[Funland] Các cụ có nghĩ đến của để dành cho con không ạ ?

duongtver

Xe tăng
Như em học hành ra đời với đôi bàn tay trắng, lấy vợ lập nghiệp cũng trắng tay, gia đình hai bên nội ngoại cũng chẳng có điều kiện kinh tế hỗ trợ, chật vật mưu sinh, tích cóp mãi đến năm 31 tuổi mới mua được căn chung cư ( so với bạn bè cùng trang lứa ở quê em trụ ở HN lập nghiệp là em còn khá hơn nhiều đó). Nhìn lứa tuổi 9x hoặc như bây giờ 2k mà em biết, bố mẹ các bạn ấy là thế hệ sau, phát triển kinh tế, có điều kiện hơn, có của cải để dành cho con cái. Con cái lấy vợ gả chồng đôi bên hỗ trợ là đã có cái nhà ở, chẳng phải đi thuê, tích cóp nữa. Hai vợ chồng đi làm, chăm 1-2 đứa con. Có nhà thì mẹ không lên chăm con đẻ được thì cho tiền thuê người giúp việc, thậm chí có bạn không thuê người giúp việc trông con thì bố mẹ cho mỗi tháng 7-8 triệu, ở nhà 1-2 năm trông con không phải đi làm, thi thoảng gia đình đi du lịch hưởng thụ lúc tuổi trẻ lúc mới 24-25t mà cảm thấy ngưỡng mộ. Nên nếu có điều kiện, em cũng muốn tích cóp tài sản cho con cái, để sau này nó đỡ vất vả hơn bố mẹ nó trước đây. Còn không có thì cũng phải chịu, chẳng giúp chúng nó được nhiều thì cũng giúp 1 phần nào đó để nó sớm ổn định cuộc sống lo cho con cái chúng nó
Công nhận ngày xưa mình lập gia đình và bắt đầu cuộc sống tự lập với 2 bàn tay trắng chứ bố mẹ 2 bên làm gì có diều kiện đâu. Tuy nhiên 5-10 năm nữa chả biết thế nào chứ giá bất động sản và chi phí cuộc sống ngày một tăng nhanh so với lương. Kiểu này 10 năm nữa bọn trẻ mà ko xuất sắc lắm có khi chả mua nổi nhà. Mình để lại được gì cho con thì vẫn tốt, đỡ được chúng nó tí nào tốt tí ấy. Cho con cái đỡ vất vả sau này. Như mình giờ trước mắt thì cứ cố lo ăn học đến nơi đến chốn cho chúng nó đã, cho cái cần câu cơm, còn sau có giúp được gì nữa thì lại giúp tiếp Tuỳ kinh tế của mình thôi.

202

Xe container
Chào các cụ, cháu định mua căn chung cư.
Mà theo cháu được biết thì chung cư sau 50 năm sẽ giám định lại 1 lần xem có sử dụng được tiếp hay ko ?
Vậy căn chung cư đấy mà để dành cho con sẽ ko trọn vẹn đc bằng 1 mảnh đất thổ cư ....
Chả ai đi mua CC để dành làm gì cho lãng phí. Mua đất hoặc nhà đất cho thuê. Trc tiên cứ cho cái hiện tại

202

Xe container
Cụ nói như ở nước nào ấy chứ, ở quê em không có quyền sở hữu đất đai, di chúc quyền thừa kế sử dụng đất thì có.
Bốc phét mà cũng không biết đường bốc phét!
Ý là sang tên sổ, còn sử dụng và cho thuê thì vẫn đại ca hưởng. Sau này cụ lên thiên đình thì con cái ko tranh nhau

altis_oldman

Xe tăng
em có cái xe đạp thôi mà ngày nào cũng phải lau chùi sạch sẽ , kg thì nó gỉ mất kg để lại đc cho con cháu

banmotnucuoi

Xe lăn
em thì đang phân đấu không để lại nợ nần gì cho con đã, sau mới phấn đấu để lại gì cho nó sau :((

Kiabuoisang

Xe container
Cụ có được bố mẹ để dành cho cái gì ko? :-?

oto.giacmoxa

Xe điện
“Tài sản lớn nhất của đời người sức khỏe và trí tuệ” 14 điều răn của Phật.

Nên cho con sức khỏe và trí tuệ, để nó tự kiếm ăn.

oto.giacmoxa

Xe điện
Nhiều tỷ phú hiến hết tài sản làm từ thiện.

redcode

Xe điện
Trang bị kiến thức kỹ năng cho con để sau này nó còn phấn đấu, tạo động lực phát triển xã hội. Chứ ăn sẵn của cải bố mẹ để lại thì lấy đâu động lực phát triển xây dựng đất nước ạ :D. Nếu mà dùng tài sản để lại, con cái biết kế thừa làm bàn đạp thì tuyệt vời. Em chém tý...ahihi

Duc Ta

Xe tải
Công nhận ngày xưa mình lập gia đình và bắt đầu cuộc sống tự lập với 2 bàn tay trắng chứ bố mẹ 2 bên làm gì có diều kiện đâu. Tuy nhiên 5-10 năm nữa chả biết thế nào chứ giá bất động sản và chi phí cuộc sống ngày một tăng nhanh so với lương. Kiểu này 10 năm nữa bọn trẻ mà ko xuất sắc lắm có khi chả mua nổi nhà. Mình để lại được gì cho con thì vẫn tốt, đỡ được chúng nó tí nào tốt tí ấy. Cho con cái đỡ vất vả sau này. Như mình giờ trước mắt thì cứ cố lo ăn học đến nơi đến chốn cho chúng nó đã, cho cái cần câu cơm, còn sau có giúp được gì nữa thì lại giúp tiếp Tuỳ kinh tế của mình thôi.
Vâng cụ, ngay cả ở quê em, công nhân may mặc, giày da, lương tháng 7-8 triệu. Nếu bố mẹ không tích cóp để lại chia cho con cái, ít thì xuất đất ( trị giá tầm khoảng 1,2T/100m2 ) thì cụ bảo với mức lương như thế thì tiết kiệm bao lâu mới đủ tiền mà mua đất làm nhà. Tiết kiệm mua được đất thì bao lâu mới xây được nhà

altis_oldman

Xe tăng
em dự kiến sẽ để lại cho con cái vô số tài sản để chúng nó đỡ khổ:
1. máy tính để bàn core i 7 thế hệ 4.
2. laptop dell M680 đời 2009
3. ĐT siêu thông minh huewai p30 pro đời 2015
4. dreem đời 1998
5. xe đạp đời 2002

và nhiều tài sản giá trị khác

Trungpv

Xe tăng
nghĩ đến để TS cho con chắc là giàu rồi. em lo nuôi chúng nó đã mướt mồ hôi chưa nghĩ đến để bđs cho con
em dự kiến sẽ để lại cho con cái vô số tài sản để chúng nó đỡ khổ:
1. máy tính để bàn core i 7 thế hệ 4.
2. laptop dell M680 đời 2009
3. ĐT siêu thông minh huewai p30 pro đời 2015
4. dreem đời 1998
5. xe đạp đời 2002

và nhiều tài sản giá trị khác
cụ giữ gìn cẩn thận sau các cháu bán dưới dạng đồ cổ thì cả 1 gia tài đó ;)

present

Xe điện
Em chỉ để dành cho F1 mấy thứ sau thôi:
- Rèn luyện thể dục thể thao từ bé để có sức khỏe tốt.
- Có ý thức học hành cẩn thận để có kiến thức.
- Biết yêu thương người thân và quý trọng sức lạo động.

Anhphairadi

Xe máy
Như em học hành ra đời với đôi bàn tay trắng, lấy vợ lập nghiệp cũng trắng tay, gia đình hai bên nội ngoại cũng chẳng có điều kiện kinh tế hỗ trợ, chật vật mưu sinh, tích cóp mãi đến năm 31 tuổi mới mua được căn chung cư ( so với bạn bè cùng trang lứa ở quê em trụ ở HN lập nghiệp là em còn khá hơn nhiều đó). Nhìn lứa tuổi 9x hoặc như bây giờ 2k mà em biết, bố mẹ các bạn ấy là thế hệ sau, phát triển kinh tế, có điều kiện hơn, có của cải để dành cho con cái. Con cái lấy vợ gả chồng đôi bên hỗ trợ là đã có cái nhà ở, chẳng phải đi thuê, tích cóp nữa. Hai vợ chồng đi làm, chăm 1-2 đứa con. Có nhà thì mẹ không lên chăm con đẻ được thì cho tiền thuê người giúp việc, thậm chí có bạn không thuê người giúp việc trông con thì bố mẹ cho mỗi tháng 7-8 triệu, ở nhà 1-2 năm trông con không phải đi làm, thi thoảng gia đình đi du lịch hưởng thụ lúc tuổi trẻ lúc mới 24-25t mà cảm thấy ngưỡng mộ. Nên nếu có điều kiện, em cũng muốn tích cóp tài sản cho con cái, để sau này nó đỡ vất vả hơn bố mẹ nó trước đây. Còn không có thì cũng phải chịu, chẳng giúp chúng nó được nhiều thì cũng giúp 1 phần nào đó để nó sớm ổn định cuộc sống lo cho con cái chúng nó
Em cùng quan điểm với cụ, mình sinh con ra là do mong muốn của mình nên em vẫn muốn cho nó 1 số tài sản để nó vào đời cho thuận lợi. Còn lại mình sẽ hưởng thụ về già cho sướng. Hồi chưa có con em cũng ra vẻ hô hét lắm, nào là sau này có con để con tự lập, nào là mình có cần gì của bố mẹ đâu mà vẫn gây dựng được như ngày nay... giờ thì quan điểm của em là nuôi dậy cho nó ngoan, thành người tử tế, còn có điều kiện tại sao không cho nó được sung sướng...

altis_oldman

Xe tăng
ngược lại các cụ có nghĩ: tao đẻ chúng mày ra, chúng mày phải nuôi tao lúc tao già
nhiều người nghĩ con cái phải nuôi lúc về già, cứ vung tay tiêu xài xả láng, hết tiền lại truy nã các con.
ai góp í thì: tiết kiệm làm gì, tiêu cho nó xướng tay, có gì con nó lo, mình đẻ nó ra thì nó phải lo cho mình

mong coc

Xe hơi
Chào các cụ, cháu định mua căn chung cư.
Mà theo cháu được biết thì chung cư sau 50 năm sẽ giám định lại 1 lần xem có sử dụng được tiếp hay ko ?
Vậy căn chung cư đấy mà để dành cho con sẽ ko trọn vẹn đc bằng 1 mảnh đất thổ cư ....
quan điểm của em là đời cua cua máy, đời cáy cáy đào

Langthang_Mercedes

Xe container
ngược lại các cụ có nghĩ: tao đẻ chúng mày ra, chúng mày phải nuôi tao lúc tao già
nhiều người nghĩ con cái phải nuôi lúc về già, cứ vung tay tiêu xài xả láng, hết tiền lại truy nã các con.
ai góp í thì: tiết kiệm làm gì, tiêu cho nó xướng tay, có gì con nó lo, mình đẻ nó ra thì nó phải lo cho mình
Quan điểm của em là thằng nào làm ra thằng ấy tiêu, thừa thì cho.

koala2023

Xe tải
Người ta nói là đích của cha là vạch xuất phát của con. Nhiều cụ nói ngày xưa bố mẹ ko để lại cho gì mà mình giờ cũng tự có hết là bởi vì vạch xuất phát của tất cả người Việt Nam khi trước là như nhau. Còn bây giờ đã khác rồi, (vạch xuất phát của con ông Vượng khác xa con các cụ), nên nếu các cụ muốn hậu duệ của mình ko phải bắt đầu từ số 0 thì nên có tính toán hỗ trợ con trong khả năng phù hợp. Tất nhiên, đầu tư cho giáo dục cũng là 1 trong các cách hỗ trợ.

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Em cứ đầu tư hết tầm vào giáo dục.
Nhà cửa đất đai làm cái gì?!
Đầy người đủ mọi điều kiện vật chất mà có làm gì nên hồn đâu...
Cũng đầy người bằng cấp đầy mình cũng làm gì ra hồn đâu.
Chưa nói cho đi tận trời Tây học cũng chẳng vào đầu.
Thực tế nhiều đứa cố mấy cũng khó mà hơn được. Coi như số mệnh.
Dành 1 ít phòng thủ lúc chúng sa cơ cũng là điều cần thiết

hajinbk

Xe tăng
Đời cua cua máy - đời cáy cáy đào. Quan điểm em như vậy và đang thực hiện sắp xong rồi, còn phải lo cho cô út nữa thôi. 3 đứa đầu học đại học ra đều tự lập, thậm chí 2 đứa từ năm thứ 3 đã tự lo học phí và sinh hoạt phí. Cậu cả vừa định mua chung cư, nhưng tiền mới đủ căn 2 PN, em ngỏ lời cho vay để mua căn rộng hơn nhưng nó bảo để con cày đến cuối năm chắc đủ :)