[Funland] Các Cụ đã bao giờ hình dung Trái Đất so với các hành tinh khác to, nhỏ như thế nào chưa?

hai.tranhr

Xe container
Trước giờ iem quan tâm kích thước mấy món xung quanh như hình dưới thôi, giờ mới biết kích thước của các món trong vũ trụ.

Spencie

Xe tăng
Nếu chỉ tính các hành tinh đất đá thì sao cụ chủ ? Mấy hành tinh to to kia toàn là hành tinh khí....:D

DieMannschaft

Xe buýt
Nếu chỉ tính các hành tinh đất đá thì sao cụ chủ ? Mấy hành tinh to to kia toàn là hành tinh khí....:D
Hành tinh đất đá to quá thì bị vỡ ngay cụ ạ, do khối lượng riêng quá lớn.

huutrinh6688

Xe điện
Em rất khoái món này. Lưu lại tối rồi xem.
Trên Netflix vs Youtube em cũng hay xem mấy chương trình về cái này.

Spencie

Xe tăng
Thực ra em quan tâm mỗi Mặt Trăng và Sao Hỏa trong hệ Mặt Trời thôi.
Trong vũ trụ bao la thì người ta đã tìm ra vô vàn các hành tinh đất đá như Trái Đất, nhưng khoảng cách quá xa Trái Đất, con người không có cơ may nào có thể đi tới đó bằng vận tốc ánh sáng ( giả dụ con người có trình độ công nghệ để có thể chế tạo tàu vũ trụ di chuyển vưới vận tốc 300 km/s đi nữa...). Do vậy Mặt Trăng và Sao Hỏa là 2 hành tinh mà tương lai gần sẽ là những vùng "thuộc địa" mới của con người.
-Mặt Trăng : nhiều tài nguyên, đặt biệt Titan nguồn vô tận. Con người không sống được nhưng các Cty khai khoáng thì có thể khai thác được Mặt Trăng.
-Sao Hỏa : khí quyển có thể cải tạo được, chứa nhiều "đất hiếm" mà các nước Âu-Mỹ đang rất cần. Con người có khả năng sống trên Sao Hỏa được.

compac123456

Xe tải
Thế mới thấy mình thấy nhỏ bé, thôi em hứa ra đường không hổ báo nữa.
Trưa qua ở đường Tố Hữu, em chứng kiến cụ áo xanh ra tay với em xe máy, ko biết ai sai nhưng nam táng nữ nhìn hơi chối
Hung hăng dọa đàn bà thôi cụ, chứ gặp mấy thằng trẻ trâu lại như cún, em là em cực ghét thể loại này

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Hung hăng dọa đàn bà thôi cụ, chứ gặp mấy thằng trẻ trâu lại như cún, em là em cực ghét thể loại này
Ơ ra tay đánh thật rồi đó ko phải doạ đâu, lúc xe chưa tới em tưởng hai ông đánh nhau to

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra em quan tâm mỗi Mặt Trăng và Sao Hỏa trong hệ Mặt Trời thôi.
Trong vũ trụ bao la thì người ta đã tìm ra vô vàn các hành tinh đất đá như Trái Đất, nhưng khoảng cách quá xa Trái Đất, con người không có cơ may nào có thể đi tới đó bằng vận tốc ánh sáng ( giả dụ con người có trình độ công nghệ để có thể chế tạo tàu vũ trụ di chuyển vưới vận tốc 300 km/s đi nữa...). Do vậy Mặt Trăng và Sao Hỏa là 2 hành tinh mà tương lai gần sẽ là những vùng "thuộc địa" mới của con người.
-Mặt Trăng : nhiều tài nguyên, đặt biệt Titan nguồn vô tận. Con người không sống được nhưng các Cty khai khoáng thì có thể khai thác được Mặt Trăng.
-Sao Hỏa : khí quyển có thể cải tạo được, chứa nhiều "đất hiếm" mà các nước Âu-Mỹ đang rất cần. Con người có khả năng sống trên Sao Hỏa được.
Cụ quan tâm làm gì ... sao Hỏa. Elon Musk đã sắp cho người lên ở còn quan tâm làm gì, quan tâm xa xa hơn tí đi :D
Còn titan, mang về từ mặt trăng, giá thành nó có rẻ hơn trái đất không, hay là trái đất đã hết titan nhỉ, cái này em chưa rõ nên hỏi thật.

lạc lối

Xe điện
Các cụ cho e hỏi có hành tinh nào có nhiều nguyên tố hóa học hơn trái đất ko ạ , 200 , 300 chẳng hạn

cadillacsixteen

Xe tăng
Sự tồn tại của hành tinh chúng ta và trí tuệ của loài người nó chỉ ngang với cái chớp mắt nếu sự tồn tại của vũ trụ ngang với đời của 1 người, Nên giờ các nhà khoa học đỡ bốc phét là sự sống trên hành tinh này là duy nhất
Em nghĩ chỉ bằng 1/1000 cái chớp mắt so với đời 1 con người cụ ạ :)
Còn câu chuyện nhà khoa học bốc phét thì e cụ cụ bấm phím hơi năng tay :)
Nhà cháu nghĩ, có chăng lúc đó họ chưa có đầy đủ thông tin thôi cụ. Chứ nhà khoa học nói bao giờ cũng theo 1 căn cứ vào 1 thời điểm cụ ạ :)

Sweethome

Xe tăng
Thực ra các cụ thi thoảng hay nghe thấy tìm ra 1 hành tinh đầy nước cách .... 150 năm ánh sáng, hay vụ hô hoán lên tìm thấy 1 ông song sinh với trái đất. Là nó dùng phương pháp quang phổ đo gián tiếp, chứ cỡ 1000 năm ánh sáng, có mà soi vào mắt. Nên thực tế, trên đó có nước (khả năng đúng 80%) thì hiện tại của nó: vi khuẩn mới bắt đầu hay cá sấu (dạng tương tự thế :D) đang bơi, hay toàn Ngọc Trinh đang tắm biển (mà có 3 cái ... ấy, không như dưới trái đất :D), cũng chưa thể biết được. Khổ cái là bị hạn chế như vậy.

Có thể thấy rằng, hoặc là đếu có tồn tại noi nào có sự sống như trái đất, hoặc là tồn tại một nơi có sự sống nhưng cũng văn minh cỡ trái đất đổ lại, bằng chứng là có thằng nào tìm thấy thằng nào đâu, nên kệ cmn, sống vui vẻ đê.

Trong vũ trụ thì em thích nhất là lỗ đen, có lực hấp dẫn khủng khiếp, ko gì thoát ra được :D
Nhất trí với cụ cứ cái gì lỗ - đen đen cũng hấp dẫn thế ;))
Thế méo nào mấy ông thiên văn học lại đặt ra cái khái niệm lỗ đen. Khả năng mấy lão ấy cũng méo rời lỗ đen ra được nên tiện tay ghi cmn chữ black hole lên đó :D

Đây, có đoạn " Ngôi sao Rigel rất sáng khi ở vị trí cách nó 1 đơn vị thiên văn, nó là một quả cầu chiếu sáng không thể tưởng tượng được với đường kính góc là 35° với cấp sao -38. Công suất thông lượng bằng 100 MW / m2 hay 10 kW / cm2, trong khi của Mặt Trời bằng 1,4 kW / m2 "

Điều kiện lý tưởng thường được đặt ra để giải một bài toán nào đó trên phương diện lý thuyết. Tuy nhiên, nếu thiếu điều kiện lý tưởng thì sẽ không đủ điều kiện để một thứ gì đó, như sự sống chẳng hạn, hình thành. Vậy nên, cứ vui cmn đi, vì điều kiện lý tưởng đó có thể mới chỉ xảy ra duy nhất với trái đất này thôi ;)

Pilota

Xe điện
Sao em chưa đọc bài nào về độ sáng như cụ nói nhỉ. Có cụ nào có các bài - video về sự so sánh như độ sáng nhất , tối nhất trong vũ trụ không nhỉ. Rồi còn nóng nhất , lạnh nhất, nhanh nhất, chậm nhất, nặng nhất, nhẹ nhất trong vụ trũ nữa...

Kính cụ thưởng lãm:

Kỷ lục gia vũ trụ

nhq.arch

Xe container
Cứ tưởng tượng có ngài nào hắt hơi 1 cái làm trái đất chui tọt vào mặt trời, ôi thôi lúc đấy covid corona chỉ là..muỗi
Ơn trời điều đó chưa xảy ra..

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
E nói đùa, tuy nhiên ko fai ko có cơ sở đâu cụ ạ. Với kĩ thuật công nghệ của loài người, suốt 60 năm qua mà vẫn chưa tìm đc nơi nào có sự sống ngoài trái đất chúng ta. Bỗng 1 ngày có 1 giống loài nào đó nó tìm được chúng ta trước khi ta tìm đc chúng, có nghĩa là nó có kĩ thuật công nghệ vượt trội hơn chúng ta. Lúc đó loài người và trái đất sẽ ra sao. Christoph Colomb cũng vô tình tìm ra Châu Mỹ và nước Mỹ. Và số phận người da đỏ và các sắc dân khác ra sao thì cụ cũng bít rồi đó. Nên e chẳng mong mình tìm thấy người ngoài tinh (lúc đó nếu nó yếu hơn loài người thì nó sẽ bị loài người biến thành pet, thành nô lệ). Và e lại càng ko muốn người ngoài hành tinh tìm được chúng ta đâu vì e ko muốn thành pet hay nô lệ của người ngoài hành tinh
Có 1 cái bộ phim nào đó (em quên tên rồi) mà nó dựa trên 1 sự kiện có thật là phi hành đoàn không gian phải phá huỷ máy phát tín hiệu ra ngoài không gian vì lo sợ có sự sống đâu đó trong ngân hà mà nó bắt tín hiệu rồi lao tới thôn tính trái đất. Khác gì lậy ông tôi ở bụi này.

itime

Xe điện
Website
www.vattunoithat.com.vn
Em nghĩ chỉ bằng 1/1000 cái chớp mắt so với đời 1 con người cụ ạ :)
Còn câu chuyện nhà khoa học bốc phét thì e cụ cụ bấm phím hơi năng tay :)
Nhà cháu nghĩ, có chăng lúc đó họ chưa có đầy đủ thông tin thôi cụ. Chứ nhà khoa học nói bao giờ cũng theo 1 căn cứ vào 1 thời điểm cụ ạ :)
Thì ngày xưa e đi học địa lý lớp 6 hay lớp 7 gì sách giáo khoa chả khẳng định là hành tinh chúng ta duy nhất có sự sống còn gì? Sau này khi có kính tiềm vọng hubble thì việc khẳng định trên mới chấm dứt mà.

cadillacsixteen

Xe tăng
Thì ngày xưa e đi học địa lý lớp 6 hay lớp 7 gì sách giáo khoa chả khẳng định là hành tinh chúng ta duy nhất có sự sống còn gì? Sau này khi có kính tiềm vọng hubble thì việc khẳng định trên mới chấm dứt mà.
Ha ha..nên giờ sgk mới ko còn trang đó nữa cụ nhé...