ngữ mà thật sự chúng nó học mà chả biết để làm gì ngoài việc bố mẹ nó bảo học.

Ví dụ con em sau này nó bảo nó thích học tiếng anh để đọc tài liệu hướng dẫn lập trình em ủng hộ ngay, hoặc bảo con muốn học để tán bưởi tây thì dồn hết lực luôn :D. Nhưng để em chủ động bảo mày đi học tiếng anh đi, học rồi mới biết thế giới có abc xyz thì không. Em sẵn sàng tha lôi nó đi đâu đó để nó biết sang đó câm điếc nó khổ thế nào thôi, mà thật ra việc đó đã và đang xảy ra rồi :)) và không chỉ với tiếng anh, vì nhà em ko đi theo hệ anh ngữ :|

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Em đâu có phản đối trẻ em học ngoại ngữ đâu, nó thích học cái gì thì nó học mà :D

Nhưng em chỉ ghét kiểu trẻ con nói chưa sõi tiếng việt mà bố mẹ tha lôi từ trung tâm này sang trung tâm khác để nhồi nhét chúng nó 1 cái ngôn ngữ mà thật sự chúng nó học mà chả biết để làm gì ngoài việc bố mẹ nó bảo học.

Ví dụ con em sau này nó bảo nó thích học tiếng anh để đọc tài liệu hướng dẫn lập trình em ủng hộ ngay, hoặc bảo con muốn học để tán bưởi tây thì dồn hết lực luôn :D. Nhưng để em chủ động bảo mày đi học tiếng anh đi, học rồi mới biết thế giới có abc xyz thì không. Em sẵn sàng tha lôi nó đi đâu đó để nó biết sang đó câm điếc nó khổ thế nào thôi, mà thật ra việc đó đã và đang xảy ra rồi :)) và không chỉ với tiếng anh, vì nhà em ko đi theo hệ anh ngữ :|
Cụ không thể chờ con cụ bảo thích đọc sách rồi mới dậy con cụ bảng chữ cái, thích làm thơ rồi mới dạy tập viết, thích đếm tiền rồi mới dạy cộng trừ.
Tiếng Anh hiện nay và trong thế hệ bọn F1 nó cũng trở thành 1 cái cơ bản thiết yếu như học đọc, học viết, học làm toán. Nó là nền tảng để bọn trẻ học, chơi, hưởng thụ cuộc sống. Không thể so sánh với thế hệ của mình, khi đó tiếng Anh mới bắt đầu phổ biến, chưa có nhiều sách báo tiếng Anh, chưa có Google, chưa có Youtube, xem phim thuyết minh đã là 1 ân huệ ... 30-40 năm đã trôi qua, xã hội, cuộc sống đã rất khác, mặt bằng tri thức, mặt bằng yêu cầu đối với trẻ con cũng rất khác rồi, con cụ cũng không phải cạnh tranh với em và cụ mà cạnh tranh với những đứa trẻ khác, thậm chí những đứa trẻ ở nước khác. Ví dụ: http://itdr.org.vn/nghien_cuu/dich-chuyen-lao-dong-trong-cong-dong-kinh-te-asean/

Chỉnh sửa cuối:

Sợ Gấu

Xe hơi
Đầu tư vào con người là khoản đầu tư có lãi nhất.

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Đầu tư vào con người là khoản đầu tư có lãi nhất.
Không thể nói chung chung thế được? Lãi nhất so với cái gì? Tại sao lại lãi nhất? Nếu lãi nhất nghĩa là thu được nhiều tiền nhất thì sao cụ không vay ngân hàng 10 tỷ đầu tư cho giáo dục?

Dzinh

Đi bộ
Con cái là sự đầu tiên ưu tiên hàng đầu. Có cụ sẽ muốn F1 học trường nước ngoài, có chất lượng đào tạo tốt nhất. Có cụ sẽ dành nhiều thời gian cho F1 hơn. Nhưng theo quan điểm của riêng em thì tuỳ vào điều kiện của từng nhà nhưng phải xuất phát trên một số nền tảng sau:
- Tài chính: Khả năng mà gia đình có thể gánh chịu. Không nên đầu tư quá nhiều tiền trong khi tài chính các cụ có hạn. Sau này F1 lớn. Các cụ, mợ suy nghĩ có nên cho đi du học hay không... Nhiều vấn đề sẽ phát sinh sau này. Quan trọng ở đây là sự đầu tư thông minh.
- Giáo dục: Môi trường giáo dục tốt là cực kì quan trọng. Trường học, bạn bè là một trong những nhân tố ấy. Nhưng quan trọng nhất vẫn là các mợ, các cụ. Vì chính con trẻ sẽ học từ các cụ thông qua tiếp xúc hằng ngày. Không có trường học, hay giáo viên nào yêu thương con cái như các cụ, mợ. Nên đừng giao trách nhiệm đó cho người không máu mủ.

thanhnguyen28488

Đi bộ
Cám ơn các cụ đã đưa ra nhiều ý kiến rất bổ ích.

Em không có lực cho con theo trường quốc tế, nhưng vẫn muốn con có môi trường lành mạnh để hình thành nhân cách. Nên một trường tư tử tế sẽ là lựa chọn phù hợp ở lứa tuổi mẫu giáo.

Em phục các cụ có thể tự dạy con ở nhà. Ngày xưa ông cụ nhà em cũng dạy em như thế. Không học thêm nếm gì, cấp 1 mẹ dạy, cấp 2 3 bố dạy. Nhưng càng lớn tuổi em càng thấy đầu óc mình kém đi, sợ rằng ko đủ khả năng dạy nó môn gì ngoài Văn và tiếng Anh. Mà nhóc nhà em con trai, muốn đi theo hướng tự nhiên thì em chịu ko dạy được.

Cái em có thể làm là cố gắng cho con môi trường học hành tốt, tìm cách kích phát tính tự giác, ham khám phá của nó. Em thấy tiếng Anh ko chỉ đơn giản là công cụ. Nó chỉ là công cụ khi các cụ đã lớn và đi làm, và học để coi nó là công cụ đi làm. Còn với trẻ nhỏ, ở độ tuổi còn học hỏi và khám phá, có thêm món này sẽ mở rộng phạm vi có thể tìm tòi, ngoài ra làm nó hoạt bát và tự tin hơn.

Ông cụ nhà em là người thông minh, học giỏi. Nhưng đáng tiếc kỹ năng sống không tốt, nên ko thể là người thành đạt dù giỏi chuyên môn. Các con của cụ thừa hưởng EQ kém cỏi đó nên cũng chỉ làng nhàng. Có thể các cụ đàn ông, giống như chồng em và bố em, ít để tâm đến việc tính cách mình có nhược điểm gì, nó ảnh hưởng đến con cái như thế nào. Phụ nữ như em thấy việc đó quan trọng nên mới chú trọng uốn nắn và tạo môi trường tốt cho con. Chí ít là 8 tiếng trong một ngôi trường tốt, và ở nhà thì cố gắng phần của mình để bù đắp cho phần mà bố nó ko để tâm ấy.

meo_con_xinh

[Tịch thu bằng lái]
mẹ em ở nhà làm trong ngành giáo dục , nên em thấy từ cấp 3 trở xuống thì học trường nào cũng như nhau cụ ạ :D , quan trọng là ngoại ngữ ok một tý, ngày xưa em cũng toàn học trường công , đến khi vào ĐH cũng trường công của bộ tài chính nốt. học phí các năm cấp 1 2 3 thì tương đối thấp. có 4 năm đại học em học thì hơi ngốn một tý
Đừng bao h lấy câu chuyện ngày xưa để so sánh cho hôm nay cụ nhé. Tư duy của cụ là "fixed mind" chứ không phải là "growth mind"!

meo_con_xinh

[Tịch thu bằng lái]
quan trọng là mợ định đầu tư bao lâu :)
mợ phải x/đ không phải 10 hay 12 triệu 1 tháng, mà phải tính ít nhất là 12 năm :)
Học mà bỏ dở giữa chừng, phí công học của con.
Sao lại phí hả cụ? Kiến thức là cái nó ngấm vào người, con cụ càng bé thì độ thẩm thấu tiếp thu càng cao, nên không bao h có chuyện lãng phí cả!

ca_voi

Xe lăn
Sao lại phí hả cụ? Kiến thức là cái nó ngấm vào người, con cụ càng bé thì độ thẩm thấu tiếp thu càng cao, nên không bao h có chuyện lãng phí cả!
:) mợ chưa hiểu rồi :)
nghĩ lại mà xem, kiến thức gì mợ học từ cấp 1 đến giờ, ngấm quái gì vào được người?
Cái ngấm vào người là cái thói quen hàng ngày, kỹ năng, cái đó mới nó mới quyết định thành công của mợ.

Ví dụ con của mợ học 5 năm cấp ở 1 trường nối tiếng, học 100% = tiếng Anh,..., lĩnh hội đầy đủ các thứ tiên tiến .... xong mợ không đủ tiền cho nó về học trường làng :) xin lỗi mợ, 2 năm sau không còn thói quen của các trường tư thục với chất lượng của nước ngoài: ví dụ như cambridge ...thì con của mợ sẽ tiếp tục học kiểu vietnam và tư duy kiểu vietnam. Chả không phí thời gian thì là cái gì.
Còn nếu con của mợ là thần đồng siêu sao thì em ko bàn nữa.

Điển hình: Cháu em ở Mỹ từ bé, tiếng A 3 tháng hè về chơi với ob, ngấm 100% thói hư tật xấu cảu trẻ con làng xóm. Môi trường nó quyết định nhiều lắm. Các cụ nói chọn bạn mà chơi là vậy.

dpl

Xe lăn
F1 nhà e đàn 18 tháng cho học trường tư có 3tr/ tháng . nhg đủ 24 tháng là e cho vào trg công luôn

anhdangtimvo

Xe máy
Nhà em cứ học trường công hết ạ

balohanghieu266

Xe tải
Đừng bao h lấy câu chuyện ngày xưa để so sánh cho hôm nay cụ nhé. Tư duy của cụ là "fixed mind" chứ không phải là "growth mind"!
em thấy học phí nó vẫn vậy có thay đổi đâu cụ , chục năm quay lại trường cấp 3 em học phí vẫn như trước đây mà :D

Sợ Gấu

Xe hơi
Không thể nói chung chung thế được? Lãi nhất so với cái gì? Tại sao lại lãi nhất? Nếu lãi nhất nghĩa là thu được nhiều tiền nhất thì sao cụ không vay ngân hàng 10 tỷ đầu tư cho giáo dục?
Chẳng ai đi vay đầu tư cho giáo dục. Trường hợp mợ chủ là vẫn có thể lo được cho cháu học tư, nhưng lấn cấn vì chồng chưa thuận. Tài chính với mức thu nhập như vậy vẫn đầu tư tốt, hy sinh một số nhu cầu của bố mẹ là cân đối được.