[Funland] Các cụ đầu tư bao nhiêu % thu nhập cho việc học của F1?

hai.tranhr

Xe container
Bé em còn mẫu giáo, hết 3tr/tháng học trường gần nhà.
Định hướng thì tuỳ bé thôi, học sao cho phát huy thế mạnh của bé và giúp bé có được cuộc sống hạnh phúc là được.

xegiacmo

Xe container
Họ trường nào thì buổi tối bố mẹ cũng phải bỏ thời gian ra học cùng con tối thiểu 1 h . Không thể bỏ bẵng việc học của con cho nhà trường được đâu .
Mẫu giáo không được nhà nước bao cấp thì nên học trường tư . Học phí thì đa dạng từ 2-3-15 tr / tháng cũng có

thanhnguyen28488

Đi bộ
Nên dành 1 phần đáng kể đầu tư cho chính bản thân mình (bố mẹ đứa trẻ) về trí thức, hiểu biết tâm lý con trẻ, nhân sinh quan đúng đắn, .... tự khắc đứa trẻ sẽ hưởng lợi to lớn. Nó sống với bố mẹ phần lớn thời gian đầu đời nó còn gì.

Đầu tư tiền tấn cho ngoại giới cũng tác dụng rất thấp nếu bản thân bố mẹ quan niệm thiếu sót.
Đấy, thú thực với mợ là có con rồi thì em cũng cố gắng đọc, tìm hiểu để thay đổi cho con nó nhìn vào. Chứ bản chất EQ em rất là kém. Bố nó thì còn ko có khái niệm về việc giáo dục con cái thế nào để nó phát triển đúng hướng, nói cho sang mồm là "thuận tự nhiên, đến đâu thì đến" còn nói thẳng là hời hợt ko có chiều sâu. Vì bố mẹ như thế nên em mới lo ngại cho con em. Còn bố nó cho là việc đó ko quan trọng, cứ bt như người ta là đc. Đổi nhà khác quan trọng hơn.

dongnat123

Xe container
Quan điểm của em là học trường công, không học them đến hết lớp 8 hoặc 9. Em tự dạy ở nhà đỡ mất time chạy ngoài đường

Grand 2016

Xe tăng
Nhà em 2 đứa (mẫu giáo và lớp 4), chi hết 20% thu nhập cho việc học.
Học ở trường, piano, tiếng Anh

Hai_75

Xe điện
Đang độ tuổi gửi trẻ thì mợ chỉ cần chọn nhà trẻ đáp ứng được việc chăm sóc trẻ tốt thôi. Nên cho học nhà trẻ tư, lớp ít cháu, cô chăm tốt hơn.
Sau lớn vào cấp 1 thì cho học trường công bình thường thôi, không cần quá cố.
Từ cấp 2 phải tìm hiểu xem cháu có sở thích và mong muốn gì để định hướng tương lai sau này.
Nếu gia đình có điều kiện nên cho cháu đi du học sau này.
Tóm lại, từ lớp 6 trở xuống thì mợ cứ vô tư đi.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Đấy, thú thực với mợ là có con rồi thì em cũng cố gắng đọc, tìm hiểu để thay đổi cho con nó nhìn vào. Chứ bản chất EQ em rất là kém. Bố nó thì còn ko có khái niệm về việc giáo dục con cái thế nào để nó phát triển đúng hướng, nói cho sang mồm là "thuận tự nhiên, đến đâu thì đến" còn nói thẳng là hời hợt ko có chiều sâu. Vì bố mẹ như thế nên em mới lo ngại cho con em. Còn bố nó cho là việc đó ko quan trọng, cứ bt như người ta là đc. Đổi nhà khác quan trọng hơn.
Dù thế nào, nếu cảm thấy gia đình phải gồng mình đầu tư cho con, thì stop ngay.
Đừng để chi phí đầu tư học hành của con thành cái gì đó kiểu gánh nặng, lợi bất cập hại, ảnh hưởng ko tốt đến hòa khí gia đình.
Bố nó quan niệm thế, có thể có ý phù hợp. Mợ cứ quàng quạc chạy quanh sân chưa hẳn đã hay.

khanhtx8

Xe tăng
Nhiều cụ quan điểm cho học trường công là va chạm cuộc sống thì em nghĩ nên tìm hiểu lại :D

Học trường công ở tỉnh em không biết thế nào chứ ở Hà Lội thì xác định hầu hết sẽ thành gà công nghiệp. Không tự nhiên chục năm gần đây trường tư nổi lên, cuộc chiến vào trường tư cũng khốc liệt hơn vào trường công. Trường công dúi đôi nghìn anh Trung tá là xong, còn trường tư thì thi thố đủ kiểu, tiền chưa chắc là số 1.

Em xác định không đủ thu nhập cho con đi theo quốc tế vì cái tương lai ở quốc tế còn dài lắm. Còn trường công thì không nên chả còn có lựa chọn nào. Chứ cũng không tính theo % thu nhập. Đầu năm em đóng tiền học cả năm cho ngân sách vợ, thiếu thừa tự lo phần còn lại nên ra đường chỉ nghĩ đến việc cày tiền thôi.

Nhà cửa thì không mua lúc này mua lúc khác, em có nhà, có đất nhưng giờ vẫn ở nhà thuê. Vì với số tiền em đang có thì việc mua 1 căn nhà mơ ước là hơi quá sức, còn mua nhà hợp sức thì đi thuê kinh tế hơn :D

Gomtamlinh

Xe tải
Em quên, cháu nó chưa đủ tuổi vào trường công cụ ạ. Mà em nghe mấy vụ cấu véo tát quát nạt của cô giáo trường công thì hơi hãi.
Trường tư có khi cấu véo nhiều hơn. E cũng nghĩ nhỏ gần nhà là tiện và đỡ áp lực cho các bé. Mỗi bạn có một khả năng, nhưng khả năng thích nghi quan trọng hơn nhồi nhét ah

khanhtx8

Xe tăng
Họ trường nào thì buổi tối bố mẹ cũng phải bỏ thời gian ra học cùng con tối thiểu 1 h . Không thể bỏ bẵng việc học của con cho nhà trường được đâu .
Mẫu giáo không được nhà nước bao cấp thì nên học trường tư . Học phí thì đa dạng từ 2-3-15 tr / tháng cũng có
Em quan điểm khác cụ, con em học đã có nhà trường lo. Hết giờ học nghỉ chơi, sau làm bài tập về nhà ở thư viện. Tối về chỉ lượn lái cùng bố đi chơi hoặc làm những cái gì con thích, dĩ nhiên là có định hướng của bố mẹ. Con có 1 tuổi thơ phong phú chứ không chỉ có học, vì bọn trẻ giờ thời gian ở trường để học đã quá nhiều rồi

thanhnguyen28488

Đi bộ
Nhiều cụ quan điểm cho học trường công là va chạm cuộc sống thì em nghĩ nên tìm hiểu lại :D

Học trường công ở tỉnh em không biết thế nào chứ ở Hà Lội thì xác định hầu hết sẽ thành gà công nghiệp. Không tự nhiên chục năm gần đây trường tư nổi lên, cuộc chiến vào trường tư cũng khốc liệt hơn vào trường công. Trường công dúi đôi nghìn anh Trung tá là xong, còn trường tư thì thi thố đủ kiểu, tiền chưa chắc là số 1.

Em xác định không đủ thu nhập cho con đi theo quốc tế vì cái tương lai ở quốc tế còn dài lắm. Còn trường công thì không nên chả còn có lựa chọn nào. Chứ cũng không tính theo % thu nhập. Đầu năm em đóng tiền học cả năm cho ngân sách vợ, thiếu thừa tự lo phần còn lại nên ra đường chỉ nghĩ đến việc cày tiền thôi.

Nhà cửa thì không mua lúc này mua lúc khác, em có nhà, có đất nhưng giờ vẫn ở nhà thuê. Vì với số tiền em đang có thì việc mua 1 căn nhà mơ ước là hơi quá sức, còn mua nhà hợp sức thì đi thuê kinh tế hơn :D
Cụ chia sẻ giúp em lộ trình học, học phí của f1 nhà cụ với ạ.

khanhtx8

Xe tăng
Cụ chia sẻ giúp em lộ trình học, học phí của f1 nhà cụ với ạ.
Con nhà em mới học cấp 1, học phí em chả rõ bao nhiêu, thấy mẹ nó quy em 12tr/tháng và thu đủ 12 tháng chưa kể các thể loại trại hè sẽ truy thu thêm :D

Như đầu tháng nó vừa truy thu em trại hè tháng 7 ở vin hết 13 củ để học nhạc nhẽo nhảy nhót gì đó. Thằng con thì ngày đi học tối chơi với bố, 2 bố con hết cài game chơi chán thì lại vác cano ra hồ thả, không thì ông cho đi bơi, đi đạp xe quanh hồ. Nói chung hiện giờ nó chơi nhiều hơn học. Mục tiêu hết cấp 1 biết đọc biết viết, biết cộng trừ nhân chia nhẩm, tính đầu đít nhanh hơn bố là thành công

Haolo1992

Xe tăng
Nhà em một đứa 2,5t hết 2 cụ/tháng.
Sau này đi học cứ tầm 10 cụ/tháng là chịu đc.
Mỗi tội chưa chọn đc trường. :(

xegiacmo

Xe container
Em quan điểm khác cụ, con em học đã có nhà trường lo. Hết giờ học nghỉ chơi, sau làm bài tập về nhà ở thư viện. Tối về chỉ lượn lái cùng bố đi chơi hoặc làm những cái gì con thích, dĩ nhiên là có định hướng của bố mẹ. Con có 1 tuổi thơ phong phú chứ không chỉ có học, vì bọn trẻ giờ thời gian ở trường để học đã quá nhiều rồi
Vâng mỗi nhà một quan điểm và sức học của mỗi F1 một khác . Em vẫn phải ngồi học cùng f1 buổi tối vì có nhiều bài mà f1 không hiểu thì mình phải hỗ trợ , giảng lại cho nó . Em không ép con học mà chỉ sợ gặp bài khó không làm được sinh nản , chán học

Masha123

Xe buýt
Em thấy thuân tự nhiên cũng k phải tệ. Trước con e thích chơi trò gì thì e chơi cùng con hoặc bày theo ý con cho con chơi,đến khi e đọc sách 33 bài tập luyện não phải của Shichida thì e thấy bé đã chơi hơn 80% bài tập ấy dù k xem sách. Mấy quyển sách e đọc nó cũng bảo là quan trọng nhất là bé cảm nhận được tình yêu của cha mẹ, e thấy cũng đúng e thương con thế nào thì bé cũng thể hiện tình cảm và lời nói với cha mẹ như thế.
Có bạn nói với e là sự phát triển của con cái 90% là vai trò của mẹ, nên e nghĩ thời gian mình dành cho con khá quan trọng so với việc bé học ở trường.

Khanhnho

Xe buýt
Em đọc sách thấy một số chuyên gia tài chính cho rằng chi phí học hành cho con cái ko nên chiếm quá 20% tổng thu nhập gia đình, nếu quá sẽ tạo gánh nặng và rủi ro tài chính.

Còn bản thân em dù thu nhập thế nào cũng ko bh cho con vào trường công. Trường công hiện nay chất lượng đã trở nên quá tồi tệ, và ngày càng tệ hơn.

khanhtx8

Xe tăng
Vâng mỗi nhà một quan điểm và sức học của mỗi F1 một khác . Em vẫn phải ngồi học cùng f1 buổi tối vì có nhiều bài mà f1 không hiểu thì mình phải hỗ trợ , giảng lại cho nó . Em không ép con học mà chỉ sợ gặp bài khó không làm được sinh nản , chán học
Nếu học trường công thì em công nhận nhiều bài mang tiếng là tuyển quốc gia toán ngày xưa mà giờ em cũng phải khóc thét, từ đề bài đến kiến thức các con giờ được học. Trường tư thì nó sẽ đỡ hơn, vì với em bây giờ là cách con tiếp nhận vấn đề, còn cách giải quyết thì con phải tự tìm cách như hỏi cô giáo, hỏi bạn bè, hỏi các anh chị khóa trên khi ở thư viện rồi mới đến phụ huynh :D

Với lại, em thấy rằng từ việc học của em, em không muốn con học lệch. Với em ngoài toán còn có văn, địa và sử. Ngoại ngữ cho đến giờ vẫn chỉ là công cụ, nếu con cần con sẽ phải học để dùng nó làm những việc con thích. Còn làm sao để thích thì đó là vấn đề làm sao để nó cái gì chơi, vì ở tuổi đó chúng nó vẫn ham chơi hơn ham học :D

Chỉnh sửa cuối:

salestumlum

Xe tăng
Tiêu tiền hợp lý, là cách tiêu tiền mà khi người tiêu chi tiền ra thấy phù hợp và thoải mái nhất.
Việc cho F1 đi học cũng vậy

Việc đầu tư cho con là tùy quan điểm cá nhân của mỗi người, mợ xem và lĩnh hội rồi đưa ra cho phù hợp nhà mình thôi. Làm sao để cả vợ, chồng và con cái thoải mái là được.
Chứ còn việc tiền nong, em nghĩ cứ sống tốt hôm nay đi, mưa tới đâu mát mặt tới đó. Ai biết ngày mai sẽ ra sao

"Thịnh suy, thành bại theo dòng nước,
Sừng sững cơ đồ bỗng tay không"

Có người bay cả ngàn tỷ trong 1 đêm, :D ai biết sao được mợ nhỉ,