[Funland] Các cụ có nghĩ đến của để dành cho con không ạ ?

smart_sharp

Xe tăng
Mong muốn là vô cùng, biết đủ là hạnh phúc.

phu.hkvn

Xe máy
Ngoài trang bị kiến thức, môi trường tốt ra, nhà cháu nghĩ có của để dành cho con tốt hon bao giờ bởi khi có chí hường làm ăn, biết cách làm ăn mà có thêm vốn thì sẽ phát triển hơn rất nhiều, chưa kể người có điểm tựa, có đường lùi dù sao cũng tự tin hơn khi quyết định các việc trong cuộc sống.

bmwp0wer

Xe tăng
Bao giờ có vài củ thì e mới dám nghĩ. Chứ 1 2 tỏi thì thôi cho bọn nó vài cuốc du lịch là hết ạ

dongich

Xe hơi
Hàng xóm nhà em có 2 VC công chức về hư, ông gần 80 bà 75, có 2 cái nhà, giá trị khoảng 20 tỷ.

Cả đời tích góp, không thấy đi du lịch, không tiêu sài gì lớn.

Chết thì 20 tỳ lại chia cho 3 con. Sao phải sống khổ thế
Chắc già rồi, bệnh tật liên miên nên kg đi đc chứ e đã đi Sing cùng 2 vc ông anh cùng mẹ chồng mà bà cụ hơn 80 tuổi, giờ bà cụ đã 101 tuổi sáng vẫn đi bộ như thường

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Văn hóa mình có cái hay là rất tình cảm, gắn bó, cả đời làm lụng chỉ mong cho con, cho cháu hết, chúng nó vui là mình hạnh phúc.hêt.mấy nước phát triển trc nó cũng thế, tuy nhiên vì mong muốn phát triển, tự lực và công bằng hơn nên chúng nó ra cái khế ước, luật đánh thuế thừa kế 50% , nhằm khuyến khích các cháu không ý lại , chịu lao động, tự phát triển bản thân, đồng thời khuyến khích các bố mẹ tiêu dùng cho bản thân, kích cầu nền kt tiêu dùng thay vì quần quật tích góp, đầu cơ, thậm chí còn tham ô tham nhũng mạnh để cho con cháu hết. Âu cái sắc thuế của tụi pt nó cũng có lí do, có vẻ nó làm cho XH phát triển lành mạnh hơn .

Ngoài trang bị kiến thức, môi trường tốt ra, nhà cháu nghĩ có của để dành cho con tốt hon bao giờ bởi khi có chí hường làm ăn, biết cách làm ăn mà có thêm vốn thì sẽ phát triển hơn rất nhiều, chưa kể người có điểm tựa, có đường lùi dù sao cũng tự tin hơn khi quyết định các việc trong cuộc sống.
Thì đúng là sau khi tiêu xài cho nhu cầu cuộc sống thì còn dư bao nhiêu sẽ dành cho con mà. Nhưng cụ chủ thớt đang thắc mắc nên mua nhà cc hay đất. Vậy bên em đoán rằng cụ ý đang có tầm 3 tỷ, và cụ ý phân vân nên mua cc để ở, hay mua miếng đất để xây nhà. Cái budget 3 tỷ mới quan trọng, chứ còn tầm có chục tỷ trở lên thì nó lại khác rồi.

thachhan

Xe tải
Mỗi nhà mỗi cảnh, ko biết thế nào mà tính trước được.
Mình có anh bạn thân, có chú em. Hai vợ chồng có nhõn 2 cô con gái, kinh tế cũng ko phải lo nghĩ nhiều ( có cửa hàng bán bia ) thu nhập cũng tương đối khá. Nhưng gần đây, thường kêu ko có tiền, hóa ra được đồng nào, trả lãi ngân hàng hết. Hỏi ra mới biết: Mua oto & mấy căn hộ ở Hạ long đều mua trả góp. Mà tuổi cả 2 vợ chồng đều cao ( sắp U70 rồi) ko biết còn sống được bao lâu nữa... ông anh xót em cảm thán: Chú trả nợ cho đến chết hả, sau này những tài sản này để cho con rể & cháu ngoai hả? Ôi! Cuộc sống, đúng là nhiều khi muốn khóc mà ko khóc được ( đây là lời của ông bạn mình ).
.

114hangbong

Xe cút kít
Đến đời F2, F3 thì chưa rõ ntn chứ F1 mà ko được hỗ trợ tài sản thì chỉ có đi thuê nhà mãn kiếp, khổ cực ko ngóc đầu lên được đâu chứ đừng có so kiểu "ông bà có cho tao gì đâu mà tao vẫn ổn".
Chuẩn cụ ạ. Lam lũ thế thì đời cháu lại càng tối tăm. Em sẽ cho mỗi đứa 2 căn chung cư, 1 là để ở còn 1 cho thuê để chúng nó bớt áp lực dành thời gian quan tâm chăm sóc con cái chúng nó. Riêng vc em thì cũng chỉ cần 1 cái để ở và 1 cái cho thuê thôi vì bọn em có lương hưu rồi.

Bigmoto

Xe container
cho nó cái cần câu, loại tàm tạm chút:)

Yeuaibaygio

Xe container
em dự kiến sẽ để lại cho con cái vô số tài sản để chúng nó đỡ khổ:
1. máy tính để bàn core i 7 thế hệ 4.
2. laptop dell M680 đời 2009
3. ĐT siêu thông minh huewai p30 pro đời 2015
4. dreem đời 1998
5. xe đạp đời 2002

và nhiều tài sản giá trị khác
Các tài khoản mạng XH, game online nữa chứ Cụ :))

Luxipe

Xe hơi
E đang cố cày đây, con bé thì đầu tư học hành trường lớp, lớn thì hỗ trợ nó có cái nhà thì tốt k thì cho tí vốn làm ăn. Như vc ck e ở quê ra thành phố, bố mẹ 2 bên k có nên vất vả lắm.

Mỳ 2 tôm

Xe điện
50 năm nữa dời đô về phương nam

DonaldTrump79

Xe tăng
Tùy đk gia cảnh từng nhà mà tính thôi, như em nếu đủ ăn với dư rả tí thì thôi đầu từ cho nó học hành tử tế hết ĐH nếu sức con học tốt còn sau khi tốt nghiệp thì tự kiếm lấy mà ăn tiền mình làm ra thì phải chi tiêu cho bản thân đã chứ bóp mồm bóp miệng để dành hết cho con sau gặp đứa nó phá có khi 3x7=21 ngày là hết sạch trả tội gì... Còn nếu điền kiện thừa mứa thì thôi khỏi phải bàn :D

QD092000

Xì hơi lốp
E trót làm ra nhiều tiền mà cho con ăn học ko hết thì cũng nên cho chúng nó chứ cc nhỉ?
Già rồi thì e tiêu ít thôi, mấy cọng rau+ quả trứng+ bìa đậu là xong bữa, ăn chơi ko hết đc :D

Tùy đk gia cảnh từng nhà mà tính thôi, như em nếu đủ ăn với dư rả tí thì thôi đầu từ cho nó học hành tử tế hết ĐH nếu sức con học tốt còn sau khi tốt nghiệp thì tự kiếm lấy mà ăn tiền mình làm ra thì phải chi tiêu cho bản thân đã chứ bóp mồm bóp miệng để dành hết cho con sau gặp đứa nó phá có khi 3x7=21 ngày là hết sạch trả tội gì... Còn nếu điền kiện thừa mứa thì thôi khỏi phải bàn :D
Đúng rồi cụ, tùy hoàn cảnh mỗi nhà mà có bài tính khác nhau. Hỏi chung chung thế thì khác gì em hỏi cụ các cụ thế này : theo các cụ bữa tối nay nhà em có nên mua con gà về ăn hay là cho bọn trẻ ăn đậu phụ luộc, để dành tiền bỏ lợn sau 20 năm nữa cho chúng nó? ;))

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Khà, sinh ra và thừa hưởng khối ts kếch xù sẽ có lợi thế hơn những đứa trẻ lớn lên bình dân. Tiền đẻ tiền, cụ cứ giàu nứt đi, tiền của mình mình quyết, lên đây hỏi làm gì. Cụ có thấy ông nào giàu nứt ra chết để tiền cho nhà nước hay hàng xóm chưa? Chả cho con ngta thì cho ai. Nói là việc của mồm, làm là việc khác. Mục tiêu là nuôi con khỏe, dạy con thành người có ích thôi cụ. Giàu nghèo gặp đứa con phá gia chi tử thì chả có nghĩa lý gì.