[Funland] Các Cụ đã bao giờ hình dung Trái Đất so với các hành tinh khác to, nhỏ như thế nào chưa?

quangkhunglong

Xe tăng
Bẩm cccm

hôm nay, em ngồi xem Khoa học, thấy hay quá, nên ngồi lục lọi và có được 1 bài viết rất hay và so sánh về kích thước của các vệ tinh, thiên hà, siêu thiên hà
em đưa lên để các cụ ngắm nghía ạ

Cháu xin bắt đầu: Từ trái đất của Chúng ta:

So về kích thước, Trái Đất của chúng ta chỉ là một hạt bụi trong dải Ngân Hà, và dải Ngân Hà của chúng ta thì chỉ là một hạt bụi so với nhiều thiên hà và siêu thiên hà khác, để diễn tả rõ hơn kích thước của Trái Đất mời bạn xem loạt hình minh họa dưới đây.
Đây là Trái Đất, Hành tinh xanh của chúng ta, ở kích thước này thì con người chúng ta chỉ như những vi sinh vật, không thể thấy được.

Trái Đất có một vệ tinh tự nhiên là Mặt Trăng

Đây là kích thước của Sao Thủy so với Trái Đất và Mặt Trăng

So với sao Hỏa

So với sao Kim

Trái Đất to lớn của chúng ta bỗng nhiên nhỏ bé quá đỗi so với sao Thiên Vương và Hải Vương

Nhưng Thiên Vương và Hải Vương vẫn còn bé lắm so với sao Thổ

Và Sao thổ thì bé hơn sao Mộc, các Cụ có thể thấy Trái Đất giờ đã bé như thế nào ???

So với Mặt Trời, nguồn năng lượng sống cho Trái Đất thì chúng ta chỉ là một chấm nhỏ các Cụ ạ

Xem tới đây là em thấy sự Vĩ đại của The Sun rồi

Vậy mà, còn tiếp:

Nhưng Mặt Trời của chúng ta lại còn bé hơn cả sao Thiên Lang (Sirius)

Nhưng Sirius vẫn còn nhỏ lắm so với sao Pollux, một ngôi sao cách Trái Đất 36 năm ánh sáng, lúc này Trái Đất đã quá nhỏ để so sánh với Pollux

Pollux vẫn còn nhỏ so với sao Arcturus, và Trái Đất thì quá bé để so sánh, nên ta sẽ dùng Mặt Trời khổng lồ của ta để so sánh

Vẫn còn những hành tinh to lớn hơn Arcturus nữa

To lớn như vậy nhưng vẫn còn những ngôi sao to hơn

Và to lớn hơn

Đến đây là nhà cháu thấy khiếp rồi ạ. Vũ trụ gì mà khiếp thế

Và đây là em to đùng Khổng Lồ ạ

để dễ hình dung có 1 số dư liệu để các cụ hình dung nhé

1. Đường kính của VY Canis Majoris là 2.800.000.000 km, các Cụ có thể thử tưởng tượng xem kích thước đó to lớn như thế nào không?
  2. Hãy thử tưởng tượng các Cụ ngồi trên một chiếc máy bay Boing hay Airbus và dạo quanh ngôi sao này ở vận tốc 900km/h (vận tốc máy bay phản lực ở Trái Đất),

Các Cụ có biết sẽ phải mất bao nhiêu năm để vòng quanh ngôi sao này không?

Sẽ phải mất 1100 năm (vâng, một ngàn một trăm năm để bay vòng quanh ngôi sao này 1 vòng đấy!) - Ôi má ôi

hết hồn và chảy mồi hôi rồi các Cụ ạ.. Tri thức đúng là muối bỏ bể

VY Canis Majoris là một vị khổng lồ so với hạt bụi là Mặt Trời của chúng ta, nhưng ngôi sao này vẫn chỉ là một chấm nhỏ, một hạt bụi so với hàng tỉ tỉ ngôi sao khác đang có mặt trong dải Ngân Hà, và dải Ngân Hà của chúng ta thì vẫn chỉ là một thiên hà nhỏ so với hàng tỉ tỉ thiên hà khác trong vũ trụ.

Đây là một tấm ảnh thực về vũ trụ, những đốm sáng trong hình thực ra là những thiên hà, mỗi thiên hà chứa hàng tỉ tỉ ngôi sao, hành tinh, tinh vân và hàng triệu thứ khác có kích thước to lớn hơn cả ngôi sao to lớn nhất trong loạt hình kể trên

Khiếp, sợ quá luôn.

ko biết Thanos nằm ở đâu các Cụ nhỉ
Mấy năm trước em có đọc một cuốn sách viết về ký thuyết Đa Vũ Trụ. Theo lý thuyết này thì Vũ Trụ của chúng ta là hữu hạn và có vô cùng nhiều Vũ Trụ khác bên ngoài chúng ta. Ở các Vũ Trụ khác, các nguyên tắc vật lý và không thời gian hoàn toàn khác chúng ta. Ví dụ: Tại một trong các Vũ trụ khác, thời gian chạy theo vòng khép kín, tức là đến một điểm tới hạn thì tất cả quay lại điểm ban đầu. Ở Vũ trụ khác, tốc độ ánh sáng là chậm nhất, chứ không phải nhanh nhất như ở Vũ trụ chúng ta.

humxam75

Xe điện
Em vẫn nghiêng về giả thiết vũ trụ của chúng ta là giả lập do 1 ai đó sinh ra. Em và các cụ cũng chỉ là 1 phần của sự giả lập đó thôi. Và họ đang quan sát chúng ta

Kuu

Xe lăn
Voyager 2, hiện cách Trái đất khoảng 18,5 tỉ km, đã hoạt động trở lại để tiếp tục sứ mệnh thu thập dữ liệu khoa học về hệ mặt trời không gian liên vì sao.

Hồi tuần trước, NASA thông báo đang gặp trục trặc với Voyager 2, phi thuyền rời Trái đất từ thập niên 1970 và gần đây đã rời khỏi phạm vi hệ mặt trời để đi vào không gian liên vì sao.

Trong vài ngày qua, các kỹ sư đã tìm được cách ổn định lại con tàu, cho phép nó quay về hoạt động như bình thường, theo trang Digital Trends hôm 8.2.

“Các nhà vận hành sứ mệnh thông báo Voyager 2 tiếp tục được ổn định và hoạt động liên lạc giữa Trái đất và phi thuyền đã tốt đẹp”, theo NASA.
Khát khao cháy bỏng tìm sự sống của NASA, nếu quả thật muốn du hành giữa các vì sao thì chỉ có bước nhảy không gian, chứ với vận tốc ánh sáng cũng không thể tưởng
Tàu nó bay xa quá thì trả tín hiệu về cho trái đất kiểu gì cụ nhỉ.
Và ko rõ khoảng cách bao nhiêu thì sẽ hoàn toàn mất tín hiệu.
Các dạng sóng, và tín hiệu đc mã hoá - cháu dự thế.
Còn cháu biết khi truyền thông tin về trái đata phải mất 16 tiếng và đc 1 ăn ten rộng 70m tiếp nhận.
Đúng rồi đấy.
Con tàu đã bay cách ta 18,5 tỷ km, đã thoát khỏi hệ mặt trời. Xa nhỉ, ko thể tưởng tượng!
Hiện giờ việc gửi lệnh và nhận data giữa trái đất và con tàu mất gần 17 giờ. Ví dụ tàu gửi 1 bức ảnh về trái đất bằng sóng điện từ thì 17 giờ sau chúng ta mới nhận được, tương tự vậy nếu trái đất phát đi 1 lệnh điều khiển con tàu thì 17 giờ sau lệnh mới tới nó.
Vũ trụ là chân không nên sóng điện từ gần như không bị suy hao miễn là pin còn hoạt động.

SaoPhaiVoi

Xe buýt
Cháu xin trích 1 đoạn trong truyện viễn tưởng:
"- Anh có thể chứng minh vì sao trên Trái Đất không thể có sự sống được không?
Nghiêng mình một cái duyên dáng, người thanh niên bắt đầu trình bày các lập luận được sắp xếp hết sức lôgic, trong đó anh ta chứng minh đâu ra đấy rằng phần lớn Trái Đất bị những lớp nước lạnh và rất sâu bao phủ, nhiệt độ của các lớp nước đó khoảng gần không độ do ảnh hưởng của những núi băng nổi thường xuyên hình thành; rằng không chỉ hai cực mà cả các vùng bao quanh đều là những vùng lạnh quanh năm hết sức khắc nghiệt và trong suốt sáu tháng chỉ có đêm dài ngự trị; rằng qua các khí cụ thiên văn học thấy rất rõ là các vùng đất liền, ngay cả ở các khu vực có khí hậu ấm áp hơn, cũng có đến mấy tháng bị nhữ ng đám hơi nước đông tụ được gọi là tuyết bao phủ, chúng rơi xuống làm thành từng lớp dày ở các vùng núi cao cũng như các vùng thấp; rằng vầng Mặt Trăng lớn của Trái Đất đã tạo ra trên đó những đợt sóng thủy triều lên xuống gây tác động xói mòn xâm thực; rằng bằng những khí cụ quang học cực mạnh có thể thấy là phần lớn diện tích hành tinh thường chìm trong cảnh mờ tối do lớp mây bao phủ gây ra; rằng trong bầu khí quyển thường nảy sinh những cơn gió xoáy, bão, lốc khủng khiếp và tất cả những điều đó gộp lại đã hoàn toàn loại trừ khả năng tồn tại sự sống trên Trái Đất dưới bất kỳ hình thức nào. Bằng một giọng oang oang, chàng thanh niên Anđrigon kết luận, nếu như có sinh vật nào định đổ bộ xuống Trái Đất, chắc chắn nó sẽ bị chết bẹp dưới áp suất rất lớn của khí quyển ở đó, áp suất này là một kilôgam trên một centimet vuông hay là 760mm thủy ngân.
Câu trả lời đầy đủ đó được ban giám khảo hoàn toàn tán thành. Đờ người ra vì ngạc nhiên, tôi ngồi như hoá đá một lúc, và chỉ khi viên giám khảo chuyển sang câu hỏi khác..."
Truyện của Liên xô đúng không cụ

Dan du an

Xe ba gác
Cứ ở trái đất tranh nhau từng mét đất, bay ra ngoài đó muốn bao nhiêu có bấy nhiêu....

Tookies

Xe điện
Cháu nhớ sau này còn có công cụ hỗ trợ là kính soi. Để nhìn 3D. Công nhận thời nghèo khó, trò giải trí nó ít - nhưng đc cái ae nhớ lâu
Em chịu, mấy cái ảnh 3D thời báo Hoa Học Trò ý em không tài nào xem được. Toàn nghe bọn nó tả. Đến giờ cũng chịu, chưa xem được cái nào
Mà thị lực 10/10 chứ!

cadillacsixteen

Xe tăng
Em chịu, mấy cái ảnh 3D thời báo Hoa Học Trò ý em không tài nào xem được. Toàn nghe bọn nó tả. Đến giờ cũng chịu, chưa xem được cái nào
Mà thị lực 10/10 chứ!
Phải biết cách nhìn cụ ạ. Ban đầu cháu toét mắt. Nhưng đến khi biết cách nhìn, cứ đưa lên là e thấy ngay..mắt cụ nhìn gái may ra chuẩn :)

wave-tau

Xe container
Mà thị lực 10/10 chứ!
Cụ giống em vụ này quá, toàn nghe hội nó tả, nhớ nhất vụ con cá heo xanh, mềnh thì chả nhìn thấy gì mà chúng nó cứ ..ôi đẹp thế. :))

Smart sama

[Tịch thu bằng lái]
Em vẫn nghiêng về giả thiết vũ trụ của chúng ta là giả lập do 1 ai đó sinh ra. Em và các cụ cũng chỉ là 1 phần của sự giả lập đó thôi. Và họ đang quan sát chúng ta
Ý cụ là chúng ta chỉ là mấy đứa NPC trong game. còn Admin ở ngoài kia thì chúng ta gọi là thần thánh hay tạo hóa đúng ko. Nếu vậy thì duy vật và duy tâm gặp nhau rồi đấy :))

Flores

Xe tải
Co quyển Cosmos đọc rất hay nếu cụ nào thích chủ đề này

Mà thị lực 10/10 chứ!
Cụ nhìn chằm chằm thì không ăn thua, phải nhìn như kiểu lác mắt ấy mới được, em nhìn 1 giây là ra hết :D

anonimouse

Xe tải
Trái đất nằm trong thiên hà này chỉ như 1 hạt bụi trong lòng trái đất, mà thiên hà này lại chỉ là 1 hạt bụi trong 1 thiên hà lớn hơn nữa. Nói chung là mênh mông quá. Các cụ có bít mấy trò Sim ngày xưa ko??Xây dựng đất nước, gia đình,... nhiều lúc e nghĩ cuộc sống của chúng ta, sự sống trên trái đất này chỉ là trò Sim nào đó, đang được điều khiển bởi 1 thằng nhóc nào đó ở 1 thiên hà xa xôi nào đó thôi
nghe nôm na như kiểu mình là một dạng AI vượt bậc ý nhể. Nhưng ở một hệ quy chiếu nào đó, human đang là vượt trội hơn cả.

Nếu di chuyển với tốc độ ánh sáng thì đi hết chiều dài của vũ trụ cũng mất 2 trăm tỉ năm.

Smart sama

[Tịch thu bằng lái]
Em xem rồi, đúng thật quá nể luôn
Sao các cụ cứ nể này nể nọ mà éo quan tâm đến mốc thời gian? Kim tự tháp nó được xây từ 4000 5000 năm trước vậy có thể nói công nghệ của nó là đỉnh của đỉnh của nhân loại thời đấy. Có thể nói là công nghệ của người ngoài vũ trụ. Còn cái di chỉ kia mới xây hồi năm 500 - 600 tuy công nghệ có tốt hơn đi nữa thì cũng có gì mà khoe? So sánh đơn giản thì như người đời nhà Hán đã biết chế tạo tàu Vũ Trụ cạnh tranh với nước Mỹ bây giờ vậy

humxam75

Xe điện
Ý cụ là chúng ta chỉ là mấy đứa NPC trong game. còn Admin ở ngoài kia thì chúng ta gọi là thần thánh hay tạo hóa đúng ko. Nếu vậy thì duy vật và duy tâm gặp nhau rồi đấy :))
Vụ nổ Bigbang nó giống như cái hàm init() đấy cụ. Cái init() đấy nó khởi tạo các quy luật vật lý của vũ trụ. Đến hàm main() thì chính là sự phát triển của vũ trụ, trong đó có em và các cụ. Rồi các cảm giác, cảm xúc, suy nghĩ của các cụ đều được phản hồi về cho họ qua 1 kênh nào đó... :D

formen

Xe lăn
phản hồi về cho họ qua 1 kênh nào đó...
lightfi đấy cụ.

cc để ý chút là thấy ngay: ban ngày khi có điều khiển từ xa qua ánh sáng mặt trời, game hoạt động rất năng nổ, nhưng đến tối thì mất điều khiển nên chủ yếu đi ngủ hoặc hoạt động tự động, không điều khiển. hehe

Smart sama

[Tịch thu bằng lái]
Vụ nổ Bigbang nó giống như cái hàm init() đấy cụ. Cái init() đấy nó khởi tạo các quy luật vật lý của vũ trụ. Đến hàm main() thì chính là sự phát triển của vũ trụ, trong đó có em và các cụ. Rồi các cảm giác, cảm xúc, suy nghĩ của các cụ đều được phản hồi về cho họ qua 1 kênh nào đó... :D
Vậy theo cụ nếu có thêm các yếu tố tâm linh, như vong hồn, cõi âm, cõi niết bàn thì các quy luật đấy nó còn đúng chứ hay phải sửa?