[Funland] Các cụ đã ở chung cư cho ý kiến

myletran

Xe đạp
Ở chung cư mà. Tôi đã ở Chung cư 10 năm, rồi phắn sang nhà mặt đất, và thấy có mấy cái thế này:
Hàng xóm gây ồn: Hiển nhiên.
Ở nhà riêng mà các chú hang xóm còn suốt ngày karaoke ko chịu nổi nữa là.

Thang máy: Bây giờ thì OK, vì nó mới.
Các bác cứ thử để nó hỏng xem: Hết bảo hành, ai sửa, sửa bao nhiêu, chia tiền dư lào (Tầng 1+2 đóng it; tang 19+20 đóng nhiều??).
Sửa WC: nguyên tắc là nhà dưới sửa hộ nhà trên (Nạn nhân sửa hộ Thủ phạm.).
Vấn đề là: Khi sửa như thế, phải chuẩn bị chỗ để Thủ phạm đi ị, đi tè.

Mất điện: Đôi khi có xảy ra, và nếu Chung cư ko có Máy phát dự phòng thì tèo.
Ông bạn tôi ở cái nhà có máy phát, nhưng do ko ai sờ đến, đến khi mất điện that, máy tịt ngắc.
Thế là các cụ tầng cao ra hết nhà nghỉ.
Ấy thế nhưng khi bàn đóng tiền bảo dưỡng thì các ông gạt ngay: bảo dưỡng làm gì, có chạy đâu mà bảo dưỡng, phí tiền dầu, ... và ....

Rồi phân công trực nhật: Ai quét hôm nào; có sạch sẽ hay không....
(hồi ở chung cư, có lần tôi cáu, phát biểu: Riêng Tầng 3, nhà tôi làm, không cần ai hỗ trợ cả. Nếu bẩn, các bác cứ vào hộ nhà tôi mà chửi).
Cũng vệ sinh: Chó, mèo, trẻ con....; 100 thứ chuyện, riêng vụ vệ sinh

Chất lượng nhà cửa: Bây giờ thì OK tạm; không rõ 5 năm nữa thế nào.

Nước sinh hoạt: Nhà tôi thấp, 5 tang, mọi người đóng tiền làm 2 cái máy bơm (1 cái dự phòng). Nước chảy róc rách cả ngày, tối họ bơm 1 lần lên nóc.
Nhà cao tang mà nước nguồn yếu thì vụ này rất mệt, vì số hộ thì nhiều. Nếu nguồn yếu thì không có cách gì đủ cho từng ấy hộ.

Chuồng cọp: Cấm không được các bác ạ. Chung cư mới thì người ta xây vì lý do an ninh nhiều hơn; Chung cư cũ thì vì cơi nới.
Cãi nhau suốt ngày.

Đổ rác: Chậm một tý là nó mùi ngay, nhiều khi cả Tầng không chịu nổi.

Gửi xe: Gửi xe 24/24 thì các cụ kêu đắt. OK, 22h nó đóng cửa nhà xe thì cũng kêu, vậy làm sao.
Ở chung cư cũ, gửi xe tư nhân: Các bác về muộn thì chịu khó gửi ngoài, mai lấy nhé. Cũng là 1 cái bực mình.

Sơ sơ như thế, các bác bổ sung giùm.

Cụ note chi tiết quá, vodka vodka tặng cụ ;))

Những dạng như cụ list kiểu cha chung không ai khóc thế này thì vào ở đồng nghĩa với vào khổ ợ :)).

lechidung79

Xe tăng
Em thích nhà cho tự do ự

Anna_0305

Xe hơi
Tùy từng chung cư thôi các cụ ạ

myletran

Xe đạp
Thực ra thì 1 số bên mà thằng quản lý cũng là thằng bán và to hẳn như kiểu Times thì may ra sẽ đỡ ợ. Dù sao cũng phải làm tử tế không mang tiếng.

psy

Xe buýt
Em ở chung cư từ bé nên giờ vẫn mê ở chung cư. Những cái khổ các cụ nêu đều đúng cả. Nhưng tiền ít thì nhà riêng nghĩa là ngõ bé. Cái này thì em không sao chịu nổi. Thôi thì đành lại lọ mọ nhà chung cư vậy.

LADS

Xe hơi
Các bác cho em hỏi lúc hỏng thang máy thì ai sẽ bỏ tiền ra lo nhỉ, tiền tỉ chứ ko ít đâu ạ, nếu cứ thu mấy ngàn / m2 liệu có đủ ko hả các bác

ReadOnly

Xe tăng
Có quỹ bảo trì 2% đấy ạ, ngoài ra thì tiền phí dịch vụ, tiền kinh doanh các hạng mục sở hữu chung, nộp thêm nếu cần nữa...

kochino

Xe tăng
Các bác cho em hỏi lúc hỏng thang máy thì ai sẽ bỏ tiền ra lo nhỉ, tiền tỉ chứ ko ít đâu ạ, nếu cứ thu mấy ngàn / m2 liệu có đủ ko hả các bác
Có quỹ bảo trì tòa nhà mà bác. Em thì chỉ khoái ở chung cư tầng cao, không khí thoáng đãng hơn, ko sợ nồm, ruồi muỗi không có 1 con, 2 vc đi làm cả ngày yên tâm ko sợ trộm cắp. Tất nhiên tốt hay ko còn phải do ban quản lý tòa nhà có làm tốt hay ko nữa.

xherox

Xe điện
Ở chung cư mới hiện nay quan trọng nhất là ban quản lý toà nhà. Nếu ko thì y hệt ở thuê.

Bung To

Xe điện
Thực ra thì 1 số bên mà thằng quản lý cũng là thằng bán và to hẳn như kiểu Times thì may ra sẽ đỡ ợ. Dù sao cũng phải làm tử tế không mang tiếng.
Những chỗ đấy mới sợ. BQL nó như tướng, quy định gì là dân phải theo. Suốt ngày doạ cắt điện, cắt nước, không cho gửi xe. Khu nào lập được BQT do dân bầu và thuê đơn vị quản lý độc lập thì mới ổn đấy ạ.

chinhatm

Xe container
Những chỗ đấy mới sợ. BQL nó như tướng, quy định gì là dân phải theo. Suốt ngày doạ cắt điện, cắt nước, không cho gửi xe. Khu nào lập được BQT do dân bầu và thuê đơn vị quản lý độc lập thì mới ổn đấy ạ.
Tôi chẳng tin cái BQL do dân bầu. Quản lý và vận hành một chung cư hiện đại cần những người có chuyên môn, chứ không thể để mấy cụ về hưu hay mấy bác đang đi làm kiêm nhiệm được. Rồi quản lý kinh tế nữa, 2% quỹ bảo trì mà dùng bừa bãi (Một số BQT chung cư đem mua quà tặng cư dân, thăm hỏi ốm đau...) thì chẳng mấy chốc mà hết, rồi mỗi khi hỏng cái gì lại hô hào đóng tiếp.
Còn về quy định dân phải theo, bác nên khách quan một chút, đó là những quy định gì? Dân ta vốn bừa bãi, ở nhà đất quen, nhiều người ở nông thôn ra chưa quen với nếp sống đô thị, nếu không có quy định chặt chẽ thì chẳng mấy chốc khu chung cư hiện đại biến thành cái chợ nhếch nhác ngay.

Bung To

Xe điện
Tôi chẳng tin cái BQL do dân bầu. Quản lý và vận hành một chung cư hiện đại cần những người có chuyên môn, chứ không thể để mấy cụ về hưu hay mấy bác đang đi làm kiêm nhiệm được. Rồi quản lý kinh tế nữa, 2% quỹ bảo trì mà dùng bừa bãi (Một số BQT chung cư đem mua quà tặng cư dân, thăm hỏi ốm đau...) thì chẳng mấy chốc mà hết, rồi mỗi khi hỏng cái gì lại hô hào đóng tiếp.
Còn về quy định dân phải theo, bác nên khách quan một chút, đó là những quy định gì? Dân ta vốn bừa bãi, ở nhà đất quen, nhiều người ở nông thôn ra chưa quen với nếp sống đô thị, nếu không có quy định chặt chẽ thì chẳng mấy chốc khu chung cư hiện đại biến thành cái chợ nhếch nhác ngay.
Chắc cụ nhầm.
Ban Quản Trị là do dân bầu. Ban Quản Trị thuê Công ty chuyên nghiệp làm quản lý toà nhà gọi là Ban Quản Lý. Quỹ bảo trì 2% dùng vào việc gì thì cụ chịu khó tra Google cho chính xác.

Website
suckhoevathien.com
Bên e toàn bán căn hội Chung cư, các cụ chê thế... e hom hem mất thôi. Hì nói vui vậy chứ làm gì có cái gọi là "hoàn hảo" các cụ ơi, tình hình người đông đất ít, nhà dân xây lung tung không quy hoạch, rõ ràng việc tiến từ mặt đất lên cao tầng sẽ "văn minh đô thị" hơn chứ các cụ.

Trang Nguyen

Xe điện
BQT là phải do dân bầu chứ cụ, dân ở chung cư nào mà đến bầu BQT cũng chẳng buồn làm thì kệ họ thôi, quyền lợi của họ mà họ chẳng quan tâm thì nói làm gì nữa. BQT như tòa nhà của e hoạt động rất tích cực, người dân đa số hài lòng. Cũng k mong 100% hài lòng được mà chỉ cần 80% hài lòng là được rồi.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Có quỹ bảo trì 2% đấy ạ, ngoài ra thì tiền phí dịch vụ, tiền kinh doanh các hạng mục sở hữu chung, nộp thêm nếu cần nữa...
Nếu (trộm vía), thang máy nó hỏng, thì các bác tèo.
Bảo trì đã tiền triệu, sửa chữa, nếu đúng ngay board điều khiển hay gì đó, thì vài chục củ.

Túm váy, tôi chỉ thấy chung cư hơn mặt đất ở cái 1 mặt bằng và Ko có cầu thang trong nhà ==> tiết kiệm nhiều diện tích, vậy thôi.
Tôi đã ở chung cư nhiều năm và thực sự thấy không nên.
Những người kinh tế hạn hẹp thì đã đành, nhiều người có tiền hẳn hoi vẫn chui vào đấy mới lạ.

Trang Nguyen

Xe điện
Chắc cụ nhầm.
Ban Quản Trị là do dân bầu. Ban Quản Trị thuê Công ty chuyên nghiệp làm quản lý toà nhà gọi là Ban Quản Lý. Quỹ bảo trì 2% dùng vào việc gì thì cụ chịu khó tra Google cho chính xác.
Ý cụ chinhatm là k tin tưởng vào BQL do dân bầu ra vì toàn mấy cụ về hưu k có chuyên môn chỉ có thời gian cụ ạ.
Cụ chinhatm phải phân biệt BQL và BQT nhé.

Trang Nguyen

Xe điện
Nếu (trộm vía), thang máy nó hỏng, thì các bác tèo.
Bảo trì đã tiền triệu, sửa chữa, nếu đúng ngay board điều khiển hay gì đó, thì vài chục củ.

Túm váy, tôi chỉ thấy chung cư hơn mặt đất ở cái 1 mặt bằng và Ko có cầu thang trong nhà ==> tiết kiệm nhiều diện tích, vậy thôi.
Tôi đã ở chung cư nhiều năm và thực sự thấy không nên.
Những người kinh tế hạn hẹp thì đã đành, nhiều người có tiền hẳn hoi vẫn chui vào đấy mới lạ.
Em k biết cụ ở chung cư nào mà thế. Cụ nói 'Những người kinh tế hạn hẹp thì đã đành, nhiều người có tiền hẳn hoi vẫn chui vào đấy mới lạ' mà cụ k băn khoăn vì sao có sự "lạ" đó ạ. Em ở chung cư 10 năm nay rồi và vẫn tiếp tục ở chung cư mặc dù vừa rồi e cũng cố mua được 1 lô liền kề 80m, liền kề đó em chỉ định cho thuê hoặc sau này mở công ty hay kinh doanh gì đó thôi, chứ ở thì e k muốn.

Bung To

Xe điện
Ý cụ chinhatm là k tin tưởng vào BQL do dân bầu ra vì toàn mấy cụ về hưu k có chuyên môn chỉ có thời gian cụ ạ.
Cụ chinhatm phải phân biệt BQL và BQT nhé.
Bây giờ bầu vào BQT là ưu tiên theo thứ tự: Luật sư, Nhà báo, Doanh nhân rồi mới đến các cụ hưu đấy ạ. Có Luật sư và Nhà báo trong BQT mới hy vọng CĐT bàn giao nhanh Quỹ bảo trì :D

Cháu thấy rất lạ, mua lắm đồ về bày rồi không có chỗ để nên mới làm chuồng cọp để chứa. Cháu đang ở chung cư nhưng không cổ súy phong chào này.