[Funland] Các cụ có nghĩ đến của để dành cho con không ạ ?

Chuẩn cụ ạ. Lam lũ thế thì đời cháu lại càng tối tăm. Em sẽ cho mỗi đứa 2 căn chung cư, 1 là để ở còn 1 cho thuê để chúng nó bớt áp lực dành thời gian quan tâm chăm sóc con cái chúng nó. Riêng vc em thì cũng chỉ cần 1 cái để ở và 1 cái cho thuê thôi vì bọn em có lương hưu rồi.
Vậy là Bông có 6 căn chung cư rồi
Thế còn nhà mặt đất và kho

gzelka

Xe tải
Em để dành được cho cháu cài nghề nghiệp và kiến thức. Giờ nó đi làm ở châu Âu, bảo cho tiền mua nhà bên đó mà nó không thèm lấy. Giờ lại dôi ra được khoản đó không biết tiêu gì đây.

HẤP NẶNG

Xe tải
Kệ chúng nó cụ ạ. Sau này bọn nó buôn chổi đót mí nuôi nhợn xây biệt phủ lại hơn đời anh em mình quá ấy chứ.

114hangbong

Xe cút kít
Vậy là Bông có 6 căn chung cư rồi
Thế còn nhà mặt đất và kho
Nhà mặt đất của ob ngoại chưa sang tên anh ạ nên không tính, còn cái kho con con sau cho thuê lấy tiền đi chợ. ;))

114hangbong

Xe cút kít
Em đang nghĩ đến của để dành cho các thế hệ sau cơ chứ không phải chỉ mỗi F1.
Bạn em có rất nhiều tiền toàn mua nhà to mặt phố để dành nhưng không may là cậu con trai lớn phá hai cái rồi, cậu bé ngoan hơn nhưng hơi chậm. Giờ bạn em vẫn mải miết kiếm tiền chưa dám nghỉ ngơi dù về hưu hơn 10 năm rồi.

noname1981

Xe tải
Cho con nó cái chữ và công cụ lao động cụ ah, còn lại thì để nó tự bơi.
Cho nó tư tưởng toàn cầu hoá nữa, nếu không có tiền nhiều cho nó hãy đầu tư vào trí tuệ, ngoại ngữ, kế hoạch mua hoặc thuê nhà ở âu mỹ cho các cháu

Mũi tên bạc

Xe container
có chuyện này hả cụ?
Có chứ cụ; em thấy ko ít.
Do cách dạy dỗ mà ra cả thôi chứ lấy đâu ra con số 99% với lại đòi luôn kia.
Làm j có ai dạy dỗ con mà chia tài sản để cho ảnh em, bố mẹ mâu thuẫn đâu cụ. Cái đó hoàn toàn do tính cách con người.
Làm gì tới mức, 2 vc em cũng gần như tay trắng lấy nhau. Dần dần mỗi lần mua nhà ob 2 bên cũng giúp 1 ít không tới mức cho luôn cái nhà như nhiều nơi và em chả thấy mâu thuẫn gì, 2 đứa em 2 bên nó cũng ok không ý kiến gì.

Tuy nhiên e vẫn mong muốn có thể cho con nhiều hơn thì vào đời nó đỡ vất vả hơn, chứ như bm lúc mới ra trường thì vất vả lắm. Nhìn ảnh 10-15 năm trước và giờ thì mình già hơn nhưng không đen xì gày gò như trước. Nhiều nhà bạn em sổ đỏ cả rổ, con cái nó cũng không phải cày cục học thêm thi khắp nơi rồi chọn trường nào chất lượng ok mà học phí phù hợp như nhà em. Nhà chúng nó xác định học trường tư, đại học thì vào rmit rồi kiếm thằng chồng cùng hoàn cảnh giàu là ok
Ko ý kiến j ko có nghĩa ko mâu thuẫn. Lúc nào có mâu thuẫn những ảnh em khác sẽ mang ra kể thôi.

xezace

Xe tăng
Cháu để lại cho các con muôn vàn tình yêu thương

ZARG

Xe container
Bạn em có rất nhiều tiền toàn mua nhà to mặt phố để dành nhưng không may là cậu con trai lớn phá hai cái rồi, cậu bé ngoan hơn nhưng hơi chậm. Giờ bạn em vẫn mải miết kiếm tiền chưa dám nghỉ ngơi dù về hưu hơn 10 năm rồi.
Mải kiếm tiền mua nhà nên con hư đó cụ :))

114hangbong

Xe cút kít
Địa chủ giữa thủ đô là đây chứ đâu
Hai cái nhà con con chỉ bằng tiền một khoá cao học nước ngoài thôi mà anh. Nhưng tại em thấy các bạn du học xong về cơ quan em làm việc cũng không hơn các bạn học trong nước nên em tính 2 căn chung cư hiệu quả hơn. ;))

Jonhy

Xe buýt
Cụ lo xa thật. Bố mẹ hỗ trợ được đến đâu thì tốt đến đấy thôi chứ cụ đặt nặng nhẹ làm gì. Như lúc em vào đời cũng tự thân vận động 2 bàn tay trắng như bao người thôi đến lúc công việc kinh doanh phát triển hơn chút cần thêm vốn thì em cũng đề xuất với các cụ là vay tiền các cụ đang gửi tiết kiệm và trả lãi cao hơn gửi ngân hàng, giờ tích cóp được ít tài sản rồi + với công việc mở rộng hơn nữa thì em trả lại các cụ rồi vay ngân hàng. Làm vậy em thấy nhẹ người nhẹ đầu và sau con em em cũng làm như vậy. Tiền mình có, tài sản cũng có nhưng không thể cứ thế cho không được, cứ phải cho con cái nó tự lập đã rồi sau này nếu nó thực sự cần hoặc những công việc lớn trong đời nó thì mình hỗ trợ nó một phần, rồi sau này em với cụ về với ông bà thì cũng của chúng nó thôi mà. Quan trọng là cụ định hướng cho con cái ngay từ đầu và đầu tư cho chúng nó học hành chứ cụ cứ đặt nặng như này sau con cái nó dễ bị phụ thuộc.

Chỉnh sửa cuối:

Khanhnho

Xe buýt
Văn hóa mình có cái hay là rất tình cảm, gắn bó, cả đời làm lụng chỉ mong cho con, cho cháu hết, chúng nó vui là mình hạnh phúc.hêt.mấy nước phát triển trc nó cũng thế, tuy nhiên vì mong muốn phát triển, tự lực và công bằng hơn nên chúng nó ra cái khế ước, luật đánh thuế thừa kế 50% , nhằm khuyến khích các cháu không ý lại , chịu lao động, tự phát triển bản thân, đồng thời khuyến khích các bố mẹ tiêu dùng cho bản thân, kích cầu nền kt tiêu dùng thay vì quần quật tích góp, đầu cơ, thậm chí còn tham ô tham nhũng mạnh để cho con cháu hết. Âu cái sắc thuế của tụi pt nó cũng có lí do, có vẻ nó làm cho XH phát triển lành mạnh hơn .
Quan trọng là nó có cái thuế đấy và xã hội nó khác ạ. Ở mình ko thể bắt chước rập khuôn và gọi đó là văn minh được.

otoormoto

Xe tải
Cơ quan e có đứa suốt ngày khoe mẽ mẹ cho mảnh nọ mảnh kia, căn nọ căn kia, cho cả tiền nuôi ăn học của cháu. Em thì em thấy thế chả có gì đáng tự hào. Nếu khoe chiều ngược lại là mua cho bố mẹ cái nọ cái kia... thì mới nên tự hào vì con hơn cha là nhà có phúc.

Em đọc thì hiểu ý cụ ấy là đang tính kế tạo dựng 1 đế chế kinh doanh, sau này con cháu tiếp quản chỉ việc làm tốt công việc quản trị là có cuộc sống giàu có. Kiểu như thái tử đế chế Samsung ấy ạ.

114hangbong

Xe cút kít
Em đọc thì hiểu ý cụ ấy là đang tính kế tạo dựng 1 đế chế kinh doanh, sau này con cháu tiếp quản chỉ việc làm tốt công việc quản trị là có cuộc sống giàu có. Kiểu như thái tử đế chế Samsung ấy ạ.
Không phải đâu cụ ạ. Bác ấy kiếm tiền giỏi nên ham, lại nghĩ con cái sau này cũng không khá nên lại càng phải cố. Mấy cái nhà mặt phố là để dành cho con cháu thôi chứ ko phải là nền móng gây dựng gì to tát đâu cụ.

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Quan trọng là nó có cái thuế đấy và xã hội nó khác ạ. Ở mình ko thể bắt chước rập khuôn và gọi đó là văn minh được.
Đương nhiên XH nó khác rồi, rập khuôn sao đc. Sắc thuế đó nó có ở những nước phát triển kinh tế nhất , nó tạo động lực đồng thời tạo sự công bằng XH hơn( vs lí luận của họ) , còn văn minh không bàn , giàu hơn chắc gì vm hơn. Bắt chước họ là khó thậm chí không thể, vì những người ra luật lại là những người khá nhiều tài sản, đặc biệt đất đai , Không cần thiết.