[Funland] Các cụ đã ở chung cư cho ý kiến

Victory78

Xe tải
Em sắp mua chung cư, tầng 24. Đọc thread này thấy nản, vì em sợ mất nc, hàng xóm ồn ào (nghe nhac to, karaoke, ...) và mất điện thang máy. Em có kích điện dùng đèn quạt đủ cho 1 ngày nên ko lo bị nóng.
Cũng nản lắm cụ à, nếu cần cụ có thể di thuê căn hộ rồi gia đình sống thử rồi quyết định sau. Em ở được 10 ngày thì thôi lại về nhà mặt đất ngõ vẫn OK. Sinh hoạt trong nhà mình mà giữ kẽ tối đa vì nhà bên cạnh có Bà hàng xóm khó tính, nhắc suốt. Không phải mình vô duyên mà tường ngăn căn hộ mỏng nên vọng rất rõ, như mở TV hay con Gái chơi trò chơi. Mà em ở căn hộ cũng cao cấp đấy nhé, đông người đang chen nhau mua đấy.

thanhastec2002

Xe tải
Website
www.astecgroup.vn
Ở chung cư mà. Tôi đã ở Chung cư 10 năm, rồi phắn sang nhà mặt đất, và thấy có mấy cái thế này: Hàng xóm gây ồn: Hiển nhiên. Ở nhà riêng mà các chú hang xóm còn suốt ngày karaoke ko chịu nổi nữa là. Thang máy: Bây giờ thì OK, vì nó mới. Các bác cứ thử để nó hỏng xem: Hết bảo hành, ai sửa, sửa bao nhiêu, chia tiền dư lào (Tầng 1+2 đóng it; tang 19+20 đóng nhiều??). Sửa WC: nguyên tắc là nhà dưới sửa hộ nhà trên (Nạn nhân sửa hộ Thủ phạm.). Vấn đề là: Khi sửa như thế, phải chuẩn bị chỗ để Thủ phạm đi ị, đi tè. Mất điện: Đôi khi có xảy ra, và nếu Chung cư ko có Máy phát dự phòng thì tèo. Ông bạn tôi ở cái nhà có máy phát, nhưng do ko ai sờ đến, đến khi mất điện that, máy tịt ngắc. Thế là các cụ tầng cao ra hết nhà nghỉ. Ấy thế nhưng khi bàn đóng tiền bảo dưỡng thì các ông gạt ngay: bảo dưỡng làm gì, có chạy đâu mà bảo dưỡng, phí tiền dầu, ... và .... Rồi phân công trực nhật: Ai quét hôm nào; có sạch sẽ hay không.... (hồi ở chung cư, có lần tôi cáu, phát biểu: Riêng Tầng 3, nhà tôi làm, không cần ai hỗ trợ cả. Nếu bẩn, các bác cứ vào hộ nhà tôi mà chửi). Cũng vệ sinh: Chó, mèo, trẻ con....; 100 thứ chuyện, riêng vụ vệ sinh Chất lượng nhà cửa: Bây giờ thì OK tạm; không rõ 5 năm nữa thế nào. Nước sinh hoạt: Nhà tôi thấp, 5 tang, mọi người đóng tiền làm 2 cái máy bơm (1 cái dự phòng). Nước chảy róc rách cả ngày, tối họ bơm 1 lần lên nóc. Nhà cao tang mà nước nguồn yếu thì vụ này rất mệt, vì số hộ thì nhiều. Nếu nguồn yếu thì không có cách gì đủ cho từng ấy hộ. Chuồng cọp: Cấm không được các bác ạ. Chung cư mới thì người ta xây vì lý do an ninh nhiều hơn; Chung cư cũ thì vì cơi nới. Cãi nhau suốt ngày. Đổ rác: Chậm một tý là nó mùi ngay, nhiều khi cả Tầng không chịu nổi. Gửi xe: Gửi xe 24/24 thì các cụ kêu đắt. OK, 22h nó đóng cửa nhà xe thì cũng kêu, vậy làm sao. Ở chung cư cũ, gửi xe tư nhân: Các bác về muộn thì chịu khó gửi ngoài, mai lấy nhé. Cũng là 1 cái bực mình. Sơ sơ như thế, các bác bổ sung giùm.
Cho phép em hỏi mấy câu hỏi ạ :
- Bây giờ cụ đang ở khu nào ạ? Đường vào nhà cụ ô tô có đỗ tận cửa được không? Nhà cụ xây bao nhiêu m2 và mấy tầng? Giá nhà cụ bây giờ khoảng bao nhiêu?
- Cụ có biết ngay cả chung cư HUD xây ở Định Công (gần như là các chung cư đầu tiên theo đúng nghĩa chung cư) còn văn mình hơn những gì cụ nói gấp nhiều lần không ạ?

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
chắc cụ ở cc tái định cư àh e cũng ở cc rất hài lòng và chưa bao giờ gặp những tình huống như trên, ngày tết bql họ còn sơn hành lang vs sáng choang luôn.
Bác nói đúng, bác "chưa bao giờ gặp những tình huống như trên", vì Chung cư bác ở còn tương đối mới.
Bác cứ đợi vài năm nữa, khi đó mọi sự nó như đồ chơi China ấy: hỏng ngay khi hết bảo hành.
Còn vụ đóng tiền và Quỹ bảo trì - sửa chữa thì bi thảm rồi:
- Hồi tôi ở Chung cư, có một nhà thuê lại nhà khác ở đấy, Tầng 1, và họ nhất định ko đóng tiền Máy bơm nước; mãi sau thì đồng ý 50%.
- Thậm chí, ở chỗ tôi bây giờ, toàn nhà mặt đất, khi họp Tổ dân phố đóng tiền làm lại con đường huyết mạch (1 triệu/hộ), có ông nói: Tôi ngay gần đầu ngõ, đóng 20% thôi.
Còn ông cuối ngõ thì đuối lý, nhưng lại làm một câu: "em đêk có xiền. Các bác làm thì cho em đi nhờ, nếu không thì cứ để như thế, em vẫn chịu khổ được".
Thế đấy.

Kada

Xe tải
Ban Quản Lý kém thì để xây chuồng cọp thôi. Đa phần các khu đô thị rất nghiêm, không có chuyện lôm côm thế này đâu

leduc0801

Xe tải
Bác nói đúng, bác "chưa bao giờ gặp những tình huống như trên", vì Chung cư bác ở còn tương đối mới.
Bác cứ đợi vài năm nữa, khi đó mọi sự nó như đồ chơi China ấy: hỏng ngay khi hết bảo hành.
- Hồi tôi ở Chung cư, có một nhà thuê lại nhà khác ở đấy, Tầng 1, và họ nhất định ko đóng tiền Máy bơm nước; mãi sau thì đồng ý 50%.
- Thậm chí, ở chỗ tôi bây giờ, toàn nhà mặt đất, khi họp Tổ dân phố đóng tiền làm lại con đường huyết mạch (1 triệu/hộ), có ông nói: Tôi ngay gần đầu ngõ, đóng 20% thôi.
Còn ông cuối ngõ thì đuối lý, nhưng lại làm một câu: "em đêk có xiền. Các bác làm thì cho em đi nhờ, nếu không thì cứ để như thế, em vẫn chịu khổ được".
Thế đấy.
Cụ cho nhà cháu hỏi, chung cư nhà cụ ở là chung cư nào để nhà cháu còn tránh :) cơ mà cháu thấy nhiều cụ đang hiểu nhầm, chung cư nhà cụ Golf ở là chung cư thấp tầng (hay gọi đơn giản hơn là nhà tập thể) mới hơn những cái xây tầm năm 80 đổ về trước, nhưng cháu dự là cũng giống khu NO ở Trung Hòa - Nhân Chính cạnh đường Lê Văn Lương mà cao 5-6 tầng phỏng ?

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Cho phép em hỏi mấy câu hỏi ạ :
- Bây giờ cụ đang ở khu nào ạ? Đường vào nhà cụ ô tô có đỗ tận cửa được không? Nhà cụ xây bao nhiêu m2 và mấy tầng? Giá nhà cụ bây giờ khoảng bao nhiêu?
- Cụ có biết ngay cả chung cư HUD xây ở Định Công (gần như là các chung cư đầu tiên theo đúng nghĩa chung cư) còn văn mình hơn những gì cụ nói gấp nhiều lần không ạ?
Bác ạ, so sánh giữa 2 thể loại nhà thì khó.
Nếu Chung cư bây giờ chất lượng nó tốt thì chắc là ở Chung cư hợp lý hơn, nhất là nhìn đến Chi phí để mua.
Tôi thì không tin chất lượng xây dựng ở các Chung cư kiểu ấy.
Mà ở Chung cư, chắc các bác cũng dự kiến ở 8-10 năm chứ, ai mà biết lúc ấy nó thế nào.
Tôi từng có 1 Đối tác Japan, nó hẹn đến nhà ở Linh Đàm (Nơ 05 thì phải, tôi ko nhớ rõ), đến nơi thì nó xin lỗi và hẹn hôm khác. Lý do: 1 mảng vữa trát tường rất to nhà nó vừa mới sập, may mà cái điều hòa gắn vào đấy ko bị rơi.

Đấy là chưa nói đến chuyện Chủ đầu tư tính toán các loại Phí ô tô, xe máy, an ninh... . Đã có quá nhiều mâu thuẫn về việc này giữa Chủ đầu tư - Người mua nhà, dạng Golden Westlake chẳng hạn.

sthd

Xe lăn
nói cung là chung cư mà phí 5000 đ/m2 trở lên thì ok, dưới mức ấy thì khó mà duy trì chất lượng được.
hôm trước xuống một tòa nhà ở Linh đàm mà hài quá: hai thang máy thì một bảng đk ở trung tâm, một bảng là tấm gỗ gắn bên cạnh! hỏi ra mới biết là do mấy bà già về hưu ra ở với con cháu làm khởi nghĩa, đuổi bql của HUD đi, tự thuê bảo vệ, thang máy hỏng thuê thợ vườn sửa chắp vá như thế. nhiều hộ dân chán lắm nhưng không chiến đấu nổi mấy bà già nói nhiều.
với kiểu ấy thì chả mấy mà bằng tái định cư

LJK

Xe buýt
Ở chung cư mà. Tôi đã ở Chung cư 10 năm, rồi phắn sang nhà mặt đất, và thấy có mấy cái thế này:
Hàng xóm gây ồn: Hiển nhiên.
Ở nhà riêng mà các chú hang xóm còn suốt ngày karaoke ko chịu nổi nữa là.

Thang máy: Bây giờ thì OK, vì nó mới.
Các bác cứ thử để nó hỏng xem: Hết bảo hành, ai sửa, sửa bao nhiêu, chia tiền dư lào (Tầng 1+2 đóng it; tang 19+20 đóng nhiều??).
Sửa WC: nguyên tắc là nhà dưới sửa hộ nhà trên (Nạn nhân sửa hộ Thủ phạm.).
Vấn đề là: Khi sửa như thế, phải chuẩn bị chỗ để Thủ phạm đi ị, đi tè.

Mất điện: Đôi khi có xảy ra, và nếu Chung cư ko có Máy phát dự phòng thì tèo.
Ông bạn tôi ở cái nhà có máy phát, nhưng do ko ai sờ đến, đến khi mất điện that, máy tịt ngắc.
Thế là các cụ tầng cao ra hết nhà nghỉ.
Ấy thế nhưng khi bàn đóng tiền bảo dưỡng thì các ông gạt ngay: bảo dưỡng làm gì, có chạy đâu mà bảo dưỡng, phí tiền dầu, ... và ....

Rồi phân công trực nhật: Ai quét hôm nào; có sạch sẽ hay không....
(hồi ở chung cư, có lần tôi cáu, phát biểu: Riêng Tầng 3, nhà tôi làm, không cần ai hỗ trợ cả. Nếu bẩn, các bác cứ vào hộ nhà tôi mà chửi).
Cũng vệ sinh: Chó, mèo, trẻ con....; 100 thứ chuyện, riêng vụ vệ sinh

Chất lượng nhà cửa: Bây giờ thì OK tạm; không rõ 5 năm nữa thế nào.

Nước sinh hoạt: Nhà tôi thấp, 5 tang, mọi người đóng tiền làm 2 cái máy bơm (1 cái dự phòng). Nước chảy róc rách cả ngày, tối họ bơm 1 lần lên nóc.
Nhà cao tang mà nước nguồn yếu thì vụ này rất mệt, vì số hộ thì nhiều. Nếu nguồn yếu thì không có cách gì đủ cho từng ấy hộ.

Chuồng cọp: Cấm không được các bác ạ. Chung cư mới thì người ta xây vì lý do an ninh nhiều hơn; Chung cư cũ thì vì cơi nới.
Cãi nhau suốt ngày.

Đổ rác: Chậm một tý là nó mùi ngay, nhiều khi cả Tầng không chịu nổi.

Gửi xe: Gửi xe 24/24 thì các cụ kêu đắt. OK, 22h nó đóng cửa nhà xe thì cũng kêu, vậy làm sao.
Ở chung cư cũ, gửi xe tư nhân: Các bác về muộn thì chịu khó gửi ngoài, mai lấy nhé. Cũng là 1 cái bực mình.

Sơ sơ như thế, các bác bổ sung giùm.
Em ở nhà chung cư đã 8 năm, trước đó ở nhà tập thể 7 năm và trước đó em ở nhà đất chưa bao giờ ở nhà tầng, nhà đất em ở đều đường oto đỗ cửa (đường trong khu ko phải mặt đường lớn) nhà cao 3 tầng nhưng có lẽ em là người dở hơi nhất khi đến giờ em vẫn lại chọn một cái chung cư khác để định cư
Những điều như các bác nói em chưa gặp, khu chung cư em ở phí nộp hàng tháng 300 ngàn, điện cực ít bị mất dù vào thời điểm bị cắt điện luân phiên mấy năm trước vẫn ít bị mất hơn so với xung quanh, nước thì chưa bao giờ.
Thỉnh thoảng lắm mới bị nhà khác tụ họp làm phiền do hơi ầm ĩ, cái này nhà mặt đất cũng có không thể tránh khỏi.
Em ở tầng 10 chưa bao giờ phải leo bộ lên nhà, mất điện đã có điện máy nổ.
Gửi xe bất kể lúc nào, kể cả nửa đêm
Rác chưa bao giờ thấy mùi, ko phải dọn dẹp vệ sinh ngoài nhà bao giờ
Chưa thấy hiện tượng nhà nào phải sửa nhà vệ sinh cho nhà trên
Có nộp tiền phí bảo trì cho BQL giữ (mà cũng chỉ là một phần nhỏ do dân biểu quyết vì chưa cần chi gì lớn), gửi tiết kiệm đồng tài khoản gì đó nên phải có 2 người mới rút được tiền.
Cần sửa chữa hay chi phí gì đều phải đem ra cuộc họp cư dân biểu quyết ok mới được chi.
Nói chung em thấy các bác trong BQL và tổ dân phố phối hợp rất nhịp nhàng và rất ổn
Em chả thấy có gì phàn nàn khi ở chung cư cả.
Còn nhà 3 tầng, em thấy đủ thứ bất tiện, em chưa có ý định quay trở lại nhà đất, sau này em già hơn em có thay đổi suy nghĩ hay ko thì chịu

Chỉnh sửa cuối:

Civic_2010

Xe tải
Thực tế là nhà sâu trong ngõ bé, đất hẹp, dân trí lộ cộ khó bán hơn chung cư mới là cái chắc, nhiều cụ khen/chê cái gì đó, có khi cũng chỉ vì muốn bán/mua thứ đó

DriveBravo

Xe buýt
Thế đấy.
Bác toàn bị những chỗ có nhiều ông củ chuối nhỉ. Mình ở chung cư cũng sang năm thứ 16 rồi, với tầm tiền đó thì thấy hài lòng với tiện ích (an ninh, con cái đi học, chợ búa, xe cộ, vệ sinh, dịch vụ).
Chắc cụ chưa ở những nơi được quản lý chặt chẽ và các công ty chuyên nghiệp họ cung cấp dịch vụ tiện ích nên thấy bất tiện.

Chỉnh sửa cuối:

nguyenhatan_ct

Xe tải
Cái này là do ban quản lý tòa nhà kém cụ ạ. Chắc đây là lần đầu e thấy cái chung cư nào mới mà làm chuồng cọp như này

boy_xedap

Xe điện
Chưa thấy bác đi vào câu hỏi chính là bác ở chung cư nào nhỉ?Toàn thấy kể xấu mà ko nói rõ
Bác ạ, so sánh giữa 2 thể loại nhà thì khó.
Nếu Chung cư bây giờ chất lượng nó tốt thì chắc là ở Chung cư hợp lý hơn, nhất là nhìn đến Chi phí để mua.
Tôi thì không tin chất lượng xây dựng ở các Chung cư kiểu ấy.
Mà ở Chung cư, chắc các bác cũng dự kiến ở 8-10 năm chứ, ai mà biết lúc ấy nó thế nào.
Tôi từng có 1 Đối tác Japan, nó hẹn đến nhà ở Linh Đàm (Nơ 05 thì phải, tôi ko nhớ rõ), đến nơi thì nó xin lỗi và hẹn hôm khác. Lý do: 1 mảng vữa trát tường rất to nhà nó vừa mới sập, may mà cái điều hòa gắn vào đấy ko bị rơi.

Đấy là chưa nói đến chuyện Chủ đầu tư tính toán các loại Phí ô tô, xe máy, an ninh... . Đã có quá nhiều mâu thuẫn về việc này giữa Chủ đầu tư - Người mua nhà, dạng Golden Westlake chẳng hạn.

avn

Xe điện
Em có thâm niên thuê chung cư ở, Cầu Giấy, Mỹ Đình v.v...Nhân đợt này chủ bán nhà, em tếch về quê, giờ đang sướng, nhưng vợ con lại không khoái, đang hoang mang quá :D

Nhà em đi 4 bánh sang Cầu Giấy tầm 30 phút, 18 km, nhà ven đường, vỉa hè, cây cối xanh um, nhìn đồng lúa ngút mắt phía trước, đằng sau có hồ ...Không khí trong sạch, mưa xong không có cái mùi như ở phố bốc lên, và nắng lên cũng ít mùi điều hòa, ô tô....Ấy vậy mà vợ con vẫn thích sang nội đô ở mới chán. Có phải em già trước tuổi nên mới có suy nghĩ vậy không các cụ? Tất nhiên, có điểm dở là ở ngoại thành thì vẫn phải vác con cái sang bên nội thành học. Cũng phải nói thêm, nhiều người em quen có khả năng và quan trọng là sở thích về ven đô xây biệt thự, vườn, hưởng không khí trong lành, rộng rãi... chịu khó di chuyển 4 bánh đi làm, nhưng cuối cùng đều chấp nhận chui vào chung cư nhằm tạo điều kiện học hành cho con cái. Đúng là khó nhằn...

(Sau có cầu Nhật Tân nữa thì em tếch 1 phát qua cầu sang Lạc Long Quân, đi thêm chút là tới cơ quan. Vậy mà giờ cứ chịu sức ép mua chung cư ở, trong khi nhà ven đô rộng cả sào,...Mà chung cư mạn Cầu Giấy vẫn cứ tầm 3x tr/m2 mới đau.~X(~X()

Chỉnh sửa cuối:

giangquocdat

Xe buýt
bẩn mất nước và nhiều thứ khác nữa

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Chưa thấy bác đi vào câu hỏi chính là bác ở chung cư nào nhỉ?Toàn thấy kể xấu mà ko nói rõ
Trước đây tôi ở 1 cái chung cư cũ, đời '85 gì đó. Đấy không phải là mô hình Chung cư hiện đại bây giờ, nhưng các vấn đề phát sinh trong đó thì tương tự, thiếu mỗi vụ thang máy thôi.
Còn bây giờ chuyển về Cầu giấy rồi, măt đất.
Kể xấu làm gì, cái gì tôi chứng kiến, hoặc người thân - bạn bè than thở thì chia sẻ.
còn trên net thì đầy, ví dụ: http://dantri.com.vn/kinh-doanh/loan-nhip-song-o-chung-cu-15-tang-chi-co-1-thang-may-hoat-dong-887608.htm
(đây là dạng nhà tái định cư).

Tôi thừa nhận là có nhiều chung cư có chat lượng xây dung tốt, hiện tại chưa xảy ra vấn đề gì tồi tệ, vâng, chưa xảy ra.
Còn nếu các bác xác định được là chỉ ở 4-5 năm rồi bán Căn hộ, thì quá OK.

xế mới

Xe máy
Em đang đang phân vân, đọc thấy nhiều khu cc phụ phí khủng khiếp nên cũng hãi.

Trang Nguyen

Xe điện

Thế đấy.
Ở đâu cũng có cái hay cái dở, như cụ nói thì chỗ cụ ở bây giờ toàn nhà mặt đất cũng có cái bất tiện đó thôi (dòng đỏ đỏ trong bài cụ đấy ạ). Tuy nhiên, lựa chọn cuối cùng của mỗi gia đình phụ thuộc rất nhiều vào thói quen sinh hoạt, tiềm lực tài chính, phụ thuộc vào chính cái nhà/căn hộ mà các cụ ở ...và và phụ thuộc cả những người hàng xóm xung quanh. Chung cư cũng vậy, nhà đất cũng vậy, hàng xóm mà k ổn thì rất khó chịu. Em nhớ hồi sinh viên, em ở trong một ngõ ngách của làng Hoàng mai, khu Trương Định đi vào, sáng ra ngoài ngõ đầy bơm kim tiêm, trẻ con qua lại mà ngã thì ăn đủ.

sakuratran

Đi bộ
Tùy thuộc chung cư thoai bác à..Bác nên tìm hiểu kỹ. Bạn em thì nó thích ở chung cư vì có khu vui chơi, ăn uống, trường học, bệnh viện như time city, Văn Phú...Còn một người bạn nữa thì bảo ở chung cư bất tiện, nhất là khi xuống cấp roài

glare

Xe điện
Những chỗ đấy mới sợ. BQL nó như tướng, quy định gì là dân phải theo. Suốt ngày doạ cắt điện, cắt nước, không cho gửi xe. Khu nào lập được BQT do dân bầu và thuê đơn vị quản lý độc lập thì mới ổn đấy ạ.
Cũng chả hẳn như thế. Trước em có ở 1 cc nhiều các cụ về hưu, ban quản lý tự lập thì lắm cái phiền. Các cụ sinh hoạt đơn giản nên biểu quyết nhà xe đóng sớm cho đỡ chi phí, mình về muộn thì toàn phải đi gửi ngoài. Đợt chạy dự án em tối nào cũng phải đi bộ bất đắc dĩ gần 2km vì ngoài cóc có cái nào mà các cc xung quanh chỗ cho dân còn thiếu nên nó ko nhận. Ban quản lý rẻ tiền các cụ thuê cũng ko mạnh thế để xử lý các dân cư cá biệt. Căn hộ trên nhà e trc khá ổn sau đổi chủ. Nhà đó 3 thằng mặt giặc toàn nhậu nhẹt đêm rồi lúc vui nó hát, lúc buồn nó cãi nhau, đánh nhau. Họp góp ý chả làm đc gì, bv lên nó còn dọa đánh thế là 1tg mấy hộ cùng cthang đó chuyển hết trong đó có em. Một phần hồi đầu có bác Nhà trưởng mọi người bầu ra rất nhiệt tình và có năng lực, sau khi bác ấy chuyển đi thì ông mới lên, ba phải nên mọi sự cứ đi xuống dần.
Tóm lại khu cc nó phải có tầm kha khá may ra mới ổn chứ vài ba tỷ thì tương lai rồi cũng khó nói. Dân ý thức thì chưa cao, tiền ko nhiều lại tự quyết thì loạn xà ngầu hết.

Đường bộ

Xe điện
Ở chung cư mà không va chạm hả cụ, em chả tin. Em đến thăm nhà đứa bạn ở Dịch Vọng ngồi có tý mà nhức cả đầu vì thằng cu tầng trên nó chơi xe lắc, ầm ầm ở trên đầu cả giờ nghỉ trưa, lên nói mấy lần rồi không thay đổi giề cả lại còn trả lời rất láo. Thằng bạn em cũng khó chịu lắm nhưng nhỏ con nên chỉ chửi trong bụng, nó mà to con thì chắc tay chân với bố thằng cu kia rồi.
Chung cư đắt tiền không bị thế này đâu cụ ạ.