[Funland] Các Cụ đã bao giờ hình dung Trái Đất so với các hành tinh khác to, nhỏ như thế nào chưa?

kienvinh

Xe lăn
Nhà cháu nhớ là có khái niệm khi tốc độ di chuyển nhanh hơn vận tốc ánh sáng, là bắt kịp thời gian. Nên chính vì thế mới có chuyện sản xuất máy vượt thời gian, rồi các thể loại Doremon với cánh cửa thần kỳ, ngăn bàn quay về quá khứ

Có thể lúc này, câu chuyện này là viễn vông - nhưng biết đâu 1000 năm sau lại có thể thực hiện được

Nhưng như vậy lô đề là giải tác các cụ nhỉ :)
Chém cho vui, vấn đề máy thời gian, du hành thời gian theo cái cách được mô tả trong các phim tưởng tượng có thể xác định một cách dứt điểm là không thể, bằng cách tư duy theo lối triết học. Chứ nghĩ theo cách vật lý là rất rắc rối. Ngay cả trong cộng đồng vật lý cũng chỉ có số ít người (được cho là) hiểu được thuyết tương đối.

Vì không có tương lai để mà du hành tới đó. Tương lai đang được tạo ra vào chính thời khắc này chứ không hề tồn tại. Tương tự, cũng không hề có quá khứ để mà quay về.

Cứ phải dùng teleport mới ăn thua các cụ nhỉ :D

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com

cadillacsixteen

Xe tăng
Cháu đọc trên mạng. Nếu ko tuyệt diệt vì chính bàn tay con người, hoặc va chạm bởi với cụ nổ va đập vào trái đất

Thì khi và chỉ khi chúng ta ko còn ánh nắng từ mặt trời. Và điều này chỉ xảy ra khi The Sun die.
Mà để the sun die thì phải 1.000 tỷ năm nữa.

Nên các cụ cứ thoải mái nhé....

cadillacsixteen

Xe tăng
Vũ trụ thật bao la.
Đâu là giới hạn của vũ trụ? cái gì giới hạn vũ trụ? bên ngoài giới hạn vũ trụ là cái gì? Những câu hỏi trên không ai trả lời được.
Sự hình thành vũ trụ từ vụ nổ Bigbang chỉ là 1 giả thiết, những người yêu thích khoa học vũ trụ chả ai tin cái giả thiết này cả.
Về sự sống ngoài trái đất: cho đến nay con người chưa có bằng chứng nào cho thấy có sự sống hay nền văn minh ngoài trái đất. Tuy nhiên, theo suy luận vì vũ trụ rất rộng lớn có hàng tỷ tỷ hệ thiên hà, trong mỗi thiên hà lại có hàng tỷ tỷ hệ hằng tinh...nên trong đó chắc chắn sẽ có những hệ hằng tinh giống như hệ mặt trời có chứa những hành tinh đủ điều kiện để sự sống hình thành và phát triển...
Loài người qua sóng điện từ và những con tàu vẫn đang gửi đi những thông điệp về sự tồn tại của mình, bên cạnh đó là cũng đang dùng kính thiên văn và các dàn radar siêu khủng để nhìn tìm và nghe tìm những tín hiệu của nền văn minh ngoài trái đất - người vũ trụ. Theo nhận định của các nhà khoa học, các nhà thiên văn thì loài người không cô độc trong vũ trụ, đâu đó nhất định tồn tại sự sống ở dạng này dạng khác và có thể đâu đó có nền văn minh gần giống như con người...
Chuẩn đấy cụ. Anh em mình mới đưa ra 1 lần mà các cụ đã nhao vào thảo luận :)
Vậy thì trên thế giới phải có hàng nghàn cuộc hội thảo như thế này rồi.
Và cũng có quá nhiều quan điểm, đánh giá, phân tích...bla bla rồi...
Nên nhà cháu vẫn trông chờ các tay đạo diễn, biên kịch Hollywood với những bộ óc điên rồ về ý tưởng sẽ tiếp tục xây dựng các bộ phim để ít nhất ae còn hình dung ra tg sau khi ta nằm xuống nó như thế nào.

F kun

[Tịch thu bằng lái]
Cháu đọc trên mạng. Nếu ko tuyệt diệt vì chính bàn tay con người, hoặc va chạm bởi với cụ nổ va đập vào trái đất

Thì khi và chỉ khi chúng ta ko còn ánh nắng từ mặt trời. Và điều này chỉ xảy ra khi The Sun die.

Cụ nhầm. Bốn tỷ năm nữa, mặt trời sẽ phồng ra thành sao khổng lồ đỏ, nuốt chửng trái đất, sau đó sụp vào thành sao lùn trắng.

Còn vũ trụ thì dễ hiểu mà. Mười mấy tỉ năm trước là vũ trụ version x, vũ trụ đó ngày càng co lại, sụp đổ thành một điểm cơ bản với năng lượng khổng lồ. Sau đó nó nổ tạo thành vũ trụ ngày nay là version x+1. Sau khi giãn chán chê, vũ trụ này lại co lại để nâng cấp lên phiên bản x+2.

Và ngoài vũ trụ này còn có nhiều vũ trụ khác, mỗi cái một khu vực khác nhau, không bao giờ chạm đến nhau được vì khả năng giãn nở là có hạn.

Chỉnh sửa cuối:

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nhầm. Bốn tỷ năm nữa, mặt trời sẽ phồng ra thành sao khổng lồ đó, nuốt chửng trái đất, sau đó sụp vào thành sao lùn trắng.

Còn vũ trụ thì dễ hiểu mà. Mười mấy tỉ năm trước là vũ trụ version x, vũ trụ đó ngày càng co lại, sụp đổ thành một điểm cơ bản với năng lượng khổng lồ. Sau đó nó nổ tạo thành vũ trụ ngày nay là version x+1. Sau khi giãn chán chê, vũ trụ này lại co lại để nâng cấp lên phiên bản x+2.

Và ngoài vũ trụ này còn có nhiều vũ trụ khác, mỗi cái một khu vực khác nhau, không bao giờ chạm đến nhau được vì khả năng giãn nở là có hạn.
Cái phồng ra rồi thu lại, theo chu kỳ nghe có vẻ dễ hiểu.
Nhưng cái ngoài vũ trụ này còn có vũ trụ khác, mỗi cái 1 khu vực khác nhau là gì nhỉ? :D Nói giãn nở có hạn thế chắc ý là 8 quả bóng bay (1 vụ trụ như ta đang có) trong phòng, bóng to ra bằng cái thùng sơn xong lại về 1 điểm, miễn không chạm nhau (Vì phòng quá rộng) hả? Hẳn cái này không phải là cái thuyết Đa vũ trụ đang nói tới.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Chém cho vui, vấn đề máy thời gian, du hành thời gian theo cái cách được mô tả trong các phim tưởng tượng có thể xác định một cách dứt điểm là không thể, bằng cách tư duy theo lối triết học. Chứ nghĩ theo cách vật lý là rất rắc rối. Ngay cả trong cộng đồng vật lý cũng chỉ có số ít người (được cho là) hiểu được thuyết tương đối.

Vì không có tương lai để mà du hành tới đó. Tương lai đang được tạo ra vào chính thời khắc này chứ không hề tồn tại. Tương tự, cũng không hề có quá khứ để mà quay về.
Vấn đề của di chuyển nhanh gần/như/hơn ánh sáng, chính là hạn chế của vật có khối lượng, 1 cơ thể hữu cơ. Chứ về logic của lí thuyết, nhanh hơn ánh sáng là đi ngược thời gian theo 1 chiều. Nhanh hơn cái đang xảy ra, chứ cũng dek sờ và thay đổi được quá khứ. Vấn đề là làm sao nhanh được bằng ánh sáng, điều này là không khả thi thực sự.

cadillacsixteen

Xe tăng
Cụ nhầm. Bốn tỷ năm nữa, mặt trời sẽ phồng ra thành sao khổng lồ đó, nuốt chửng trái đất, sau đó sụp vào thành sao lùn trắng.

Theo thông tin cháu đọc được, là sau 4,5 tỷ năm MT hiện tại sẽ sập, nhưng sau đó Earth nhà mình sẽ tìm hệ mặt trời khác. và 1000 tỷ năm ở đây là khi ko còn hệ mặt trời nào nữa ạ.

Còn đúng như cụ chia sẻ. sau 4,5 tỷ năm nữa mặt trời sẽ đốt hết Hydrogen - đây là nguồn nhiên liêu sưởi ấm cho anh em chúng ta trong suốt thời gian qua :) thông qua phản ứng nhiệt hạch Helium từ Hydrogen. và sau các chuỗi phản ứng này nó sẽ sản sinh ra các nguyên tố nặng hơn từ Helium và việc này làm cho các lớp bao bên ngoài của ông mặt trời nhà mình phồng rộp như phồng tôm và kích thước lớn hơn 100 lần so với hiện nay

Và khi với kích thước phình to như vậy, thì nền nhiệt của nó phang vào trái đất nhà mình cũng thế mà nhân lên 100 lần . Và với sự sinh tồn tự nhiên The Earth nhà mình sẽ phải "chạy" để tìm kiếm sự sống. Còn the Sun nhà mình như cụ nói sẽ tắt đi và biến thành một ngôi sao lùn trắng và nguội ngắt cho đến khi thành ngôi sao lùn đen.

ngoc F430

Xe buýt
E chỉ thắc mắc liệu có tồn tại hành tinh nào có sự sống và có con người như ta ko thôi

cadillacsixteen

Xe tăng
Uầy. Cái món Vũ Trụ này em cũng khoái khẩu lắm. Em rất khoái mỗi lần xem các thông tin, dữ liệu của các nhà khoa học rồi tự mình lại tưởng tượng, hình dung nó bao la như nào cũng thấy khoái. Em đã từng nghĩ vũ trụ bao la như vậy nhưng cũng phải có đại lượng tương đối dư lào chứ để mà tưởng tượng. Nhưng quả thật không tượng tượng nổi giới hạn vô hạn của vũ trụ. Nhưng em chắc 1 điều vũ trụ được sinh ra và sắp xếp như vậy ắt hẳn bởi bàn tay , năng lực siêu tinh nhuệ nào đó chứ không bỗng dưng trái đất của chúng ta lại nằm ở vị trí hiện tại chứ không phải là vị trí nào khác ...như vậy chìa khóa nằm ở chỗ tìm ra được bàn tay nào đã giải ô ăn quan kia , tìm dc năng lực siêu tinh nhuệ kia thì việc đi đến tận cùng của vũ trụ sẽ dễ như trở bàn tay.
Em hết !
hiện tại mỗi lý do vì sao con người cổ đại có thể xây dựng được Kim Tự Tháp vẫn đang là bài toán hóa búa chưa có lời giải xác đáng. thì vấn đề Vũ trụ nhà cháu nghĩ chỉ đưa ra và để đó - sau đó từ nông dân tới trí thức tới siêu trí tuệ cũng chỉ là gia cát dự cho vui và mang lại nhiều điều hay ho cho những người có nhiều óc tưởng tượng thôi cụ ạ

Chứ còn chuyện kia, nhà cháu khẳng định sẽ chẳng ai có thể tìm hiểu được.

Dangminhquan

Xe điện
Xong em thầm ước giá như trái đất của chúng ta có kích thước chỉ cần bằng sao mộc thôi thì tốt đẹp biết bao.Sẽ không có chiến tranh,nhà cửa sẽ không còn cảnh ngõ hẻm,mọi người chan hoà hơn,không còn giành giật từng m đất....

iTrust

Xe buýt
Xong em thầm ước giá như trái đất của chúng ta có kích thước chỉ cần bằng sao mộc thôi thì tốt đẹp biết bao.Sẽ không có chiến tranh,nhà cửa sẽ không còn cảnh ngõ hẻm,mọi người chan hoà hơn,không còn giành giật từng m đất....
Trái đất có to bằng mặt trời thì thằng khựa vẫn lấn chiếm biển đông thôi cụ ạ :)

dapmocuoctinh

Xe buýt
Website
ennho.net
Cái đó là ko thể cụ ạ. Bản tính con người nó là như vậy, hiếu chiến, tham lam... Thế nên dù đất đai có rộng bạt ngàn thì vẫn ko bao giờ là đủ. Có thuyết âm mưu cho rằng trái đất chính là nơi giam giữ con người.

shiluo

Xe container
Xem cái này rồi mới thấy mình nhỏ bé và cần phải khiêm tốn các cụ ạ
Ngay hôm qua em vẫn ảo tưởng lắm, khi có em gái khen: "Em chưa thấy ai to như của anh!" Nhìn xinh xắn dễ thương thế mà đá đểu em :(
Lần sau em sẽ bật lại luôn: "So với vũ trụ thì của anh chưa là gì em ạ!"

Dangminhquan

Xe điện
Xem cái này rồi mới thấy mình nhỏ bé và cần phải khiêm tốn các cụ ạ
Ngay hôm qua em vẫn ảo tưởng lắm, khi có em gái khen: "Em chưa thấy ai to như của anh!" Nhìn xinh xắn dễ thương thế mà đá đểu em :(
Lần sau em sẽ bật lại luôn: "So với vũ trụ thì của anh chưa là gì em ạ!"
Cụ khiêm tốn thế là phải dồi,của mình chỉ là một trong hàng chiệu chiệu con chim trong vú trụ mà thôi.

Freeman Bodhany

Xe tăng
E nói đùa, tuy nhiên ko fai ko có cơ sở đâu cụ ạ. Với kĩ thuật công nghệ của loài người, suốt 60 năm qua mà vẫn chưa tìm đc nơi nào có sự sống ngoài trái đất chúng ta. Bỗng 1 ngày có 1 giống loài nào đó nó tìm được chúng ta trước khi ta tìm đc chúng, có nghĩa là nó có kĩ thuật công nghệ vượt trội hơn chúng ta. Lúc đó loài người và trái đất sẽ ra sao. Christoph Colomb cũng vô tình tìm ra Châu Mỹ và nước Mỹ. Và số phận người da đỏ và các sắc dân khác ra sao thì cụ cũng bít rồi đó. Nên e chẳng mong mình tìm thấy người ngoài tinh (lúc đó nếu nó yếu hơn loài người thì nó sẽ bị loài người biến thành pet, thành nô lệ). Và e lại càng ko muốn người ngoài hành tinh tìm được chúng ta đâu vì e ko muốn thành pet hay nô lệ của người ngoài hành tinh
Cụ yên tâm nhớn đi.
Các nhà khoa học đã chứng minh vận tốc lớn nhất trong tự nhiên là toics độ ánh sáng 300k km/s và không có giống loài náo có thể đi nhanh hơn vận tốc ánh sáng. Thế nên người ngoài hành tinh sống ở các hành tinh ngoài Thiên Hà chúng ta ( nếu họ thực sự tồn tại ) cũng không thể đến Thiên Hà chúng ta, chứ chưa nói tới xâm lược Trái Đất được.

Freeman Bodhany

Xe tăng

5 tỷ năm nữa thôi Mặt Trời sẽ chết ( không phải 1000 tỷ năm đâu ). Tuy nhiên 5 tỷ năm cũng rất lâu, con người từ khi thoát khỏi kiếp Khỉ mới trải qua khoảng 200k năm...:D

Lah

[Tịch thu bằng lái]
hiện tại mỗi lý do vì sao con người cổ đại có thể xây dựng được Kim Tự Tháp vẫn đang là bài toán hóa búa chưa có lời giải xác đáng. thì vấn đề Vũ trụ nhà cháu nghĩ chỉ đưa ra và để đó - sau đó từ nông dân tới trí thức tới siêu trí tuệ cũng chỉ là gia cát dự cho vui và mang lại nhiều điều hay ho cho những người có nhiều óc tưởng tượng thôi cụ ạ

Chứ còn chuyện kia, nhà cháu khẳng định sẽ chẳng ai có thể tìm hiểu được.
Kim tự tháp đã là gì, bọn nó xây đường rồi bắt kéo các viên đá lên thôi. 20 thằng chưa làm được thì 40 thằng, dây nó bện rồi mỗi khu vực 40 thằng x 3 4 nhánh kéo. Ăn thua gì với bọn di chỉ Punku, đá thang Moh cứng chỉ kém kim cương có 2 cấp mà toàn sắp đá lego với khoan lỗ tròn hơn laze :D
Khối đá to thì còn cố dùng đám đông mà kéo được, chứ đá cứng mà khoan lỗ thì có mà cho 3 đời thằng nô lệ khoan cũng chưa chắc đã xong 1 lỗ, nản ngay :D